ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เทคนิคการให้อาหารสุนัข
  • ก่อนอื่น ขอบอกก่อนว่า ผมไม่ใช่สัตวแพทย์ ไม่ใช่นักโภชนาการ ไม่ใช่นักทฤษฎี
    แต่ผมเลี้ยงหมามานาน สิ่งที่เขียนเป็นประสบการณ์จากการเลี้ยงหมามาตลอดหลายสิบปี และใช้แล้วได้ผล

เมื่อรับลูกสุนัข เข้ามาบ้านใหม่ๆ เราจะเลี้ยงมันอย่างไร จึงจะเป็นหมาที่กินง่าย
    ปกติผมจะเลี้ยงแค่เช้ากับเย็น เพราะว่ากลางวันผมไม่มีเวลา และไม่ได้อยู้บ้าน

แรกเริ่ม เราแยกเขามาจากแม่และพี่น้อง เขาอาจะยังไม่อย่านม
    จึงไม่คุ้นเคยกับการกินอาหารเม็ด เราต้องปรับตัวให้เขาก่อน
    เอาอาหารเม็ดกะพอประมาณ แช่ในนมให้นิ่มให้กินตอนเช้ากับตอนเย็น
    ถ้าไม่สบายใจจะเพิ่มมื้อกลางวัน ก็ไม่ว่ากัน ต้องแช่นมให้นิ่ม แล้วค่อยลดปริมาณนมลงทีละนิด
    จนท้ายสุดกลายเป็นอาหารเพียวๆ เลิกนมได้อย่างถาวร

หากต้องการจะให้สามมื้อต่อวัน ต้องให้ในปริมาณน้อย หากให้เยอะเกินไป มันจะกินไม่ครบทกมื้อ และเจ้าของต้องมีเวลาอยู่บ้านทั้งวันด้วย
    ไม่ต้องกังวล ลองนึกถึงหมาที่อยู่ในธรรมชาติ มันไม่มีตู้เย็น ไม่มีอาหารเม็ดขาย มันจึงไม่มีทางกินได้ครบสามมื้อ ตามหลักทฤษฎี
    หมาที่อยู่ตามธรรมชาติ จะกินเมื่อหิว อย่างเก่งไม่เกินวันละมื้อ ล่าไม่ได้ อดอีกต่างหาก แต่ทุกมื้อที่มีโอกาสจะฟาดเต็มคราบ

หลักสำคัญในการฝึก อย่าวางอาหารทิ้งไว้ โดยเด็ดขาด
    มีเยอะพวก รักหมาเกินเหตุ กลางวันไม่อยู่บ้านเอาอาหารใสจานวางทิ้งไว้
    หมาก็เลย กินแบบไม่รู้เวล่ำเวลา อยากกินก็กิน ไม่อยากกินก็ไม่กิน

การฝึกให้หมากินง่ายและรู้หน้าที่ รอจนมั่นใจว่าเขาหิวมากแล้ว
    ก่อนให้ วางอาหารลงใกล้ๆตัวหมา หากเขาเข้ามากินโดยที่ยังไม่สั่ง ให้ดุ โดยออกคำสั่งว่า ไม่ แล้วหยิบอาหารออก
    การห้ามไม่ให้กินตอนที่เขาอยากกิน จะเป็นการกระตุ้นให้เขาอยากกิน เวลาให้กินจริงๆจะได้ไม่เรื่องมาก

ต่อมา วางอาหารลงอีกครั้ง แล้วสั่งให้กิน เมื่อเขากินให้ชม ทำแบบนี้ทุกครั้งเขาจะรู้หน้าที่

