ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มือใหม่อยากให้อ่าน
  • วันก่อนมีคนเมล์มาถามถึงวิธีการเลือกลูกสุนัขมาเลี้ยง ก็ขอเอามาแนะนำที่ตรงนี้อีกครั้งนะครับ

การเลือกลูกสุนัข ก่อนอื่นเราต้องดูวัตถุประสง์ของตัวเราเองก่อน ว่าจะเลี้ยงสุนัขไปเพื่ออะไร สิ่งนี้ถือว่าเป็นหัวใจสำคัญอันดับแรก
    ถ้าเราต้องการสุนัขเฝ้าบ้าน เฝ้าไร่ เฝ้าสวน โรงงาน หรือต้องการสุนัขสวยงาม บางครั้งก็ไม่จำเป็นต้องเลี้ยงพิทบูล เพราะยังมีพันธ์อื่นที่มีคุณสมบัติตามความต้องการที่เหนือกว่า

ผมจะแนะนำ การเลือกพิทบูล เพื่อเป้าหมายนำมาเล่นกิจกรรมนะครับ

ก่อนอื่นเราต้องเสาะหาจากหลายๆแหล่ง ศึกษาสายเลือดของแต่ละคอก พ่อพันธ์ แม่พันธ์ แต่ละตัว รูปร่างหน้า อุปสินัย เป็นอย่างไร
    เมื่อเจอแหล่งที่ตรงกับใจก็ต้องดูเรทราคาว่าเราไหวหรือไม่ จะได้ไม่เสียเวลาเดินทางไปเก้อ

เทคนิคการเลือกลูกสุนัขมาทำกิจกรรม ต้องเลือกจากสายที่มีความตื่นตัวสูง โครงสร้างเหมาะ ไม่ใช่จากพ่อแม่ขี้กลัว และโครงสร้างไม่เอื้อต่อการทำกิจกรรม

เวลาเลือกควรดูทั้งคอก โดยดูในขณะที่ลูกสุนัขอยู่รวมกัน เพื่อจะได้เปรียบเทียบ ทั้งขนาด อุปนิสัย เราจะสังเกตุเห็นได้เลย ว่าเมื่อเทียบกับพี่น้องในคอก ตัวที่เราหมายตามีจุดเด่นอย่างไร
    บางตัวเป็นผู้นำ ตื่นตัวสูง บางตัวเซื่องซึมเป็นผู้ตาม โดนพี่น้องข่ม เราปล่อยในบริเวณกว้าง ให้มันวิ่งเล่นอย่างอิสระ แล้วสังเกตุพฤติกรรม
    บางตัวซุกซน ขี้สงสัย เวลากินอาหารเป็นอย่างไร กินช้ากินเร็ว บางตัวครองจาน แย่งชาวบ้าน การดูจากรูปภาพเราไม่มีทางเห็นพฤติกรรมของลูกสุนัข
    เราลองเอากระป๋องหรือเสียงที่ทำให้เกิดเสียงดัง โยนเข้าไปกลางวง แล้วสังเกตุดู ตัวที่เผ่นแน่บวิ่งหางจุกตูดโดยไม่กลับมา ไปแอบหลบตามมุม คือตัวที่เราคัดออก
    ตัวที่ไม่วิ่งหนีเลยยืนอยู่เฉยๆก็อาจจะไม่ใช่เป้าหมาย แต่ตัวที่ชะงักเล็กน้อย หรือถอยห่างออกมา แล้ววิ่งเข้าไปยังจุดเกิดเหตุ คือเป้าหมาย

เราต้องเลือกลูกสุนัขที่ ใส่ใจต่อสิ่งแวดล้อม ดื้อซน มีความอยากรู้อยากเห็น เพราะสุนัขเหล่านี้จะฝึกง่าย ตัวที่ขี้กลัวฝึกยากและไม่ค่อยได้ผล
    ตัวที่ไม่หนีอาจจะมีปัญหาเรื่องภาวะทางอารมณ์ เพราะธรรมชาติในการหลบหลีกภัยเป็นสิ่งที่ต้องมีอยู่ในตัว ไม่ใช่เอาสังขารร่างกายเข้าแลก หมที่โดนงูกัดตายก็เพราะมันมั่นใจเกินไป

