ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามเรื่องผสมหน่อยครับ
  • ตอนนี้หมาผมเป็นฮีตมาได้ 2 วันแล้วครับ ว่าจะผสม แต่ติดที่ว่าเมื่อฮีตที่แล้วมันไม่ยอมตัวผู้เลยครับ
    แถมยังกัดเขาอีก พอจะมีวิธีแก้ไหมครับ ผมใช้วิธีนับวันเอาครับ แล้วถ้าจะผสมเทียมมีเปอร์เซ็นติดเยอะไหมครับ ขอบคุณครับ
  • วงรอบการเป็นสัดของสุนัข

ช่วงแรกเรียกว่า Proestrus กินระยะเวลาประมาณ 9 วัน พบมีการบวมขยายของอวัยวะเพศ พบเลือด และสารคัดหลั่งวดึงดูดตัวผู้ แต่ยังไม่ยอมให้ตัวผู้ทับ
    ช่วงที่สองเรียกว่า Estrus กินระยะเวลา 9 วัน และจะพบการตกไข่ประมาณวันที่ 2-5 นับจากช่วงนี้ พบว่าตัวเมียเริ่มยอมรับตัวผู้โดยการยืนนิ่ง พบเลือดเริ่มมีสีจางลง เลือดมีสีชมพู
    ช่วงที่สาม เรียกว่า Metestrus และช่วงที่สี่เรียกว่า Diestrus กินเวลารวมกันทั้งสองช่วง 90 วัน
    ช่วงที่ห้าเรียกว่า Anestrus กินเวลาประมาณ 3-5 เดือน ช่วงนี้ไม่พบพฤติกรรมการผสมพันธุ์
  • ของผมผสมวันที่ 12-15 แต่ก็ยังไม่ยอมครับ
  • งั้นคงต้องจับแล้วแหละครับ