ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

• น้องหมาที่บ้านป็นอะไรก้ไม่รู้ เวลาเล่นไปเล่นมากับเรา เกิดขู่จะพัดมือเราเข้าจิงๆ
    เราก้พยายามค้ำคอ กดนอนลง แบบตะแคง แล้วน่ะ แต่ก็เอาอยู่
    แต่วันต่อมาก้ยังเป็นอยู่บ่าง
    อย่างนี้พอจะมีวิธีเอาให้อยู่หมัด เรยหรือป่าวค่ะ
    บ่างทีจับอาบน้ำ พอเสร็จ เอา ไดร์เป่าให้ ก็ทำท่าไม่พอใจ ก็มามองน่าขู่ๆ เหมื่อนจะกัด แบบหมันใส้อย่างงัยอย่างงันแหละ
    แต่เวลาพอพาออกไปออกกำลังกายข้างนอกน่ะ เชื่อฟังดี ไม่มีขู่เรย ชอบ
    แต่เวลาอยู่บ้านไม่รู้เป็นอะไร บ่างทีเขาขู่จะพัด มือเราแบบจริงๆ เรยน่ะ
    ช่วยหน่อยย่ะค่ะ แล้วจะเอาไปปฎิบัติตามค่ะ
  • ลืมบอกไป น้องหมาที่บ้าน ได้ 2 เดือน แล้วค่ะ เพศเมีย
    รบกวนพี่ๆ ที่มีประสบการณ์ด้วยน่ะค่ะ ขอขอบคุณเป็นอย่างสูงค่ะ
  • 2 เดือน ถ้าให้เดาแล้ว เพิ่งซื้อมาใช่มั้ยครับ โดยส่วนมาก หมาเพิ่งจากฝูงมาอยู่กับเจ้านายคนใหม่แล้ว มันจะยังไม่ไว้ใจเราอ่ะครับ ต้องพยายามค่อย ๆ ได้ใจเค้าทีละนิด ๆ อย่าไปรุนแรง เพราะหมาจะเกิดอาการขี้กลัวไปเลย

การกดคอให้นอนลงนั้น ผมว่าช่วงนี้ไม่ควรนะครับ ถ้าเค้าให้ใจเราแล้ว แล้วเค้าดื้อ ตอนนั้นถึงควรจะทำ ถ้าทำเอาตอนนี้ จะทำให้เกิดอาการก้าวร้าว หรือ ขี้กลัวไปเลยก็ได้นะครับ

ธรรมชาติของเค้า 2 เดือน การได้ยินเสียงอะไรดัง ๆ แบบไดร์ เป่า ผม เค้าอาจจะไม่เคยได้ยินมาก่อน เป็นสัญชาตญาณ การป้องกันตัว ปกติน่ะครับ ก็คอยห้าม ๆ ปราม ๆ หน่อย

แ้ล้วก็ค่อย ๆ ฝึกเอา เริ่มจากการฝึกวินัยจากการให้อาหาร ให้นิ่งก่อน ค่อยกิน การออกจากประตู ให้ยืนรอให้เราออกก่อน แล้วเค้าค่อยออก นาน ๆ ไปเค้าจะไว้ใจเราเองครับ และหลังจากนั้น เค้าจะรักเราอย่างที่ไม่น่าเชื่อเลยล่ะ

ขอให้โชคดีครับ
  • ไม่ได้ซื้อค่ะ ** เลี้นงมาตั้งแต่ยังไม่ลืมตาเรย ป้อนนมเอาค่ะ
    ลูกหมาออกมาวันที่3 พฤษภาคม ปีนี้ เจนไปเอาวันที่ 9 เอาหมามาน่ะ เพราะแม่หมาตาย
    เลี่ยง มาแต่เด็กแล้วจร้า
  • งั้นที่บ้านคงจะโอ๋มันมากแน่ ๆ
  • มันสนุกครับ แบบว่ามันในอารมณ์อะไรทำนองนั้นหมาเล็กส่วนใหญ่ก็เล่นแบบนี้ล่ะครับ อย่าเพิ่งตกใจ เราเลี้ยงไปเรื่อยๆฝึกวินัยมันให้มันรู้ว่าใครเป็นใครก็น่าจะโอเคล่ะ โตมาไม่น่ามีปัญหาอย่างที่คุณกลัวหรอกครับ
  • :o010: สำหรับผม 2 เดือนแรกไม่ว่ากัน ดุบ้าง ตีเบา ๆ หลังจากนั้นหือตบ กัดเตะครับ จบ...
  • ตามความคิดผมนะ ปล่อยไปตามประสาเด็กเถอะครับ

