ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เครียดมากๆช่วยหนูทีPlease!!!
  • น้องหมาชื่อจังโก้พึ่งเป็นประจำเดือนครั้งแรกและพึ่งโดนผสมพันธ์กับหมาจรจัดแถวหน้าบ้านตอน08.00น.แฟนโมโหมากและก็โทษแต่หนูคนเดียวให้หนูหาทางทำยังไงก็ได้ไม่ให้มันท้องหนูก็เลยพามันไปฉีดยาคุมกันไม่ให้ท้องแต่หมอบอกว่าเสี่ยงเป็นมดลูกอักเสบในใจไม่รู้จะทำยังไงแล้วเสี่ยงก็ต้องเสี่ยงเพราะไม่อยากให้ลูกมันเกิดออกมาเพราะไม่รู้ว่าพิทบูลผสมกับพันธ์ทางมันจะมีหน้าตาเป็นอย่างไรตอนนี้เครียดมากๆเพราะอุตส่าห์เลี้ยงมาอย่างดีให้กินอาหารดีๆพาไปวิ่งออกกำลังกายอย่างดีแต่ในความคิดของตัวเองแล้วที่จริงก็ไม่เป็นไรให้มันคลอดมาแล้วให้กับคนที่อยากเลี้ยงหมาก็ได้ดีกว่ามันต้องมาเป็นมดลูกอักเสบแต่แฟนยังไงก็ไม่ยอมอย่างเดียวแม่งบ้าเพราะมันอยากจะขายลูกหมาตอนนี้ก็เลยบอกกับแฟนไปว่าจัดการพาฉีดยาให้แล้วนะต่อไปนี้จะไม่ยุ่งกับจังโก้อีกเลยดูแลเองละกันจะได้ไม่ต้องมาโทษเค้าอีกหมั่นไส้มันมากๆเดี๋ยวจะซื้อตัวผู้มาเลี้ยงดีกว่า
  • อาจไม่ท้องก็ได้ netty1337 ใจเย็นๆดีกว่า แฟนเค้าก็คงหวังดี จิงจิงนะ
    อีทแรก เพิ่งสาวแรกรุ่นเองอาจไม่สมบูรณ์
    นับวันด้วยหรือเป่า ว่าวันไหน
    ได้ดูว่าความเสี่ยง มีมาก น้อยแค่ไหนที่มีโอกาศติด

ผมว่าแฟนคุณ คิดถูกแล้ว ที่ทำ
    เพราะเราเลี้ยงพิทบลูครับ เอาเป็นว่าพูดง่ายๆ ตามบัญญัติ 10 ประการ ในข้อ 8

