ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามเกี่ยวกับนิสัยลูกสุนัข
  • มีปัญหานิดหน่อยน่ะครับ อยากรู้ ว่าลูกเราจะเป็นอย่างนี้ตลอดหรือเปล่า
    ลูกผม อายุได้ประมาณ 50 วันน่ะครับ ยังเด็กอยู่
    1.ตอนนี้ลูกสาวผมกำลังซนมาก แทะทุกอย่างที่ขวางหน้า กัดคนในบ้านไม่หยุด คึกมาก บางทีก้เห่าใส่คนในบ้าน (โตขึ้นจะเลิกนิสัยนี้มั้ยครับ กลัวกัดคนในบ้านจริงๆ) ต้องดุหรือตี หรือเปล่าครับ ไม่อยากตีเลย สงสารมัน Y Y
    2.มีปัญหาตรงที่ผมเอามานอนกับผมด้วยบนเตียงเดียวกัน(1 อาทิตย์แล้ว....คือตอนนั้นผมไม่มีกรง Y Y ) ตอนนี้มีกรงแล้วให้นอนในกรง ร้องไม่หยุด ต้องปล่อยออกมานอนข้างนอกกับผมบนเตียงเหมือนเดิม (บ้านผมชั้นล่างสุดโปร่ง กลัวยุงกัด ไม่กล้าเอาไว้ข้างล่างน่ะครับ)
    3.เวลาใส่สายจูงแล้วไม่เดินกับผมเย่อใหญ่เลย หรือจะ เอาผูกไว้กับเสาก็ร้องไม่หยุด แต่ถ้าผมปล่อยไม่ใส่สายจูง จะเดินตามตลอด จะเปนอย่างนี้ตลอดมั้ยอ่ะคับ
    4.ผมหาเห็บหมัดแล้ว อาบน้ำยาฆ่าเห็บหมัดให้แล้ว เค้าก้ยังเอาเท้าเกาตามคอ และ หูอยู่ บางทีก้จะแทะๆเลียๆหางตัวเอง ลำตัว ตัวเอง

ปล.ผมอยากเลี้ยงดูเค้าให้ดีๆ ไม่อยากละเลย ผมตามใจไปหรือเปล่า (ไม่อยากตีจริงๆ สงสาร) อยากให้เค้านิสัยดีๆน่ารักๆ ไม่งอแง จะทำไงดี Y Y ขอความรู้จากผู้มีประสบการณ์หลายๆท่านด้วยนะครับ
  • คุณ spao เจอเหมือนผมเลยครับลูกสาวผมอายุ 40 วันสุดจะคึก
    ไฟล์แนบ
    dsc05822.jpg 63K
    dsc05802.jpg 80K
  • รูปที่นอนอยู่อะ นั่นหลังจากเล่นเหนื่อยแล้วครับ
    ผมปล่อยให้เล่นกับหมาโตครับ
  • ผมมีหมาอายุ ปีกว่าพันธุ์มิเนเจอร์นิสัยไฮเปอร์มากๆ
    ตอนเด็กๆ เค้าก็ซนแบบนี้ แต่โตมาก็นิ่งเองครับ
    ไฟล์แนบ
    dsc0298.jpg 46K
    dsc0438.jpg 80K
  • อย่างงี้และคับ Pitbull เด็กเดียวโตขึ้นก็เปลียนเองคับ อยู่ที่คนเลี้ยงด้วยคับ
  • ไอเรื่องแทะ นี่มันของตายครับ พิทบูลมันแทะกระจายอยู่แล้วครับ ส่วนเรื่องเห่านี่ ผมว่า บางทีเค้าอยากจะเล่นกับเรามากกว่า ไม่ได้ขู่เพื่อที่จะกัด แต่อย่าให้ทำบ่อยนักนะครับ อาจจะติดเป็นนิสัยไปจนโต ส่วนเรื่องไม่นอนกรง คุณต้องเตรียมใจไว้ก่อนเลยครับ คือเค้าเคยมีเพื่อนอยู่ข้างๆตลอด มันเลยเกิดการไม่ชินที่จะต้องนอนตัวเดียว กลั้นใจครับ ทนฟังเสียงเค้าเห่าหน่อย ซัก 2-3 วัน เดี๋ยวเค้าจะเลิกเห่าไปเองครับ เค้าจะเริ่มชินกับการที่ต้องอยู่ตัวเดียว ส่วนเรื่องสายจูง ลูกสุนัขยังเด็กครับ พยายามใส่สายจูงให้ชิน ค่อยๆพาเค้าเดิน ต่อไปเค้าจะชินไปเองครับส่วนเรื่องเกาลำตัว เลียหู เกาหัว บางทีอาจจะเป็นเพราะ ยุงกัดก็ได้นะครับ ลองดูดีๆครับ :063: ขอให้เลี้ยงสุนัขของท่านอย่างมีความสุขครับ:062:
  • ขอบคุณมากสำหรับทุกความคิดเห็นนะครับ ผมจะนำมาปรับปรุงทั้งตัวผมและลูกของผมด้วย จะได้อยุ่ด้วยกันอย่างมีความสุขทั้งคู่