จะเห็นได้ว่า ผมไม่ได้พูดเกี่ยวกับรูปร่างหน้าตา เพราะสิ่งนี้ถือเป็นความชอบส่วนตัวของแต่ละคน แต่ผมจะให้ความสำคัญกับลักษณะนิสัยเป็นอันดับแรก

นี่ก็เป็นเทคนิคเบื้องต้นเล็กๆน้อยๆ ที่ควรทราบ หวังว่าคงไม่ยากจนเกินไปนะครับ
    สละเวลาสักเล็กน้อย ไปดูด้วยตาตัวเอง อย่าซื้อหมาเพียงจากการดูรูปภาพ เพราะเขาต้องอยู่กับเราเป็นสิบปี
    หากเวลาที่จะไปดูเองก็ยังไม่มี แล้วเวลาที่เหลืออีกทั้งชีวิต จะมีให้เขาได้อย่างไร

ก็ขอให้ผู้ที่กำลังมองหาลูกสุนัขได้สุนัขตัวที่ถูกใจมาเลี้ยงกันนะครับ :005:

Mark
    ไฟล์แนบ
    DSC03279.JPG 66K
  • โอกาสหน้าจะแนะนำเทคนิคการฝึกลากน้ำหนักครับ
    ไฟล์แนบ
    DSC03305.JPG 98K
  • สุดยอดครับ
  • เตรียมไว้ครับ ปีหน้าอาจจะลุยกิจกรรม
    หมาความสามารถดีๆแต่ไม่สวย จะได้ไม่โดนทอดทิ้ง:005:
  • สุดยอดเลยครับพี่ พิทบลูแท้ๆมันต้องเล่นกิจกรรมได้ครับพี่ ถึงจะได้ชื่อว่าเป็นพิทบลู :063::063::063:
  • พวกท่านต้องมาช่วยผมลุยซิครับ

ผมก่อการแต่ไม่มีคนหนุนมันก็ไม่มีพลัง เราทุกคนต้องช่วยกัน มันจึงจะสำเร็จ

ตอนนี้พิทบูลความสามารถดีๆ แต่ถูกทอดทิ้งเยอะ เพราะมันขายไม่ได้ราคา น่าเสียดายนะครับ
    ไฟล์แนบ
    a379271.jpg 37K
  • :o001: อยากให้ป๋าแนะนำช่วงอายุที่เริ่มต้นเบสิคการฝึก การกระตุ้นอ่าป๋า
  • นับตั้งแต่เรารับหมาเข้ามาที่บ้าน
    การฝึกเบสิคก็เริ่มตั้งแต่วินาทีนั้นละครับ

ยกตัวอย่าง
    อันดับแรกก็คือให้เขาคุ้นเคยกับเราซึ่งเป็นนายคนใหม่ ฝึกให้เขาเรียนรู้ที่จะอยู่โดยไม่มีแม่ดูแล การอยู่ตัวเดียว โดยไม่มีพี่น้อง
    การสร้างความคุ้นเคยกับสถานที่อยู่ใหม่ สภาพแวดล้อมใหม่ๆ การอยู่ในกรง การถูกล่าม การใส่ปลอกคอ สายจูง
    และเรียนรู้คำสั่งเบื้องต้นที่เป็นภาษาของมนุษย์ เช่น มา ไป ไม่ ดี คำเหล่านี้ล้วนมีประโยชน์ เพราะเป็นพื้นฐานการฝึกขั้นแอดวานซ์ในอนาคต

เดี๋ยวมาต่อ ขอเจี๊ยะข้าวก่อนนะท่าน
  • ป๋ามาร์ค รบกวนช่วยชี้แนะหน่อยนะครับ คือว่าวันงาน(20 ธ.ค.)มันเริ่มบ่ายคิดว่าไปไม่ได้ แต่ถ้าเริ่มเร็วอีกนิดไปแน่นอน

17:30 น. เทคนิคการฝึกลากน้ำหนักขั้นพื้นฐาน (เวิร์คชอบ ภาคปฏิบัติ)

