ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ที่ จ.อุดรธานี มีแดงๆ ราคาเบาๆให้เลือกครับ
  • ขออีกนิดครับ ข้อ 1-7 ที่คุณว่า
    คุณรู้ได้อย่างไร ว่าคนที่ซื้อไปไม่มีคุณสมบัติ อย่างที่คุณว่ามาทั้ง 7 ข้อ (ความพร้อม) ?
    ผมว่าอันที่จริงทั้ง 7 ข้อที่คุณ คิดขึ้นมา มันเป็นแค่จินตนาการส่วนตัวของคุณนะครับ
    แล้วร๊อตไวล์เลอร์ ที่คุณว่า "สุนัขแทบจะไม่คุ้นเคยกับสมาชิกตัวน้อยในบ้าน" อันนี้ถูก แต่!
    เพราะเจ้าของสุนัขนำสุนัขโตมาเลี้ยงครับ (ไม่ได้เลี้ยงตั้งแต่เล็ก)
    "ชาร์โด้ และบูเร็ต อายุ 2 ปีเท่ากัน และเป็นสุนัขที่เพิ่งซื้อมาใหม่ได้ไม่นาน จึงยังไม่ชินกับเจ้าของ" http://news.sanook.com/scoop/scoop_297868.php
  • ขอขอบคุณ..ทั้งคุณO คุณใหม่พิดโลก และท่านอื่นๆด้วยครับ..
    -และก็ขอแสดงความยินดีที่ที่คุณ rrr บอกจะเลิก ผมจะคุยกับทุกคนที่มาเพื่อความหวังดี และสร้างสรรค์ครับ ทั้งนี้ก็เพื่อต้งการมีเพื่อนๆที่ดี..และได้ความรู้จากประสบการณ์ การเลี้ยงพิทบูลของเพื่อนๆ..จะได้นำมาปรับปรุงการเลี้ยงของผม แต่หากมาไม่ดีผมก็จำเป็นต้องปกป้องตัวเองบ้างก็เท่านั้น เข้าใจนะครับ
  • ถึงrrr
    ขอโทษนะครับถ้าคุณจะเข้าก่อกวนกระทู้ของคุณอารบกวนคุณเปลี่ยนความคิดใหม่ด้วยครับ
    เพราะกระทู้นี้คุยกันฉันท์มิตรครับเราเป็นคนรักพิทบูลเหมือนกันอย่ามาสร้างความวุ่นวายเลยครับ
    ขอบคุณครับ
  • อยากทราบว่าอีกนานมั้ยครับถึงจะมีคอกต่อไป
  • -แดงๆปีนี้ไม่มีแล้วครับ ปลายๆปี จะมีสีช๊อก(หลานไทยเกอร์ของคุณนิกร) + แดงๆสายไทยเกอร์ ฮิตเลอร์ สำหรับชุดนี้รับรองกระดูก และหน้อกมากันเต็มๆครับ
    -ในปีนี้จะมีให้ชม เดือน ก.ย. 2 ชุด GOTTI+ RE และ RE+RE ปลายปีมี ลูก KINGKONG + ลูก BONG บลูๆครับ
  • โก๋ นราครับ

ส่ง นายสุเมธ บุตรเพ็ชร์

136 หมูที่ 13 ต.โคกเคียน อ.เมือง จ.นราธิวาส 96000

@โก๋นรา
  • ปกติกระทู้ซื้อขายลูกหมาผมไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเท่าไร
    และผมก็ตั้งใจไว้แล้วว่าจะไม่ บรีดลูกหมาอีกแล้ว และจะหลีกเลี่ยงการออกความเห็นโดยไม่จำเป็น กลัวจะไปกระทบกับการทำธุรกิจของใคร
    จึงทำให้เพิ่งเห็นกระทู้นี้ เห็นมีบางแง่มุมที่สามารถเป็นข้อคิด จึงต้องขอเข้ามาแจมสักเล็กน้อยนะครับ

จากที่ผมได้อ่านอย่างรวดเร็ว พอเรื่องราวได้คร่าวๆ อาจตกหล่นใจความสำคัญไปต้องขออภัยไว้ล่วงหน้านะครับ