ผมคงหวังในตัวเค้าไว้เยอะ เพราะผมรักเค้ามาก แต่เค้าก้ยังเด็กอยุ่ โตขึ้นเค้าต้องเป็นผู้ใหญ่ที่ดีแน่ครับ ผมจะใจเย็นๆแล้วค่อยๆสั่งสอน เค้าไปอย่างมีความสุข แล้วจะเอารูปลูกสาวมาให้ดูนะครับ

ขอบคุณนะครับ ผมเป็นสมาชิกใหม่ของ Bord PitbullZone ขอบคุณรุ่นพี่ทุกๆคนที่ให้คำแนะนำ นะครับ
  • คุณเป็นคนน่ารักมากค่ะ ฉันเคยเลี้ยงอยู่ตัวหนึ่งมันเป็นแบบเดียวกับหมาคุณเลย
    แต่ที่คุณทำลงไปทุกอย่าง ไม่ว่าจะตามใจมันสงสารมันเวลามันร้องก็ต้องตามใจมัน
    คุณรู้ไหมมันรับรู้ได้ว่าคุณรักมันมันจึงแสดงอาการแบบนั้นออกมา ถ้าคุณต้องการให้
    มันนอนในกรง คุณต้องทนเพื่อให้มันรับรู้ว่ามันต้องอยู่ในกรง ตัวฉันเองยังทนไม่ได้
    เลยที่ต้องให้มันอยู่ในกรง มันจึงต้องนอนกับฉันซึ่งทำให้ความผูกพันธ์ของฉันกับหมา
    มากมายเหลือเกิน จนมันจากไปไม่มีวันกลับ
  • แหม่เลี้ยงหมาเด็กนี่มันก็ยากจริงๆ
    ที่สำคัญเจ้าของก็ต้องใจแข็งและเด็ดขาดครับ
    วิธีการเลี้ยงของแต่ละคนก็ต่างกันไปครับ ขอตอบเป็นข้อไปตามวิธีของผม
    แต่อาจไม่ดีที่สุดนะครับ
    1.กัดแทะนี่แก้ไม่ได้ต้องหาอย่างอื่นมาให้แทะแทน เห่าคนในบ้าน ตี(อย่าสงสารจะเสียใจภายหลัง)
    2.ปล่อยให้ร้องไปอย่าสนใจ 1 คืนเต็มที่ก็ 2 คืนหายแล้ว ไม่งั้นคุณต้องให้มันนอนด้วยอีกตลอดไป
    3.ค่อยเป็นค่อยไปใส่สายจูงแล้วปล่อยๆให้วิ่งในบ้านบ้าง เดี๋ยวก็ชินเอง
    4.ธรรมชาติของหมา
  • ทำดีอยู่แล้วนี่ครับ เลี้ยงอย่างนี้พอซัก3ขวบก็เอาไปเข้าอัสสัมชันได้เลยครับ เย้!
    ไฟล์แนบ
    Picture 025.jpg 49K
  • คุณspao
    คุณบอกว่า
    "ผมอยากเลี้ยงดูเค้าให้ดีๆ ไม่อยากละเลย ผมตามใจไปหรือเปล่า (ไม่อยากตีจริงๆ สงสาร) อยากให้เค้านิสัยดีๆน่ารักๆ ไม่งอแง"

เพื่อนๆ ให้ความเห็นทีดีมาก ขึ้นอยู่กับ ตัวคุณเองแล้วครับ
    ความรักที่คุณให้ อาจจะผิด ในบางมุมมองบางคน เช่นผม
    คุณควรคำนึงถึง สภาวะแวดล้อม ในครอบครัว ทั้งในปัจจุบัน และอนาคต ของคุณด้วย
    เพราะแต่ละคน มีวัถุประสงค์ การเลี้ยงไม่เหมือนกัน หมาแต่ละตัว ก็มีนิสัยไม่เหมือนกัน

หมาก็ต้องมีวิถีชีวิต ของหมา ซึ่งต้องสามารถอยู่ร่วมกับคนได้
    และใช้ชีวิตร่วมกันอย่างมีความสุข

แต่จำไว้อย่างหนึ่ง ครับ ว่าเราคือ จ่าฝูง (เจ้านายมัน)
    คุณตามใจมาก มันก็เป็นเจ้านายคุณ
    เลี้ยง พิทบลู ต้องมีระเบียบวิยัย ไม่งั้น ภายหลัง คุณลำบาก
    หมาเด็ก ๆ มันก็น่ารัก เกือบทุกตัว
    โปรดศึกษาให้ดี ก่อนครับ
    ไม่อยากให้เป็นข่าวอีกเหมือนวันนี้ และวันข้างหน้า
  • เตือนเรื่องนึง ด้วย อย่าให้มันหวงข้าวตอนมันกิน เราต้อง เก็บออกได้ จับตัวมันได้ ดึงหัวมันได้

