ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สอบถามเรื่องโคลงไก่ทอดหน่อยคับ
  • ถ้าให้มันกินจะมีผลเสียเปล่าคับไอ้โคลงไก่ทอดตามตลาดนัด
    ตัวละ20อะคับ รบกวนทีคับ ขอบคุนมากคับ
  • หมายถึงทอดแล้วใช่มั้ยคะ อ้อว่ามันจะมันมากนะคะ สุนัขไม่ควรกินมันๆ รอผู้รู้มาตอบต่อ :bz
  • ซี่โครงไก่ห้ามทอดหรือต้มเด็ดขาด เศษกระดูกจะเป็นคล้ายๆ
    เซี้ยนเข้าไปทิ่มแทงอวัยวะภายในร่างกาย ให้กินดิบๆ ดีที่สุดครับ
    ดีต่อระบบสุขภาพภายในร่างกาย รวมถึงเหงือกและฟัน... :015:

• เอา ความสะดวกคนเลี้ยง ก็ได้ คับ กินได้คับ ลำบากนิด เอาแบบสด มาต้มเอง ไม่ก็ ให้กินแบบสดไปเลย (อันนี้ก็สบาย)
  • ดิบๆๆนำมาสับ
  • หมากี่เดือนอยากเห็นอัพรูปให้ดูหน่อย
  • โครงไก่สด ให้กินแล้วมีพยาธิเปล่าครับ

หมา เกือบ2ปีแล้วครับ

ไม่เคยให้กินของดิบ และประโยชน์ของการกินโครงไก่สด คืออะไรครับ

รบกวนด้วยครับ
  • จริงค่ะ
  • โครงไก่ทอด ผมให้แม่ค้าสับให้ละเอียด โครงไก่ดิบก็ให้บ่อย แต่ถ่ายพยาธิประมาณ 3 เดือนครั้งครับ ถ่ายบ่อยก็ไม่ได้ ระวัง ตับ
  • โครงไก่สดจะมีโปรตีนและแคลเซียมจากกระดูกซึ่งสารบางอย่างจะมีในของสด

การกินโครงไก่สมควรให้เมื่อถึงอายุ กล่าวคือเมื่อวัคซีนครบ (วัคซีนลำใส้)

ผลของการกินโครงไก่จะทำให้สุนัขของท่านรับโปรตีนและไขมันในปริมาณมาก ดังนั้นควรที่จะออกกำลังกายควบคู่ไปด้วย ควรเริ่มทีละน้อยก่อน(โดยส่วนมากจะกินได้เลยเพราะหมาเป็นสัตว์กินเนื้อ)