1. การบรีดลูกสุนัขออกมาสักครอก ผมอยากเห็นเป้าหมายที่ชัดเจนในการบรีดนะครับ
    หากเราทำตามเป้าหมายและไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใครก็เป็นเหตุผลโดยชอบธรรมในการกระทำ
    แต่เป้าหมายนั้นจะถูกใจใครหรือไม่ก็แล้วแต่มุมมองของแต่ละคน แต่การถกเถียงกันจะได้ข้อสรุป หากรู้เป้าหมายที่แท้จริงของแต่ละคนแน่นอนครับ
    2. เจตนาของพี่สุธีพงศ์ ที่ต้องการผ่อนปรนให้คนเป็นเจ้าของสุนัขที่บรีดออกมาได้โดยง่าย
    แต่คนภายนอกอาจมองได้สองแบบ คือ เป็นคนมีฐานะจึงไม่ซีเรียสเรื่องเงิน กับต้องการระบายลูกสุนัขที่ไม่ต้องการออกไปได้ง่ายขึ้น
    3. ส่วนของคุณ RRR คนภายนอกก็อาจตีความหมายได้สองแบบ เช่นกันคือ
    กังวลว่า การที่คนเป็นเจ้าของพิทบูลง่ายเกินไป อาจจะทำให้ดูไร้ค่า ทำให้คนที่ยังไม่พร้อมก็สามารถเป็นเจ้าของพิทบูลได้
    กับ รู้สึกว่าการทำตลาดของพี่สุธีพงศ์ ส่งผลกระทบต่อการทำธุรกิจของคุณ RRR ก็คิดในมุมนี้ได้เช่นกัน เพราะการที่ไม่แสดงตัวนั่นเอง

ถ้ามองด้วยใจที่เป็นกลาง ทั้งสองฝ่ายต่างก็มีเจตนาดีต่อวงการพิทบูลด้วยกันทั้งนั้น และก็สามารถมองในเจตนาร้ายได้ด้วยเช่นกัน
    งานนี้มีทั้งคนแฮปปี้และคนไม่แฮปปี้ แต่ว่าจะถูกใจใครทุกคนหรือเปล่าผมคงไม่สามารถตัดสินได้

ผมยืนยันว่า เข้ามาตรงนี้ด้วยเหตุบังเอิญ และพยายามมองโลกในแง่ดี โดยไม่เอนเอียงไปที่ฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด
    แต่ผมต้องการสื่อให้เห็นเพียงว่า ในเรื่องเดียวกัน มันสามารถมองได้หลายมุม ขึ้นอยู่กับว่าคุณจะยืนที่ตรงไหน

ขออภัยหาก การเข้ามาของผมทำให้รู้สึกรำคาญใจ

ด้วยความเคารพในเจตนาที่ดีต่อสุนัขพันธ์พิทบูลของทุกคนครับ
    มาร์ค
  • ผมฟันธงได้เลยว่า ตาสุธิพงษ์เป็นคนที่ไม่เหมาะกับสังคมพิทบลูอย่างยิ่ง
    1.คือ ปากว่าอีกอย่างแต่ใจทำอีกอย่าง
    2.พยายามทำในการส่อเค้าธุระกิจ คือ สร้างหนี้
    3.คือ คำตอบของแกทุก กระทู้ แกจะตอบไม่ตรงคำถามเลยบิดเบียนความจิงไปทั่ว เพื่อจุดประสงค์อะไรมิทราบ
    4.แกจะเข้าไปในกระทู้คนขายหมาสวยๆแทบทุกกระทู้ แล้ว บอกว่าจะซื้อ เพื่อ อะไรหรอ งงวะ แล้วก้อไม่ซื้อ
    5.ข่าววงในบอกว่าแกโทรไปบอกเจ้าของหมาบางคอกบอกว่าช่วงขายหมาที่แกมีอยู่ให้หน่อย คือว่าแกไม่ต้องการ โดนหลอกขายมาว่างั้นแหละ กะจะขายต่อไปเพื่อปล่อยออกลดค่าใช้จ่าย เรื่องจิงนะสาบานได้

