ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

โรคพยาธิหนอนหัวใจ
  • โรคพยาธิหนอนหัวใจ มีทางรักษาให้หายได้รึเปล่าครับ
  • เท่าที่ทราบและรู้นะ
    ถ้าเป็นตัวพยาธิหนอนหัวใจเมื่อโตเต็มที่จะอยู่ในหัวใจ
    ไม่สามารถกำจัดหรือฆ่าทิ้งได้
    มีแต่ยาหยด ยากิน ยาฉีดป้องกันพยาธิหนอนหัวใจตัวอ่อนในกระแสเลือด
    ป้องกันต่อครั้งประมาณ 30 วัน
    ฉะนั้นควรถ่ายพยาธิและหนอนหัวใจทุกๆเดือน

โรคพยาธิหนอนหัวใจเกิดจาก
    ยุงไปกัดหมาที่เป็นโรค
    แล้วตัวอ่อนไปเจริญในตัวยุง
    พอเจริญได้ขั้นหนึ่ง
    เมื่อยุงตัวนี้ไปกัดหมาอีกตัว
    ก็จะทำให้พยาธิหนอนหัวใจมาสู่มาตัวที่โดนกัด
    ยุงเป็นพาหนะในการนำพาโรค

เฉพาะยุงลายหรือยุงทุกประเภทผมจำไม่ได้ครับ
  • :o016:ไม่สามารถรักษาหายได้ครับ
    เพราะยุงไปกินเลือดของหมาที่เป็นแล้วไข่พยาธิจะอยู่ที่ผิวหนังของสุนัขเป็นเวลา2เดือนแต่ช่วง2เดือนนี้จะสามารถฆ่าไข่พยาธิได้น่ะครับ
    เพราะมันยังไม่เข้าไปในร่างกายแต่เมื่อมันฟักเป็นตัวอ่อนแล้วมันจะเข้าไปในกระแสเลื่อด แล้วไปเจริญเติบโตแพร่พันธุ์ในหัวใจของสุนัข
    แล้วมันก้อจะมีตัวอ่อนรุ่นใหม่ๆออกมาอยู่ในกระแสเลือดของสุนัขเราครับ
    สาเหตุที่รักษาพยาธิหัวใจไม่หายเพราะว่า ยาที่ใช้จะทำให้ตัวอ่อนของพยาธิตายในกระแสเลือดและไปอุดตันในระบบเลือด ทำให้สุนัขตายได้
    และคนส่วนมากมักจะรู้ว่าสุนัขเป็นโรคเมื่ออยู่ในระยะที่รักษาไม่ได้แล้ว เพราะระหว่าที่ไข่พยาธิฟักสุนัขจะไม่มีอาการอะไรเลยครับ

ยาที่ป้องกันได้ เอาที่ผมเคยใช้ก็ Ivomectin อ่ะครับ

:o016:
  • โอ้ววว มันอย่างนี้เอง
  • :o001: อ่อๆ แล้ว ไอเวอแมค นี่ฉีดทุกๆ 30 วัน แล้ว พยาธิธรรมดาต้องถ่ายพร้อมกันด้วยหรอครับ ทุกๆ 30 วัน อ่าครับ
  • ถ้าเป็นแล้วจะมีโอกาสหายมั้ยค่ะ
  • ตอบข้างบนคัฟ

QuATH เมษายน 2009 Permalink
    :o016:ไม่สามารถรักษาหายได้ครับ
    เพราะยุงไปกินเลือดของหมาที่เป็นแล้วไข่พยาธิจะอยู่ที่ผิวหนังของสุนัขเป็นเวลา2เดือนแต่ช่วง2เดือนนี้จะสามารถฆ่าไข่พยาธิได้น่ะครับ
    เพราะมันยังไม่เข้าไปในร่างกายแต่เมื่อมันฟักเป็นตัวอ่อนแล้วมันจะเข้าไปในกระแสเลื่อด แล้วไปเจริญเติบโตแพร่พันธุ์ในหัวใจของสุนัข
    แล้วมันก้อจะมีตัวอ่อนรุ่นใหม่ๆออกมาอยู่ในกระแสเลือดของสุนัขเราครับ
    สาเหตุที่รักษาพยาธิหัวใจไม่หายเพราะว่า ยาที่ใช้จะทำให้ตัวอ่อนของพยาธิตายในกระแสเลือดและไปอุดตันในระบบเลือด ทำให้สุนัขตายได้
    และคนส่วนมากมักจะรู้ว่าสุนัขเป็นโรคเมื่ออยู่ในระยะที่รักษาไม่ได้แล้ว เพราะระหว่าที่ไข่พยาธิฟักสุนัขจะไม่มีอาการอะไรเลยครับ

ยาที่ป้องกันได้ เอาที่ผมเคยใช้ก็ Ivomectin อ่ะครับ
  • แล้วถ้าฉีดยาป้องกันตั้งแต่เล็กแล้วก็ฉีดทุกสองเดือนตรงเวลาเป๊ะๆมาตลอด ตอนนี้ปีครึ่งแล้ว จะมีสิทธิ์เป็นมั้ยคะ