ออกตัวก่อนว่ามือใหม่มากๆ เป็นพิทบูลตัวแรกในชีวิต อายุ 1 ปี
    ผมฝึกมันลากน้ำหนักอยู่ ยางรถยนต์ 1 เส้น+หิน+เหล็กยัดเต็มล้อ หมาลากได้ แบบไม่งอแง

เมื่อวันอังคารที่ผ่านมาลองให้มันลากรถกระบะ (ครั้งแรกของมัน)มันลากได้
    แต่ตอนออกตัวมันเล่นถอยหลังก่อนมันไม่เหมือ่นตอนลากยาง (แล้วมันก็เห่าด้วย)

จะต้องแก้อย่างไรถึงจะซอยแบบ BJ ( คนมันก็บ้า อิๆๆๆ)

ใจจริงอยากไปฟังวันเสาร์ 20 แต่ติดงานแต่ง
    เห็นป๋าเปิดกระทู้มาแบบนี้เลยขอคำชี้แนะด้วย
    ขอบพระคุณอย่างสูง
    ไฟล์แนบ
    untitled98.jpg 36K
  • มาต่อกันนะครับ :-

อีกอย่างหนึ่งที่สำคัญมากๆก่อนการเลือกซื้อ ก็คือ คุณภาพของคนขาย จงเลือกคนขายที่ไม่เอาเปรียบหมาของตัวเอง และไม่ใช่โรงงานผลิตลูกสุนัข
    หากเราไปเจอคอกสุนัขที่สกปรก ลูกสุนัขเนื้อตัวมอมแมม มีกลิ่นเหม็น กล่องนอนอับชื้น แสดงว่าคนขายขาดการดูแล
    โดยเฉพาะอย่างยิ่ง หากไปเจอคนขายที่ปล่อยลูกสุนัขนอนทับขี้ทับเยี้ยว ไม่รีบทำความสะอาด หลังจากลูกสุนัขขับถ่าย
    ต่อให้สวยแค่ไหน ก็จงตัดใจเสียเถอะครับ สุนัขที่เคยนอนทับขี้ทับเยี้ยวของตัวเองจนเคยแล้วมันแก้ยากมากๆ
    หมาประเภทนี้จะแยกไม่ออกระหว่างความสะอาดกับความสกปรก มันจะชอบขี้ในกรงและชอบเดินย่ำขี้ของตัวเอง เจอน้ำเฉะแฉะ หรือเจอกองขี้ก็วิ่งลุยไม่มีหลบ
  • การลากรถที่มีล้อกับการลากยางมันแตกต่างกันครับ

การเอาหินใส่ยางรถยนต์เพื่อเพิ่มน้ำหนักเป็นวิธีการที่ผิดมากๆ เพราะหากมันหนักมาก การออกตัวของหมาทำได้โดยการกระชากเท่านั้น
    เพราะพื้นถนนกับยางรถมันมีความฝืดมหาศาล ไม่มีทางที่หมาจะออกตัวแบบปกติได้ ต้องกระชากถึงจะเคลื่อน
    หมาจะติดนิสัย พอเจอของหนักก็จะถอยหลัง แล้วกระชากออกตัว เวลาแข่งหมาพวกนี้มักจะแพ้งัยละครับ

เดอะเหลือก ลากยางเบาๆ เพื่อวอร์มกล้ามเนื้อและออกกำลังกายเท่านั้น แต่สิ่งที่เน้นเป็นพิเศษคือท่าลาก และการออกตัว
    การทำน้ำหนักได้มากหรือน้อย อยู่ที่หมาเข้าใจสิ่งที่เขากำลังทำหรือเปล่า หากหมายังไม่เข้าใจหน้าที่ การฝึกแบบเอาเป็นเอาตายจึงไม่มีประโยชน์

ยังมีเทคนิคง่ายๆอีกเยอะ เอาไว้เจอกันวันงานแล้วจะบอกครับ
    ผมกล้ายืนยัน ฝึกแค่ห้าถึงสิบนาทีก็ลากได้แล้ว วันงานคงได้เห็น

ฝึกหมามันฝึกง่าย แต่สอนพวกตะแบงแมร่งโคตรยาก ดื้อ มึน ปล่อยให้อยู่ในกะลาแบบนั้นนะดีแล้ว
    ขนาดฝึกเอาเป็นเอาตายห้าหกเดือนยังไปไม่ถึงไหน ก็มันฝึกไม่เป็นงัยละครับ คือคำตอบ ฮา................ :030:

