ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

แย่ แล้ว อาหาร หมด
  • อาหารหมดครับ คราวนี้ต้องอดแน่

เพราะไม่อยากให้กินอาหารอื่นเลย

นอกจาก F1 ไปซื้อที่ร้านประจำที่ซื้อทุกทีเค้าก็บอกว่าหมด

สั่งไปแล้วยังไม่มาส่งเลย

แล้วเจ้าของร้านยังบอกอีก น่ะ สั่งที่ 30-40 กระสอบ แต่เค้าจัดให้ได้

5-8 กระ สอบ เอง 555+

แบบนี้ก็แย่ดิ น่ะ ว่าไหม ครับ ผม อยากโทร ไป สั่งเหมือนกัน ครับ เอา 5 กระสอบ ไมรู้ว่าจะส่งไหม ครับ
    ไฟล์แนบ
    110320092626.jpg 52K
  • แนะนำไว้อย่างว่า ถ้าใกล้จะหมดคือเหบือประมาณ 20% ของปริมาณที่เรามีแต่แรกทั้งหมด ก็โทรถามได้เลย

น่าจะไม่ขาดนะครับ เพราะคงมีเวลาอีกเกือบ สัปดาห์ ถ้าสั่งที่ละ 5 ถุง เหลือถุงเดียวก็โทรถามได้แล้วมั้งครับ

ยังมีตุนอีกเป็นถุง ทันแน่นอน
  • โทรไปสั่งที่เบอร์ข้างบน(เอฟ 1)ถุงเดียวก็ส่งครับ

...........:008::008::008:....................
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ คุณ หยก

แต่ตอนนั้นน่ะ ผม คิดไม่ได้ไง ครับ ว่าที่ร้านมันจะหมด

เพราะคิดว่าที่ร้านเค้าคงจะมีขายตลอดแต่ก็ไม่ได้คิดไร

ก็คิดว่าหมดก็ซื้อ จบ แต่เอาเข้าจริงๆๆ หมดแล้วหายากจังเลย

ผมว่าจะโทรไปสั่งแระครับที่ F1 โดยตรง แต่ ก็ กลัวเค้าไม่ส่ง นิ ขนาด ร้านที่ผม ซื้อ เค้า สั่งที่ 30- 40 กระสอบ

เค้าจัดมาให้แค่ 5-8 กระสอบเอง(ทางร้านเค้าบอกมา) คราวหน้าจะทำอย่างที่แนะนำครับ พอใกล้หมด ก็ ไปหา ซื้อ

ขอบคุณมากครับ
  • ร้านไหนที่มันพูดแบบนั้น ช่วยบอกหน่อยครับ
    ผมจะเลิกค้าขายกับร้านนี้ทันที
    เพราะผมถือว่าเป็นพวกเอาดีเข้าตัว เอาชั่วให้คนอื่น :016::016::016:
    ช่วยบอกหน่อยครับว่าร้านไหน

ไม่มีคนขายคนไหนหรอกครับ ที่ไม่อยากขายของ
    มันจะเป็นไปได้อย่างไร สั่ง 30-40 กระสอบส่งให้ 5-8 กระสอบ
    ถ้าจะพูดควรพูดให้หมด เช่น ของขาดจริงๆ หรือว่าของมีแต่ยังมีบิลค้างอยู่
    บางร้านของก็ขายหมดแล้ว แต่ไม่จ่ายเงิน มันหมายความว่าอย่างไร
    เป็นคุณ คุณอยากทำธุรกิจด้วยไหมครับ

ฉะนั้น ถ้าจะเป็นได้ก็น่าจะมีกรณีเดียวคือ สั่งแต่ไม่จ่ายเงินครับ
    บางร้านคำพูดไม่เป็นคำพูด ทำธุรกิจคำพูดมันสำคัญครับ
    เจอทับบิล ดึงเช็ค สารพัด เจอบ่อยๆ บางทีมันก็ไม่ไหวนะครับ
    สั่งๆๆๆๆๆๆๆๆๆ แต่ไม่จ่ายเงิน เจอค้างมากๆ แล้วใครจะกล้าส่งของให้ครับ

ขอโทษเพิ่งเห็นกระทู้นี้ ไม่ค่อยได้เข้ามาอ่านเพราะว่าไม่มีเวลาครับ :065::065::065:
  • เป็นร้านที่สุราษฏร์ธานี ครับ ของคุณหมุ่ม

