ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิทบูล 1 ปี ควรนำมาเลี้ยงไหมครับ
  • แนะนำหน่อยนะครับ ว่า มันจะกัดเราไหม จะคุ้นเคยกับเราไหม จะเลี้ยงได้ไหม ประมาณนี้ครับ
  • ตอบคือ ได้...เเละ ไม่ได้ครับ... ไม่ได้กวนนะครับ เเต่คุณต้องมีประสปการณ์ซักหน่อยถึงจะดีครับ ถ้าไม่เคยเลี้ยงหรือไม่มีประสปการณ์ ผมไม่เเนะนำให้เอามาเลี้ยงครับ..
    อยู่ที่ตัวหมา เเละเทือกเขาเหล่ากอ ประวัติมันด้วยครับ ที่สำคัญ...ปัจจุบันมันมีนิสัยยังไง คุณต้องดูเองเเละถามเจ้าของเขาว่ามันชอบไร ไม่ชอบไร เเต่ส่วนมากพิตบูลมักจะเข้ากะคนได้ดี เเต่ไอ้ที่กัดคนมันก็มี อยู่ที่เขาเลี้ยงดูมาด้วยครับ
    สรุปเเล้วผมก็พูดวนไปวนมานี่เเหละครับ คือ ประมาณนี้เเหละครับ..คุณต้องไปดูไปคลุกคลีก่อน ก่อนที่จะซื้อ
    ถ้าไม่มั่นใจ ก็เอาหมาเล็กง่ายกว่าครับ....
  • ครับ ผมจะถามเจ้าของสุนัขดูและตรวจสอบเหล่ากอของสุนัขด้วยครับ ขอบคุณมากครับ
  • สิ่งสำคัญนอกจากประเมินหมาก็คือ ประเมินความสามารถในการเลี้ยงหมาของตัวเราเองด้วยนะครับ ต่อให้เป็นลูกหมาแต่เมื่อมันโตมันก็คือพิตบูล เราจะเลี้ยงแบบตามใจตัวเองไม่ได้นะครับ
  • คุณ the Door ครับ คือว่าแนะนำผมหน่อยนะครับ ผมมือใหม่ครับ เลี้ยงแบบตามใจตัวเองเป็นแบบไหนเหรอครับ ยกตัวอย่างหน่อยครับ ขอบคุณมากครับ
  • เคยเลื้ยงมาก่อนหรือมีประสบการณ์เลี้ยงพิทบูลมาก่อนหรือปล่าว ถ้าไม่เคย อย่าเลยคับ ขนาดเลี้ยงมาตั้งแต่เล็กๆ ยังลำบากเลยคับ ถ้ายังไม่เคยให้นับหนึ่งดีกว่าคับ อย่าไปกระโดดเก้าสิบเลย
  • เลี้ยงแบบตามใจตัวเองก็คือ ไม่ได้ศึกษาและเข้มงวดเหมือนคนที่เลี้ยงหมาเป็นครับ อยากปล่อยออกนอกบ้านก็ทำ อยากให้กินอะไรตอนไหนก็ได้ หรือโอ๋หมามากไปเหมือนลูกคน (จริงๆ แม้แต่ลูกคนก็ไม่ควรใช่ไหมครับ) ฯลฯ หรือสรุปก็คือเลี้ยงแบบคนไทยทั่วๆ ไป ที่ขาดความรู้จนแม้แต่ ชิวาว่า พุดเดิ้ล ชิสุห์ ยังดุจนเจ้าของคุมไม่อยู่ จนสุดท้ายนำมาซึ่งปัญหามากมายอย่างที่เราเห็นๆ กัน
  • ถ้าอยากได้คำตอบที่ชัดเจน คำถามก็ควรชัดเจน อธิบายที่มาที่ไป ซื้อมา เขาให้มา เลี้ยงเล่นๆ เลี้ยงเป็นพ่อพันธ์ ไม่ใช่มาถามสั้นๆ ถ้าแค่ให้ข้อมูลยังขี้เกียจ ก็อย่าเอาเลยคำตอบ
  • คือว่า ผมไม่รู้จะเริ่มต้นอย่างไรดีครับ เลยคิดคำถามไม่ออก เพราะผมศึกษาการเลี้ยงพิทบลูจากเว็บนี้ ส่วนมากก็เป็นลูกสุนัขอ่ะครับ ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องเลี้ยงหมาโตอ่ะครับ พอดีป้าผมจะให้อ่ะครับ ป้าผมมีพ่อพันธ์หนึ่งตัว แล้วแกก็มีลูกมันหนึ่งตัวอ่ะครับ แล้วตัวพ่อจะกัดตัวลูก ป้าเลยจะเอาตัวลูกให้ผมครับ ตัึวลูกอายุ เกือบ 1 ปีแล้วครับ ถ้าผมได้มันมา อันดับแรกควรทำเช่นไรครับ ผมหาวิิธีการเลี้ยงหมาโตไม่เห็นอ่ะครับ เห็นแต่วิธีการเลี้ยงลูกสุนัขอ่ะครับ แนะนำผมหน่อยนะครับ ก่อนที่จะนำสุนัขโตมาเลี้ยงเราควรทำเช่นไรครับอย่างเช่นไปดูว่ามันจะกัดเราไหม หรือ อะไรครับ ป้าผมบอกว่ามันไม่กัดคนแปลกหน้าครับ มันเล่นกับเค้าไปหมดเลยครับ
  • หมาโตความจริงมันเลี้ยงง่ายกว่าลูกหมาเยอะ ไม่ต้องมานั่งดูแลมาก เรื่องกินเรื่องขับถ่ายก็ไม่ค่อยมีปัญหา ยกเว้นมันนิสัยเสียมาแล้วก็อาจจะแก้ยากหน่อย แต่ถ้าไม่มีปัญหาเรื่องกัดมั่วก็ไปเอามาเลี้ยงได้เลยครับ ถ้าชอบ

