ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผลัดผิว หรือ ขี้เรื้อน ?
  • ขอตั้งกระทู้หน่อนนะ คับ พอดีได้ลูกหมามา (bully)

42 วันยังไม่ได้ฉีด วัคซีนเลย พอดีว่าตามขนเค้า จะมีสะเก็ดลอกออกมาเปนเเผ่นเล็กเล็ก

เหมือนกับรังเเค ไปให้หมอดู หมอบอกว่า เปนขี้เรื้อนเกิดจากตัวไร

พอถามพี่คนที่พอมีประสบการณ์ เค้าก้อบอกว่า มานเกิดจากการผลัดผิว

เลย งง ว่ามันเปนไรกันเเน่ ใครรู้หรือลูกหมาใครเปนเเบบ ช่วยบอกที่ว่ามานเปนอะไร

หนักใจมาก เพราะมันยังอาบน้ำไม่ได้

( มันคันเเล้วก้อเกาด้วยนะ )

ขอบคุณคับ (มือใหม่)
  • เคยได้ยิน วิธีแก้ แนวนี้ให้ แก้จากอาการคันก่อน ให้สุนัขหายคัน เป็นอันดับแรก เรื่องขนค่อยตามมา
    ทีหลัง เคยได้ยิน คุณป้าวิภา แนะน้อง เค้าคับ ลอง ๆๆดูคับ
  • ก่อนอื่นพาไปหาหมอเทสต์เลยว่าเป็นเรื้อนเปียกหรือเรื้อนแห้ง จะได้ทำการรักษาได้อย่างถูกต้องค่ะ
    ค่าใช้จ่ายไม่มากหรอค่ะหลักร้อย พอดีลืม จริงๆแล้วมันเป็นเรื่องธรรมดาสำหรับพิทบูลค่ะ เพราะสายพันธ์นี้
    ผิวแพ้ง่าย ยังไงพาไปหาหมอเทสต์ซักหน่ีอยก็ดีค่ะ
  • ผมงง กับคำว่า "ผลัดผิว" ครับ !??!??!?!
  • ผลัดขนละมั้งคะ คงรีบเลยพิมพ์ผิด :033:
  • ถ้าเป้นขี้เรื้อนเปียก ที่ผมเคยเจอ มันจะขึ้นที่รอบตาก่อนครับ แล้วจะค่อยๆลามลงมา อก ขา แล้วก็ หลัง หาง
    กรณีนี้ ไม่น่าจะใช่ขี้เรื้อนเปียกครับ
  • ขอแนะนำค่ะ
    เค้าจะคันด้วย แต่ไม่มีตุ่มแดง ๆใช่ไหมค่ะ
    ตกสะเก็ดเหมือนรังแค และ ขนร่วง

ให้ใช้ เบตาดีน ผสมน้ำ ย้ำนะคะ ต้องผสมน้ำให้เจือจาง ชุปสำลี เช็ดให้ทั่วตัวค่ะ(โดยเฉพาะบริเวณที่เป็นค่ะ)
    บางทีจะเป็นที่หูด้วย ก็เช็ดด้วยค่ะ แต่ต้องทำความสะอาดหูให้แห้งนะคะ
    แล้วเอาผ้าแห้งสะอาดซับให้ตัวเค้าแห้งค่ะ แต่ถ้าเค้าไม่หนาวก็ให้วิ่งเล่นให้ตัวแห้งค่ะ ให้เค้าได้ตากแดดบ้าง

สาเหตุอาจเกิดจากเชื้อรา ความชื้น ภูมิต้านทานต่ำ เพราะช่วงนี้ฝนตกบ่อย

ลองอ่าน สรรพคุณของเบตาดีน ดูนะคะ จะช่วยไม่ให้คันด้วยค่ะ ช่วยได้มาก

ลูกสุนัข อายุขนาดนี้ ที่บ้านใช้วิธีนี้ตลอดค่ะ หายค่ะ

เค้าจะหายคันก่อน แล้วอาการจะค่อย ๆ ดีขึ้นค่ะ ทำให้เค้า เช้า-เย็นค่ะ จากนั้นไม่นานขนใหม่ก็จะขึ้นค่ะ

ถ้าอยากให้ผิวหนังดี ขนขึ้นเร็ว เวลาให้นม ผสมกับอาหารเม็ด ก็บีบน้ำมันปลาผสมให้เค้าด้วยก็ดีค่ะ