มีอีกหลายข้อสงสัยที่จะพูด แต่ ดึกแล้ว อ่านไปอ่าน มาก้ออดพูดไม่ได้ คนอย่างผมชอบพูดตรงๆ จิงบอกว่าจิงไม่บอกว่าไม่ ไม่อ้อมค้อม:o013:
  • ขออนุญาต....คุณอาครับ
    - "ในความคิดของผม การีเลี้ยงหมา เพราะความรักและชอบในสายพันธุ์"
    การบรีดหมา ก็เป็นการพัฒนา แต่ก็ขาดธุรกิจไปไม่ได้....( ถ้าหากจะคิดแต่ธุรกิจก็คงจะอยู่ไม่ได้หากไม่พัฒนา..เพราะผู้บริโภคคงจะต้องหาข้อมูลของที่มา ของสิ่งที่จะต้องแลกมากับเงิน..จำนวนหนึ่งที่หามาแสนลำบากในยุคนี้ )
    - สำหรับผมได้รู้จักกับคุณอามาเป็นเวลาพอสมควรได้เห็นถึงความจริงใจ...ที่ผู้ใหญ่ใจดี..มีให้ต่อทุกคนที่เข้ามาหา
    และผมก็ได้เห็นการบรีดและผลงานของหมาในสังกัดของคุณอา มาหลายคลอกแล้ว....หากทุกท่านลองตามดูที่มาของลูกหมาแต่ละคลอกก็จะเห็นว่า..ทุกคลอกมีที่มาที่ไป..พ่อเป็นตัวไหน-แม่เป็นตัวไหน....พ่อกับแม่เป็นลูกเต้าเหล่าใคร สามารถอธิบายที่มาได้.......เป็นข้อมูลให้กับผู้ซื้อได้นำมาประกอบการตัดสินใจ...."ซื้อหรือไม่/ชอบหรือไม่"สุดแล้วแต่ท่านจะตัดสินใจ...
    - "ผมคิดว่าในวงการยังต้องการคนที่จริงใจและมีน้ำใจแบบนี้อยู่นะคับ".....ทำเพื่อสิ่งที่พวกเรารักเหมือนกัน...ครับคุณอา

**หากคำพูดใดกล่าวผิดหูและไม่ถูกใจท่านผู้อ่านแล้วไซ้..ต้องขออภัยไว้ด้วยนะครับ
    โอ...
  • เรามารวมกันเพราะเราชอบในสิ่งเดียวกัน
    เลี้ยงอยู่คนเดียวก็เหงาๆเซ็งๆ เราจึงต้องมีสังคมของพวกเรา ไว้เพื่อแลกเปลี่ยนความคิดเห็นระหว่างกัน
    ความคิดเห็น ก็ย่อมมีทั้งคล้อยตามและขัดแย้ง หากเรามีวุฒิภาวะมากพอ เราก็สามารถบริหารมันได้โดยไม่รู้สึกอะไร

สังคมแห่งนี้ถึงจะเป็นสังคมเล็กๆ ที่สื่อผ่านกันโดยโลกไซเบอร์ และบางโอกาสก็ได้มาเจอกันจริงๆ หลายคนได้สิ่งดีๆกลับไป แต่หลายคนก็เป็นทุกข์เช่นกัน
    ทุกสังคมต้องการ ทั้ง มิตรภาพ น้ำใจ ความเอื้ออาทร ความซื่อสัตย์ และสิ่งสำคัญที่สุดก็คือความรับผิดชอบ ทั้งต่อตนเองและต่อผู้อื่น
    แต่มันคงเป็นเรื่องที่เป็นไปไม่ได้ เพราะไม่ใช่โลกของจินตนาการ ฉะนั้นสิ่งเจือปนแปลกปลอมจากภายนอกก็อาจจะแทรกเข้ามาบ้าง
    สิ่งที่จะเป็นภูมิคุ้มกันที่ดีก็คือ คุณภาพของคนในสังคมของเรา หากคนดีมากกว่าคนเลว ก็เหมือนร่างกายที่แข็งแรงย่อมต่อต้านโรคได้

ตั้งแต่เริ่มก่อตั้งเว็บนี้มา ผมผ่านมาหลายรูปแบบแทบทุกเหตุการณ์ อยากให้มองกันยาวๆ เวลาจะเป็นเครื่องพิสูจน์ที่ดีที่สุด
    คำพูดใครจะพูดอะไรก็พูดไปได้ แต่การกระทำจริงจะเป็นเครื่องยืนยันและเป็นคำตอบที่ถูกต้อง
    หลายท่านยังเข้ามาเล่นในเว็บนี้ได้อย่างสบายใจ แต่ก็มีจำนวนไม่น้อยที่หลบหน้าหลบตาออกไปจากสังคมอย่างถาวร
    และก็มีอีกบางส่วนที่จำต้องหลีกลี้ออกไปหาสังคมแห่งใหม่ที่เหมาะสมกับตัวเอง

