ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จำเป็นต้องตัดหูไหมคะ
  • พิทบูลนี่จำเป็นต้องตัดหูไหมคะ ส่วนใหญ่ที่เห็นจะถูกตัดหูทั้งนั้นเลย พอหันมามองลูกสาวที่ไม่ได้โดนตัดหูเลยดูหน้าแปลกๆเลย ตอนนี้ลูกสาวอายุได้ 5 เดือนแล้ว อธิบายหน่อยค่ะ ว่าตัดเพราะอะไร ข้อดี ข้อเสียคืออะไร เพราะถ้าไม่มีความจำเป็นก็ไม่ตัดล่ะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
  • ก็เเล้วแต่เจ้าของอ่ะครับ ตัดก็จะโหดหน่อย หน้าตาดูดุๆขึ้น ดูเป็นพิทบลูดีครับ

แต่ถ้าไม่ตัดก็ได้เเล้วแต่คนชอบครับ แต่ของผมเอาไปตัดทุกตัวเลยครับ
  • :o046::o046:ของผมก็ไม่ได้ตัดทั้ง2ตัวครับ....ผมชอบแบบครบเครื่องนะครับ.
    ไฟล์แนบ
    DSCN01532.jpg 42K
  • ตัดก็ได้ ไม่ตัดก็ได้ครับ ถ้าตัดก็เพื่อให้ หน้าตาดูดุดันขึ้นมาเท่านั้นเอง

บางตัวตัดแล้วดูดีกว่าตอนไม่ตัด แต่บางตัวเจ้าของก็เลือกที่จะไม่ตัด

อย่างของผม ลองดูครับ
    ไฟล์แนบ
    DSCF0092_n.jpg 89K
    DSCF0100_n.jpg 89K
    DSCF0089_n.jpg 104K
    DSCF0074_n.jpg 111K
    DSCF0071_n.jpg 107K
  • สำหรับผมการตัดหูก็เพื่อความสะอาดครับ+เท่
    การดูแลรักษาเรื่องความสะอาดก็จะง่ายขึ้น และหูก็จะไม่อับ
    เพราะหมาก็มีขี้หู มีน้ำหู เหมือนกับคน
    จะตัดหรือไม่ก็ตามสะดวกครับ:o007:
  • ตัดก็ได้ หรือไม่ตัดก็ได้นะครับ แล้วแต่ชอบ

เหมือนเด็กดัดฟันแถวสยามครับ มันเป็นความชอบของเจ้าของ และรสนิยม :o001:
  • ถ้าสงสารมันก็ อย่าไปตัดเลยครับ เพราะมันต้องโดนวางยาสลบ ถึงไม่ตัดมันก็คือ พิตบูล ตัดเเล้วก็คือพิตบูล
    ลองคิดดูดีๆ
  • ่ท่านโต้ง เล่นที่บ้านเรอะ ด็อปปี้ กลับด้วยป่าว แล้ว พิตที่นั่นเป็นไง ว่างๆ อัพรูปมั่งเด้ออ
  • ด็อบปี้เข้ากันได้ดีกับเจ้าพิตลายเสือที่บ้าน กัดกันมันเลย แต่ไม่รู้เป็นไงเฟร้นบูลด็อก (ด๊อบปี้) กัดหูเจ้าพิต

เออหยก พิตที่บ้านมันไม่รู้เป็นอะไรที่ใต้ท้องใต้คอ แดงเป็นเม็ดๆๆ เต็มไปหมด สงสัยยุงกัด เลยเอายาม่วงมาทาให้มันแบบของหยกอ่ะ ไม่รู้จะหายไหม

เดียวไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูน๊ะหยก
  • พ่อแม่พี่น้อง และคุณpinksantol ครับ........
    หย่าหาว่าผมทะลึ่งนะครับ เพี่ยงแค่เปรียบเที่ยบให้ฟังครับ