เขียนตรงนี้เยอะเดี๋ยววันงานจะกร่อย เผลอๆคนที่บอกว่าผมฝึกหมาไม่เป็น แอบมาขโมยเทคนิคเอาไปอีก ฮ่าๆๆๆ
    ไม่ให้เครดิสกันก็ไม่ว่า เพราะวิชาผมไม่เคยหวง อยากให้มันแพร่หลาย คนจะได้เล่นกันเยอะๆ และฝึกกันอย่างถูกวิธีด้วย
    แต่คนบางคนสอนก็ไม่เคยสอน เอาวิชาเราไปแล้วมาด่ากันทีหลังแบบนั้นมันไม่แมน ฮ่าๆๆๆ :030::030::030:
  • การฝึกลูกสุนัขให้คุ้นเคยกับปลอกคอและสายจูง การใส่แรกๆสุนัขมักต่อต้านเพราะรำคาญสิ่งแปลกปลอม

วิธีการง่ายๆก็คือใส่ปลอกคอและสายจูงให้เขา เล่นกับเขาเพื่อดึงความสนใจไม่ให้เขาพะวงกับสายจูง
    แล้วให้เขาวิ่งลากเล่นแบบนั้นสักพักจนเขาคุ้นเคยและไม่ต่อต้าน

ต่อมาถือสายจูงเอาไว้แล้วเดินตาม อย่าเพิ่งจูงหรือทำให้เขารู้สึกว่ากำลังโดนมัด
    เขาจะเดินไปไหน ก็เดินตามและถือสายจูงไว้แบบนั้น
    ออกแรงดึงทีละน้อย เอาแค่เบาๆพอให้เขารู้สึกถึงแรงต้าน แต่อย่าดึงจนเขาหันกลับมา
    หากเขาไม่สะบัด หรือถอยหลังดึงแล้ว

อุ้มพาออกไปนอกบ้าน ถ้าจะเหมาะควรเป็นสนามหญ้ากว้างๆ
    เอาเขาวางลง จับสายจูงไว้ เขาจะเดินไปไหนก็เดินตาม ทำแบบนั้นสักพัก
    จึงพยายามบังคับให้เขาเดินไปในทิศทางที่เราต้องการ แค่นี้ละครับ

เห็นไหมครับง่ายๆ ไม่มีอะไรยุ่งยาก ทุกอย่างอาศัยหลักจิตวิทยาและความเข้าใจในสัญชาตญานของเขาทั้งนั้น

:005::005::005:
  • ขอบคุณที่แพลมๆ ป๋าผมว่ามันไม่ทำให้งานกร่อยหลอกป๋า ในงานมีทั้งทฤษฎีและปฏิบัติ มันต้องมันกว่าอยู่แล้ว

ในนี้แค่ทฤษฎี เรียกน้ำย่อยครับป๋า สำหรับคนที่อยู่ทั้งใกล้และไกลใจรักพิทบูล

ถ้าป๋าอยากได้พี้น้องร่วมอุดมการป๋าต้องกล้าเปิดเผย

ไอ้ที่มันจะลากได้กี่ตัน มันขึ้นอยู่กับหมาและเจ้าของหมาที่จะจริงจังกับมันแค่ไหน

สำหรับผมเป็นเบื้องต้นขอแค่สันทนาการ แต่ต้องการทฤษฎีที่ถูกต้องเท่านั้น

ยังไงผมก็ยังให้เครดิสป๋า:063:
    ไฟล์แนบ
    untitled88.JPG 19K
  • วิธีที่ไม่ให้มันถอยหลัง ต้องใช้โซ่คอช่วยก่อนในช่วงแรกๆ

ก่อนลากจัดตำแหน่งโดยให้สายลากตึง จับโซ่คอไว้อย่าให้มันถอย
    เราต้องไม่ยืนห่างมาก เอามือจับตัวสุนัขไว้ก่อนและเอานิ้วร้อยห่วงของโซ่คอไว้ด้วย

