ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบู8เดือนสู้ได้รึยัง
  • ช่วยบอกหลวงพี่ที8เดือนทำไมยังไม่สู้สายโชว์จมูกแดง
  • 0901718997ช่วยรบกวนผู้รู้ให้คำแนะนำหน่อย
  • คิดได้แค่นี้เองหรือ อย่าบอกนะว่าที่เลี้ยงพิตเพราะว่าต้องการให้มันกัด
    ท่านเป็นพระ ท่านควรจะมีเมตตามากกว่านี้ครับ หลวงพี่อยู่วัดไหนครับ

มันเป็นคำถามที่ไม่ควรถาม การเลี้ยงสัตว์ควรเลี้ยงด้วยความเมตตา
    มันจะสู้หรือไม่รู้ก็ช่างหัวมันเถิด ทุกอย่างมันมีช่วงเวลาของมัน
    อย่าหาว่าสอนพระเลยนะ
  • ทุกวันนี้ (ตอนน้ำยังไม่ท่วม) ผมตื่นมาตักบาตรทุกวัน เป้าหมายไม่ได้ต้องการบุญ ไม่ได้ต้องการไปสวรรค์
    แต่ต้องการช่วยทำนุบำรุงพระศาสนา การสนับสนุนพระสงฆ์ ก็เพื่อให้ท่านช่วยเป็นตัวแทนในการเผยแพร่ ศาสนาพุทธ ให้ดำรงค์คงอยู่ เป็นเครื่องช่วยขัดเกลาจิตใจของเยาวชน ตลอดไป

ทุกวันนี้ ศีลธรรม จรรยา เสื่อมทราม คนขาดที่ยึดเหนี่ยว หันไปพึ่งไสยศาสตร์คนหันไปกราบไหว้ ต้นไม้ พ่อมด หมอผี เพราะศาสนาเราตกต่ำ เหตุเพราะพระสงฆ์เป็นที่พึ่งของชาวบ้านไม่ได้ ความจริญทางวัตถุสูงขึ้น แต่ความเจริญทางจิตใจต่ำลง คนเห็นแก่ได้ เห็นแก่ตัวมีมากขึ้นทุกวัน ความเกรงกลัวต่อบาปน้อยลง หากพระสงฆ์ ยังไม่เป็นแบบอย่างที่ดี ต่อไปพระพุทธศาสนาสิ้นแน่

ผมถึงจะไม่ใช่เป็นพระ แต่เชื่อว่าพรรษาทางโลกสูงกว่าท่านแน่ ดังนั้นขออนุญาติสนทนาธรรมกับท่านสักเล็กน้อย ผมก็หวังว่าท่านจะนำสิ่งที่ผมเขียนไปทบทวนดู การเลี้ยงสัตว์ไม่มีข้อห้าม แต่ก็อย่าลืมว่ากิจหลักของสงฆ์คืออะไร
  • 555+ พี่มาร์คไม่ใช่พระจริงเหรอครับ แต่ผมว่าพี่สวดซะยาวเลยนะ 555+ (ล้อเล่นนะครับพี่) :063:
  • ศาสนาพุทธ เป็นศาสนาที่สวยงาม ผ่อนปร่น ยืดหยุด และสอนคนให้เดินทางสายกลาง โดยใช้ปัญญา ทำให้มองเห็นโลกอย่างชัดแจ้งเห็นจริง ไม่งมงาย แต่ศาสนาพุทธก็โดนพวกอลัชชีย์ มารศาสนาเอามาสร้างความงมงาย หลอกลวง สร้างความศรัทธา จนคนลืมใช้ปัญญาและหลักการพึ่งพาตนเอง แล้วหวังมาพึ่งอภินิหารและไสยศาสตร์แทน น่าเสียดายคำสอนดีๆของพระพุทธเจ้า
  • โดนไปเต็มๆ
  • สาะธุ :063: :063: ยอดเลยพี่
  • หากเจ้าของกระทู้เป็นพระจริง อยากบอกว่า ผมเลิกเข้าวัด เลิกตักบาตร เลิกทำกิจกรรมทุกอย่างเกี่ยวกับวัดมานานแล้ว เพราะทนเห็นสิ่งที่พระ เณรสมัยนี้ส่วนใหญ่ทำไม่ได้ โดยเฉพาะพระแบบคุณ แต่ผมยังพยายามอ่านหนังสือของพุทธทาส และอื่นๆ อยู่ เพราะเชื่อว่าศาสนาพุทธนั้นเป็นสิ่งประเสริฐ และแนวทางแห่งความเจริญและหลุดพ้นอย่างแท้จริง (ทุกวันนี้ผมยังเชื่อว่ามีพระที่ดีอยู่ แต่ไม่ใช่จะได้เจอง่ายๆ โดยเฉพาะในเว็บนี้และอีกหลายๆ เว็บคงยากหรือแทบเป็นไปไม่ได้เลย)

