ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใคร ! ?? อมของบริจาค
  • ต่างความเห็นได้ แต่อย่าแตกแยก
    ยังไง ครอบ ครัว เราก็รักกันเหมือนเดิม ครับ
    แค่ต่างความคิดไม่ว่ากันนะครับ พี่ มาร์ค
    ด้วย ความเคารพ ครับ
  • tongtae55 2:15PM Permalink
    ถ้าทักษิณทำจริงๆ แล้วทำไม ครับ อย่างน้อย ๆ ก็อยากช่วย หรือ อยากได้หน้า ก็ตาม มันก็ุุถือว่าดี
    ----------------------------------------

สิ่งของที่ประชาชนบริจาค

ประชาชนจิตอาสาไปร่วมแรงร่วมใจกันแพ็คใส่ถุง

ชาวจิตอาสาไปยืนต่อแถว เพื่อทยอยส่งถุงขึ้นรถไปมอบให้ผู้ประสบภัย

แต่ทว่า.... รถขนของนั้นกลับติดชื่อและข้อความว่าเป็นบุคคลคนนั้นเป็นผู้ส่งมอบของให้ด้วยความห่วงใยจากใจ

...... การกระทำแบบนี้เรียกว่าขโมยมั้ยครับ

• ครับผมสติแตก เพราะดูแล้วมันไม่เข้าท่าก็แค่นั้นนา ๆ จิตตังครับ คนเราไม่จำเป็นต้องคิดเห็นตรงกันทุกเรื่องครับ คุณว่าผม ผมก็แค่ว่าตอบ ผมว่าคุณ คุณก็แค่ว่าตอบ ธรรมชาติของสัตว์โลกที่ยังไม่บรรลุอรหันตร์ตัวหนึ่งครับอย่าไปคิดมาก
  • ของ ทุก ชิ้น ก็ ตกถึึงมือ ผู้ประสบภัย ทุกชิ้น
    ใครจะได้หน้าใครจะบริจาค ปลายทางก็เหมือนกัน ครับ
  • หรือไม่จริง
  • สิ่งของที่ประชาชนบริจาค

ประชาชนจิตอาสาไปร่วมแรงร่วมใจกันแพ็คใส่ถุง

ชาวจิตอาสาไปยืนต่อแถว เพื่อทยอยส่งถุงขึ้นรถไปมอบให้ผู้ประสบภัย

แต่ทว่า.... รถขนของนั้นกลับติดชื่อและข้อความว่าเป็นบุคคลคนนั้นเป็นผู้ส่งมอบของให้ด้วยความห่วงใยจากใจ

...... การกระทำแบบนี้เรียกว่าขโมยมั้ยครับ

---------------------------------------------------

เอาหน่าอย่างน้อย ๆ ก็เพื่อคนไทยทั้งนั้น อย่ามัวไปคิดอะไรหยุ๋มหยิ๋มเลย เค้าอยากได้หน้าก็ให้เค้าไป ถ้าคุณอยากได้หน้าบ้างคุณก็ไปช่วยเค้าก็ก็ถ่ายคลิปเก็บไว้อัปโหลดลง youtube ลงรายละเอียยให้เรียบร้อย ชื่อไร ไปทำไรมา เอามาแจกให้พี่น้องในเวปเราดูด้วยก็ได้เค้าจะได้ชื่นชม (ก็แค่แนะนำอะนะ)
  • คุณตัน โออิชิ มีเงินไม่เกินหมื่นล้าน แต่บริจาคทีเดียว 100 ล้าน ช่วยน้ำท่วม
    อดีตนายกของเรา มีเงินหลายแสนล้าน บริจาค 5 แสน และออกข่าวเสียใหญ่โต

บิล เกตต์ เจ้าของไมโครซอฟ มีเงินเป็นแสนล้าน บริจาคเงินเพื่อการกุศลทีละเป็นหมื่นล้าน