แกบอกผมมาแบบนั้น ครับว่า พี่สั่งไปทีนึง 30-40 กระสอบแล้วเค้าส่งมาให้แค่นี้

ส่วนเรื่องที่แกบอกหมดไม่หมดนั้นผมไม่ทราบครับ แต่ผมว่าน่ะครับ

หากพี่ตัดไม่ขายร้านนั้นผมจะทำไงล่ะ หาซื้อยากน่ะครับเพราะผมเช็คดูแล้วครับ

ว่าที่สุราษฏร์ มีเป็นตัวแทนขายแค่สามร้านเอง ใจจริงผมอยากจะสั่งมาเก็บเอาไว้เยอะๆเหมือนกันแต่

ก็เจอคนขัดตลอดแระครับ ไหน จะ แฟน ไหนจะ พี่น้องอีกเค้าว่าเปลือง

แล้วกว่าหมาจะกินหมดก็นานเค้ากลัวอาหารเสียกัน

ผมถามพี่ตรงๆเลยน่ะครับ พี่มาร์ค หากผม สั่ง 2 กระสอบ พี่จะส่งผมไหม ครับ

ถึงแม้ว่า F1 จะหาซื้อยากในสุราษฏร์ แต่ผมก็จะให้หมาผมกินF1 ต่อไปครับ เพราะ

เห็นผลของคุณค่าของมัน และจะให้มันกินตลอดไปครับ

ขอบคุณ ครับ อย่าลืมตอบคำถามผมน่ะครับ หากพี่เข้ามาอ่าน
  • ผมก็เจอปัญหาครับ อยู่ลำพูน
    วันที่ 8 มีนา ตอนเช้า สั่งซื้อ f1 สีม่วง ร้านสบายด๊อก ลำปาง เขาบอกว่า "หมด" เวลาสั่ง 20 กระสอบ ได้แค่7-8กระสอบ ไม่ค่อยส่งตามยอดสั่ง
    ถามร้านแม่เหียะอาหารสัตว์(เชียงใหม่) มีของแต่เขาก็บอก "ไม่ค่อยส่งตามยอดสั่ง"
    สงสัยสองร้านนี้ค้างจ่ายเยอะ
    แต่ว่าอย่าเลิกค้าขายกับร้านเหล่านี้เลยครับ เพราะแค่นี้ลูกน้องผมก็บ่นกันแล้ว
    ไปซื้อf1 ที ขับรถกัน ไป-กลับ 80 กิโล (ลำพูน-แม่เหียะ เชียงใหม่) ถ้าลำปางก็ 150 โล:027:
  • ที่ร้อยเอ็ด ยังไม่จ่ายตัง แต่ส่งมาก่อนเลย ถือว่าใจถึงมากครับพี่ อย่างนี้ต้องสั่งเพิ่ม ตอนนี้เริ่มมีลูกค้ามาเอาแล้วครับ
    สงสัยต้องสั่งเพิ่มซะแล้ว

ปล. แต่ตอนนี้โอนไปแล้วนะี่มาร์ค ไม่เบี้ยวแน่นอนครับพี่ อิอิอิ
  • เรียน พี่น้องที่เคารพ

ก่อนอื่นต้องขอขอบคุณทุกท่านที่ให้การสนับสนุนผมมาโดยตลอดครับ

การทำธุรกิจให้ยั่งยืน ต้องมีคุณธรรมและรักษาสัญญา
    เอฟวันมีวันนี้ได้ เพราะเรารักษาสัญญาและทำธุรกิจด้วยหลักคุณธรรมมาโดยตลอด

สิ่งที่ผมยึดมั่นและปฏิบัติมาตลอดคือ นโยบาย Win Win Win
    Win1 ร้านค้าอยู่ได้ Win2 ธุรกิจเราอยู่ได้ และ Win3 ผู้ใช้ต้องแฮปปี้

หากในสามคนนี้ มีรายใดรายหนึ่งไม่แฮปปี้ ธุรกิจก็ไปไม่ได้ จริงไหมครับ
    ร้านค้าไม่จ่ายเงินเราก็ไม่ไหว เราเอากำไรมากไปก็ไม่มีใครซื้อ ส่วนร้านค้าถ้าขายของไม่มีกำไรก็ไปไม่รอด
    วันนี้ผมมั่นใจว่า เอฟวัน ตั้งราคายุติธรรมที่สุดในท้องตลาด