สำหรับท่านที่เห็นว่าพระเป็นสิ่งแตะต้องไม่ได้ต้องขออภัย ที่ความเห็นผมทำให้ระคายตา แต่ผมเชื่อว่านี่เป็นหนึ่งทางเลือกเพื่อให้เรา ยังมีศาสนาพุทธหลงเหลืออยู่
  • การตัดสินใจ บวช ก็คือ การยอม ลด ละ เลิก ตัดจากกิเลสทั้งปวงได้แล้ว
    หากอยู่ในเพศบรรพชิตแต่ยังตัดจากสิ่งเหล่านี้ไม่ได้ ผมว่าสึกออกมาเสียจะดีกว่า
    การบวชเรียน เพื่อเข้าไปขัดเกลาจิตใจ ไปช่วยกันทำนุ บำรุง เผยแผ่ พระศาสนาให้เจริญขึ้น
    หากการอยู่ ไม่ได้ช่วยสร้าง แต่กลับทำลาย รีบสึกออกมาเถอะครับ แค่นี้คนก็เสื่อมกับพระมากพอแล้ว

ต้องขออภัย หากความเห็นผมแรงไปหน่อย แต่บอร์ดนี้มันก็เป็นแบบนี้ละครับ
  • สงสัยหลวงพี่ไปบิณฑบาตรตอนเช้าแล้วเคยโดนหมาไล่กวด

เลยเลี้ยงพิทตัวนี้กะไปแก้แค้น แต่เลี้ยงมา 8 เดือนแล้ว มันก็ยังไม่สู้หมา

ซะทีเลยหงุดหงิด เพราะไม่ได้ไปแก้แค้นซะที 5555+
  • ผมเชื่อว่าคนส่วนใหญ่รับรู้กันว่า พระสมัยนี้ส่วนหนึ่งบวชเพื่อเรียนสร้างโอกาสให้ตัวเอง ส่วนหนึ่งบวชเพื่อเป็นอาชีพ ส่วนน้อยที่จะบวชเพื่อศึกษาพระธรรมคำสอน ฉะนั้นไหนๆ พวกคุณบวชมาแล้วก็ควรละลึก และพยายามทำตัวให้คนเห็นว่าดี ไม่ใช่ทำตัวเหมือนคนปกติ

สุดท้ายนี้ผมขอยืมคำพูดจากพระรูปหนึ่งที่ผมเคยเจอท่าน จากวัดแห่งหนึ่งในเมือง และผมว่าท่านดูเป็นพระจริงๆ ในไม่กี่รูปเท่าที่ผมเคยเจอ ท่านบอกว่า "พระไม่ควรซื้อหรือหาหมาพันธุ์ใดๆ มาเลี้ยง เพราะในทุกวัดมีหมาแมวเยอะอยู่แล้ว หากรักสัตว์จริงก็น่าจะเอาเวลาไปดูแลพวกมัน"