เทคนิคการเช็คปริมาณว่าควรให้ต่อมื้อในปริมาณเท่าไร จึงจะเหมาะสม สำหรับสุนัขแต่ละตัว
    คือเริ่มให้น้อยๆก่อน หากกินหมด ห้ามเติม ให้ไปเติมในมื้อถัดไป
    ค่อยๆเพิ่มทีละนิด จนเราทราบปริมาณที่เขาสามารถกินอิ่มพอดี
    ปริมาณอาหารกะให้กินหมดภายใน 10 นาที กินไม่หมดยกออกทันทีอย่าวางทิ้งไว้
    จะเสียนิสัย แล้วมื้อต่อไปอย่าลืมลดปริมาณอาหารลง

หวังว่า ปัญหาหมาไม่กินข้าว กินข้าวยากจะหมดไปเสียที
    หมาที่กินยาก เป็นเพราะเจ้าของ ไปสร้างนิสัยเสียให้มัน
    หมาใครกินยาก อย่าโทษหมา ให้โทษตัวเอง
    วิธีแก้ เอาหัวโขกชามอาหารวันละสามครั้ง แล้วท่องในสิ่งที่ผมบอกไปวันละสามรอบ
    รับรอง ท่านจะไม่มีปัญหาอีกต่อไป

หากมีคำถามประเภทนี้อีก ต้องรบกวนท่านอื่นช่วยตอบบ้างนะครับ
    คำถามเรื่องกิน เจอบ่อยจนเบื่อ และส่วนมากก็ไม่ค่อยมีใครตอบด้วย
    มือใหม่ ถามมาพอให้อภัย แค่รู้สึกผิดหวังตรงไม่พยามยามค้นหาอ่านในกระทู้เก่าดูก่อน
  • ขอบคุณพี่มารค์มากครับผม สำหรับความรู้ดีดี:005::063:
  • คุณมาร์ค ครับ บอร์ดน่าจะมีแบบกระทู้ปักหมุด จะได้ลดคำถามเบื้องต้นลงได้
    (ตามจริง เพื่อนพ้องน้องพี่ ลองใช้หัวข้อ ...ค้นหา... อยู่บนขวา ก่อนตั้งคำถามก็จะดีครับ)
  • โดนไป เต็มๆเรา (มือใหม่คับโทดที - -*):001:
  • บอร์ดนี้มันปักหมุดไม่ได้ครับ ปักแล้วแต่มันไม่อยู่

ไม่ได้ว่ามือใหม่ เพียงแต่ว่าปัญหาเรื่องหมากินยาก กับปัญหาเกี่ยวกับการกินเป็นปัญหาคู่บอร์ดนี้
    เจออย่างน้อยเดือนละครั้ง หากไม่ตอบก็อาจจะไม่มีใครตอบ แต่คนตอบบ่อยๆ เขาก็คงเบื่อ เพราะต้องพิมพ์ อธิบายละเอียด และก็เรื่องเดิมๆ

ขออภัยที่ต้องพูดตรงๆนะครับ
  • อีกคำถามยอดฮิต ตัดหูที่ไหน ตัดหูแบบไหน ขอเบอร์โทรหน่อย ฮ่าๆๆ
    บางคนพรุ่งนี้จะไปตัดแล้ว พึ่งมาโพ๊สถามเอาวันนี้
  • แต่อย่าคิดมากนะ แค่อยากให้พวกเราเตรียมความพร้อมกันแต่เนิ่นๆ
    และพยายามช่วยเหลือตัวเองกันก่อน ถ้าไม่ไหวจริงๆ ค่อยมาโพ๊สถาม
    ผมเชื่อว่ามีคนอยากช่วยเยอะครับ
  • :049:ขอถามพี่ๆ หน่อยนะครับ ว่า อยากได้สุนัขมาลากน้ำหนัก สายไหนดีครับ สายกัด ได้ไหม ครับ [ขอบพระคุนมากครับ]:022:
  • ขอบคุณสาระดีๆที่พี่มาร์คนำมาฝากให้น้องเด็กใหม่ทุกคนด้วย:m001:
    แล้วก็ที่มันปักไม่อยู่เพราะหมุดพี่สั้นไปหรือป่าวคับ :m075:(ล้อเล่นนะ):m075::m124:
  • สุนัขลาก สายอะไรก็ได้ แต่ควรเลือกจากคอกที่ พ่อแม่ ที่พอทราบประวัติ และไม่มีปัญหาเรื่องจิตประสาท
    ลูกสุนัข ควรมีความมุ่งมั่น ขี้เล่น ร่าเริง แจ่มใส ไม่ขี้กลัว จะได้ฝึกง่าย
    โครงสร้างควรเป็นแบบนักกีฬา จะได้ มีความทรหดอดทน และไม่เสียเปรียบครับ
  • ขอบพระคุนมาก ครับ พี่มาร์ค ที่ ช่วยผมตอบปัญหา ครับ
  • ผมว่าพี่มาร์คต้องเตรียมเขียนตอบพวกคำถามยอดฮิตทั้งหลายเอาไว้เผื่อเลย เช่น