ประชาชนคนไทยจนสุด แต่น้ำท่วม แผ่นดินไหว ไม่ว่าที่ไหนในโลก แต่น้ำใจไม่เคยแล้ง
    ช่วยกันคนละไม้ละมือ มีน้อยช่วยน้อย มีแรงช่วยแรง ทั้งจีน เฮติ ญี่ปุ่น ฯลฯ เราก็ช่วยหมด

สมาชิกพิตบูลโซน คนเลี้ยงหมาที่มาเจอกัน ร่วมกันลงขันบริจาควัดพระบาทน้ำพุ 459,999 บาท

สรุป ความดีของคน คุณค่าของคนเราวัดกันตรงไหน เงินกระเป๋า หรือ วัดกันที่หัวใจ เย้ๆๆๆ
  • ผมไม่ได้อะไรนะ แต่ จ.สีแดง จะมีด้วยหรอนี้ ..........
    ไม่มีพรรค การเมืองไหน ในอดีต หาฐานเสียงแบบนี้มาก่อน
  • คนที่ดีที่สุดคือ คนทำดีโดยไม่ป่าวประกาศ
    รองลงมาคือ คนทำดีแต่ป่าวประกาศว่ากูทำ
    รองลองมาอีกคือ คนไม่ได้ทำดี
    แต่เลวสุดๆคือ ความดีก็ไม่ได้ทำ แต่ดันเอาความดีคนอื่นมาใส่ตัวเอง

ยาชุดของกระทรวงสารณสูขเพื่อผู้ประสบภัย
    image

ชุดปฐมพยาบาลเบื้องต้นแจกผู้ประสบภัยของก.ท.ม
    image
  • เขาเป็น สส เขาก็ หาเสียง
    และเขาคือคนรับผิดชอบ ในส่วน นั้น มันไม่ผิดนิครับ
    และ มันเป้นเรื่องดี
  • รัฐบาลไหนก็ทำ
  • เอาของที่ซื้อจากเงินภาษีประชาชนมาหาเสียง ? :p
  • imageimage
    ไฟล์แนบ
    images (1).jpg 12K
    images (2).jpg 13K
  • เอามาช่วย คนครับ คิดได้แค่นี้หรอ ครับ
  • เด็กบางคนเติบโตมาในยุคที่คนเราวัดคุณค่ากันที่วัตถุ ยังไม่มีรายได้แต่ก็พกมือถือไปโรงเรียนแล้ว
    ดังนั้นจงอย่าแปลกใจ ที่เขาแยกไม่ออกว่าอะไรคือ การสมควร อะไรคือไม่สมควร
    เด็กบางคนกล้าจาบจ้วงในหลวงท่านลงในเฟชบุ๊ก โดยที่มันไม่เคยรู้เลยว่าคุณูปการของท่านยิ่งใหญ่แค่ไหน
    ท่านไม่ได้เป็น เพียงพระราชาของประเทศไทย แต่ท่านเป็นพระราชาของโลก ท่านเป็นราชันแห่งราชา

ส่วนแก่กระโหลกกระลาอย่างผม เติบโตมาจากเด็กชายแดน สมัยเด็กเรียนโรงเรียนวัด
    ไม่เคยมือ โรงเรียนกวดวิชา ไม่เคยมีรถรับส่ง ไม่มีนมแจก เดินไปโรงเรียนเอา
    ชีวิตในวัยเด็ก อยู่ห่างไกลความเจริญ ลูกระเบิดหล่น วื่งลงหลุมหลบภัยอย่างสนุกสนาน
    ชีวิตผมเติบโตมา ด้วยการต่อสู้ดิ้นรน สิ่งที่ผมบูชาก็คือ ความดีของคน แต่ไม่ใช่เงินครับ