ขอบคุณครับ
  • ปกติมีแต่พระสอนคน แต่วันนี้ คนกำลังสอนพระ

เหตุเกิดที่พิตบูลโซน อีกแล้ว
  • Mafia 10:39AM Permalink ปกติมีแต่พระสอนคน แต่วันนี้ คนกำลังสอนพระ

เหตุเกิดที่พิตบูลโซน อีกแล้ว
    ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ :-))
  • สงสารสุนัขครับ โดนใช้เป็นเครื่องมือ
  • เห็นประโยชน์ของเว็บนี้แล้วหรือยัง ถ้าสนใจแต่หมา คงไม่ได้พัฒนาสมอง มันต้องมองโลกให้รอบด้านครับ
  • เจ้าของกระทู้จะใช่พระจริงๆหรอครับ
    มาตั้งกระทู้ถามเหมือนไม่แคร์สายตาใครเลย
  • โทรไปถามดิ เบอร์ก็มี ฮ่าๆๆๆ :-D
  • ผมก็ว่าไม่ใช่พระจริงๆ หรอกครับ :o016:
  • หลวงพี่มาร์คจัดให้..............5555 :-))
  • ผมก็หวังว่าพวกเราจะช่วยๆกันนะครับ สังคมของเราจะดีขึ้น มีคุณภาพมากขึ้น เราต้องช่วยกันยกระดับความคิดของพวกเราเอง อย่ามองข้ามแม้แต่จุดเล็กๆ เพราะว่าจุดเล็กๆหลายๆจุดรวมกันมันก็เป็นเรื่องใหญ่ครับ โดยเฉพาะเรื่องความเหมาะสมหากทุกคนคิดว่าธุระไม่ใช่ บ้านเมืองเราก็คงแย่ และอย่าให้ผมเดินคนเดียวครับ หากเห็นด้วยก็ต้องมาช่วยกัน เว็บเราเน้นพัฒนาคน ถ้าสมาชิกเรามีแต่คนคิดดี เขาก็จะทำแต่เรื่องดีๆออกมา

ผมก็ไม่รู้ว่าจะทำหน้าที่นี้ได้นานแค่ไหน บางช่วงก็รู้สึกเบื่อๆ ตอนนี้จึงอยากเห็นคนรุ่นใหม่ๆหัวก้าวหน้า ออกมาทำหน้าที่บ้าง ผมมันใจว่าทุกอย่างมันจะต้องดีขึ้นครับ :-D
  • นี่หรือเมืองพุทธ
  • หลวงพี่มาแล้ววววววววว ^^
  • เฮ้ยคิดได้ไงเนี่ย
  • ตอนนี้เชื่อว่าท่าน Busdha คงได้รับคำแนะนำจากผู้รู้ทั้งหลายไม่น้อย ขอให้นำไปปฎิบัติและปรับปรุงด้วย ผมเชื่อว่านอกจากเรื่องหมาแล้ว สิ่งที่ได้รับวันนี้หาก "เปิดใจ" จะมีประโยชน์อนันกับชีวิตและสังคมนะครับ
    :o045:
  • สงสารหมาที่อยู่กับหลวงพี่ครับ
  • เฮ้ออออ จะเป็นพระทำไม สงสารหมา
  • เห็นด้วยครับ เล่นบอร์ดนี้หากเปิดใจสักนิดจะได้แง่คิดดีๆกลับไปเยอะ
  • ผมว่า หลวงพี่ น่าจะบวช แบบชายไทย ตามประเพณีทั่วไป ที่บวชก่อนแต่ง..หรือ บวชให้พ่อแม่
    หรือหน้าไฟ ........
    ส่วนใหญ่ ที่ผมเห็น พระที่บวชในลักษณะนี้ มัก จะ มี พฤติกรรมการกินการอยุ่ เหมือน ชน
    ทั่วไปอยุ่มาก ........ หรืออาจเห็นว่านี้ มัน ยุค 2011 เข้าไปแล้ว ร่วมสมัย ....
    ..........ได้โปรด ถ้าท่านคิดจะบวช หรือ พี่ๆๆน้อง ในบอร์ด ที่จะบวชเรียน จะบวชน้อยวัน
    หรือมากวัน ก้อไม่ควรเอาอย่าง เลยนะครับ .......
    ทั้งบาป ทั้งเสือม ในพุทธศาสนา ใหญ่หลวงยิ่งนัก