พอเราสั่งลากก็ปล่อยมือจากตัวหมา แต่บังคับไม่ให้ถอยด้วยการรั้งโซ่คอไว้
    เพราะสายลากตึงอยุ่แล้ว มันถอยไม่ได้มันก็กระชากไม่ได้ ต้องเดินหน้าอย่างเดียว
    เมื่อเดินไม่ไปถอยก็ไม่ได้ หมามันจะซอยเท้าโดยอัตโนมัติครับ

หากรถหนักมากเริ่มแรกต้องให้คนช่วยเข็นด้วย กะจังหวะให้ดีๆ ออกแรงดันช่วยหน่อยๆ ตอนมันออกแรงดึง

ทำสองสามรอบ แต่ต้องใช้คนช่วยดันรถตลอด อย่าเพิ่งให้มันลากน้ำหนักรถจริง
    หากเห็นว่ามันได้ดี และกำลังคึก รีบชมแล้วเลิก อย่าเร่ง ค่อยๆ ลากวันละสองสามเที่ยวก็พอ

เราต้องรีบเลิกตอนหมากำลังคึก อย่าลากหลายรอบมากเดี๋ยวหมาจะเบื่อ การเล่นหรือการเลิกเราเป็นคนกำหนด อย่าใจร้อน
    หากให้หมามันเลิกเองจะเคยตัว พอเจอหนักๆก็จะยืนเฉย ไม่ดิ้น เพราะมันรู้ว่า ถ้ามันไม่เดินเดี๋ยวเจ้าของก็เลิก
    ถ้ามันไม่ลากแล้วเราอารมณ์เสีย เผลอไปเตะมันก็จบเลย ถ้ารู้สึกหงุดหงิด อย่าเพิ่งฝึกหมาอย่างเด็ดขาด

แต่ถ้าเราเลิกตอนมันคึก เวลาจะฝึกครั้งต่อไป แค่มันเห็นเราหยิบสายลากมันก็จี๊ดรอแล้วววววว

ทดลองทำดูนะครับ มีเวลาฝึกหมาเอง สนุกจะตาย ทำทุกอย่างให้เป็นเกมส์ ทำให้หมามันรู้สึกว่า การได้ลากคือการได้รางวัล
    หากหมาทำไม่ได้อย่าเผลอไปเตะมันนะครับ มันจะกลัวไปตลอด นึกว่าการลากคือการโดนทำโทษ ครั้งต่อไปเวลาเห็นสายลากมันจะหงอย
    สังเกตุดู หมาหลายตัวที่เวลาลงสนามยืนนิ่งไม่ค่อยคึก ส่วนมากเจอเสริมโปรตีนมาแล้วทั้งนั้น
    แต่หมาที่เล่นกับเจ้าของตลอด เพราะมันรู้ว่าการลากเป็นสิ่งที่เจ้าของพอใจ ถ้ามันลากไม่ไปมันจะทุรนทุราย แสดงความเกมส์ออกมาให้เห็น
  • อิๆป๋าอดใจไม่ไหว

ขอบพระคุณอย่างสูง

:062:ผมจะทำตามที่ป๋าที่ป๋าถ่ายทอดวิทยายุทธมาให้ :062:

หมาผมมันขาดโปรเท้าแต่ได้โปรตีนจาก F1 ครับ
  • เสียดายวันงานน่าจะมานะท่าน
  • จะพยายามครับป๋า
  • พี่ Mafia คับ ผมอยากไปวันงาน(20 ธ.ค.) อ่ะคับ แต่ติดอยู่ที่ว่าผมอยู่ต่างจังหวัดและไม่มีเงินทุนจึงไม่สามารถไปร่วมงานได้
    พีพอจะมีการบันทึกการถ่ายทอดวิชา และวิธีการฝึกลาก เทคนิคต่างๆ ในวันนั้น
    ลงแผ่นซีดี เพื่อ เด็กน้อยต่างจังหวัดและคนที่ติดธุระแล้วไม่ได้ไปงานได้เปล่าคับ(ถ้าได้จะเป็นพระคุณอย่างสูงคับ)

ปล.ถ้าทำแล้วอย่าขายแพงน่ะพี่
  • ดีใจนะครับ ที่มีคนอยากเรียนรู้และเห็นประโยชน์ของเทคนิคการฝึก