8.พิทบูลห้ามผสมข้ามพันธุ์กับสุนัขพันธุ์อื่นจะด้วยความจงใจ หรือประมาทก็ตาม มีลูกสุนัขผสมระหว่างพิทบูลกับพันธุ์อื่นๆพวกมันมีนิสัยดีมาก แต่ก็ไม่ใช่สิ่งที่จะเชื่อมันได้เสมอไปทุกครอก ทุกตัว พวกลูกผสมเราไม่อาจทำนายนิสัยของมันได้ พอพลาดพลั้งซักครั้ง ที่นี้ก็เหมากันหมดว่าเป็นพิทบูล
  • ได้อ่านแล้วรู้ได้ว่าคุณเป้นคนรักหมา ให้มันเกินแล้วเลี้ยงมันเอาบุญ อย่าไปทำแท้งมันเลยบาปสงสาร สาธุเจิรญเจริญเถิดคุณ
    ไฟล์แนบ
    100_0653.jpg 119K
  • ใช่ครับ ถ้าออกมา คุณไม่อยากเลี้ยง ผมจะเอาไปอุปการะเอง จะเอาไปเฝ้าไร่ครับ กีตัวก็รับเลี้ยง ทุกวันนี้ก็อุปการะ หมามาเยอะครับ สงสารมัน
  • ขอบคุณทุกความเห็นนะค่ะ
  • ก็ตอนนี้พี่ผู้หญิงเค้าเอาลูกสาวไปฉีดยาแล้วหนิ พูดไปก็เท่านั้น ผมก็เคยเป็น ของผมก็ไปฉีดยาครับ หมอบอกอาจจะมีปัญหากับการมีลูกในครอกหลัง ๆ ได้ แต่ผมก็คิดว่าผมคิดถูกนะ ดีกว่าให้มีปัญหาตามมาทีหลัง ชาวบ้านด่าซะให้เสียหมาเลยอ่ะ
  • หนูก็ลืมวันไม่ได้นับนะค่ะแต่มันก็เป็นประจำเดือนมาหลายวันแล้วนะค่ะ..แต่ตอนนี้พาไปฉีดยาคุมไม่ให้มันท้องแล้วนะค่ะหมอนัดฉีดทั้งหมด 3 เข็ม ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไงต่อไป นี่ขนาดเป็นแค่หมานะค่ะยังรู้สึกใจแป้วเลยตอนที่เห็นมันกะลังติดอยู่อ่ะค่ะ.เพราะเรารักมันมากๆน่ะค่ะไปไหนพาไปด้วยตลอด..เปรียบเหมือนหัวอกพ่อแม่ที่มีลูกสาวแล้วรู้ว่าลูกท้องรู้แล้วค่ะว่าจะรู้สึกยังไง
    ขอบคุณทุกกำลังใจนะค่ะ..
  • พาไปหาหมอฉีดฮอร์โมนคับผม อย่าช้านะคับ ไม่ติดแน่นอน ค่าใช้จ่ายไม่เกิน 300 คับผม
  • นี่คือรูปจังโก้ค่ะ..เอามาให้ชมแต่ถ่ายหลายเดือนแล้วน่ะค่ะ
    ไฟล์แนบ
    zP57op967717-02.jpg 79K
  • น่าสงสารนะคับ แบบนี้อย่าที่คุณ mr jub บอกก็ถูกต้องที่สุด

ความคิดของ คุณ ชัยสน ก็ดี ใจบุญมากคับ

แต่ก็อย่างที่ mr jub บอกมาก็ถูกอีกล่ะคับ ไม่มีใครเดาออกได้เลยว่าผลกระทบทางพันธุกรรมจะเป็นยังไง ลองคิดดูนะคับ

ถ้าออกมาแล้ว พละกำลังและแรงขับสูงไม่ต่างกับพิทบูลทั่วไป แต่สติไม่สมประกอบ จะเป็นอันตรายแค่ไหน !!

ข้อเสอนของทาง คุณ amorn_june ก้อน่าสนใจ เป็นทางออกที่ดีอีกทางนึง

แต่ถ้าคลอดออกมาแล้วลักษณะไม่เหมือนพิทบูล แฟนคุณจะว่าไง!!

ต้องรู้แน่ว่าคุณโกหกมาตลอด(รู้ตั้งแต่ท้องแล้วด้วยซ้ำ รับไม่ได้แน่นอน เหมือนคนอะคับอยากจับคู่ให้ลูกสาวแต่งงานกับผู้ชายดีๆมีชาติตระกูล แต่ดันไปท้องกะเด็กข้างถนนซะงั้น)

ความรู้สึกที่มีต่อหมาเค้าอาจจะเปลี่ยนไปเลยนะคับ

คิดดูดีๆคับ...!!
  • คุณทำถูกแล้วละครับ ที่เอาไปฉีดยาคุม เพราะลูกหมาที่ออกมาโดยไม่ตั้งใจ ถ้าไม่มีใครต้องการก็เป็นปัญหา
    บาปกรรมก็ไปตกกับลูกหมาที่เกิดมาแล้วต้องโดนทิ้งขว้าง ขาดคนดูแลให้ความรัก ทั้งที่ความผิดไม่ได้เกิดจากเขา