อย่าง กรณี ของ หลวงพี่ท่านนี้ จะเลี้ยงพิท ไปกัด ..............
    ผม เห็นพระ สมัย นี้ เห็นแล้วไม่อยากกราบไหว้เลย (พระในเมือง) ส่วนที่เห็น ซะส่วน
    มีพฤติกรรมเอาแต่ใจ อยุ่กินยังกะราชา
    เอาแต่ใจตัวเองมากๆ มีรถขับหรุๆๆ มือถือโก้ๆๆๆ มี เครื่องมีสื่อสาร ไฮเทคมากมาย .....
    ................................
    ต่างกัยพระในชนบทบ้างองค์บางท่าน หรือในเมืองบางท่าน ที่ ทำหน้า ที่ สงฆ์ ได้ อย่างถูกต้อง
    และน่าเลื่อมใส นักแล .........
    ^:)^
  • หลวงพี่คงสบายอะครับ..555+
  • ดีใจที่พี่น้องที่นี่ ไม่ปล่อยผ่าน เรื่องที่เป็นบรรทัดฐานของสังคม... อันจะซ้ำเติมให้มันมีสภาพเลวร้ายลงไปอีก
    ขอโอกาสนะครับท่าน อย่าหาว่าพระล้มแล้วรุมซ้ำ หรือออกมาด่าโชว์เลย

พระวินัยก็บอกไว้นะหลวงพี่ จำบาลีไม่ได้
    ถ้าเป็นพระจริง ..โยมคงไม่ต้องอธิบายเยอะนะครับ

กล่าวว่า...เลี้ยงแล้วเป็นภาระ ผูกพัน ... ปฏิบัติเพื่อความหลุดพ้นไม่สะดวก ท่านจึงห้ามไว้ ว่าไม่ควร

(คนละเรื่องกับการสงเคราะห์สัตว์ตกยาก)

โยมขอนิมนต์ ให้หลวงพี่พิจารณาให้ดี บาปบุญ สิ่งควรไม่ควร

ถามจริง เคยเลี้ยงพิตบูลไม๊ครับ ... คงไม่เคย ไม่เป็นไรครับ

หลวงพี่คิดว่ามันสนุกมากใช่มั้ย ที่หมาจะได้ดูหมาตัวเอง ฟัดหมาตัวอื่นกระเจิง หมาเราเจ๋ง...

ผมขอบอกไว้ว่า มันไม่ใช่เลยครับ
    ภาพของหมาพันธุ์ทางบ้านๆ ขาหัก อกทะลุ หน้าฉีก จะหลอนหลวงพี่ไปอีกนานครับผม
    และถ้ามันถึงกับตาย ... จะปลงอาบัติตกไหม ... ตัวท่านเป็นพระ จะชดใช้มันด้วยอะไรครับ ?

ไม่ต้องกังวลครับ เรื่องสู้ของพิตบุล สู้ทุกตัว ไม่ตายไม่เลิก
    อยู่ในสายเลือด ไม่ต้องปลุกหรอก ...ถ้าไม่เชื่อผม จะลำบากวุ่นวายกันทั้งวัด

คนเลี้ยงจริงๆ เขายอมให้หมาตัวเองถูกกัด ยอมมานั่งทำแผลใส่ยาสามสี่วันก็หายด้วยซ้ำ

ผมขอนิมนต์ให้ท่านถามตัวเองบ้างดีกว่า ท่านบวชอยู่ที่ไหน? กี่พรรษาแล้วครับ?
    ตัวท่าน สายอะไรครับ ? อุปปัชฌาย์ท่าน ธรรมยุติ หรือ มหานิกาย?
    ผมไม่ขอถามเรื่องสีจมูก เพราะไม่เกี่ยวกับความจี๊ดมากนัก

แล้วท่านเริ่มสู้หรือยัง ? ... เมื่อไรท่านจะสู้ ?