เพื่อนๆท่านใดมีประสบการณ์ก็ลงมาแชร์กันครับ

ปล ไม่ได้มีเอกสารอ้างอิงแต่ใช้ประสบการณ์ในการเลี้ยงมาบอกครับ

ที่บ้านใช้โครงไก่สับผสมกับอาหารเม็ดในอัตรา โครงไก่ 2:1 ผลคือ ดูรูปด้านล่างครับ

Tom_Chonburi_Cool_Camp
    imageimage
    ไฟล์แนบ
    219596.jpg 147K
    219600.jpg 161K
  • โครงไก่ห้ามให้สุกครับ กระดูกมันจะกรอบและสามารถทำให้แตกและแทงลำใส้หมาคุณได้ ให้ดิบดีที่สุดครับ
  • โอ๊ย..ให้มันไปเถอะ จะดิบ สุก ทอด ต้ม รวนแดกได้
    หมากูให้แดกแต่โครงไก่ล้วนๆทุกมื้อ ทั้งสุก ทอด ต้ม รวน จนแก่ตายไปชุดนึงแล้ว
    สุขภาพดี อายุยืนดี ไม่เคยมีปัญหากระดูกแทงห่าไร
  • เค้าคุยกันมาดีดี ไอ้ผีตัวนี้มันถ่อยจังวะ
  • ถ้ามีเงินซื้อให้กินทุกวันจัดเต็มเลยครับ แนะนำแบบดิบๆ ดีที่สุด ไม่ต้องกลัวว่าเขาจะเป็นพยาธิ 1 เดือนก็ถ่ายซะ 1 ครั้งก็พอแล้ว เพราะถ้าคุณซื้อแบทอดได้ 1โครง 25 บาทแต่ถ้าซื้อแบบดิบได้ 2 โครง เมื่อเช้าฟังข่าวเห็นว่ารัฐให้ลดราคาไก่ลงอีก 5 บาทน่าจะประหยัดไปอีกครับ แต่ถ้าวันไหนไม่มีให้เขากินแล้วมาบังคับให้เขากินอาหารเม็ดอย่างเดียวมันจะเป็นปัญหาของคุณอีก เลือกเอาครับ
    .
    ขอแนะนำอีกเรื่อง หากอยากให้สุนัขเจริญเติบโตอย่างใจต้องการ อย่าเขียมครับ เนื้อ นม ไข่ อย่าให้ขาด
  • markmint2531
    ---------------------------
    ไอ้หนูเอ๊ย น้าผีก็ตอบของมัน มันเป็นสไตร์การพูดแบบผีๆ ไม่ได้ไปด่าใคร สงสัยยังเคยเจอแบบเหรี้ยๆถ่อยๆ เลยคิดว่าแค่นี้ถ่อย
  • หมาผมกินทั้งดิบทั้งสดก็ไม่มีปัญหาไรนิครับ ผมทำเองเองใส้เอาขนออกต้มกินทั้งตัวไม่เห็นกระดูกมันจะแตกทิ่มตรงไหนเลย ถ้ามันจะตายก็เพราะคงทำบุญมาน้อย 555+
  • น้าผีตอบถูกใจลุงผีจริงๆ รวบรัดสรุปใจความได้ดีทุกคำถาม
  • เห้ยผี ผมไม่ได้บอกนะ ว่าให้สุกแล้วหมามันจะตาย เพียงแต่ว่า มันดีกว่าถ้าให้ดิบ เพราะถ้าสุกมันสามารถทำให้อวัยวะภายในร้างกายหมาโดนทิ่มแทงเป็นแผลได้ ผมไม่ได้บอกว่ายังไงมันก็จะเป็นปัญหา แต่ระดับความอันตรายมันสูงกว่า และส่วนเนื้อที่ติดอยู่กับกระดูก ถ้าเอาไปทำให้มันสุก คุณค่าทางอาหารมันจะหาย ก็เท่านั้น ผมแค่หวังดีกับผู้ถามครับ
  • น้ำย่อยในกระเพาะสุนัขสามารถย่อยกระดูกดิบได้อย่ามีประสิทธิภาพกว่ากระดูกที่โดนความร้อนแล้วครับ
    การให้กระดูกสุก ต้องบดให้ละเอียด เพื่อลดความคม โดยเฉพาะกระดูกไก่มี่แตกแล้วมีความคมมาก มันจึงเป็นอันตรายต่อลำใส้
  • จากประสบประการณ์ส่วนตัวเลยนะโยม สรุปแว่...........แดกได้ :o045:
  • แดกได้ครับท่านๆ แต่ดิบดีกว่า ไม่แนะนำทอด(กินบ่อยจะขนร่วง)
  • ความรู้ทั้งนั้น
  • จากประสบการจริงตอนเลี้ยงเชฟเพอร์ด ผมไม่อยุ่บ้าน มีญาติมาเยี่ยมแล้วสั่งไก่ย่างส้มตำมากินกัน ความที่เป็นคนบ้านนอก ไม่รู้จักหมาฝรั่ง กินเสร็จจะทิ้งกระดูกก็เสียดายเลยเอากระดูกไก่ที่เหลือให้หมาผมกิน เล่นเอาหมาผมเข้าโรงบาลหมดไปหลายหมื่น นั่นเป็นครั้งแรกที่ผมรู้ว่ากระดูกแทงใส้มันมีจริงๆ