แยกกันให้ออก ระหว่างการทำด้วยหัวใจ กับทำเพียงเพื่อเอาหน้า
  • ถ้าเอามาช่วยคนทำไมส.สคนดีของคุณtongtae55 ไม่ออกเงินซื้อเองล่ะครับ image
    ไฟล์แนบ
    317116_194476037292280_100001896545216_480082_1098684693_n.jpg 45K
  • รู้ได้ยังไง ครับว่าเขาไม่ออกเงิืน
  • เขามีหน้า่ ที่ ดู แล ในส่วนต่างๆ
    เขาเป็นสส สมาชิคสภาผู้แทนราษฎร เป็นคนดูแล ครับ
  • ทำก็ว่าไม่ทำก็ว่า นี้ละ คนไทย
  • ผมเคยเห็นน้ำท่วมปีก่อนรถช่อง3จะออกจากสถานีเอาของไปบริจากรัฐมนตรีสาทิตย์ รีบเอาป้ายไปขอปิด ไม่เห็นมีใครว่าเลยอย่างว่าแหละครับมึงทำรัยก็ถูก กูทำรัยก็ผิด
  • รัฐบาลก่อนทำเหี้ย รัฐบาลนี้ก็เลยทำเหี้ยบ้างอะไรบ้าง :032:
  • มนุษย์ตัวเล็กเมื่อเจอภัยธรรมชาติมา ไม่น่าถือทิฐิมัวเถียงกัน ควรจะช่วยกันเอาตัวรอด"ดูแต่มดแดงเวลาน้ำท่วมมันยังเกาะติดกันเป็นแพ"จะมีก็แต่หัวใจที่แข็งแรงพอ ที่จะร่วมกันต่อสู้เท่านั้น จะนำเราผ่านเภทภัยครั้งนี้ไปได้ในไม่ช้า
  • ก็อย่างที่ว่า
    มีแต่คนว่าให้รัฐบาล ถ้ามืงเก่งจริง ทำไม ไม่แก้ปัญหาละสาด มัวแต่เห่า ฟาย
    ขอระบาย
  • กลายเป็นพวกเราแบ่งข้าง ทะเลาะกันเอง เพียงเพราะเชียร์คนละพรรค

ผมยืนยันว่าไม่ได้ศรัทธาพรรคไหน สีไหนทั้งนั้น มองว่าการกระทำของผู้ทรงเกิบบางท่านไม่เหมาะสม
    การพยายามบิดเบือนเพื่อให้ชาวบ้านเชื่อว่าของที่นำมาแจกเป้นของ ท่านทักษิณ ไม่เป็นการสมควร
    ไม่ควรติดป้ายที่รถแบบนั้น เอานามบัตรสอด หรือแปะป้ายชื่อแบบนั้น มันทุเรศไปหน่อยครับ
  • เวงกรรมจริงหวะ คนดีของมึงคือใคร คนดีของกูคือใคร
    แต่สิ่งที่กูเห็น แม่งไม่เห็น สส ตัวไหนจะดีเลยสักตัว
    อยากได้อำนาจ อยากได้ชื่อเสียง อยากรักษาผลประส่วนตัว
    ในนี้ก็เหมือน กัน คนบางกลุ่ม ก็หวัง จะมีอำนาจไว้กับตัว
    มีบารมีไว้กับตัว กูเก่งของกูคนเดียวกูเทพของกูคนเดียว
    ลองสิ ถ้าพวกมึงไม่มีเงิน ใครหน้าไหนอยากจะคบ
    ใครหน้าไหนจะฟัง ใครหน้าไหนจะเห็นดีเห็นงามไปกับมึง
    กูเห็นพอคนเก่ง ไม่มีเงิน คนเดินหนีเหมือนหมาเลย
    พอใครมีเงิน มีชื่อ เดินเข้าหาเลียตูดตอนล้างขี้ก็เอา
    นี่ละคิดให้มากๆถ้าวันหนึ่งคุณอดไม่มีข้าวจะเดกมึงลองเดินไป
    คนคนที่มึงว่าดีด้วยทุกวันนี้เขาจะให้มึงเดกไหมว่ะ
    เบื่อโว้ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย
    *แต่ก็ยังเข้ามาอ่านกรรมของกูจริงๆ
  • tongtae55 3:23PM Permalink
    ก็อย่างที่ว่า
    มีแต่คนว่าให้รัฐบาล ถ้ามืงเก่งจริง ทำไม ไม่แก้ปัญหาละสาด มัวแต่เห่า ฟาย
    ขอระบาย