ผมก็หวังจะได้เห็นสังคมของพวกเราเป็นสังคมที่อุดมไปด้วยบุคคลคุณภาพแบบนี้ตลอดไปครับ

มาร์ค :039:
  • -ขอบคุณครับคุณ O...ผมตอบเอง ไม่ต้องห่วงครับ
    ตอบคุณGURU_NICK_PAKNAM ขอบคุณที่เกิดสนใจผมขึ้นมานะครับ ใช่เลยครับ..ผมก็ว่าผมไม่ควรอยู่ในสังคมพิทบูลของคนบางกลุ่มจริงๆ แต่บังเอิญคุณไม่ได้เป็นเจ้าของสังคมพิทบูลซะด้วย คุณจึงไม่มีสิทธิจะไปตัดสินใครหรือห้ามคนโน้น คนนี้อยู่ในสังคม หรือไม่อยู่ในสังคมพิทบูลได้ หรือว่าสังคมพิทบูลเป็นของคุณคนเดียว
    -เพราะผมทำอะไรผมก็จะทำตามที่ผมคิด
    -ไม่เคยไปให้ร้ายใคร
    -ใครจะทำอะไรผมก็ไม่เข้าไปยุ่งเกี่ยว
    -ไม่เคยโกงใคร
    -คอกบางคอกทำผิด ขี้โกง ไม่กล้าเข้าไปแตะต้องเขา หี่หรือคนมีอุดมการณ์
    -แต่ถ้ามาวอแวผม..ผมก็จำเป็นจะต้องตอบโต้ซึ่งก็เป็นเรื่องธรรมดาไม่ใช่หรือครับ หรือคนที่ออกมาด่าคนอื่นพอโดนโต้ตอบบ้าง ก็ทำจะเป็นจะตาย..
    1.-ปากว่าอีกอย่าง ใจ(รู้ด้วยหรือแสนรู้จริงๆ)ทำอีกอย่าง ยังไง
    2.-ผมทำหมาขายก็ธุรกิจจริงๆ หรือว่ามีที่ไหนทำเพื่อบริจาค แต่ผมทำให้คนมีรายได้น้อย แต่มีใจรักในพิทบูลได้มีโอกาสได้เลี้ยง ซึ่งผมมองว่าน่าจะเป็นเรื่องดีกับวงการ ไม่น่าจะเสียหายนะครับ ช่วยคิดอีกที
    3.-ผมจะตอบคำถามตรงหรือไม่ ผมเท่านั้นที่จะตัดสินใจตอบอย่างไร และผมก็ไม่จำเป็นจะต้องตอบ หรือไม่ตอบคำถามที่มีลักษณะจะจ้องทำลาย
    4.-ผมจะเข้าไปถามหมาสวยๆ แล้วถามราคาไม่เคยบอกว่าจะซื้อ ส่วนใหญ่จะถามว่าต้องมีเงินซักเท่าไหร่ถึงจะซื้อได้ แปลว่าถ้ามันเป็นราคาที่เหมาะสม(ผมคิดเอง คนอื่นไม่ต้องช่วยคิดนะครับ)ผมก็ซื้อ ทำไมถ้าถามราคาหมาแล้วต้องซื้อทุกครั้ง ทุกคนหรือถึงจะถูก ไม่รู้ข้อนี้คุณเดือดร้อนเพราะอะไร ผมก็งงเหมือนกัน...ว่ะ
    5.-เรื่องจะขายหมาตัวที่เราชอบน้อย ก็เป็นเรื่องจริงๆ มันแปลกตรงไหนหรือ...หรือว่ามีคอกไหนเลี้ยงไว้จนแก่ตายไป มีคอกไหนที่ไม่เคยบอกขายหมาที่ตนเองไม่อยากใช้งานต่อ หรือว่าคุณไม่รู้ รู้แต่ของผมคนเดียว ก็ดีนะแสดงว่าคุณให้ความสนใจผมมากเป็นพิเศษ
    คนที่ให้ข้อมูลคุณผมก็ไม่อยากพูด ก็จะมีอยูกลุ่มเดียว คนในภาคฯอิสานนี่แหละ และผมก็ไม่ให้เข้าบ้านผมอีกแล้ว พฤติดรรม..ซื้อหมาก็จะซื้อถูกๆ เงินก็ช้าทวงแล้วทวงอีกทวงมากก็ไม่พอใจ ผสมพ่อหมาผมก็ให้ผสมฟรี พอช่วงหลังผมไม่ให้อะไรตามที่เขาต้องการก็ออกมาโจมตีผม ไม่เป็นไรหรอกครับ คนจัญไร อยู่ไกลๆผมนั่นแหละดี และผมก็จะดูเขาต่อไปว่าจะมีใครคบเขาซักกี่คน ถ้ามีก็จะเป็นพวกเสียประโยฃน์หรือเอาอะไรที่ผมไม่ได้อีกแล้ว
    เรื่องคุณจะพูดจริงๆ พูดตรงหรือไม่..ไม่มีใครไปรับรู้กับคุณ ผมขอบอกว่า ผมจะทำในสิ่งที่ผมคิด ผมจะฟังคำแนะนำจากผู้ที่หวังดีจริงๆเท่านั้น ส่วนคนที่มีความคิดคับแคบ จ้องทำลายผม ผมไม่สนหรอกครับ
    จริงๆแล้ว..การที่ใครจะทำหมาอย่างไร จะมีวิธีการขายอย่างไร ก็เป็นสิทธิของเขาไม่ใช่หรือ ทำไมจะต้องเข้าไปเสนอความเห็นแทนเขาด้วย รอให้เขาขอร้องก่อนดีไหมครับ
  • พี่สุธีพงศ์ โปรดอย่าเข้าใจผิดนะครับ