แต่อย่าซีเรียสครับ เราเพียงจัดกิจกรรมเล็กๆเสริมในงานเลี้ยงปีใหม่เล็กของพวกเรา
    ทุกอย่างทำแบบเรียบง่ายไม่เป็นทางการ เป้าหมายหลักเพื่อความสามัคคีและการสังสรรค์ระหว่างกันเท่านั้น

บรรดากิจกรรมในงานคงไม่ต้องถึงกับทำเป็น VCD ขายหรอกครับ
    แต่จะพยายามบันทึกเป็นคลิบสั้นๆ ถ้าหากทำได้เอามาเผยแพร่ให้ชมครับ :005:
  • ไม่สนใจมา meeting ที่ เนเธอร์แลนด์บ้างเหรอครับป๋า :005:
  • ท่านผู้ตรวจการนล อยู่ที่นั่นอยู่แล้ว ลองจัดดูสักครั้งซิครับ
    ผมจะพยายามชักชวนคนไป ฮ่าๆๆ :005:
  • ได้ความรู้ไปเต็มๆคับ ขอบคุณมากคับ กำลัง หามาเลี้ยงพอดีคับ
  • มาต่อนะครับ ท่าน Weerapong แทรกคิวจนผมลืมไปเลย

เมื่อได้ลูกหมามาแล้ว คราวนี้ก็ต้องขึ้นอยู่ว่าเราจะเลี้ยงแบบไหน ควรมองถึงการเลี้ยงจริงๆในระยะยาวด้วย
    เพราะมีหลายท่านตอนเห่อกับตอนหายเห่อแตกต่างกัน ตอนเห่อเอานอนในห้อง หายเห่อเอานอนนอกบ้าน

ปัญหาโลกแตก ที่เจอถามบ่อยที่สุดคือ น้ำหนักควรเท่าไร หัวควรขนาดไหน กินแค่ไหน ถึงจะพอดี
    คอบตอบคือ ก็เลี้ยงดูมันตามปกติ ดูแลตามสมควร ตามอัตภาพ อาหาร วัคซีน การออกกำลังกาย
    สภาพที่อยู่หลับนอน ส่วนมันจะโตมากโตน้อย ขอให้เป็นเรื่องของบุญกรรม อย่าไปสนใจมาก ฮ่าๆๆๆ

ลองสังเกตุดูซิ คนชอบใหญ่ มักได้หมาตัวเล็ก คนชอบเล็กมักได้หมาใหญ่ สงสัยเทวดาแกล้ง
    ไอ่ที่ได้ตรงตามใจร้อยเปอร์เซนต์ไม่ค่อยมี แบบนี้ไม่เรียกว่าแล้วแต่บุญแล้วแต่กรรมได้อย่างไรจริงไหมครับ

ก็หวังว่า คงไม่เจอคำถามประเภทนี้อีกนะครับ ผมสงสารหมามัน ที่โดนเจ้าของคาดหวังในสิ่งที่ไม่ค่อยจะใช่สาระสำคัญในการเลี้ยงพิทบูลเลย
    ที่พูดแบบนี้เพราะมั่นใจว่า กินอาหารดี กินอยู่หลับนอนดี มันก็เจริญเติบโตตามสายพันธ์มันเอง ยิ่งไปอัด ยิ่งวุ่นวาย กลายเป็นหมากินยากไปเลย

เราควรมาสนใจเรื่อง เลี้ยงอย่างไร เขาจึงจะเป็นสมาชิกที่ดีในครอบครัวของเรามากกว่า
    หมาพิทบูล ต้องเป็นหมาที่มีวินัย ไม่เห่าพร่ำเพรื่อ ขับถ่ายเป็นที่เป็นทาง เลี้ยงอยู่ในรั้วรอบขอบชิด
    ไม่ใช่ปล่อยเพ่นพล่านไปทั่ว เดี๋ยวสร้างความรำคาญให้เพื่อนบ้านต้องมาทะเลาะกัน มีหมาแล้วเสียเพื่อนบ้านดีๆก็ไม่ไหวนะครับ

