ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมามีอาการโรคประสาท หรือไม่++
  • สวัสดีครับพี่ๆ
    ผมมีเรื่องมารบกวนถาม เกี่ยวกับอาการของสุนัขคือหมาผมอายุสองปีแล้วครับ
    มีอาการคลายกับเป็นโรคประสาท(ไม่รู้ว่ามีอยู่จริงในหมาไหม ผมไม่ทราบ)
    อาการมีดังนี้
    1.เห่าไม่มีสาเหตุและจะไม่หยุดจนการจะเหนื่อยหรือสั่งหยุด (ตรวจสอบแล้วว่าไม่มีตัวอะไรหรือสิ่งผิดปกติรอบๆแบบว่าอยู่ดีๆก็เห่า)
    *อาการเห่าไปหยุดจะเป็นหนักตอนก่อนฝนจะตกเป็นหนักมากๆ
    2.จะกัดฟันตัวเองจนน้ำลายฟูมปากสักพักเมื่อตกใจ(เป็นบ่อย คลายๆเวลาเขาเครียด ปล่อยเดินเล่นทุกวันบ้างที่ยืนเชยๆก็เป็น)
    3.มีอาการตัวแข็งเกร็งไปทั้งตัวเมื่อตกใจ หรือไม่ต้องการทำอะไรสักอย่าง เช่น เมื่อใส่สายจูงแล้วไม่ต้องการเดินต่อเขาจะหยุดเดินแล้ว กัดฟัน ถ้ากระตุกสายจูงจะเป็นหนักกว่าเดิม

*มีประวัติท้องเสียอย่างรุ่นแรงเมื่อตอนเล็กๆไม่ทราบว่าเกี่ยวกันไหม
    ตอนเล็กไปร้านรับฝากหมาหมอเขาฉีดยาซืมให้สองเข็มโดยไม่ได้ขออนุญาติผมก่อนไม่รู้เกี่ยวไหม

• ขอขอบคุณ ท่านผู้ให้ความรู้ ทุกท่านครับ
    รวมทั้งเจ้าของเว็บที่ให้พื้นที่ครับ....ขอบคุณครับ
  • ท้องเสียอย่างรุนแรงนี่ใช่ "ไข้หัดสุนัข" หรือเปล่าครับ?
    :o034:
  • หมาที่เคยเป็นหัดแล้วไม่ตาย หลายตัวจะมีอาการทางประสาทแบบนี้ละครับ
  • ถ้าเป็นหัดแล้วไม่ตายก็จะมีอาการอย่างที่ป๋ามาร์คบอกหล่ะครับ รักษาไม่หายครับ เคยมีบางคนบอกว่ารักษาหาย แต่ผมเคยถามหมอแถว ๆ บ้านบอกว่า รักษาไม่หายขาดซะทีเดียว จะเป็นเหมือนโรคประจำตัว เมื่อร่างกายอ่อนแอก็จะแสดงอาการให้เห็นครับ

• เป็นกำลังใจให้ครับ ดูแลเค้าดีๆนะครับ
  • สุนัขสามารถเมีอาการทางประสาทคับ ผมเคยดูสารคดี มีแบบไล่กัดหางตัวเอง เห่าตลอดเวลา
    และอื่น มันมีวิธีรักษาแต่ต้องใช่เวลา อาการก็จะดีขึ้น ลองหาวิธีรักษาในเน็ตคับ อาจจะเจอ
    อาการเดียวกันคับ
  • ขอเป็นกำลังใจให้ค่ะ ทั้งสุนัขและเจ้าของ คงจะรู้สึกแย่ทั้งคู่ :001: สู้ๆ ค่ะ
  • เศร้าใจจริง :022: มีใครรู้ช่วยบอก วิธีการดูแล บรรเทาอาการให้น้องหมาหน่อยได้ไหมครับ
  • :002: น่ากลัวมากเป็นเรื่องใหม่สำหรับผมจริงๆเรื่องนี้
    แล้วมันจะถึงขั้นทำร้ายคนในบ้านมั้ยครับ
  • ขอบคุณพี่ๆทุกท่านครับ