- หมาผมอายุ ... เดือน ออกกำลังกายแบบไหนดีครับ , หมาผมวิ่งวันละ ... กิโลพอมั้ยครับ

- ขอเบอร์ร้านตัดหูหมาหน่อยครับ

- หมาผมตัวไม่ล่ำเลย ทำยังไงให้มันตัวล่ำๆ ครับ

- หมาผมอายุ ... เดือน น้ำหนัก ... กิโล มากไป หรือน้อยไปครับ

- สอนหมาเล่นสปริงโพลทำยังไงครับ

- ผมเลี้ยงสุนัขอยู่ ... ตัว อยากเอาพิทบูลมาเลี้ยงเพิ่ม หรือ ผมเลี้ยงพิทบูลอยู่แล้ว อยากเอาพันธุ์อื่นมาเลี้ยงเพิ่ม หรืออยากเลี้ยงพิทบูลปล่อยรวมกันหลายๆ ตัว มีวิธีทำยังไงครับ

- พิทบูลกัดกับ ... ใครจะชนะครับ

พวกนี้แหละครับพี่ เตรียมเขียนบทความรอไว้เลย จากที่เล่นบอร์ดนี้มาหลายปี อ่านคำถามพวกนี้ผ่านตามาเป็นร้อยครั้งแล้ว :025:
  • เป็นความคิดที่เข้าท่านะ เขียนคำตอบรอไว้เลย ใครถามมาก็ก๊อปปี้มาตอบ ฮ่าๆๆ
  • ที่พี่มาเฟียเขียนมานี่ ทำไมเหมือนกับที่เมียผมทำกะผมเลยอ่ะ เย้!
    ไฟล์แนบ
    STA63713.JPG 30K
  • ปัญหาหมาไม่กินนี้ส่วนใหญ่จะเกิดกับผู้เลี้ยงสุนัขน้อยตัว เอาสารพัดอาหารมาให้
    โดยเฉพาะอาหารสด( ตับ เนื้อ )พอมันได้กินอาหารพวกนี้แล้วมันจะชอบเพราะหอมกว่าอาหารเม็ด
    มื้อต่อมาเอาอาหารเม็ดให้มันก็ยังไม่กินรออาหารสด( ตับ เนื้อ )เจ้าของพอเห็นมันไม่กินก็เป็นห่วงกลัวมันจะเป็นอะไรไป
    ก็ไปเอาพวกอาหารประเภทตับ เนื้อ มาให้มันอีก แล้วมันก็ติดเป็นนิสัย บางทีเป็นถึงขนาดมื้อนี้ตับ
    มื้อหน้าต้องเปลี่ยนเป็นอย่างอื่นเช่น ลูกชิ้น หรือเนื้อ ไม่งั้นไม่กิน
    สำหรับผมพ้นปัญหาพวกนี้มานานแล้ว อาหารเม็ดอย่างเดียวไม่กิน เก็บ
    ปัญหามีอย่างเดียวคือทำไมอาหารแมร่งหมดอีกแล้วฟระ

