ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ได้มาตอนมันอายุ4เดือนแล้วอ่ะคับ
  • เวลาเอาของเล่นให้มันจะงับแล้วเอาไปนั่งเข้าไปใกล้ก็ขู่ จะแก้นิสัยยังไงดีครับ ผมต้อ
    รอให้มันกัดจนหมดผมถึงเข้าไปได้ เคยลองเข้าไปแล้วจับปลอกคอแล้วกดเพื่อเอาของเล่นออก ความรู้สึกนั้นเสียวอยู่เหมือนกัน เพราะสี่เดือนนี่มันก็เริ่มโตแล้ว ควรตีตอนมันขู่เรยมั้ยครับ รบกวนสอบถามด้วยครับ
  • บางครั้ง เราต้องแสดงว่าเราเป็นนายมันนะครับ ถ้าไม่สามารถทําให้สุนัข เกรงเราได้ ยิ่งโตไปคุณจะลําบากนะ
  • อย่าปล่อยไว้ครับ เดี๋ยวมันจะเคยตัว
    ถ้ามีอาการแบบนี้ จับกดคอเลยครับ แล้วเรียกชื่อมันด้วยไม่ให้มันหื่อ แล้วเอาของเล่นออกมา
    แต่ก็ไม่ควรแรงมาก แรกๆมันจะดิ้นสักพักมันจะดีขึ้น
    ถ้าไม่รีบดัดนิสัย อีกหน่อยเวลามันหวงของมากๆมันจะแรงขึ้น

มันเริ่มโตแล้วด้วย ต้องดูว่ามันชื่อฟังคุณแค่ไหน แล้วได้มานานหรือยัง
    ยังไงก็ลองพยายามดูนะครับ
  • เล่นของเล่นชิ้นนั้นกับมือคุนบ่อยๆคับ ทำไปเรื่อยๆเด๋วก้หายเองคับ วิธีการกดถ้าเรากดผิดวิธีมันจะไม่ยอมคับ ลองไปโหลด Dog whisperer ดูคับ
  • ถ้ามันขู่นี่หวดเรยใช่มั้ยครับ แล้วก็แย่งเอาของมา ผมล่ะเสียวตอนหวดแล้วพวกพุ่งเข้าใส่นี่ล่ะครับ แค่ลองใช้หนังสือพิมพ์ม้วนแล้วฝาดพื้นแรงๆให้เสียงดังๆ มันก้ยังขู่ๆแยกเขี้ยวใส่ผมกลัวว่าตีมันแล้วจะแว้งกัดเอาอ่ะดิครับ
  • ตีได้ครับ แต่อย่าตีแบบใช้อารมณ์ ตีแบบเตือนนะครับ พอนานๆมันก็เลิกขู่เอง เมื่อก่อนของผมก็เป็น ช่วง4เดือนเหมือนกัน แต่พอโต ก็ไม่เป็นแล้วครับ เอาของจากปากได้เลย
  • คือผมได้มาประมาณอาทิตนึงแล้วอ่ะครับ 18นี้ก็สี่เดือนซึ่งผมว่าก็โตอยู่ แล้วก็ไม่ทราบด้วยว่าเจ้าของคนเก่าเลี้ยงมันมายังไง
    ลองจับกดคอแล้วเอาของออกมาแล้วครับ พอให้เล่นอีกรอบผมฝึกให้คอยมันก็คอยให้สัญญาณถึงจะงับแต่พองับได้พวกก็พาเอาไปนอน ทีนี้พอผมเข้าไปก็ขู่อีกแล้ว
    ผมฝึกให้มันคอยได้ตอนกินอาหารกะตอนให้ขนมแล้วอ่ะคับ ผมให้สัญญาณมันถึงกิน
  • งั้นก็ต้องกดคอไปเรื่อยๆ มันแค่หวงของ ทำอย่างที่น้องผีบอก มันต้องใจเย็นๆสักพัก เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ
  • นานมั้ยอ่ะครับกว่าจะหาย จังหวะมันขู่กะเห่านี่ล่ะครับ ไม่รู้จะเข้ากดคอจังหวะไหนดี จะตีก็ดูท่าว่ามันจะกัด รึว่าถ้าไม่ให้ของมันกัดเล่นไปเรยนี่ได้มั้ยครับ แล้วเปลี่ยนเปนกัดยางแล้วยื้อกะผมแทนหรือกัดยางที่มัดไว้แทน แนะนำด้วยครับ
  • ขอบคุณมากสำหรับทุกคำแนะนำนะครับ ไว้จะลองพยายามทำดูเรื่อยๆครับ ขอบคุณมากเรยครับ