ในฐานะนักบวช ... ท่านเกมส์ แค่ไหนครับ ?
    เดินจงกรม นั่งภาวนา เจริญสติ วิปัสนา กรรมฐาน
    สู้ไหมครับ เกมส์ ไหมครับ บนทางจงกรม ...?

ท่านมีหน้าที่ ในการปฏิบัติเพื่อ รอบรู้ในอริยะสัจจ์ ทำให้พระนิพพานแจ้ง ไม่ใช่หรือ ?
    เมื่อแจ้งผลใด ก็พึงนำอริยะธรรมอันปราณีต มาบอกต่อชาวบ้าน ที่เป็นคนหาเช้ากินค่ำ ... เลี้ยงท่าน

ไม่ได้ให้ท่านมานั่งภาวนา ...ลุ้นหมากัดกัน... อย่างที่เห็น แบบนี้มันไม่คุ้มข้าวชาวบ้านใส่บาตร

เดี๋ยวจะไม่กล้าสบตาหมามัน

เราคนมีครูอาจารย์ อย่าให้เสียไปถึงท่าน

อันนี้แนะนำจริงๆ
    หาคนมารับไปดูแลเสีย ถ้ารักมันก็ไปเยี่ยมมันบ้าง
    แต่ถ้ายังคันอยู่ อย่ายุมันกัดกับใคร เด็ดขาด
    ภาพพระวิ่งรวบสบงวุ่นวาย ไปแยกหมา มันจะทำให้คนพบเห็นอนาจใจ เสื่อมศรัทธา
    เสียไปถึงพระพุทธ พระธรรม และพระสงฆ์ผู้ปฏิบัติดี บาปซ้ำซ้อนหลายต่อ ครับ

ไม่งั้นก็.. นิมนต์สึก ออกมาเป็น Dog man บรรลุไปเลย จะตรงทางที่รัก มากกว่าหรือเปล่าครับ ...