และขอแนะนำสำหรับผู้เลี้ยงที่อยู่ห่างไกล พออาหารที่ใช้อยู่หมดแล้วหาซื้อไม่ได้
    (โดยเฉพาะเอฟวัน 5 5 5 )พอซื้อยี่ห้ออื่นมาใช้แล้วขี้แตก
    ขอแนะนำให้เปลี่ยนสูตรหรือยี่ห้อไปบ้างมันจะเคยชินกับการเปลี่ยนอาหาร พอเปลี่ยนอาหารจะไม่เป็นไร
    และตอนนี้ เอฟวัน ก็เป็นหนึ่งในสูตรอาหารหลักของผมไปแล้ว เปลี่ยนมาใช้เอฟวันก็ไม่มีปัญหาอะไร
    (จากประสบการณ์ส่วนตัว ผิดพลาดประการใดโปรดชี้แนะแลกเปลี่ยนประสบการณ์)
  • ติชมด้วยค่ะ น้องใหม่ เพิ่งหัดเลี้ยง ขอคำแนะนำด้านการเลี้ยง ตอนนี้หมาอายุ 13 เดือนค่ะ :038:
  • อืมใช่ เหมือน พี่ c4 ว่า เลย คับ เราไปตั้งเงื่อนไข กับมัน ก้อจะจำ

แต่บางตัวกิน ทุก อย่าง สดไม่สด ตู กิน หมด ก้อมีนะคับ 555

เหมือนสายใช้งานที่เลี้ยงอยุ่ กินไม่เลือก เห็นแร้ว มีกำลัง ขุน มันหน่อย 555
  • TO big brother of pittbull thai sir
    i am looking for the meal big head and big bone compact , Do you know any where to open for stud please can you guide me please i have one of my femeal she really big
    , but my boy small that why , i not really think they can making good puppy that why .
    or if you hhave your own meal . please let me know that price and picture then i call you back thank i will be keep in touch thank one more thing i would like to know how much for the extreame bully cost sir why dot you come over and making community in samui alot people here they like and own pittbull thank sir
  • Dear friend