ผมเห็นพี่เป็นผู้ใหญ่ ที่น่าจะเป็นหลักให้น้องๆได้ ด้วยวัยวุฒิแล้วคงไม่เป็นการสมควรที่ผมจะไปให้คำแนะนำอะไร
    ความคิดของคนเราไม่สามารถห้ามได้ สำหรับผมหากเขาถามดีๆผมก็ตอบดีๆ หากกวนมาผมก็กวนกลับ
    ที่ผมเลิกบรีดหมาก็เพราะกลัวความคิดที่ไม่ตรงกันและความคาดหวังของคนนี่ละ
    อะไรที่ตรงกับใจก็ดีหมด แต่พอไม่ตรงกับใจหรือพูดขัดหูก็เป็นเรื่อง
    แต่ที่มาแบบตรงๆนะมีน้อย ส่วนมากจะแปลงกายมาแทบทั้งนั้น

อยากให้พี่ลองสังเกตุดู อายุผมอาจจะน้อยกว่าพี่ แต่พี่ลองคิดตามนะว่าสิ่งที่ผมพูดนี่เป็นความจริงหรือเปล่า
    คนที่พูดคำว่าเกรงใจมากเท่าไร คือคนที่เกรงใจคนอื่นน้อยเท่านั้น เพราะหากเกรงใจจริงคงไม่รบกวน ยิ่งพูดบ่อยก็แสดงว่ารบกวนบ่อย
    คนที่ไม่เคยพูดว่าเกรงใจเลยคือคนที่เกรงใจชาวบ้านมากที่สุด เขาจึงไม่ได้ไปรบกวนใคร คำว่าเกรงใจจึงไม่หลุดจากปากเขา
    คนที่พูดว่าไม่เป็นไร มีอะไรการรันตรีได้ว่า ไม่มีอะไรจริงๆ ผมเห็นที่เคยบอกว่าไม่เป็นไร แต่พอออกมาพูดก็หมายถึงพร้อมที่จะแตกหักแล้ว
    วันนี้ที่ทะเลาะกันทุกวันนี้ก็เพราะ คำว่าไม่เป็นไรนี่ละ ตอนดีกันอะไรก็รับได้หมด พอขัดกันหายใจดังยังผิดเลย

ขอยกตัวอย่างประกอบนะ
    ผมให้คนติดค่าอาหารหมา เขามองว่าผมดี ใจดี มีน้ำใจ
    แต่พอค้างนานไป ผมทนไม่ไหว ออกปากทวง พี่คิดว่า ผมยังเป็นคนดีสำหรับเขาอีกหรือเปล่า

จากประสบการณ์ที่อยู่ตรงนี้มานาน ก็ได้รู้ได้เห็นอะไรมามากพอควร ยังมีเรื่องอีกหลายเรื่องที่ผมเก็บเอาไว้ไม่ได้เอามาพูด
    ที่เก็บไว้ เพราะมันยังไม่ถึงที่สุด พี่คงจะสังเกตุเห็นว่ามี บางคนไม่กล้าออกมาชนกับผมตรงๆ เข้ามาบอร์ดผมยังไม่กล้าลงชื่อเลย
    ผมก็รอแค่ว่าหากเขาอยากจะชนกับผมจริงๆ ก็ให้เขาลงชื่อมาเลยผมจะได้จัดให้ถูก ข้อเท็จจริงจะได้ปรากฏเสียที รับรองฮือฮา

พี่ลองดู คนโดยส่วนมากแล้วธรรมชาติของคนจะพูดถึงแต่ส่วนแย่ของคนอื่นโดยมองข้ามของตัวเอง
    หลายเรื่องคนอาจจะมองว่าผมเลว ผมชอบนะที่เขามองว่าผมเลว ผมจะได้ไม่ต้องแบกรับความกดดัน
    แต่ไอ่คนที่ประกาศตัวว่าเป็นคนดีนะ ทุกวันนี้ดูซิว่าดีจริงหรือเปล่า พูดอย่างทำอย่าง ฮ่าๆๆๆ