ในความคิดผม มันก็เหมือนการขลิบอวัยวะเพศชาย
    คุณว่าจำเป็นไหม............เออ?
    แต่ตัดหูหมาก็มีคนทักว่า ทารุณสัตว์ ถ้าถามหมา หมา มันอย่ากตัดหรือ?
    มันเป็นเพียงความต้องการของเจ้าของเท่านั้น......... ช่ายมั้ย
    แต่ผม ตัดหูหมาผมครับ

เช่นเดียวกัน เด็กๆผู้ชาย ก็คงไม่ได้อย่าก ให้ขลิบจู๋
    แต่พ่อแม่ หมอ ศาสนา สั่งสอน บอกกล่าวกันมา
    คนที่มันไม่ขลิบเป็นไรมั้ย.........มันใช้ได้รึเป่า?

ประโยชน์ และผล ดี เสีย ที่ได้ ทั้ง 2 อย่าง มันก็คงไม่แตกต่างกัน
    ของในมุมมองแต่ละท่านตามที่เพื่อนๆ สมาชิกได้กล่าวไว้แล้วข้างต้น

แต่ผ่านมา 5 เดือนแล้ว เป็นผม ไม่ตัดแล้วละครับ
    เพราะ แผลหายช้า ไม่เหมือนหมาเด็ก หมาเริ่มโต ซน ควบคุมยาก
    มันใช้อวัยวะทุกส่วนได้ดีขึ้น เกาเก่งขึ้น ฝีเย็บขาด แผลติดเชื้อ จากการเกา
    หูล้ม เพราะที่ดามหูไว้หลุดบ่อย สะบัดหัวแรงขึ้น ราคาแพงขึ้น ตาม นน.หมา
    แต่ถ้าตัด ก็ไม่ยากครับ ควรดูแลเป็นพิเศษ

ตัดไม่ตัด ในที่แห่งนี้ มันก็คือ พิทบลูสุดที่รักของท่านอยู่แล้วครับ

.............พูดมากเรื่องนี่ เดี๋ยวงานเข้าอีก...............
  • อิอิ พี่จุ๊ฟ สบายดีไหมครับพี่ เจ้าโคโค่เป็นยังไงบ้าง มันอ้วนขึ้นรึยังครับ
    โต้งกลับมาอยู่สุราดแล้วพี่ แต่นี้เเวะมาที่ที่ปทุม จะลงไปพรุ่งนี้เเล้ว
    เจ้าด๊อบปี้มันหายเป็นขี้เรื้อนเปียกแล้วนะพี่ เดียวไว้จะถ่ายรูปมาให้ดูน๊ะครับ
  • บายดีครับ
    แต่งานจมเลย ไม่ค่อยมีเวลา
    โคโค่ มันไม่ค่อยกิน ยิ่งหน้าร้อนมันไม่สนเลย น่าทืบจัง
    โต้งไปงานวันที่ 8 ด้วยรึเป่า?
    พรุ่งนี้รอดูรูปด็อบปี้ครับ
  • วันที่ 8 งานอารายเหรอพี่จุ๊ฟ
    ส่วนรูปด็อบบี้เดียวค่อยถ่ายมาให้ดูน๊ะพี่ ตอนนี้อยู่ที่ปทุม เจ้าด็อบปี้ถูกส่งตัวไปอยู่สุราดแล้วไปอยู่กับพิตบูล5555 กัดกันมันเลย
  • พี่จุ๊ฟ คลิบกะไม่คลิบมันแตกต่างนะพี่
    สาวๆบอกผมมาเยอะมากพี่
    555555555+
    ผมอยากไปคลิบเลยอะ55555+
    แต่กลัวเจ็บ มีลูกชายจะให้มันคลิบตั้งแต่เล็กๆเลย
  • ถ้าไม่ตัดหูเวลาว่ายน้ำจะช่วยลดน้ำที่จะเข้าหูได้มากขึ้นหมาผมตอนว่ายน้ำจังหวะที่หมุนตัวกลับหูจะจุ่มน้ำข้างนึงมันจะทำหูลู่ไปข้างหลังและบีบโคนหูเข้าหากันแทบจะปิดสนิดเลย
  • โหยยย พี่เอก มันขนาดนั้นเลยหรอพี่ 555+ แหมไม่บอกแต่แรก ไม่งั้น จะขลิป ซะตั้งแต่ทารกเลย 5555+