I knew lots of friends who have , but I need to know where do you live , what collor you are looking for and how much budget you happy to pay, then I can help you easier.
  • สุนัขของผมมันไม่ค่อยกินครับ
    มันไม่ได้ป่วยหรือเป็นอะไรนะครับ
    แต่มันกินยาก ควรทำไงดีครับ
  • ให้มันอดครับ วัดใจกันไปเลย วางให้กิน ไม่กินเก็บเลย ทำแบบนี้ทุกมื้อ ไม่นานก็ชนะครับ
    พิตบูลมันอึดมาก บางตัวเป็นอาทิตย์กว่ามันจะยอมสยบครับ
  • ขอบคุณครับ
    ข้อมูลนี้ล้ำค่าจริง
  • รักพิตบูล
  • ขอบคุณมากค่ะ คุณ Mafia เพิ่งเริ่มเลี้ยงพิทบูลตัวแรกอ่านบทความแล้วชอปมากเลย ต้อนนี้น้องหมาจะ 2เดือนอีก6 วันค่ะ เค้าเอาแต่กัดอย่างเดี่ยวเลยเวลาเล่นกับเราแล้วฉี่ถ่ายก็ไม่เป็นที่ด้วยแต่จะพยายามเข้าไปอ่านข้อมูลเก่าๆๆวิธีฝึกนะค่ะลืมบอกเอาเค้ามาเลี้ยงตอน 1 เดือน ใงช่วยชี้แนะด้วยนะคะขอบคุณค่ะ
  • ขอบคุณครับจะนำมาปรับใช้...
  • ลองให้อดแล้วคะ 3 วัน ถึงยอมกิน แต่กินน้อยมาก กินนิดเดียว เหมือนเลีย กินน้อยมากเป็นเดือน ๆ จนผอมเหลือแต่กระดูกแล้ว ทำงัยดีคะ
  • แปลกจัง ทำไมหมาผมไม่ค่อยมีปัญหาเรื่องกิน วางเมื่อไรก็หมดทุกที
    แรกๆผมฝึกโดยให้กินทีละนิด หมดแล้วหมดเลย ปล่อยให้หิวหน่อยๆ แล้วค่อยๆเพิ่มทีละนิดวันหลังๆ
  • อู้ยเอาวางทิ้งไว้ใช่เลย 55 สงสัยจะรักเกินเหตุจิงๆขอบคุรนะคะพี่เพิ่งเริ่มเลี้ยงเหมือนกัน
  • ยังไม่ได้เลี้ยงครับ แต่ก็ได้ความรู้จากเว็ปนี้เพียบเลย
    เข้ามาดูตั้งแต่เรียนมหาวิทยาลัย จนตอนนี้ทำงานแล้ว กะว่าเมียคลอดลูกแล้วลูกโตสักหน่อยก็จะหามาเข้าบ้านสักตัว(ชอบหมาแดงครับ)
  • เป็นความรู้ที่ดีมากๆ สำหรับมือใหม่ครับผม
  • ถ้าวางไว้10 นาทีแล้วมันไม่กินจะต้องยกออกทันที และจะต้องทำกี่วันนิสัยมันถึงจะปรับได้ค่ะ
    ไฟล์แนบ
    09092010611.jpg 269K
  • ทำไปเรื่อยๆครับ ความจริงไม่ต้องถึงสิบนาทีก็ได้ครับ วางให้แล้ว ถ้ามันไม่กินก็เก็บเลย ให้อีกทีมื้อหน้าวันพรุ่งนี้อีกครั้ง ถ้าไม่กินอีกก็เก็บ ทำไปเรื่อยๆ และไม่ต้องให้เยอะนะครับ แค่พอประมาณ ช่วงฝึกให้แค่ 1-2 กำมือก็พอ ทำจนวางปุ๊บกินหมดปั๊บแบบไม่มีลัลา แล้วค่อยๆเพิ่มปริมาณทีละนิด