เอามาแล้วก็สร้างความคุ้นเคยกับเขาก่อน จากนั้นก็พาไปจูง้ดินเที่ยว พาออกกำลังกายได้ตามปกติ หากรงนอนให้เป็นเรื่องเป็นราว ทำวัคซีนตามโปรแกรมที่หมอนัด ให้อาหารที่ดีมีประโยชน์ อยากให้เขาทำกิจกรรมอะไรก็ค่อยๆฝึกเอา แค่นี้ละครับไม่มีอะไรมาก
  • ตอนนี้ผมก็เลี้ยงหมาโตอยู่ รับมาตอนอายุ 2 ปี
    ผมว่าประสบการณ์นั้นแหละคับที่สำคัญ แต่การศึกษาที่จะได้ประสบการณ์นั้นสำคัญกว่า
    ตอนนี้เลี้ยงรวมกัน3ตัว สายกัด7เดือน1ตัว เรดโนสตัวผู้ 1ปี2เดือน 1 ตัวและเรดโนสตัวเมีย2ปี7เดือนอีก1ตัว
  • ขอบคุณมากครับผม ผมจะทำตามคำแนะนำครับ
  • คุณ meehpool ครับ คุณได้หมาโตมาแล้ว คุณทำอย่างไรก่อนครับ แล้วเอามันมารวมกัน ไม่ทะเลาะกันเหรอครับ
  • ญ ก็ได้หมาโตมาเลี้ยงค่ะ ได้มาตอนอายุ ปีกว่าแล้วค่ะ
    ปัจจุบันก็เลี้ยงมาได้ ปีนึงแล้วค่ะ ^ ^

image
    ไฟล์แนบ
    caocao.jpg 85K
  • เรียนถามหน่อยนะครับว่า สุนัขอายุ 1 ปี เนี้ย เปลี่ยนเจ้าของ,เจ้านาย ยากไหมครับ ใช้เวลานานเท่าไหร่ครับ หรือขึ้นอยู่กับสุนัขแต่ล่ะตัวด้วยครับ แล้วมีวิธีการเปลี่ยนเจ้านายหรือเจ้าของสุนัขใหม่ อย่างไรเหรอครับ
  • 555 ไม่รู้จะบอกยังไงอ่ะ
    เปลี่ยนเจ้านายหรอก็ไม่ยากนะ อยู่ที่ตัวเราอ่ะค่ะ
    เราสามารถแสดงให้มันเห็นว่าเราเป็นนายมันได้แค่ไหน
    ทำให้มันให้ใจเราได้แค่ไหน 555 พูดแล้วก็งงเองอ่ะนะ
  • เมื่อไม่มีเจ้าของเก่า การรับเราเป็นนายคนใหม่ก็ไม่ยากหรอกครับ อย่าคิดมาก
    หมามันอยู่ด้วยตัวเองไม่ได้ เราดูแลมันดี ทำตัวเป็นจ่าฝูงที่ดี ไม่นานมันก็ถวายชีวิตให้เราแล้ว

หมาหญิงสวยว่ะ
  • 555555555+ ไม่เป็นไรครับ ผมก็เพิ่งจะเอาหมาโตมาเลี้ยงนี้แหละครับ
  • ขอบคุณครับ ลุงมาร์ค ผมจะทำหน้าที่จ่าฝูงให้ดีที่สุดครับ
  • กร๊ากกกกก เรียกพี่มาร์คว่าลุงเลยหรอ
    เด๋วพี่เค้ารมเสียนะจ๊ะ 5555