อโหสินะครับ หลวงพี่

• Cloudy สุดยอดมากครับท่าน ผมอยากเห็นคนแบบท่านเยอะๆในบอร์ดนี้ครับ

เฉียบคมด้วยคำพูด เฉียบแหลมทางความคิด อุดมด้วยภูมิปัญญา

ขอบคุณจริงๆจากใจครับ :063:
  • เว็บเราเปิดเสรีก็จริง แต่ไม่เสรีจนไร้สาระครับ
  • Cloudy สวกยวกครับท่าน....
  • Cloudy อายุเท่าไหร่ หน้าตาเป็นยังไงหนอ ...อยากเห็นและอยากรู้จัก จัง :063:
  • หลวงพี่มาตั้งกระทู้ แล้วก็หายไป สงสัยจะจำวัดอยู่ ^^ นานไปป่าว
  • แล้วจะอยากให้มันกัดทำไมกัน ผมล่ะชอบหมาติ๊งต๊อง บ๊องๆ หมาดุยิ่งเป็นพิตบูล ยิ่งต้องระวังจนปวดกระบาล
  • ไม่ดุก็น่ากลัวเเล้วครับ... ถ้าดุยิ่งน่ากลัว.. เเล้วถ้าดุขึ้นมาหลวงพี่คงจะมาถามต่อว่า...เเยกยังไง ทำยังไงไม่ให้ดุ
    หรือรักษายังไง...
  • โลกนี้ล้วนเป็นอนิจจัง เป็นพระแต่ยังละกิเลสทางโลกไม่ได้ก็ควรจะลาศิกขาซะ จะได้ทำสิ่งที่ชอบจนลืมว่าตัวเป็นพระได้สะดวก
  • ไม่น่าเลยจริงๆ หลวงพี่!!! :-))
  • ข้าแต่หลวงพี่กลับจากธุดงเมื่อไร ข้าน้อยขอบินฑบาตร........5555 :-))
  • สงสัย จะต้องเรียก ท่านนี้ว่า แพะ ดีกว่าครับ ไม่สมควรเป็นพระ คิดได้ไงว่า จะสู้ได้เมื่อไหร่ นี่หรือ
    ความคิดสงฆ์ (ทุกวันนี้เวลาทำบุญต้องเลือปฎิบัติครับ เพราะต้องการทำบุญกับ พระ ไม่อยากทำกับ พะ เพราพ คำว่า พระ กับ คำว่า พะ ความหมายมันต่างกันครับ สงสัยท่านนี้จะเป็นได้แค่ พะ เท่านั้น เสียดายผ้าเหลืองที่ห่อหุ้มกายจริงๆ สงสาร ญาติโยมที่หลงกราบไหว้ จริงๆ พระเดี๋ยวนี้ ไม่ได้ เจริญภาวนา อย่างเดียวน้ะครับ เวลาว่างจับกลุ่มกัน ฝึกวิทยายุทธ จับซองเงิน เวลาญาติโยมทำบุญให้ ว่าในซองมีแบ๊งค์ อะไร ทฤษฏี เดียวกับ อักษร เบล/ บ้านไหนให้มากก็ให้ศีลให้พร บ้านไหนให้น้อยก็ติฉินนินทา เค้าว่า เคี่ยว บ้าง งกบ้าง อะไรประมาณนี้ เดี๋ยวนี้ผมไม่เคยกราบไหว้พระแถว บ้าน เพราะ วัดใหญ่ๆ บนเขา ในเมืองศรีราชา มีแต่ะ พะ ซ้ะส่วนใหญ่เพราะ หวังใน กิจ นิมนต์ กินข้าวเย็น (ทำกินเอง อุปกรณ์อำนวยความสะดวกครบครัน เล่นการพนัน มวย ไพ่ บอล ครบ เลย หนักหน่อย ก็จับกลุ่ม ถุน ยาบ้ากันในกุฏฏิ กลิ่นนี้ฟุ้งเลย อย่างนี้ ควรกราบไหว้มั้ย อีกอย่างนึงที่รับไม่ได้ คือ มือเท้าดี อาการครบ 32 ไม่รู้จักหางานทำ คิดอะไรไม่ออก ออกบวชดีกว่า หวังกิจนิมนต์ เพื่อ สนองความอยากในวัตถุส่วนตัว เดี๋ยวนี้เยอะครับ เป็น พะ จริงๆ ที่ต้องการให้เจ้าหน้าที่ไปพิสูจน์ ครับ [-X
  • เลี้ยงทำไมหรอครับจะเอาหมามากัดกัน

หมามันไม่มีหัวใจรึไงมันไม่กลัวเจ็บกลัวตายหรอ

บาปอะครับรู้จักไหมสักวันน่าจะมีคนจับท่านมากัดกับหมารึเอาให้หมากัดดี
  • เล่นเอาหลวงพี่ซึมไปเลยทีเดียว แค่ศีล5หลวงพี่ก็แย่แล้ว เหอะๆ
  • หลวงพี่ศึกแล้วมั๊งป่านนี้..
  • ก็มันโดนหมาวัดรุมมันตอนเล็กๆ แล้วไอ้หัวหน้าฝูกมันชอบไล่กัดคนที่มาวัดเลยจะเอาเกลือจิ้มเกลือให้หมาสั่งสอนหมาที่โยมพูดมาก็แรงไปรู้จักกันดีหรือยังที่พูดไม่ต้องระวังบาปหรอกระวังปากดีกว่า