ช่วงนี้อาการก็เป็นดังที่กล่าวมา ทรงตัวครับ
    อาการกัดหางตัวเองก็มีแต่เป็นตอนเด็กๆ
    ตกเย็นผมก็พาไปเดินเล่นปล่อยไม่ได้เลยครับเพราะจะกลับบ้านไม่ถูก
    และต้องเดินกับหมาอีกตัวเท่านั่นเขาถึงจะไปแต่ก็ขึ้นอยู่กับอารมย์เขาอีกนั่นละครับ
    เลี้ยงยากนิสหนึ่งครับเพราะเขาไม่ตอบรับคำสั่งใดๆ
    ส่วนมากจะพาไปเล่นจนเหนื่อย ตกเย็นจะได้นอนจะได้ไม่เห่า

ยังไงแล้วถ้าพี่ๆมีคำแนะนำอะไร...ก็แนะนำหน่อยนะครับ
    ขอบคุณทุกๆความรู้ครับ.....
  • ต้องใช้เวลาคะ เพราะลูกชายที่บ้านก็เคยเปนโรคระบบประสาทจนขาหลังเดินไม่ได้
    ใช้เวลาดูแล พาไปหาหมออยู่เปนเดือนคะ ก็ค่อยๆดีขึ้นเรื่อยๆตามลำดับ
    จากเดินไม่ได้ก็เริ่มเดิน กระโดด แรกๆกระโดดก็หงายหลังไปเลย
    แต่ปัจจุบันให้ลากยางรถยนต์แล้วคะ
    ตอนมีอาการอายุสองเดือน
    ตอนนี้อายุเจ๊ดเดือนคะ
    แต่อาการของโรคก็ยังมีผลอยู่บ้างนะคะ คือ ไม่ค่อยฟังคำสั่งนะคะ ทุกอย่างต้องใช้เวลา
    สู้ๆ นะคะ ฟ้าหลังฝนย่อมต้องดีกว่าเสมอนะคะ เป็นกำลังใจให้คะ
  • ไม่รู้จะแนะนำอะไรเพราะเชื่อว่าคุณคงมีคำแนะนำเยอะแล้ว แต่ผมขอ "ชื่นชม" ครับ คุณเป็นหนึ่งในตัวอย่างของ "ความรับผิดชอบ" ที่เจ้าของพึงมีต่อสัตว์เลี้ยง ไม่เหมือนพวกที่เบื่อหรือพอหมดประโยชน์ก็ "ขายทิ้ง" ไม่ก็ "ทิ้งดื้อๆ" อีกจำนวนมาก หากทุกคนเป็นแบบนี้ บ้านเมืองเราคงไม่ต้องมีหมาจรจัดเกลื่อนเมืองขนาดทุกวันนี้
    :m07:
  • คนที่เลี้ยงหมาและัรับผิดชอบแบบนี้ ยังไงก็เป็นกำลังใจให้ครับ ..นับถือ ๆ ..
  • สู้ๆ คับเป็นกำลังไจไหคับ
  • อาการคล้าย ๆ เจ้าแสบที่บ้านผมครับ
    อายุประมาณ 2 ปีกว่า ๆ อาการแรก ๆ ที่สังเกตเห็นคือ
    เริ่มกัดปากตัวเอง กัดจนน้ำลายฟูมปาก สุดท้ายแล้วกัดจนลิ้นเปนแผล
    มีอากรเกร็ง กระตุกที่ขาหลัง เวลาพาออกไปวิ่ง หรือ ทำกิจกรรมที่จี๊ด ๆ
    ไม่ค่อยได้ เพราะ หมาจะเหนื่อยง่าย และมีอาการ อาเจียนตามมา
    แต่สามารถกินข้าว กินน้ำ ได้ตามปกติ กินเยอะด้วย เพียงแต่จะเห็นอาการแบบนี้
    ในทุก ๆ วัน คิดว่า น่าจะเป็นอย่างที่ พี่มาร์ค บอก