ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอฝากเวปไซวัวลานหน่อยครับ
  • สำหรับชาวพิทบูล ที่สนใจเรื่องวัวลานการละเล่นพื้นบ้านของภาคกลางตอนใต้ครับ เวปนี้เลยครับ www.wualan.com ขอบคุณมากครับ
  • ไม่ทราบว่าคุณ phitsnu เล่นอยู่จังหวัดไหนครับ ?? ผมอยู่เพชรบุรี อ. เขาย้อย พวงป๋านูทับคาง
  • เข้าไปชมมาแล้วน่าสนใจดีครับ เป็นความรู้ใหม่ แต่หาอ่านประวัติไม่เจอครับ อยากรู้ความเป็นมา

ขอบคุณครับ
  • น่าสนดีครับ แต่อยากรุ้กฎกติกาครับ เท่าที่ได้ดูคลิป วัวตัวนอกวิ่งเกือบตายวัวตัวในยังไม่ออกแรงเลย - -
  • เขาจะเล่นกันแค่ตัวนอกกลับตัวรอง2ตัวครับ พี่มาร์คเดี๋ยวจะจัดทำให้ครับ ส่วนผมเล่นวัวประกวดอยู่โพธิ์ลอยครับ
  • ตัวนอกสุดลมจับแน่ๆ เขามีเป้าหมายเล่นเพื่ออะไรครับ อธิบายเป็นความรู้หน่อยเถอะครับ
  • ตัวนอกสุดจะเป็นวัวที่เก่งนะครับจะมีราคาตั้งแต่หลักหมื่นปลายๆจนถึงหลักล้านแหละครับ เป้าหมายเหมือนเป็นอาชีพเสริมในการเลี้ยงวัวนะครับตัวไหนเก่งราคาก็จะดีนะครับสำหรับเกษตกรนะ ส่วนผู้ดูก็คือการพนันนะครับ 555 อีกอย่างก็เป็นประเพณีดั้งเดิมนะครับ ถ้าอยากดูงานพระนครคีรีมีทุกปีครับ ที่เดียวกับวัวเทียมเกวียนแหละครับ
  • แรกเริ่มคือสมัยก่อนเค้าใช้วัวเดินนวดข้าวครับ แล้วก็เลยกลายมาเป็นการละเล่น จังหวัดที่มีเล่นมากก็ ปราณบุรี เพชรบุรี ราชบุรี ส่วนนครปฐมและกาญนบุรีมีประปรายครับ วัวลานเล่นช่วงออกพรรษา มีทุกคืนยกเว้นวันพระ แต่ละที่จะผลัดกันจัด คืนๆหนึ่งมีวัวเป็นร้อย เริ่มจับฉลากเบอร์ตอนประมาณสี่ทุ่ม เริ่มเล่นสี่ทุ่มครึ่งยันสว่าง
    เสากลางที่เห็นเรียกเสาเกียร์ติครับ วัว 10 ตัวในเรียกคานใน จะผลัดกันทำชุดล่ะ 2 เปิด(รอบ)
    8-9 ตัวถัดมาเรียกคานปลาย วัวฝีตีนจัดๆจะถูกเอาไว้ในตำแหน่ง วัวรอง(ตัวที่2จากด้านนอก) บ่า 3 บ่า 4 ไล่เรียงเข้าไปด้านใน
    ตัวนอกสุดเรียกวัวนอก วัวที่จะเป็นวัวนอกได้ต้องเร็ว อึดทน มีความมุมานะพยายามสูงครับ
    วิธีเล่นก็ไม่ยาก วัวทั้งหมดจะถูกแบ่งเป็น 2 ชุด คือท้องที่ และพวงสอง
    แต่ละชุด(ทีม)จะมีวัวจากที่ต่างๆ โดยมีหัวหน้าชุดที่เรียกว่า นายพวง เป็นคนจัดการหาวัวว่าตัวไหนต้องอยู่ตรงตำแหน่งไหน
    เวลาจับฉลาก หนึ่งหมายเลข จะมี 2 อัน ท้องที่่และพวงสองที่ได้เบอร์เดียวกันก็จะทำการแข่งขันกัน ลำดับการแข่งขันตามเบอร์ที่จับได้ครับ

เมื่อทำการผนึกคานเสร็จ(ผูกวัวต่อๆกัน) โฆษกจะเรียกวัวนอกเข้ามาทำการผูก ตอนผูกวัวนอกจะไม่มีการบอกว่าปล่อยจะต้องชิงไหวชิงพริบกันตอนนี้ ตอนปล่อยวัวดูว่าอันตรายแต่จริงๆแล้วไม่อันตรายครับเพราะทุกๆคนจะรู้เส้นของตัวเองที่จะวิ่งเพื่อหลบทางวัวแต่ถ้ามีคนผิดเลนแล้วชนกันล้ม ก็ต้องนอนลงเพื่อให้วัวกระโดดข้ามไป หลังจากปล่อยไปทีมงานเจ้าของวัวนอกก็จะเริ่มลงปะตัก ส่วนวัวคานจะแทงได้ก็ต่อเมื่อวัววิ่งครบ 3 รอบแล้วเท่านั้น
    วิธีการดูผลแพ้ชนะก็ จะตัดสินเมื่อ
    1 ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งยอมแพ้ไป
    2 วัวนอกล้ม วัวนอกหลุดตูดวัวรอง หรือมีคนไปจับตัววัวนอกก่อนรู้ผล วัวคานก็จะเป็นฝ่ายชนะ
    3 วัวนอกวิ่งลุยขึ้นไปด้านหน้าจนสะโพกของวัวนอกอยู่ตำแหน่งหน้าของวัวรองครบ 1 รอบถือว่าวัวนอกชนะ หรือวัวนอกวิ่งจนตำแหน่งของสะโพกอยู่ที่หน้าของวัวรองแล้วมีคนเข้าไปจับแล้วกดไว้วัวนอกไม่หล่นไปอยู่ด้านท้ายของวัวรองก็ถือว่าวัวนอกชนะ

