ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอถามชาวพิทบูลหน๊อยครับ
  • ตอนนี้ลูกพิทบูล อายุประมาณ 40วัน อยากทราบว่า การเลือกให้อาหารนิ

ควรให้ ทั้งข้าวและอาหารเม็ด หรือว่า ให้แต่อาหารเม็ดเลยครับ
    และอยากรุ้พวกเรื่องอาหารเสริมหน๊อยครับ
    เอาแบบหาซื้อได้ทั่วไปนะครับ

ผมกลัวให้แต่อาหารเม็ดอยากเดียวหมาผมจะโตมาไม่สมบูรณ์ครับ
    เลยอยากทราบว่าควรทำอย่างไร
  • เเรกๆ เดือนนึงผมเอาอาหารเม็ดเเช่น้ำเเล้วเอาไปปั่น ให้ได้เนื้อละเอียด เเต่เเห้งๆหมาดๆ เเล้วเอาไปผผสมนม ให้ออกเเฉะๆ เเล้วให้กินจนครบ สองเดือน ผมเริ่มเอาอาหารเม็ด ไปคลุกให้ทีละน้อยๆจนเค้าสามารถเคี้ยวอาหารเม็ดได้ เเล้วค่อยๆลดอาหารบด จนสุดท้ายให้เเต่อาหารเม็ดเพียวๆคัฟ
  • เรื่อง อาหาร อย่าไปกะเกณฑ์ ะไรมากไป คือ อย่าพิเศษ หรือ แปลกมากไป ..........
    นานไปจะ กินลำบาก เพราะ เราต้องตามหา อาหาร ปรุง ให้มันประจำ ........

ผมแนะ ให้อาหาร เม็ดเปล่าๆ เป็นหลัก ส่วน ของเสริมไว้เป็นของกินเล่นดีกว่า ......
  • หมามันจะไม่โตก็เพราะเจ้าของไปสร้างนิสัยกินยากให้มันนี่เอง
    ให้กินอาหารเม็ดคุณภาพดีเพียวๆ มันก็โต เดิมพันได้ครับ
  • ใช่ครับป๋า อาหาร เพียวๆๆ ดีกว่าสะดวกกว่า เยอะ ......
  • ตามนั้นละคับ กินยากระวังจะติดเป็นนิสัย 10นาทีไม่กินเอาออก work สุดๆ
    ไม่มีหมาตัวไหนยอมอดตายหรอกคับ เว้นแต่เราไปสงสารมันซะก่อนมันก็จะได้ใจ
    บางมื้ออาจมีพิเศษบ้างเช่นใส่อาหารบดใส่นู่นนี่เพื่ความไม่จำเจ แต่ไม่ใช่ทุกมื้อคับ
  • ขอเสริมเลย
    อาหารสุนัข เหมาะกับสุนัข ให้อาหารเม็ดกับสุนัข สุนัขจะโตและได้วิตามินทุกอย่างที่เขาต้องการหรือควรจะได้รับ ข้าวลำบากคนเลี้ยง บูด-เน่า ก็เสียสุขภาพสุนัขอีก สารอาหารที่จะไปใส่เพิ่มในข้าวมันจะหาให้เขาได้มากซักขนาดไหน...ทำไม...เพื่ออะไร????

ส่วนของคุณpitbullMoto. เป็นลูกสุนัขก็ลองหาสูตรสำหรับลูกสุนัขค่ะ เหมาะที่สูดดดดด

สรุปทานอาหารเม็ดอย่างเดียว100% ดีที่สุด และอย่าเผลอใจอ่อนหล่ะคะ สุดท้ายคนเลี้ยงจะลำบากที่สุด

โทษทีค่ะ..ขึ้นเลย!!! ไอ้เรื่องเอาข้าวเลี้ยงสุนัขเนี่ย ค้านสุดๆๆ

• ขอบคุณ มาก ครับ สำหรับ คำเตือน

ดีใจสุดๆๆ
  • ตอนนี้ ก็ เริ่มให้อาหารเม็ดละ แต่ผสมกับต้มเนื้อ ก็จะเริ่มลดต้มเนื้อลงเรือยๆ
    จนกว่าจะกินอาหารเม็ดได้เลย