ต้องเข้าใจว่า หมามันไม่รู้ภาษาคน ต้องสอน บางคนอาจเถียงว่าไม่เคยสอน แต่มันรู้เอง อันนี้ก็ไม่จริง ท่านอาจจะสอนมันโดยที่ท่านไม่รู้ตัว
    เช่น เวลาเรียก ให้มา ไม่มีทางที่มันจะรู้เอง แม่มันคงไม่ได้สอนมาให้ เราต้องสอนมันก่อน มันจึงจะรู้จักคำสั่งว่ามา
    สิ่งที่ยากคือ ทำอย่างไรให้มันรู้จัก คำสั่งแต่ละคำสั่งว่า หมายถึงอะไร

การสอนโดยบังเอิญเช่น ธรรมชาติของลูกหมา เมื่อเห็นเจ้าของ มันจะวิ่งมาหา เผอิญเราก็ดันเรียก มานี่ มานี่ พอมันมาเราก็บอกว่าดีๆๆๆๆ
    พอตอนหลังเราเรียกมานี่ มันจึงมาหา อันนี้ก็ถือว่าเราสอนมันไปแล้วโดยไม่รู้ตัว หรือว่าเวลามันทำไม่ถูกใจ เราอาจจะบอกว่า ไม่ ไม่ ไม่
    มันก็เรียนรู้จากตรงนั้น ว่าอาการแบบนั้นคือเราไม่ชอบ เวลามันทำอะไรอื่นผิดอีกเราบอก ไม่ แล้วมันก็หยุด ก็แสดงว่ามันเข้าใจคำสั่งแล้ว
    ตอนหลังเราจะบอกว่า ไม่แล้วให้มันมาหา หรือบอกว่ามา ให้มันวิ่งหนีคงเป็นไปไม่ได้

จากหลักการเบื้องต้น เราจึงนำมาประยุกต์ในการฝึก ในลำดับต่อไป พอจะเริ่มเข้าใจหรือยังครับ

แค่นี้ก่อนนะครับ นึกอะไรออกจะเอามาเพิ่มให้ใหม่ :030:
  • พี่มาร์ค ถ้าหมามันเห่าเราเพราะไม่ยอมเล่นกับมัน ทำยังไงดีค่ะพี่
  • แสดงว่าเราทำให้มันเสียนิสัย และตามใจมันจนเคยตัว
    พฤติกรรมแบบนั้น แสดงว่ามันกำลังควบคุมเรา ไม่ใช่เราควบคุมมัน

มันเห่าเรียก แสดงว่ามันกำลังสั่งเรา เราก็ควรเข้าไป แต่ไม่ได้เข้าไปเล่นนะ เข้าไปหวดสักป๊าป แสดงอำนาจเหนือมัน
    บอกให้มันรู้ว่าเราเป็นจ่าฝูง ลูกฝูงไม่มีสิทธิเรียกร้อง การที่มันเห่าเรียกแสดงว่ามันท้าทายอำนาจจ่าฝูง จึงสมควรโดนลงโทษ

พี่เคยบอกไว้เสมอ เจ้าของพิทบูลต้องมีวินัย และเด็ดขาด
  • ดีครับกะทู้นี้สุดยอดต้องขอชมจากใจจริง แต่อยากขอแถมไว้นิดนะครับว่าหมาก็เหมือนคนมีชีวิตจิตใจ เคยมีฝรั่งมันวิจัยด้วยซ้ำไปว่า พวกมันมีความรู้สึกเท่าเด็กอายุ ๓ ขวบ เพราะฉนั้นเรื่องการสอนนี่ไม่ยาก ถ้าเราเข้าใจมัน ท่านลองนึกดูสิครับว่ากำลังเล่นกับเด็กอายุ ๓ ขวบ แล้วท่านจะสนุก และมีความสุขอย่างที่ผมเป็น
  • อ้อลืมถามน่ะครับว่าวันที่ ๒๐ นี้มีงานอะไรแล้วที่ไหนครับ ขอรายละเอียดเรื่องค่าใช้จ่ายด้วยนะครับ
  • สองงาน ในหนึ่งเดียว