พี่มาร์ค (หมาหญิง นี่หมายถึง ด่า ญ เป็นหมาหรอ T T)
  • ดูจากหน้าตาและคำพูด แบบโหดครับ ถ้ามีหนวดอีกนิส จิ๊ดเลยครับ :063: :">
  • คุณ auksarun
    ที่ผมฝึกมานะ อาจจะไม่ไช่วิธีที่ถูกต้อง
    อันดับแรกคุณก้อควรที่จะมีกรงของแต่ละตัว เพื่อที่จะเลี้ยงแยกออกจากกัน ให้เจอกันแค่สายตาเท่านั้น
    กินข้าวตัวละที่ อย่าให้เห็นกัน และทำอย่างนี้จนชินหมาจะรู้สึกว่ามีเพื่อนร่วมคลอกโดยที่ไม่รู้ตัวเลย
    และทำกิจกรรมร่วมกันบ่อย ๆ (คุณอาจจะไม่ไช่วิธีของผมก็ได้นะคับ เพราะผมอายุพึ่งจะ18ไม่กี่วันนี้เอง)
    แต่มันคือคำตอบที่ผมตอบคุณ
  • ครับ ขอบคุณมากครับ คุณ meehpool ผมกะว่าจะเลี้ยงตัวเดียวอ่ะครับ
  • สู้ๆนะค๊ะ ไม่ยากเกินความสามารถเราหรอกค่ะ 555
  • แท๊งค์ครับ คุณ yingprt8 ผู้น่ารัก
  • 5555 เขินนะ อย่าชมออกสื่อสิค๊ะ 5555
    (รู้ได้ไงว่าน่ารัก ผิดคนแล้วนะค๊ะ)
  • ไม่รู้ครับ แม่สอนว่า ให้อ่อนโยนต่อผู้หญิงอ่ะครับ
  • 55555 ดีแล้วจ้าาาาา :-D
  • มีคนเลี้ยงหมาสายกัด แนะนำมาว่า ถ้าอยากให้น้องหมาจำบุคคลในบ้านได้อย่างแม่นยำ
    ให้ถุยน้ำลายใส่มือแล้วเอาไปปาดจมูกหรือทั้งหน้าเลย
    มันจะจำเราได้เป็น10ปี คนเลี้ยงไปรับราชการทหารนานขนาดไหน มันก็ยังจำได้
    อีกอย่างหมาเกือบจะมองโลกเป็นขาวดำ เพราะฉะนั้นก่อนเข้าบ้านต้องเรียกมันก่อน
    (กรณีที่ต้องเรียกมันก่อน เพราะเราไม่รู้ว่ามันอยู่ใต้ลมหรือเปล่า แต่ถ้ามันเดินมาหาก็แล้วไปแสดงว่ามันรับรู้แล้ว)

ผมไปค้นหามาจากเว็บลุงมาร์คนี้แหละครับ ข้อมูลนี้ จริงไหมครับ
  • เรื่องน้ำลายนี่น่าจะจริงคับ มีหลายคนก็ทำแบบนี้เหมือนกัน
    ส่วนที่เรียกชื่อหมาก่อนก็อาจป้องกันกรณีหมากัดเจ้าของเองคับ เวลากลางคืนหรือเราอยู่ใต้ลม
    ขอถามต่อไปในนี้เลยละกันคับ แล้วถ้าพาหมา 1ปี (พิทบูล)มาอยู่กับร่วมกับหมาที่เลี้ยงอยู่แล้วจะมีปัญหาอะไรน่าเป็นห่วงมั้ยคับ (พันธุ์เล็กกว่า)
  • ขอบคุณมากครับคุณ juicy ตอนนี้ผมไม่มีหมาเลยครับ กะว่าจะเลี้ยงพิทบูลตัวเดียวเลยครับ
  • 5 ปี ยัง เลี้ยงได้เลย คับ พี่ อายุมันไม่เกี่ยว มัน อยู่ ที่ตัว ผู้ที่จะรับมาเลี้ยง ว่ารับได้ไหม มีเวลาขนาดไหน กลัวมันไหม ชอบมันขนาดไหน แล้วก็มีประสบการอีกนิดก็ จะดี คับ และก็อยู่ที่ตัวหมา ว่ามัน จะแดกเราไหม มันพึงพอใจผู้เลี้ยงใหม่ขนาดไหน

เลี้ยงหมาโตก็ต้องให้ความคุ้นเคยมาก หน่อย เรื่องลม ผมว่าหมามันจำเสียงได้ และจำกลิ่น ถากลัวเรื่องเหนือลม ใต้ลม ก็ เรียกมันคับ

ขนาดตัวผมเอง มีอยู่ตัวที่ นอนในบ้านเลี้ยงแต่เดก ล่ามกับทางขึ้นบรรไดบ้าน ยังต้องเปิดไฟ ขึ้นลงบ้านก็จะเรียก ชื่อมัน
  • ขอบคุณมากครับคุณ Kit_nsw