สังคมแห่งนี้ ดำเนินไปด้วยกฏของสังคม แต่มันไม่ใช่กฏหมายที่คนทุกคนจะต้องปฏิบัติตาม
    คนเอาเปรียบสังคมก็ค่อยๆหายออกไป ถึงจะไม่มีบทลงโทษ แต่เขาก็ไม่มีที่ยืนตรงนี้

เรื่องระหว่างพี่กับอเล็กซ์ ผมเข้าเกี่ยวเพราะได้รับการร้องขอ ผมก็ดำเนินการได้เท่าที่จะทำได้
    แต่ผมไม่ใช่เจ้าหน้าที่รัฐที่จะไปบังคับใครได้ ก็ใช้สังคมเป็นคนช่วยกดดัน
    วันนี้ก็จบลงแล้ว คิดว่าพี่คงได้รับเอกสารทั้งหมดเรียบร้อยแล้ว

ขอบพระคุณหากพี่จะรับฟัง ผมมั่นใจว่าผมมีเจตนาดีกับพี่อย่างแน่นอน
    ขอบคุณครับ:005:
  • เรียนคุณมาร์คมาเฟียครับ...ขอบคุณที่เขียนบอกอะไรต่ออะไรให้ทราบ ก็อย่างนี้แหละครับ ผมเฉยๆครับแต่บางทีก็อดสังเวสไม่ได้เท่านั้นครับ คนเรา.."ถ้าได้ก็บอกว่าดี ไม่ได้ก็คือไม่ดี" " I AM OK YOU NOT OK" นี่คือสัจธรรมครับ... คำว่า"สังคม" ความหมายมันดีอยู่แล้วครับ แต่คนบางคนบางพวกอาศัยสังคมเข้ามาโจมตี ทำลายฝ่ายตรงข้าม จะด้วยเพราะเหตุผลอะไรก็ว่ากันไปแต่สุดท้ายจริงๆก็คือ "ผลประโยชน์"ล้วนๆ ใครทำให้ตัวกรูพวกกรูเสีย หรือเห็นว่าเป็นคู่แข่ง กรูก็จะออกมาทำลายทันที... และก็พยายามตะโกนบอกให้ชาวโลกรู้ว่า "ข้านี่แหละตรงไปตรงมา ข้านี่แหละแน่จริงๆ ข้านี่แหละทำไปด้วยความบริสุทธิ์ใจ มีเหตุผล และไม่มีผลประโยชน์ใดๆแอบแฝงเลย" แต่ข้าก็ไม่กล้าแม้การที่จะเปิดเผยตัวเอง เพราะว่าจะได้ด่าคนอื่นเขาข้างเดียวสนุกกว่า และกลัวคนอื่นรู้ว่าตัวเองเป็นใคร..นิสัยที่แท้จริงเป็นอย่างไร... วิธีการง่ายๆตื้นๆอย่างนี้ผมว่าเด็กเล็กๆที่อ่านหนังสือได้ก็รับรู้ได้ครับว่าต้องการอะไร..มองอีกแง่นึงนะครับ ผมดังโดยไม่ต้องเสียค่าโฆษณา ต่อไปคนในวงการจะต้องคอยติดตามดูผลงานของผมทุกชุด ก็ดีนะครับ "ระฆังดี ยิ่งตีก็ยิ่งดัง"ครับ พ่อพันธุ์ที่บ้านส่วนใหญ่แม้จะไม่ใฃ่หมานอก แต่ก็จะเป็นลูกของพ่อนอก-แม่นอก ซึ่งซื้อมาตัวละหลายหมื่น ก็คงไม่ขี้เหร่มากนักกับราคาที่เสนอขาย พร้อมโปรโมชั่น
    -ส่วนเรื่องของคุณอเล็กซ์ เห็นคุณอเล็กซ์แจ้งผมว่าใบเพ็ด ABKC มาแล้ว และให้ผมส่งที่อยู่ไปให้ ผมก็ได้ส่งไปแล้ว ตอนนี้เพียงรอว่าจะได้รับวันไหนเท่านั้นครับ คุณอเล็กซ์ก็โทรมาคุยกับผมหลายเรื่อง ซึ่งผมก็ไม่ได้ติดใจอะไร อะไรแล้วก็แล้วไป ผมไม่มีอะไรยาก หากจริงมา..อะไรผมก็ได้ทั้งนั้นครับ
    ขอขอบคุณคุณมาร์คมาเพีย ทั้งเรื่องข้อแนะนำ และเรื่องคุณอเล็กซ์ครับ
  • :005:ดีใจที่พี่เข้าใจครับ