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++
    " เอาปัญญาชนมากรอกทราย เอาควายมาวางแผน " ตรรกะนี้ยังใช้ได้นะครับ

ปล. คุณtongtae55 พูดแสดงความคิดเห็นกับสมาชิกเวปพิทบูลโซนดีๆก็ได้ครับ ไม่เห็นต้องขึ้นมึงกู ส.สไม่ใช่พ่อเราครับ
  • หวังว่าพอน้ำรดเราจะใส่เสื้อสีเดียวกัน มาช่วยเก็บกวาดบ้านเมืองแค่นี้ผมก็ว่าคุ้มกับสิ่งที่เสียไปตอนน้ำท่วมแล้วว่ะ ขอให้น้ำช่วยพัดพาอะไรไม่ดีไม่ดีในประเทศลงทะเลไปด้วยเทิดสาธุเริ่มที่ตัวเราเลยครับหยุดซ่ะที่เถอะครับ
  • ปัญญาชนมีหลายกลุ่ม บางกลุ่มกรอกทรายนะถูกแล้ว
    ปัญญาควายมีหลายพวกบางพวกเอามาบริหารประเทศก็สมควร
  • กระทู้นี้เลยกลายเป็นว่าพวกเรามาแบ่งข้างทะเลาะกันเองเพื่อคนอื่นไปแล้ว เศร้า
  • สมองควายแล้วทำตามที่เขาเสนอก็เหมาะแล้วที่จะเข้ามาบริหารประเทศถ้าเทียบกับ
    ปัญญาชนที่ดีแต่เห่าไม่ฟังใครกูเก่งคนเดียวกูเจ๋งคนเดียวสมควรไหมที่จะเอามาบริหารประเทศ
    หรือเอาไปกรอกทราย
  • ทุกวันนี้ประชาชนตกเป็นเครื่องมือของนักการซะเป็นส่วนมาก แบ่งฝักแบ่งฝ่ายเชื่อในคำพูดของพวกเล่นการเมือง ทะเลาะกัน ฆ่ากัน ก็หลายศพ ที่ตายกันไปก็ประชาชนทั้งนั้น แต่ผมไม่เคยเห็นแกนนำที่พวกคุณสรรเสริญกัน ที่ดีแต่พูด ตายกันสักคน ทุกวันนี้นักการเมืองเขาสบายกันทุกคนครับไม่ว่าฝ่ายไหน ลับหลังมันก็คุยกันจับมือกัน มีแต่ประชาชนอย่างคุณ อย่างผม ที่ลำบาก เรายังต้องช่วยกันเองอยู่ ผมไม่เห็นแกนนำทั้งสองสีแม่งมาลงพื้นที่ช่วยเหลือเลย มีแต่ออกสื่อออกหน้า ผิดกับทหารที่ลงมาช่วยอย่างเต็มที่และเต็มกำลัง พวกท่านก็ยังหาว่าเขาจะปฎิวัฒ ชิปหายละประเทศไทย คนทำงาน กับโดนข้อหาแบบนี้ อย่าทะเลาะกันเลยครับพี่น้อง อย่าตกเป็นเครื่องมือของคนบางกลุ่ม
  • ผมชื่อช้าง ชอบให้คนติ ไม่ชอบคนที่ประจบ
    นี่ละชีวิตช้าง อยู่ป่ามีแต่ความจริงใจ
    อยู่เมืองมีแต่ควายประจบกันก็ไม่อยากอยู่
  • นายกฯปู กับปรากฏการณ์ 'น้ำท่วมปาก'

