ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

น้องหมาพฤติกรรมแปลก ๆ ไหม
  • ปรกติเลี้ยงบนบ้าน ปล่อยไว้ในบ้าน ไม่ได้ขังกรง เวลานอนเค้าจะมานอนบนที่นอนด้วย ไม่กล้านอนตัวเดียว ไม่นอนในกรง ไม่กล้าลงบรรได หรือขึ้นบรรไดไปชั้นสองไม่ได้ กลัวตัวเกร็งแล้วก็ขาสั่น เวลาพาลงข้างล่างต้อมอุ้มลงไปตอนนี้ 4 เดือน หนัก 20 กว่ากิโลเริ่มอุ้มไม่ไหว เค้าแปลกไปหรือเปล่าครับเนี๊ยะ จะทำอย่าไรดี เราไม่อยากให้เค้าดุก็เลยปล่อย แต่ไม่ค่อยจะขู่ หรือหวงอาหาร เวลาตัวอื่นมาใกล้ตอนที่กินอาหาร เค้าก็ให้เพื่อกินด้วย
    image
    image
    image
    ไฟล์แนบ
    P535335.jpg 92K
    P535331.jpg 56K
    P535335.jpg 92K
  • image
    ไฟล์แนบ
    P535325.jpg 69K
  • ไม่แปลกหรอกคับ เลี้ยงแบบรักไม่ได้เลี้ยงแบบชอบ หมาเด็กก็แบบนี้แหละ การขึ้นลงบันไดต้องฝึกคับ ลองประคองเค้าไปทีละขั้นซักวันละ15นาทีดูเดี๋ยวก็เป็นคับ ไม่ดุนะดีแล้ว ถ้าดุมาเดี๋ยวจะยุ่ง สู้ๆๆๆคับ
  • ตอนแรกก็เป้นคับ ลงบันไดได้ แต่ไม่กล้าขึ้น เหมือนกลัวอะไรสักอย่าง ต้องคอยเอาขนม กับของเล่นล่อเอาคับ ประมาณอาทิตนึ่งก็ไม่กลัวแล้วคับ
  • พยายามสร้างความมั่นใจให้เขาครับ
  • หมาเราก็ไม่กล้าขึ้นลงบันได พอดีที่อยู่เป็นบ้านชั้นเดียวอ่ะ พอพาไปเที่ยวบ้านแม่ทีไรบ้านเป็นสองชั้น ลงก็ไม่ได้ขึ้นก็ไม่ได้ อ๊ายอาย
  • โกโก้ตอนมาอยู่แรกๆก็ไม่กล้าค่ะ
    ตอนได้มาขวบกว่าๆแล้วด้วยค่ะ
    เป็นแบบเดียวกันเลย ขึ้นมาได้สองขั้น
    ขามันก็สั่นแล้วค่ะ
    ญ เอาขนมล่อค่ะ
    เพิ่มจำนวนขั้นไปเรื่อยๆ
    ฝึกอยู่นานเหมือนกัน
    แต่พอมันขึ้นมาถึงขั้นสุดท้ายมันก็เลิกกลัวแล้วค่ะ
    สู้ๆนะค๊ะ ลองหาเทคนิคดูค่ะ 555
  • ผมคิดว่าหมาของพี่ขาดความมั่นใจนะครับลองเอาของเล่นที่เขาชอบโยนลงจากบรรไดให้เขาวิ่งลงไปคาบดูนะครับ ถ้ามีของเล่นที่เขาชอบยั่วใจอยู่สักพักเขาคงต้องวิ่งลงเอง อยากแชร์ประสบการณ์ครับแต่ไม่เกี่ยวกับการขึ้นลงบรรได หมาของผมเมื่อก่อนไม่ยอมเข้าบ๊อกบังคับยังไงก็ไม่ยอมเข้า ผมก็เลยให้หมาวิ่งจนเหนื่อยลิ้นห้อยแล้วเอาชามน้ำใส่ไว้ในบ๊อก ตอนแรกๆ เขาก็ยังไม่ยอมเข้าไปกินน้ำในบ๊อก แต่นานๆ เข้าเขาก็มั่นใจเดินเข้าไปกินน้ำที่วางไว้ในบ๊อก ปัจจุบันนี้พอผมเปิดประตูบ๊อกหมาของผมจะรีบวิ่งเข้าไปรอในบ๊อกเลยเพราะเขารู้ว่าพอเข้าไปในบ๊อกผมจะพาเขาไปเที่ยวงานมิตติ้ง
  • ถ้าอยู่ใกล้บ้านผมนะ รับรองหมาตัวนี้ จะแมน แนนอน .....
    ฝึกให้มันชินหน่อยคับ เช่นกลัวอะไรมากๆๆฝึกให้มันชิน จนเฉยๆๆ
    อย่าตามใจมากคับ มันจะกลายเป็นหมาอ่อนแอต่อโลก .........
  • ลองฝึกให้ ขึ้นลง ดูซิคับ บ้านผมตึก4ชั้นอ่ะคับ พอดีอยู่ชั้น4
    เล็กๆก็อุ้มขึ้นลงครับ พอสัก 2-3 เดือน ผมก็เริ่ม จับมันขึ้นลงบันได(เหมื่อนลาก 555+)
    ทำทุกวันน่ะคับ เด๋วมันก้อเป็น
  • ลูกเราตอนเด็กๆก็กลัวความสูง
    พานั่งมอไซค์ไปบ้านแม่ตั้งแต่เดือนกว่า จน4-5เดือนยังดิ้นร้องเสียงดังเชียว
    ตอนนี้ขวบแล้ว วิ่งเล่นขึ้นลงรถกระบะกันสนุกสนาน

• หน้าตาน่ารักจิงๆ