ปัจจุบันมีคนเพาะหมาออกมามากมาย บางคนไม่มีใครแตะเลย หมาอาจจะห่วยกว่าพี่เยอะด้วย
    แต่ด้วยสถานภาพทางสังคมของพี่ในปัจจุบัน อาจทำให้เกิดความคาดหวังจากคนอื่นมากกว่าปกติ
    ก็หวังว่าพี่คงทราบเรื่องนี้ดีอยู่แล้ว อุปสรรค์มันทำให้เราแข็งแกร่งขึ้น หากราบรื่นไปหมดชีวิตก็จะขาดสีสันไป
    จริงไหมครับ :005:

เรื่องใบเพ็ดทำไมมันนานอย่างนี้ ผมนึกว่าพี่ได้ไปแล้วเสียอีก
    จะส่งทางไหนอย่างเก่งก็อาทิตย์เดียว แต่คุณอเล็กซ์แจ้งผมเรื่องนี้ก็นานพอควรแล้วนะ:016:
  • สวัสดีครับคุณมาร์คมาเฟีย...ยังไงผมก็ทำของผมและจะพยายมทำให้ดีขึ้นไปเรื่อยๆ อะไรที่เป็นจุดอ่น ก็จะพยายามปรับปรุงในจุดนั้นให้ดีกว่าชุดที่ผ่านๆมา และยิ่งเมื่อเทียบกับราคา และเงื่อนไขก็น่าจะไม่ขี้เหร่มากหรอกนะครับครับ
    -จริงๆแล้วในสังคม ย่อมมีคนปะปนกันอยู่หลายอย่างหลากหลาย หลายพื้นฐานที่มาของครอบครัว หลายวุฒิภาวะ หลายสังคมที่เขาสัมผัสอยู่ ฉะนั้นเราก็คงจะไปกำหนดให้ใครต้องคิดเหมือนเราก็คงไม่ได้....แต่เอาเป็นว่าเราจะทำในสิ่งที่เราคิดให้ดีที่สุดตามศักยภาพที่เรามีอยู่ก็พอแล้วครับ ไม่ได้หวังจะไปแข่งกับใครทั้งนั้น
  • ส่วนเรื่องคุณอเล็กซ์ ก็ไม่เป็นไรครับ แล้วก็แล้วไปครับ ดีมาผมก็ดีไป ไม่เก็บอะไรไว้ให้หนักหรอกครับ "โล่ง โปร่ง เย็น" ครับ มีอะไรให้ผมดูแลบ้างก็บอกมานะครับ
  • จะคอยติดตามนะครับ

ลูกชายตัวแรกเสียไปก็นานแล้ว :002:

อยากจะได้มาแทนสักตัวครับ
  • สวัสดีครับคุณChampBKK..
    ผมก็กำลังลุ้นอยู่ครับ วันนี้ก็ 41 วันแล้ว แต่ยังไม่รู้ว่าท้องหรือเปล่า รูปร่างเหมืนกับปกติเลยครับ
  • พี่ครับเท่าที่ผมเคยบรีดมา แค่หนึ่งเดือนก็เห็นแล้วครับ
    หาก 45 วันแล้วยังมองไม่ออก เปอร์เซนต์แห้วสูงครับ

แม่หมาผสมมาหนึ่งเดือนแรกให้อาหารตามปกติยังไม่ต้องอัด
    หลังหนึ่งเดือนให้อาหารเน้นที่คุณค่า ไม่เน้นปริมาณเดี๋ยวแม่หมาอ้วนคลอดยาก
    หลัง 45 วัน มั่นใจว่าท้องแน่ อัดเนื้อนมไข่
    ลูกหมาออกมาจะสมบูรณ์ ตัวไม่โตมากเกินไป ทำให้คลอดง่าย และน้ำนมแม่หมามาไว

หากสุขภาพแม่หมาดี บำรุงถึง
    ช่วงสามสี่วันแรกน้ำนมแม่หมา ยังออกมาน้อยไม่ต้องตกใจ
    ผมเองก็เคยกังวล แต่สังเกตุเจอมาแบบนี้ทุกครอกครับ
    ประมาณห้าวันหรือไม่เกินหนึ่งอาทิตย์น้ำนมก็พุ่งจู๊ดดดดด