วัวลานจะมีการแบ่งประเภทตามรุ่นของวัว 5 รอบ 10 รอบ 15 รอบ 20 รอบตามขนาดตัวและอายุ
    เมื่อปล่อยหน้าวัวไปแล้ววัวชุดไหนวิ่งได้ครบรอบตามที่เล่นกันคืนนั้น เช่นวัว 5 รอบ พอปล่อยแล้ววัววิ่งครบ 5 รอบวัวรองและวัวนอกของชุดนั้นก็จะได้รับรางวัล แต่ก็มีการนับรอบต่อไปเรื่อยๆจนกว่าจะรู้ผลแพ้ชนะ
    และจะมีรางวัลใหญ่ของวัวที่วิ่งได้มากรอบที่สุดของคืนอีกด้วย(แต่แจกตัวไหนบ้างไม่แน่ใจของผมเคยผูกนอกได้จักรยานเป็นรางวัลใหญ่มาหนึ่งคัน แล้ววัวผมเป็นตัวชนะผมไม่แน่ใจว่าวัวรองตัวที่แพ้จะได้รางวัลด้วยรึป่าวจำไม่ได้จริง)

คร่าวๆผมจำได้แค่นี้ครับ ผมหยุดเล่นมา 2 ปีแล้วและผมก็เสียเพื่อนเนื่องจากโดนยิงตายคาลานไปหนึ่งคนเมื่อประมาณ4-5ปีที่แล้ว ลงหน้าหนึ่งหนังสือพิมพ์ทุกฉบับ อะไรขาดตกไปบ้างไม่แน่ใจสงสัยลองถามได้ครับถ้าจำได้จะมาตอบให้ 555+

ตั้วทับคาง ฮิ้วๆๆ
  • แถมอีกนิด วัวลานมันสนุกตอนลุ้นตอนยึดวัวบ้าตอนไล่ให้วัววิ่ง คนเล่นส่วนมากมีพวกเยอะ แต่ก็มีปัญหาเกิดขึ้นบ่อยครั้งเนื่องจากมีการพนันขันต่อตีกันยิงกันก็มากนอนใต้ท้องรถขนวัวรถถอยทับตายก็มี ใครว่าพิตบูลแรงเยอะลองยึดวัวบ้าดูครับ รับประกันได้ว่าคนละเรื่องแน่ๆ 555+ อีกหนึ่งกีฬาของลูกผู้ชายเมืองเพชรครับ มันส์พะยะคะ
  • ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ :063:
  • เมื่อก่อนผมชอบไปดูนะแต่มาตอนหลังเมียห้ามก็ไปดูทีไรเป็นเรื่องทุกที..ฮ้าๆๆๆๆ :006: :006: :006:
  • 55555555555555+ พี่หน่อยไปดูไรดูวัวลานหรือไปดูสาวๆขอบลานนนน ?????
  • เซียนวัวลานเพชรบุรี ต้องมีผ้าขาวม้าผูกที่เอวทุกคนมั้ยคะ :033:
  • เป็นภูมิปัญญาชาวบ้าน มันเกี่ยวกับวิถีการดำรงค์ชีวิตประจำวันของผู้คน จนพัฒนามาเป็นกีฬา สุดยอดครับ
  • ผ้าขาวม้าคนส่วนใหญ่จะมีครับ ประโยชน์ของผ้าขาวม้าตอนไปวัวลาน คือ ใช้ปูรองนอนเวลานอนกับพื้น ทำหมวกกันน้ำค้าง ห่มเวลาหนาว ผูกเป็นเปลกับแผงรถขนวัวแล้วนอน ไล่ยุงครับ บางคนมีเป็นสิบผืนเพราะผ้าขาวม้าวัวลานมีหลายสีหลายลาย คนที่เค้าชอบเค้าก็จะซื้อมาเก็บสะสมหรือใช้ในชีวิตประจำวันทุกวันครับ
  • สุดยอดครับ ...แต่ไม่น่าจะมีการยิงกันเลยเฮ้อ...
  • แล้วทำไมน้ำตาลสดบูดเร็วจัง ยังไม่ทันถึงพัทยาบูดไปครึ่งลังละ กินไม่หายอยากเลย
  • 555 น้ำตาลสดจะบูดเร็วครับ ถ้าซื้อริมถนนยิ่งบูดเร็วเพราะว่าไม่ใช่น้ำตาลสดแท้ ส่วนใหญ่ริมถนนจะเป็นน้ำตาลผสมครับ
  • สุดยอด.. :063: คนเมืองเพชร เด็กเขาวัง :065:
  • เจ๋งแฮะ คนเมืองเพชร เด็กบางทะลุ