หมาทุกตัวต้องการเจ้านายที่รักเขา หากเกิดมามีโอกาสต้องกลายเป็นหมาข้างถนนก็อย่าเสี่ยงให้เขาเกิดมาเลยดีกว่าครับ
  • ของผมมันก็เกิดขื้นเหมือนกันคับคือว่าผมไปทำงานแล้วโซ่ที่ล่ามดันหลุดก่วาผมจะรู้เรื่องมันก็ทับไปแล้ว 3 ดรั้ง (เซ็ง)
    แต่พ่อ แม่ มันยังเป็นพิตทั้งคู่(ไม่รู้ว่าจะโชดดีหรือเปล่า)
    ปลอกคอแดงตัวแม่
    ไฟล์แนบ
    IMG_0361_resize_resize.JPG 61K
    IMG_0936_resize.JPG 51K
  • ทุกปัญหามีทางออกครับใจเย็นๆ
  • ไปฉีดยาเร่งให้เชื้อเดินทางเร็วขึ้นครั้งเดียวก็ไม่ติดแล้วครับไม่ต้องฉีดยาคุม เพราะมีผลข้างเคียง สัตวแพทย์ รู้ครับเพียงแต่บอกปัญหาไป ผมก็เคยเจอ โอกาสติดน้อยครับหากฉีดฮอร์โมนครับ
  • ของนู๋ก็เป็นแบบนี้แหละค่ะ แต่ว่าเลี้ยงเองแล้วก้อแบ่งให้ญาติไปเลี้ยงบ้าง หน้าตาคุนหลานแต่ละตัวนี่ไม่ต้องพูดถึงเลยคร่า
    พันธ์ทางทั้งน้าน แต่ก้อนั่นแหละเราตัดสินใจเลี้ยงแล้วนี่ค๊ะ เพราะเรามันคนรักพิทฯนี่..จิงมั้ยค๊า
  • ผมได้อ่าน ผมเห็นเดียวกับผู้ตอบที่ 2นะครับ อย่าให้ท้องเลย ที่ไม่อยากให้ท้องถึงจะมีผุ้อุปการะ แต่ลืมไปอย่างไหมครับหมา เพิ่งฮีทแรกนั้นหมายถึงหมายังเด็กมาก การทึ่จะท้องทั้งยังเด็กความสมบุรณ์ไม่เต็มที่ลองนึก ถึงเวลาเขาอุ้มท้องและตอนคลอดสิครับ อุปการะ นะได้แล้วไม่สงสารหมาเหรอ หมาที่อุ้มท้อง พอคลอดมา ด้วยแล้วเขาต้องโดนดูดซับสารอาหารไปสร้างน้ำนมให้ลูกหมา ลองนึกดูว่าจะโทรมขนาไหน ยิ่งหมายังเด็กด้วยแล้ว ยิ่งแล้วใหญ่เลย การเจริญเติบโต ของแม่หมาจะหยุดชะงักเพิ่งเอาสารอาหารต่างๆไปให้ลูกๆนะครับลองนึก ดูเปรียบเทียบกับคน เด็กอายุ13-14 ท้องสิครับ แต่หมาอะออกลูกที ไม่ต่ำกว่า 4-5ตัวแน่ๆ ยังไง ก็ลองตัดสินใจดูครับ ว่าจะฉีดหรือปล่อยท้อง แล้วนับวันด้วย ผมขอเอาใจช่วยอย่าท้อง แต่ถ้าท้อง ก็ต้องทำใจ เพราะนั้นหมายถึงหมาตัวเมียของคุณจะต้องรับภาระ การเป็นแม่หมาทั้งที่ยังไม่พร้อม ตั้งสติ ใจเย็นค่อยๆคิดนะครับ สู้ๆ:o010:
  • ความลำบากของการมีลูกสาวเนอะ
  • ดูแลยังไงให้พลาดได้ล่ะครับ เป็นผมก็โทษคนดูแล
    แต่พลาดไปแล้วก็อย่าคิดมาก