  • อย่าไปทำท่ายึกยัก กล้ากลัวๆๆให้มันเห็นละกันครับ จะลงโทษวิธีไหนทำเลย มันเห็นเรากลัวมัน มันก็ได้ใจ ต่อไปละเหนื่อยครับ
  • ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยแนะนำ ถ้าผมตีแล้วมันยังไม่หยุดขู่นี่ก้ให้ตีจนกว่ามันจะหยุดแล้วก็เอาของออกมาแล้วค่อยสอนบอกมันหรอครับ
  • ผมว่าอย่าไปเล่นแย่งของกับมัน ยิ่งทำอย่างนั้นมันยิ่งได้ใจและจะยิ่งหวงของ เราต้องทำให้มันรู้ว่าของที่มันเล่นเป็นของๆเรา ลองยื่นของให้มันแล้วก็ดึงกลับ ทำสัก2\3ครั้ง แล้วค่อยให้มัน พอให้มันแล้ว รีบดึงกลับเลย ลองทำหลายๆครั้ง แล้วเพิ่มเวลาตอนให้ของมันขึ้นเรื่อยๆ
  • ลองให้ของแล้วดึงกลับดูแล้วครับ แต่พอปล่อยไปมันก็งับไปแล้วนอน ทีนี้เข้าไปไม่ได้แล้ว มันงับไปเม่อไรตามไปก็ขู่แล้วครับ เด๋วจะลองดูเรื่อยๆครับ ^^
  • ค่อยๆสอนค่ะ
    ใจเย็นๆ ไม่ต้องรีบร้อน
    :013:
  • หาของเล่นหลายๆอันสิครับมันจะได้ไม่หวง ถ้ามีอันเดียวมันคงหวง
  • ขอถามคุณนิดหนึ่งนะครับ ช่วงที่ไม่มีของเล่นมันแสดงอาการอย่างไร
    ถ้ามันเล่นมันรักคุณแล้ว มันแก้ง่ายมาก ถ้ามันขู่เฉพาะตอนหวงของ

ตบโป้งเดียวหายเลยครับ ใช้การแสดงอำนาจเหนือไปเลย
    ทำให้มันเห็นว่าอย่าสะเออะซ่าส์ ที่นี่กูใหญ่สุด กรูคือจ่าฝูง
    ต้องรีบจัดการเพราะหมามันเริ่มโตมากแล้ว
  • แต่คุณต้องอย่าแสดงอาการกลัวหรือแหยงให้มันเห็นเด็ดขาด
    ใช้เกมส์วัดใจกันไปเลย กฏของฝูงใครปอดแหกก็ต้องกลายเป็นลูกไล่
    ยิ่งโตยิ่งแก้ยาก เพราะการจัดลำดับฝูงใหม่ทุกครั้ง มันต้องผ่านการต่อสู้
    ตอนนี้มันยังเด็ก รีบจัดการก่อนที่มันจะโตกว่านี้ ผมเดาว่านี่แค่สี่เดือนคุณยังปอด
    ถ้าปล่อยไว้เป็นปีคงแก้ยาก อาจถึงขึ้นต้องยิงทิ้งอย่างเดียวครับ
  • ครับพี่มาร์คครับ มันขู่เฉพาะตอนหวงของครับ ตอนกินข้าวผมให้มันคอยแล้วค่อยกินผมก็ยังลูบหัวมันได้เรยครับ
    ผมเคยแหยงๆมันไปแล้วนี่ถ้าผมเล่นบทโหดใส่นี่จะแก้ได้ใช่มั้ยครับ ผมลองกดคอมันแล้วครับ แต่พอเอาของให้เล่นอีกครั้งมันก็ยังขู่อีก ต้องทำหลายๆครั้งจนกว่ามันจะหายเรยใช่มั้ยครับพี่มาร์ค ขอบคุณที่ช่วยแนะนำครับผม
  • อัดให้หมอบเลย เราต้องปิดเกมส์ซ่าส์มันให้ได้
  • ขอบคุณมากเรยครับผมจะพยายามเอาคำแนะนำไปใช้ครับพี่ ^^
    บางทีมันชอบคิดว่าขาผมเปนตัวเมียคือมันจะแสดงการข่มใช่มั้ยครับ ผมเรยจับกดคอให้มันนอนตะแคงแล้วสอนมันว่าอย่าทำอีกโดนไปหลายรอบอยู่ พี่ๆที่บอร์ดเค้าแนะนำมาเพราะเปนการแสดงการเปนจ่าฝูง แม่ผมก้ใช้ท่านี้ครับ แต่แกไม่รู้หรอกว่ามันเปนมายังไง แต่มันเล่นแรงจนแม่ผมรำคาญ แกจับกดไปหลายทีเด๋วนี้สงบสเงี่ยมกะแม่ผมเชียว