บางครั้งเด็กๆเราไม่สามารถใช้คำสั่งเอาชนะได้ ให้เรากดคอแทบตายเค้าก็นึกว่าเล่นไปซะงั้น

แถมหมาเกิดมั่นเขี้ยวซุกซนดื้อเอาอีกต่างหาก

วัยเด็ก หากท่านจะเล่นก็นั่งเล่นกับเค้า หากเค้าขู่ก็ดุด้วยเสียงหรือตีกับหนังสือพิมพ์แล้วหันหลังไม่เล่นกะเค้าเลยก็ได้ครับ

ของผมเคยเจอแล้วครับ รำคาญคนที่บ้านมากๆ มัวแต่ไปสั่ง ไม่ ไม่ ไม่ อย่ากัด อย่ากัด อยู่ได้ หมาแค่2เดือน เอามือไปเล่นมันก็งับเล่นสิครับ จะเลิกเล่นก็อย่าไปยั่วมันให้มันสับสนเปล่าๆ

วัยนี้ให้ความรักความผูกพันธุ์เป็นเพื่อนเล่นสนุกให้เค้าไม่เหงาก็พอแล้วครับ

โยน คาบ เก็บของ วิ่งด้วยกันในวัยเด็ก เอาความใสความสนุกพอแระ อย่าไปตีไปกดเด็กเลยครับ นอกจากเค้าไม่เข้าใจ เกิดรั้นและก้าวร้าวแถมมาด้วยละยุ่งเลย

ให้โตซักหน่อย ค่อยว่ากันครับ วัยเด็ก ความคิดผม อย่าไปใช้คำว่า"จ่าฝูง"หรือผู้นำกับเค้าเลยครับ ใช้คำว่า"เพื่อน"และฝึกดัดนิสัยเล็กๆน้อยๆไปก่อนครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ ผิดถูกอย่างไรขออภัยด้วยครับ
  • เดี๋ยวก็หาย ส่วนที่กัดบ่อยเพราะฟันกำลังขึ้น หาอะไรให้แทะช่วยได้
  • บางทีไม้เรียวอาจช่วยได้....เเต่ผมก็ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ เลยไม่รู้ว่ามันขู่เเบบไหน
  • ลูกหมาที่เอามาเลี้ยงถ้าจากแม่เร็วเกินไปมักมีอาการมึนเรียนรู้ได้ช้าและมีอาการก้าวร้าว
    กว่าสุนัขที่อยู่กับแม่จนอดนมจากบทความที่เคยอ่านเจอเป็นการทดสอบของใครจำไม่ได้อ่านมานานมาก
    ช่วงเวลาที่อยู่กับแม่ควรไม่น้อยกว่า 45 วัน
    สุนัขที่อยู่กับแม่จะมีการเรียนรู้ที่ดีกว่าฉลาดกว่าและแข็งแรงกว่าไม่ค่อยเป็นโรค(ภูมิต้านทานดีกว่า)
    ความก้าวร้าวน้อยกว่า (ผีขี้ลืม)
  • เป็นโรคตามใจครับอิๆๆอาการเดียวกันชอบกัดแทะล่ะอิๆๆผมก้ปล่อยครับยังไม่ดื้อหรอกสุนัขฉลาดอิๆๆต้องซ่าและซนครับ
  • มันเหลิงครับ
  • มันยังเด็กเกิ๊นนนน ปล่อยเล่นไปตามประสาดีกว่าครับ
    ในวัยเด็กแบบนี้มันก็คือหมาสายพันธุ์อื่น ๆ เหมือน ๆ ทั่วไปหล่ะครับ แค่มัีนเล่นแรงกว่านิดหน่อยเท่านั้น