ต่อมาหมาผมฟันเหลือง ผมไปขอกระดูกที่ต้มน้ำซุปทำน้ำก๋วยเตี๋ยว เอามาให้หมาแทะทุกวัน ปรากฏว่าหมาผมเป็นโรคใส้ตันอึไม่ออก ไม่ยอมกินข้าว พาไปหาหมอเอกซืเรย์เจออะไรก็ไม่รู้เต็มลำใส้ พอผ่าออกมากลายเป็นกระดูกไปอัดอยุ่ที่ลำใส้ ผมจึงทราบเพิ่มเติ่มอีกว่ากระดูกต้มเปื่อย มันย่อยไม่ได้เลยจริงๆ

ข้อมูลนี้ไม่ใช่ข้อมูลทางวิชาการ นำมาแชร์เพื่อให้ระวังเท่านั้นเองครับ
  • พี่คาดหวังอะไร จากการให้กินโครงไก่ทอดครับ

ทำไมถึงคิดจะให้อ่ะครับ ?
  • ก็เห็มันสะดวกซื้อง่ายคับ
    ไม่ได้คาดหวังอาราย^_^
  • ให้ อาหารเม็ด ไม่ดีกว่าหลอครับ สะดวกสบาย หมดก็ซื้อใหม่ สารอาหารก็ครบ ถ้าให้โครงไก่ต้องออกไปซื้อทุกวันๆ เเล้วถ้าวันไหนไม่ว่าง จะทำยังไง - -*

image ฝากรูป
  • ขยันก็บวกโครงไก่สด

สะดวกก็อาหารเม็ด

เลือกเอาแล้วแต่ชอบ แต่สำหรับผมเหนื่อยหน่อย(โครงไก่สด กับ อาหารเม็ด) แต่ผลที่ได้ออกมาแล้วก็พอยิ้มได้

Tom_Chonburi_Cool_Camp :-D image
    ไฟล์แนบ
    219596.jpg 147K
    219598.jpg 82K
  • มันมีแบบสำเร็จไหมคับโคลงไก่บดอะ
  • มีโว๊ย!! เช่น ยี่ห้อ dr.d-o-g ของซีพี หาซื้อเอาตามห้าง
  • พิทของผมไม่เคยเรื่องมากมีรัยมันก็กินคับ
    แต่การกินกระดูกที่ทำให้สุกแล้วนั้นจะเสี่ยงต่ออันตรายมากกว่าดิบ
    ถ้าว่างผมจะไปแม็คโครซื้อโครงไก่สดมาเยอะๆ แช่ช่องฟรีสไว้
    ตอนให้หัดกินใหม่ๆ โครงไก่ 1 ตัว ผมสับละเอียด
    เมื่อมันกินเป็นแล้วก็เริ่มสับเป็นชิ้นเล็กๆ แล้วก็ใหญ่ขึ้นเรื่อยๆ
    ไปจนถึงให้กินโครงไก่ทั้งตัวแบบในคลิปข้างบน
    การให้หมากินบาร์ฟ ไม่ควรให้กินแต่โครงไก่อย่างเดียว
    เพราะจะได้รับสารอาหารไม่เพียงพอ สารอาหารบางอย่างก็มากไป
    ถ้าสนใจการให้อาหารสดดิบลองเข้าไปเสิร์ชหาในกูเกิ้ลเรื่อง "บาร์ฟ"
    ถ้าทำได้ตามนี้จะดีมาก แต่ถ้าขี้เกียจ หรือไม่ว่าง โทรหาคุณนภาเลยครับ
    กระสอบเดียวก็ส่ง (ผมเองก็ใช้วิธีนี้บ่อยยามไม่ว่างหรือขี้เกียจ)55555