ถ้าไม่งั้นมันจะเป็น อันตรายตอนโต นะครับ ยํ้านะครับว่าอันตราย!!!!!!!! แต่วิธีแก้ง่ายมากเลย

เสริมโปรตีนเข้าไปครับ แต่เด็กๆเนี่ย แค่โปรมือ ก็พอ ตีให้มันเจ็บแล้วมันก็จะรู้ว่าหวงไม่ได้ครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF0884-n2.jpg 116K
  • สุนัขของผม โดนเสริมโปรตีนตั้งแต่เด็กๆเชียวครับ โตขึ้นมาเชื่องยังกับลูกแกะ ๕๕๕ เดี๋ยวนี้น่ารักมาก บอกให้หยุดคือหยุด โปรตรีน ชนิดนี้แจ๋วจิง ลองดิ! อิอิ
    ไฟล์แนบ
    DSC00597.JPG 21K
  • โหยย หน้าตามัน ร้าย :m025: มากนะพี่ เอก สงสัยจะโดน บ่อย หน้าเลยเข้มเชียว 555+ :m041::m041:
  • :017: พิตบลูคุณeak_Photharam หน้าโหดมากๆๆ
    ดุไม่ดุไม่รู้ รู้แต่ว่าน่าเกรงขาม
  • เลี้ยง Pitbull ต้องทำใจครับ เราต้องรักมันแบบโหดๆ หน่อย ( เหมือนฝึกทหาร )

1. มือถึง ( เด็กๆเห่าหรือกัดมือเวลาเราเล่นด้วย ตบปากมันเลยครับ ตบจนมันหยุด )

2. โปรตีนเสริม ( โตมาหน่อย มันจะเริ่มมึนแกล้งฟังคำสั่งไม่รู้เรื่อง ก็เสริมโปรตีนสักหน่อย จบ เชื่องเป็นแมว )

Pitbull คนเลี้ยงต้องสั่งมันได้ครับ เราก็เหมือนควานช้างนะครับ ต้องเอามันอยู่

ถ้าเอามันไม่อยู่เลี้ยงไปเลื่อยๆแบบตามใจ มันเหมือนระเบิดเวลานะครับ

นี้แหละมั้งครับเสน่ห์ ของ PITBULL
  • มันเป็นหมาปัญญาอ่อนครับคุณหยก และคุณKando เจอคนนี่กระโดดใส่เลย ไม่ได้ไปกัดนะครับ ไปอึ๊บ ขาเค้า ตอนนี้คนในซอยบ้านผม โดนเจ้า Bison อึ๊บขาหมดแล้วครับ ๕๕๕
    ไฟล์แนบ
    DSC01493 (Small).JPG 34K
  • เรื่องกัดของผมก็เป็นครับกัดทุกอย่างครับของผมพึ่ง42วันครับกัดสายไฟก็ตีปากแล้วบอกว่าไม่ครับ
    ส่วนเรื่องนอนกรงผมก็ประสบเหมือนคุณครับแต่ตอนนี้ให้มันกินอิ่มแล้วเอาเข้านอนก็ร้องต้องปล่อยครับต้องทนเอาครับเดียวก็จะหยุดร้องผมพึ่งรองเมื้อกี้ร้องสัก20นาทีตอนนี้เงียบหลับไปแล้วครับพรุ่งนี้ต้องลองอีกทีว่าจะร้องไหมครับต้องมีบังคับกันบ้างครับ
    แต่สิ่งทีผมตอนนี้กลุ้มใจมากคือทะเลาะกับแม่เรื่องหมาครับแม่ไปฟังคนอืนพูดให้เลิกเลี้ยงทะเลาะจนแม่ไปนอนบ้านเพื่อนจะทำยังไงดีล่ะเนี้ย:m018::m076::m080:
  • พวกเรานี่เลี้ยงหมากันเป็นลูกไปเลยเนอะ ~~~~
  • น้องหมานอนตกเตียงคืนละหลายๆรอบ

ก็มันไม่ยอมนอนคนเดียวนี่นา

ร้องจนคนอื่นนอนไม่ได้

ตีก็ไม่เจ็บ ดุก็มานั่งจ๋อยอยู่มุมห้องทำตาปริบๆ

เราก็ใจอ่อนทุกที

อยากถามอีกนิดนึง ทำไมน้องหมาตดบ๊อย บ่อยล่ะคะ
    ไฟล์แนบ
    09-03-09-110243.jpg 87K
    08-03-09-1620242.jpg 70K