หมายเหตุ
    ที่เดาว่าไม่ท้อง เพราะว่าเห็นพี่บอกว่ารูปร่างเหมือนยังเหมือนปกติ
    ผมไม่ได้แช่งนะครับ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ :005:
  • -ขอบคุณมากครับคุณมาร์คมาเฟียครับ...ผมผสมไปเมื่อวันที่ 14 และ 16 ก.ค.และอีกชุด ก็ 18 และ 20 ก.ค. ดูก็ยังเฉยๆอยู่เหมือนหมาอ้วน เพราะผมไปอัดตั้งแต่วันแรกที่ผสมก็เลยไม่รู้ว่าอ้วนหรือท้อง ถ้าแห้วก็ไม่เป็นไรครับ ต่อไปจะไม่กินแห้วอีกเลยตลอดชีวิต จะาต้องหันมากินสมหวังอย่างเดียวครับ
    -ยังไงพ่อพันธุ์ก็เป็นของผมเอง 1 ชุด เป็นของคุณเดียว 1 ชุด ทำซ้ำได้ไม่มีปัญหาครับ ใน ปี 2009 ค่อยลุ้นกันใหม่ ไม่อยากๆๆ
    -คุณโจ๊กนราครับ..ผมได้รับสุนัขเรียบร้อยแล้วครับ ต้องดูแลอีกซัก 1-2 วัน แล้วจะโพสให้คุณน้ำ และน้องที่อยู่โคราชดูครับ
  • ช่วงกำลังท้อง ระวังอย่าให้แม่หมาอ้วนนะครับ
    ปัญหาโคตรเยอะเลย คลอดยาก นมก็น้อยด้วย

ผมสังเกตุจากประสบการณ์แม่หมาไม่อ้วน คลอดง่าย น้ำนมจะดีกว่า
    เปอร์เซนต์ตายก็ต่ำ

ก่อนคลอดวันสองวันแม่หมาจะไม่ค่อยกินก็อย่ากังวล
    มันฟรีท้องมันให้ว่างเพื่อเตรียมกินรก
  • -จอบคุณที่แนะนำครับคุณมาร์คมาเฟียครับ...เดี๋ยวน้องเดียวจะมาช่วยผมดูว่าท้องหรือเปล่า เพราะผมเห็นทุกวันอาจ มองว่าปกติก็ได้ครับ (พูดให้กำลังใจตัวเอง)555555
  • เอารูปมาโชว์หน่อยได้มั้ยครับ :005:
  • -เมื่อคืนน้องเดียวไปช่วยดู ยังตอบไม่ได้ว่าท้องหรือ อ้วนกันแน่
    -ครั้งนี้เป็นบทเรียน..ครั้งต่อไปก็คงไม่อัดอาหารแม่หมาทันทีแล้ว ต้องรอให้ 1 เดือนผ่านไปแล้วค่อยอัดอาหารตามที่คุณมาร์คมาเฟีย และคุณจักร์แห่งค่าย BB แนะนำ
    -คุณChampBKK ครับ เรื่องโพสรูปน่ะผมทำยากมาก เพราะผมอยู่กับแฟนสองคน ลูกๆก็ไปทำงาน 2 คน อีกคนก็กำลังเรียนโทที่ มช.ไม่มีใครช่วยจูง ช่วยถ่ายรูป แต่ยังไงก็จะพยายามถ่ายให้ดูครับ
  • สงสัยต้องหาผู้ช่วยสักคนแล้วมั๊งงง
  • ครับคุณมาร์คมาเฟีย..อยากหาผู้ฃ่วยเหมือนกันครับ..แต่กลัวต้องอยู่คนเดียวครับ เดี๋ยวนี้กินยังต้องอาศัยเค้าเลย เพราะเค้ากลัวเอาตังไปซื้อหมาหมด.55555
  • สงสัยว่าทำไมบางครั้งก็เปิดกระทู้แล้ว ขึ้นแนบฟายโพสรูปได้ มาระยะหลังไม่ได้เลย สงสัยว่าผมทำอะไรตรงไหนไม่ถูก ฝากผู้รู้แนะนำด้วยนะครับ
  • ...:

ดันหน่อย เดียวตก
  • เชิญครับ ขอบคุณครับ
  • อัพหน่อยคับ
  • หนักกะบาล:

มึงจะอัพหาพ่อมึงเหรอ หมาเค้าก็ขายหมดแล้ว เสือกจึงๆเลย แทนที่จะดันกระทู้ใหม่ๆเสือกดันกระทู้เก่า ไม่รู้จะดันหาเหี้ยอะไร
  • คุนมันตัวตนยังไม่มีเลย ดันเห่าอีก
  • ขอบคุณครับ