หาย เร็ว ๆ นะคะ

--------------------------------------------------------------------
    บางที เราใช้ ทิงเจอร์ ไอโอดีน ผสมน้ำเจือจางค่ะ แต่ถ้าเค้าคันด้วย ใช้เบตาดีนดีกว่าค่ะ
  • คือ ขนไม่ร่วง เเล้วไม่มีตุ่ม บริเวณหน้าท้องที่ไม่มีขน จะไม่มีสะเก็ดนะคับปกติ

เเต่บริเวณที่มีขน ตามลำตัว หลังใบหู หาง

จะลอกออกมาเปนเเผ่นเล็กเล็ก คล้ายคล้าย กับรังเเคของคนอะคับ

* ผลัดผิวที่พี่เค้าบอกมา หมายความประมาณว่าเค้าปรับสภาพผิวเค้าอะไรประมานนี้อ่ะคับ

• เป็นเชื้อรา
  • เดี๋ยวเย็นนี้จะพาไปหาหมออีกคับ
  • พี่เจ้าของหมาเค้าบอกมาว่า ไม่ใช่ขี้เรื้อนหรอก

เพราะตั้งเเต่หมาคลอดมา42วันไม่เคยโดนน้ำเลย

อาจจะเปนไขก้อได้

เเต่เย็นนี้จะพาไปหั้ยหมอฉีดวัคซีน เเล้วจะให้หมอดูอีกที ได้เรื่องยังไงเด๋วมาบอกคับ

ขอบคุณ ทุกคำเเนะนำ^^
  • การเป็นขี้เรื้อนไม่เกี่ยวกับโดนน้ำหรือไม่โดนนะคะ

1.เรื้อนแห้งเกิดจากการที่สุนัขไปติดจากสัตว์ที่เป็นเรื้อนแห้ง อาจติดจากแม่ก้ได้ รักษาหายขาดได้
    2.เรื้อนเปียกเกิดจากไรที่อาศัยอยู่ในขุมขนของสุนัข ถ้าร่างกายอ่อนแอหรือภูมิคุ้มกันต่ำลง จะทำให้ไรเพิ่ม
    ปริมาณ ทำให้เกิดโรค

แบบย่อนะคะ แต่็เถ้าเป็นเชื้อราก็เกิดจากการอับชื้น และความแข็งแรงของสุนัขก็มีส่วนค่ะ
  • วันนี้พาไปหาหมอมาคับ

เเต่เปนคนละคลีนิค เมื่อวาน

หมอบอกไม่เปนเรื้อนคับ เเต่ที่เปนสะเก็ดนั้นอาจเกิดจากลูกหมายังไม่เคยอาบน้ำ

เลยทำไห้เปนไข เปรียบสะเหมือนผมเด๊กเเรกเกิดที่มีไขติดตามผมอ่ะคับ

สบายใจขึ้นเย๊อะเลยคับ รออีก5 วันจะพาไปฉีดวัคซีน เเล้วรออีก7วันถึงจะอาบน้ำ หมอบอกคงหายคับ

ขอบคุณมากนะคับที่เเนะนำ ส่วนเรื่องขี้เรื้อนนั้นผมจะระวังคับมันจะได้ไม่เกิด ^^
  • ดีใจด้วยค่ะ แต่ลูกชายอ้อเป็นเรื้อนเปียก เอาไปเทสต์ตอนซื้อตอนนั้นสามเดือน แต่ก็ไม่เป็นปัญหา
    เพราะเทสต์ตั้งแต่ยังไม่เกิดอาการ ดูแลป้องกันหาหมอตามนัดตลอด จะมีบางช่วงที่
    ขนร่วงมากๆ แต่ก็ไม่เคยเป็นตุ่มเป็นหนองขนสวยมันตลอด ตอนนี้ปีครึ่งละ :033:
  • อายุน้อยขนาดนี้ ถ้าเลี้ยงในที่ไม่อับชื้น ผมก็คิดว่าน่าจะเป็นผิวหนังเก่าของลูกหมา ครับ เพราะของผมก็มี แต่ค่อนข้างที่จะน้อย มีนิดๆ เดี๋ยวซักพักก็จะหายไปหมดเองครับ