ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

บิทบูลป่วยครับ
  • บิทบูลครับเลี้ยงมาเกือบ10 ปี แต่ยังมีสุขภาพแข็งแรง ฉลาด ร่าเริง อยู่มาวันหนึ่งอัณฑะมี 3 ใบ
    ตอนแรกนึกว่าถูกแมลงต่อย ไปหาหมอๆ บอกว่าน่าจะเป็นเนื้องอกหรืออาจจะเป็นมะเร็ง
    เพราะมีแผลบริเวณผิวภายนอกด้วย (ตอนเป็นหนุ่มถูกรุมกัด ถูกกัดที่อัณฑะเป็นแผลฉีกทำให้มีผลตอนแก่)
    หมอบอกว่าน่าจะเป็นสาเหตุหนึ่ง หมอให้ 2 ทางเลือกครับ 1.ปล่อยไว้ (อยู่ได้ 2-3 ปี)
    2.เสี่ยงตัดทิ้ง ถ้าเชื้อไม่แพร่ก็อยู่ยาว ถ้าเชื้อแพร่ก็ตายเร็ว ผมไม่รู้จะเลือกอย่างไรครับ
    หรือใครมีคำแนะนำดีๆ ช่วยแนะนำด้วย เพราะลูกๆ ที่บ้านรักเค้ามากครับ อยู่กันมานาน วันก่อนยังกัดงูสิงตัวใหญ่ๆ อยู่เลย ถ้าเขาตายไปเสียดายครับ กว่าจะรู้ใจกัน
  • พาไปหาหมออีกที่ ผมเองไม่ค่อยเชื่อหมอมากเท่าไหร่
  • ไม่มีคำแนะนำเลยครับ มีแต่กำลังใจครับ
  • ถือว่าทน มาก 10 ปี ก้อยื้อ เค้า ไม่ ได้ ก้อ ปล่อย ให้เค้าหลับสบายเถอะ
  • ถ้าเป็นผมนะจะยอมตัดที่จุฬาหมอเก่งมากครับหรืไม่ก็ลองปรึกษาหมอดูครับเพื่อหาแนวทาง
  • ตัดอัณฑะ ดีกว่าคัฟ เหมือนกะเราทำหมันมันอ่ะคัฟ น่าจะอยู่ได้ยาวกว่านะแล้วแต่เจ้าของคััฟ
  • โอย น่าเห็นใจจริงๆครับ ถ้าเป็นผมจะหาหมอที่ดีจริงๆ และพยายามตัดส่วนที่เป็นมะเร็งออก อย่างน้อยเราก็พยายามที่จะทำให้เค๊าดีขึ้นครับ
  • ทำใจค่ะ ไม่ตัด ไม่ทำอะไรกับเค้าทั้งสิ้น 10ปี คืออายุของสุนัข เท่ากับคนอายุเกือบ100

ให้เค้าจากไปอย่างไปเจ็บปวดจะดีกว่าไหมคะ ถ้าผิดพลาดก็ขออภัยค่ะ

มีแต่กำลังใจให้ค่ะ
  • ตัดคับ
  • ถ้าไม่ตัดมันก้อเจ๊บปวนนะคัฟ ถึงมันจะไม่แสดงออก ลองคิดดูว่าถ้าเราเป็นดิ จริงม่ะ...
  • ขอขอบคุณทุกกำลังใจและความเห็นครับ เดี๋ยวถ่ายรูปปัจจุบันมาให้ดูครับ
  • เข้าใจความรู้สึกนะครับ...เเต่ถ้าเป็นผมถ้าเรามีเงิน ผมจะเสี่ยงตัดครับ...หมาจะได้ไม่ทรมาณครับ...
    ถ้าพลาดมา อาจจะตายก็จริง..เเต่ดีกว่าให้หมาเราอยู่เเบบทรมาณครับ...
    คิดเสียว่า ถ้าไม่ผ่าก็อยู่ได้อีก2-3 ปีอยู่ดี เเล้วเป็น 2-3 ปีที่ทรมาณด้วยครับ....เข้าใจครับว่ารัก...
    เเต่ สัตว์โลก ย่อมเกิด เเก่ เจ็บ ตาย ไม่มีอะไรอยู่กับเราไปตลอดหรอกครับ...
    อย่างน้อยถ้าไปผ่าตัดเเล้วตายก็คิดเสียว่าเราทำดีที่สุดเเล้วเพื่อเขา เเต่ถ้าเขารอด เขาจะไม่ต้องทรมาณต่อไปครับ..
    สุดท้ายก็เเล้วเเต่เจ้าของนะครับ. ผมเเค่เเสดงความคิดเห็น