แล้วก็เห็นด้วยกับพี่ จุ๊ฟ ครับ ตัดไม่ตัดมันไม่แตกต่างกันเท่าไหร่ในเรื่องเหตุผล แต่ถ้า 5 เดือนแล้วผมก็ไม่ตัดหรอก

แล้วก็ มันร้อนมั้งพี่ โคโค่ ถึงไม่ค่อยกิน เมื่อวานหยกไม่มีเวลาเลยเอาโครงไก่ สับเ ป็นชิ้นใ หญ่ๆ คราวนี้ลองต้ม

ใส่ซีอิ๊วให้มันหอมเล็กน้อย ซื้อมา 1.7Kg = 40 บาท กินกัน 2 ตัวสบายเลย เพราะเรา นโยบายเดียวกัน

เลี้ยงอาหารคลุกกับข้าว อิอิ เลยเอามาบอกครับ แต่อันนี้ไม่ได้ใส่อาหารเม็ดเลย แต่คงนานๆที เพราะเดี๋ยวมันเบื่อง่าย

งานเยอะก็พักมั่งนะพี่ อยากเปบี่ยนรถเมื่อไหร่ก็ค่อยบอกกันนะครับ 5555+

พี่โต้ง มันก็มีหลายๆอย่างนะพี่ที่มันจะเป็น ทั้งนอนในที่ชื้น เค้าเรียกว่าผื่นอับชื้น โดนยุงกัดมั่ง เดี๋ยวไม่กี่วันก็หาย

แต่ถ้าผื่นอับชื้น ก็ ไม้ให้มันหลบไปนอนที่ แฉะๆ ชื้นๆ เดี๋ยวก็หาย เพราะ ทั้ง 2 ตัวก็เคยเป็น หลบไปนอนในห้องนํ้า

ไม่กี่วันก็หาย พี่
  • คุณเคยถามมันไหมว่าอยากตัดหูไหม ถ้ามันมีปากคุณว่ามันจะตอบว่าอะไร???คิดเอา
  • ตอบ : ไม่ตัด...คร๊าบบบบบ!!!!!กราบเล้ว
  • กร๊ากกกกกกกกกกกกก
  • ขอบคุณทุกท่านมากค่ะ ถ้าไม่จำเป็นก็ไม่ตัดค่ะ ไม่อยากให้หมาเจ็บค่ะ
  • :006:ตัดแล้วครับ:006:
    ไฟล์แนบ
    231.jpg 101K
  • การตัดหูมีข้อดี
    1.ดูดุ+เท่ครับ
    2.ดูและทำความสะอาดง่าย
    ข้อเสียครับ
    1.นำเข้าหูได้ง่ายอาจทำให้เป็นหูนำหนวกไดครับ
    2.เสียตังจ้า

ปล.การตัดหูถือว่าเป็นการทรมานสัตว์หรือเปล่า
    ไม่เป็นการทรมานหรอกครับเพราะการตัดหูต้องมีการวางยาสลบมันไม่รู้สึกเจ็บหรอกครับ
    จะเจ็บก็ตอนฉีดยานี่ดิ

ส่วนของผมผมไม่ตัดครับ
  • ของผมก็ไม่ตัดครับ เพราะเลี้ยงอยู่บ้านไม่ได้เลี้ยงไปประกวด ชอบแบบครบเครื่อง
    ผมชอบพาเค้าไปว่ายน้ำ และก็ไม่มีปัญหาน้ำเข้าหู เวลาฝนตกก็สบายใจเวลาเค้าเล่นน้ำฝน
    การตัดหูแล้วแต่ความชอบครับ