http://www.thairath.co.th/content/pol/212114

• ทหารที่มาช่วย *คุณดูก่อนว่ามาจากไหน แม่งทหารแกนทั้งนั้น*
    เดือนหน้าจะปลดละ ยังไม่ยอมให้ปลด จะเก็บไว้ใช้งานอีกสัก3เดือน
    ไหนละทหารที่ดี
  • membe ผมไม่เข้าข้างใครนะถ้าคิดว่าแน่ไม่พอใจใครก็ไปถือป้ายด่ากลางแยกประทุมวันเลยดีกว่าไหม
  • ผมคนหนึ่งที่ไม่ชอบซ้ำเติมใครแต่นี่คุณคอยจะกระทืบซ้ำชาวบ้าน
    ผมว่าคนอย่างคุณใจไม่แน่หรอกครับ คนที่น่าคบคือคนที่ใจนักเลง
    พอคนล้มอย่าข้ามเลยดีกว่าไหม
  • ไปรับเมียก่อนเดี๋ยวกลับมา
  • ความจริงก็เหมือนน้ำร้อนล่ะครับ พอราดโดนกระบาลมันก็ต้องดิ้นพราดๆๆๆๆเป็นธรรมดา

image
    ไฟล์แนบ
    b4b21-146495.gif 23K
  • เอาเวลาที่ทะเลาะกันไปหาทางช่วยเหลือพี่น้องคนไทยที่กำลังเดือดร้อนจะดีกว่ามั้ยครับ พี่น้อง
  • สมัยผมเป็นเด็ก คนไทยสู้กับคอมมิวนิสต์ เพื่อปกป้องชาติไทยเอาไว้ให้ลูกหลาน
    แต่สมัยนี้ คนไทยแบ่งข้างรบกันเอง เพราะเชียร์คนละฝั่ง และก็ไม่รู้ด้วยว่าเชียร์มันแล้วได้อะไร

ก็ถือว่าอ่านกันเล่นๆแก้เหงายามน้ำท่วมนะครับ
  • wodwhy12
    ทหารที่มาช่วย *คุณดูก่อนว่ามาจากไหน แม่งทหารแกนทั้งนั้น*
    เดือนหน้าจะปลดละ ยังไม่ยอมให้ปลด จะเก็บไว้ใช้งานอีกสัก3เดือน
    ไหนละทหารที่ดี

-----------------------
    อยากให้ท่านทหารทั้งหลายที่เป็นสมาชิกของเวปเรา มาช่วยอธิบายหน่อยว่าสถานการณ์ขณะนี้พวกท่านเหนือยกันแค่ไหน

และเจอข้อความแบบนี้ อย่าหมดกำลังใจนะท่าน ประชาชนมองเห็นครับและเดินเคี้ยงข้างพวกท่านเสมอ
  • เห้อ..ไม่รู้จะอธิบายยังไง อิอิ เอาเป็นว่าที่นี้ประเทศไทย ไม่ใช่ของใครคนใดคนหหนึ่ง เป็นของพวกเราทุกคน ถ้าเราไม่รักกันแล้วจะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
  • ผมมีพี่น้องเป็นทหาร พวกเขาทำงานกันเหนื่อยมากทั้งช่วยผู้อพยพ ทั้งคอยช่วยเหลือชาวบ้านที่ติดตามที่ต่างๆ จนไม่มีเวลาพักผ่อน แล้วผมขอบอกไว้เลยว่าตั้งแต่ทหารเกณฑ์ ผู้หมวด ผู้กอง ผู้พัน จนถึงนายทหารผู้ใหญ่ เหนื่อยกันทุกคนครับ ที่ตายไปเพราะโดนไฟฟ้าช๊อตก็มีครับ
  • เศร้าครับ.....อยู่ดีๆพวกเรามาทะเลาะกันเอง

ประเทศเป็นของพวกเราควรช่วยๆกัน เดือดร้อนก็ช่วยๆกัน ทะเลาะกันแล้วมีอะไรดีขึ้นอ่ะ

" แต่ขอประนามนักการเมืองทั้งหมด ที่ทุจริต คดโกง เงินภาษีของประเทศ "

• ไหน บอก รักกัน อย่าโจมตีกันไง ครับ
    ปากบาก อย่าแบ่งฝ่าย แล้วเอาคลิป นี้มาลง เหอะๆ นี่ละ น้า ไทย vs ไทย
  • มีตาแก่อยู่คนหนึ่ง เรียกหลานทั้งสี่ มานั่งล้อมวงที่โต๊ะสี่เหลี่ยม

แล้วให้หลานเอาผ้าผูกปิดตาไว้ทั้งสี่คน หลังจากนั้นแกก็ไปหยิบ

ตะเกียง ทรงสี่เหลี่ยมมาหนึ่งอัน ซึ่งแต่ละด้าน มีสีต่างกัน

มาตั้งไว้กลางโต๊ะที่เด็กทั้งสี่นั่งล้อมอยู่

แล้วให้หลานทั้งสี่ เปิดผ้าผูกตาออกพร้อมกัน

จากนั้นตาแก่ก็ถามหลานทั้งสี่คนว่า "เห็นตะเกียงสีอะไร"

หลานคนแรกบอกเห็น "สีแดง"
    คนที่สองบอกเห็น "สีเหลือง"
    คนที่สามบอกเห็น "สีเขียว"
    คนที่สี่บอกเห็น "สีน้ำเงิน"

แล้วทั้งสี่ก็เริ่มทะเลาะกัน ว่าสีที่ตัวเองเห็นนั้นถูกต้อง

จนตาแก่บอกว่าไม่มี ใครผิด ใครถูกหรอก หลานเอ๋ย

"เพราะตะเกียงมันมีสี่ด้าน"

ถ้าใครอยากรู้ว่า ทำไมคนอื่นถึงเห็นสีไม่เหมือนเรา

"เราก็ต้องเดินไปดูในมุมของเค้า เราก็จะเข้าใจว่าทำไมเค้าถึงบอกว่าเค้าเห็นสีนั้น"

"อย่ามองมุมของเรามุมเดียวแล้วตัดสิน"

(เพราะคนเรามันต่างความคิดต่างมุมมอง )
  • เยี่ยมๆๆๆ :)>-
  • เล่น กระทู้นี้ สนุกครับ
  • คนที่ควรด่า มันนักการเมืองครับ ไม่ใช่เข้ามาด่ากันเองอย่างเดียว
    ในเมื่อคุณอาสาเข้ามาพัฒนาประเทศแต่เมื่อทำไม่ได้ก็ควยให้ "ควย"เน้นๆ
    ซักล้านครั้งครับ น้ำมา สส หายหมด พอน้ำลดเหี้ยโผล่ออกมาจากรู
    พวกห่านี่ทำอย่างเดียวคือ โกงยังงัยไม่ให้โดนจับได้เท่านั้นแหละครับ
  • คลิปที่เอามาลงมันแบ่งฝ่ายตรงไหนครับ เขาแค่ต้องการโชว์ให้เห็นสันดานของนักการเมืองที่ทำดีเพื่อเอาหน้า ถ้าทุกคนที่ไปช่วยกันกรอกทราย ช่วยกันจัดของลงถุงต่างก้ต้องการใส่ชื่อของตัวเองลงไปว่าตัวเองเป็นคนนำของมาแจก ก็คงจะวุ่นวายพิลึก

ในคลิปมันเห็นชัดเจนว่า ป้ายที่ติดอยู่ข้างรถมันเจตนาต้องการสร้างความเข้าใจผิดว่าของที่นำไปแจกให้พี่น้องประชาชน เป็นของที่ท่านทักษิณส่งมาช่วย อันนี้คือความน่าเกลียดที่ไม่สมควรกระทำ ผมว่าพวกท่านต้องแยกแยะนะครับ อย่าหลับหูหลับตาเชียร์ หัดแยกแยะว่าอะไรสมควรอะไรไม่สมควร

และก็ไม่จำเป็นต้องใช้อารมณ์ด่าคนที่เห็นต่างครับ หรือถ้าทนอ่านไม่ได้ก็อย่าเปิดเข้ามาอ่านครับ
    การร่วมแสดงความเห็นตามหลักเหตุและผล กับการเข้ามากร่างใส่คนที่อยู่ฝ่ายตรงข้ามมันไม่เหมือนกันครับ