เอฟวันเกิดจากการขายตรง นโยบาย จ่ายสด ราคาเดียว ส่งให้ถึงบ้าน
    แม้จะถุงเดียวก็ส่ง ส่งไปใต้สุด เบตง ส่งไปเหนือสุดแม่สาย และสมัยก่อนเราก็ไม่มีตัวแทน

ต่อมาเอฟวันได้รับความนิยมมากขึ้น มีคนขอเป็นตัวแทน เราก็ให้ เพื่อให้ลูกค้าได้รับความสะดวก
    แต่หากลูกค้าไม่สะดวกไปซื้อที่ร้าน เราก็ยังมีบริการส่งให้เหมือนเดิม
    แต่ทุกครั้งที่ลูกค้าโทรมาสั่งตรงกับเรา และเผอิญอาศัยอยู่ในย่านที่มีตัวแทนของเราอยู่
    เราจะแนะนำให้ไปซื้อกับตัวแทน เป็นการแนะนำลูกค้าให้ตัวแทนของเราด้วย เพื่อให้ร้านค้าอยู่ได้

เราพยายามแนะนำลูกค้าให้กับตัวแทนของเรามาตลอด เพราะว่าเอฟวัน ยังไม่เป็นที่รู้จักมากนัก

ช่วงของขาด เรายอมรับว่ามีการปันส่วนเฉลี่ยให้ไป เนื่องจากช่วงนั้นทางโรงงานมีปัญหา
    แต่ปัจจุบัน ปัญหานี้แทบจะไม่มีแล้วครับ และยิ่งกับโรงงานปัจจุบันที่มีมาตรฐานสูงมาก การซี้ซั้วจึงไม่มีแน่นอน

แต่ปัจจุบันผมยังได้ยินลูกค้าโทรมาฟ้องตลอด เรื่องร้านค้าปล่อยของขาด ของหมดแล้วก็ไม่ยอมสั่ง
    บางร้านก็ใช้วิธีสั่ง แต่สั่งน้อยๆ เพื่อรักษาสิทธิการเป็นตัวแทนเอาไว้ ทำให้เราจะเปิดตัวแทนใหม่ก็เปิดไม่ได้
    ยอดขายเราก็ไม่โตไปด้วย ลูกค้าก็เบื่อ เพราะไปที่ร้านแล้วได้ของบ้างไม่ได้ของบ้าง บางท่านทนไม่ไหวก็ไปซื้อยี่ห้ออื่น

ปัญหาของขาดที่ร้านผมมั่นใจว่า ไม่ได้เกิดจากเราแน่นอน แต่เกิดจากสาเหตุใดคงต้องพิจารณาเอาเองนะครับ
    แต่ผมยืนยัน ว่าผมอยากขายของ และไม่มีเหตุผลที่ลูกค้าสั่งแล้วจะไม่ส่งของให้ครับ

ด้วยความเคารพในคนจริง :063::063::063:
  • ครับ ขอคุณ มากครับที่ชี้แจงให้ทราบครับ

ตอนนี้ผมก็ได้อาหารมาแล้ว ครับ โดยการหาตัวแทนขายท่านอื่น

โดยตอนแรกผมจะ ซื้อที่คอกทักษิณบางแก้วเพราะอยู่ใกล้บ้านผมที่สุด

ซึ่งตัวแทนท่านอื่นก็อยู่ไกลเหลือเกิน ทำให้ผมไม่มั่นใจว่าเค้าจะส่งอาหารมาให้ผมได้

แต่ผมก็ต้องลองทำดูแล้วผลที่ได้รับคือเค้า ส่งอาหารมาให้ผมตามที่ผมสั่ง

โดยผมสั่งจาก ร้านโกสิน ที่อยู่ เกาะพงัน แต่เค้าขอบวกค่าเรือส่งสินค้า 50 บาท

รวมแล้วผมต้องจ่ายอาหารกระสอบ นึง 880 บาท แต่ผมก้โอเค ดี ครับ

เพราะอยากให้หมาได้กินอาหารที่ดีๆ อย่าง F1 ขอบคุณมากครับ ที่ผลิด อาหาร ดีๆ ราคาถูก

ช่วงนี้ ใครๆก็รู้ว่า เศรฐกิจโลก ไม่ดี ถ้าให้ดี จะลด ราคาอาหาร หน่อย ก็ได้ อิอิ

ขอบคุณ ครับ