เราฝึกไม่ให้มันเรื่องมาก หัดให้มันอดดูบ้าง ถ้ามันไม่ป่วยรับรองไม่ตายครับ
  • โปรแกรมนี้เริ่มได้จากอายุกี่เดือนครับป๋ามาร์ค
  • หลังจากสุนัขเริ่มกินอาหารเม็ดแบบแข็งๆได้ ถ้าเป็นสุนัขหลังอย่านมใหม่ๆ ควรแช่อาหารเม็ดในน้ำอุ่นหรือในนมให้นิ่มก่อนครับ
  • พี่มาร์ค ครับ ผมพึงพา เค้ามาเมื่อคืนวาน พอมาตอนเช้าเค้าไม่ยอม กินครับพี่ ผมใส่สองกำมื้อกับนมครึ่งแก้วเล็ก ใช่ fi สีม่วงครับ ไม่แน่ใจว่าเกี่ยวหรือป่าวครับ ที่เค้าพึงห่างจากแม่เลยไม่ยอมทานอะไร
  • ลองถามเจ้าของเดิมด้วย ว่าให้อะไรเลี้ยงลูกหมาน่าจะเป็นทางออกที่ดีครับ
    เพราะลูกหมาเปลี่ยนสถานที่ ทำให้เกิดอาการเครียด
    ยิ่งถ้าเปลี่ยนอาหารจะทำให้ไม่กินอาหารเอาง่ายๆ
    ส่วนถ้าจะเปลี่ยนอาหารเป็นชนิดอื่น ก็ควรผสมกับอาหารที่ต้องการเลี้ยงเข้าในอาหารเดิม
    แล้วค่อยๆเพิ่มปริมาณ จนกระทั่งให้อาหารที่ต้องการเลี้ยงได้100%
    แต่ถ้าลองให้ลูกสุนัข แล้วลูกสุนัขกินปกติ แล้วไม่มีผลเสีย เช่นถ่ายท้องต่อเนื่องหรือขนร่วงเนื่องจากการแพ้
    ก็ให้ใช้ได้เลยไม่มีปัญหา
  • ตามที่คุณอ้วนแนะนำเลยครับ
  • หมาผมก็กินยากมากครับ
    พูดแล้วเหนื่อยใจ
    ทำอย่างที่พี่มาร์คบอกแล้วนะแต่ก็ไม่เป็นผล
    เดี๋ยวจะพยายามใจแข็งทำต่อไปครับ
  • ลองแกล้งลืมให้สักสองสามวัน ดูซิว่ามันจะแน่แค่ไหน
    ตั้งแต่เกิดมายังไม่เคยเจอหมาตัวไหนยอมอดข้าวตายครับ
    ที่มันเรื่องมากเพราะเจ้าของตามใจทั้งนั้น
  • ครับขอบคุณสำหรับการแนะนำ แต่ที่ทราบมาเจ้าของเก่าได้ให้ F1สีม่วงผสมนม ผมให้ตามเดิมเลยครับ แต่ตอนนี้กินแล้วครับแต่กินน้อยครับ แต่ครบสิบนาทีไม่กินผมเอาออกเลยครับ ก้อจะดูเหมือนกัน เจ้าลูกหมาจะแน่สักแค่ไหน ^^ ผมเลยแก้โดย ลดปริมาณ ลงมาจากเดิม รอรุ่นตอนเช้าครับ จะกินเท่าไหนครับ แต่ตอนนี้มีปั-ญ-ห-า-ใหม่ครับ ถ่ายเหลวครับ มากด้วย เดี่ยววันศุกร์ไปต่างจังหวัดด้วย จากฝึกหมาตอนนี้ฝึกแม่ให้อาหารแล้วครับ ห้าๆๆๆๆ กะว่ากลับมาจะพา ไปตัดหูแล้วครับ จะได้หล่อๆสักที่ แต่ยังงัยขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
  • การแยกบ้านมาใหม่ลูกหมาจะมีภาวะความเครียดทำให้ภูมิคุ้มกันตก ช่วงนี้ต้องระวังการป่วยด้วยนะครับ
  • ขอบคุณคะ เป็นความรู้มากๆๆเลย กำลังประสบกับการให้อาหาร วันนึงนี้ กลางวันกลางคืน ให้ร่วม 8-10 มื้อได้คะ ยังเด็กอยู่แหะๆ
  • ขอบคุญค่ะเพิ่งเอามาเลี้ยงจะได้หัดตั้งแต่ตอนนี้เลย :o027: :o018: :o060:
  • ผมก็เจอปัญหาหมาไม่กินข้าว ลองเอาวิธีที่พีมารค์ ไปลองดูได้ผล ครับ วันแรกไม่กิน วันสอง ทำเมิน วันที่ 3 ร้องหาผมใหญ่เลย ตอนนี้แดกกระจาย ถ้ามันกินฉามข้าวได้มันคงกินไปแล้ว ขอบคุณมากพี่ f1
  • โชดดีนะที่ของผมไม่เรื่องมาก

• พวกเรื่องมาก กินยาก เลือกกิน อยากให้ลองตัวนี้ครับ อาหารเอกซ์ตรีม บูลลี่
  • อ่านแล้วได้ความรู้ทั้งนั้น
  • สองแสบของป้าพร เห็นเลี้ยงด้วยรักนะ

แต่ ไม่ตามใจ ขอบอก กินส่วนของใครของมัน ไม่มีการแย่ง การขู่

หมาไม่กิน หรือกินยาก ใจเจ้าของต้องเด็ด ไม่กิน เก็บ ไม่เกิน 3 วัน รับรอง วางปุ๊บ ฟาดรียบ 555

เอฟวัน เพียว เพียว ไม่มีงอแง

• ต้องใช้ วิธีนี้ซะแล้ว............... :006: