ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้เรื่องการ.....คลอด
  • ต้องทำไอย่างไรบ้างครับ ดูแลตรงไหนเป็นพิเศษ อะไรคือสิ่งสำคัญขณะคลอด ที่อยู่ของแม่เป็นอย่างไร เมื่อลูกเกิดต้องอยู่อย่างไร ผมมีนางซีซ่าลูกสาววันวัน + จูดี้ หมาแดง เตี้ยๆครับ
    ขอขอบคุณมา ณ ที่นี้นะครับ (ป.ล สำหรับคำตอบและพี้นที่หาคำตอบครับผม)
  • ปกติแล้วหมาส่วนใหญ่สามารถคลอดเองได้ตามธรรมชาติคับ แม่หมามือใหม่ก็จะมีสัญชาตญาณของมัน แต่เราอยู่ด้วยก็ยิ่งปลอดภัย หากถุงน้ำคร่ำคลอดมาไม่แตกแล้วแม่มาไม่กัด เราก็ช่วยฉีกแทนได้คับ แม่หมาจะกระตุ้นโดยการเลียลูกหรือถ้าแม่หมาไม่ทำ เราหาผ้าชุบน้ำอุ่น (อุ่นๆนะคับ) อุณหภูมิจะได้ใกล้เคียงกับท้องแม่ เช็ดกระตุ้นให้ร้องเหมือนเด็กเพิ่งเกิดนั่นแหละคับ สายสะดือจะติดอยู่ที่ท้อง หาด้ายลวกน้ำร้อนมัดใกล้ๆสะดือ 1-2 เซนติเมตร ก็ได้คับที่เหลือตัดทิ้ง แต่ส่วนใหญ่แม่หมาจะกินหมดภายหลัง เรารอดูอยู่ใกล้ๆก่อนก็ได้คับ เห็นท่าไม่ดีค่อยเข้าช่วยคับ ที่สำคัญมีสติ อย่าตื่นเต้น หวังว่าช่วยได้บ้างไม่มากก็น้อยนะคับ
  • เข้าไปดูตามนี้เลยhttp://writer.dek-d.com/dek-d/writer/view.php?id=191390image
    ไฟล์แนบ
    r20_5.jpg 35K
  • ขอบคุณมากๆครับ สำหรับคำแนะนำดีๆ
  • ใจเย็นๆค่ะ ดูอาการแม่หมาไว้ ตัวแม่ต่างหากสำคัญที่สุด
    สำหรับสถานที่ความสะอาดเป็นสิ่งสำคัญนะคะ ลูกหมาชอบที่อุ่นๆค่ะ
    ส่วนเด็กๆโดยทั่วไปธรรมชาติของแม่จะสามารถช่วยลูกได้หมาที่สุดค่ะ ส่วนเราคอยดูให้เด็กๆดูดนมแม่ให้ได้อิ่มและครบทุกตัวก็โอเคค่ะ

คิดว่าคงตื่นเต้น หวังว่าจะพอช่วยได้บ้างนะคะ