งานวันรวมพลคนรักหมาแดง และ งานเลี้ยงสังสรรค์ปีใหม่ของชาวพิทบูลทุกสาย ทุกสี

ที่สำคัญ ฟรี ไม่มีค่าใช้จ่ายครับ
  • เยี่ยมเลยลุง :063::063:
  • :022:เสียดายจังคับพี่มาร์คเข้าเวรไปไม่ได้เซ็งเป็ดเลย
  • ขอเอาไปฝากพวก ใน pantip อ่านบ้างคงจะไม่ว่าไรนะครับ ขอบคุณครับ
  • อยากรู้เรื่องอะไร ด้านบนมีคำว่าค้นหา คลิกตรงนั้น

แล้วพิมพ์ หัวข้อที่ต้องการ เช่น

การฝึก
    เทคนิด
    การลาก
    อาหาร
    ตัดหู
    แผนที่
    ฯลฯ

มันจะมีกระทู้ที่เกี่ยวข้องขึ้นมา เราก็ไล่ดูกันเลยครับ
  • ป๋า มีเทคนิดการเลือกเมียมั๊ย..
  • เมียเป็นของสูง เลือกมาแล้วเก็บไว้บนหิ้งได้เลย ฮ่าๆๆ
  • เทคนิคเลือกเมีย นานาจิตตัง เอาเป็นว่าถูกใจแบบไหนก็เอาแบบนั้นไปเลยครับ

ฮ่า ๆ ๆ ๆ
  • สุนัขตัวเมียตัดหูไม่ได้หรอค่ะ
  • พี่มาร์คคับ
    ของผมโยนไปมันไม่มีแม้แต่สะดุ้ง
    ไม่ตกใจอะไรเลยคับ
    โยนไปมันเดินเข้าไปกัดเหวี่ยงๆๆหน้าตาเสย
  • พี่ครับหมาอายุ 1 เดือนควรให้อาหารอะไรมั่งอย่างไรครับ พอดีอยากให้เค้าได้สารอาหารดีๆ อัดๆหน่อยครับ
  • ผมกำลังจะเลี้ยงพิตบูลพอดี

ขอบคุณมากครับสำหรับคำแนะในการเลือกสุนัขมาเลี้ยงครับ

• หมาเล็กไม่ยอมนอนแม่่มันตายเอามาเลี้ยงทำไงคราฟบอกที
  • พี่ครับผมเป็นน้องไหม่ ตอน นี้อยากได้พิทบูลไป เลี้ยงต่างจังหวัด เพราะมีพื้นที่กว้างเป็นนาให้เค้าวิ้ง แต่ปันหามีอยู่บ้านที่ผมอยู่เป็นบ้านเปิดใครเดินไปไหนมาไหนได้หมดบ้านนี้เดินเดินไปผ่านบ้านนู้ แล้วจะไม่ล้ามโซไว้เค้าจะไปกัดใครป่าวครับ แต่อเช้าผมก็ต้องไปเรียน แต่ ผมอยากเลี้ยงเค้ามาก ผมกลัวว่าจะไปสร้างปันหาเวลาผมไม่ิอยู่
  • สิ่งที่พี่กังวลสำหรับพิตบูลก็คือ การแพร่พันธ์ออกไปอย่างขาดการควบคุม ดังนั้นการเลี้ยงพิตบูลในพื้นที่เปิดจึงเป็นเรื่องที่ไม่สมควรในทุกกรณี ความที่มันกัดเก่งและรักการต่อสู้ มันก็จะได้รับสิทธิ์ในการผสมพันธ์กับหมาจรทั่วๆไปโดยง่าย จนนำไปสู่การแพร่พันธ์ออกมาจนไม่สามารถควบคุมได้ในอนาคต ลองคิดดูนะ ถ้ามาจรที่เดินอยู่ตามท้องถนนเป็นลูกผสมพิตบูล มันจะอันตรายมากแค่ไหน เพราะพิตบูลหากกัดใครแล้วเป้าหมายมันคือกัดให้ตายเพียงอย่างเดียว หมาไทยกัดกัน พอมีตัวไหนยอมแพ้มันก็หยุด แต่พิตบูล มันไม่หยุดจนกว่าเหยื่อมันจะตาย และหากว่ามันกัดคน มันก็จะกัดจนกว่าคนจะตายเช่นเดียวกัน

การล่ามในที่โล่งมันก็ยังมีโอกาสผสมกันได้โดยที่เราไม่รู้ตัว ดังนั้นการป้องกันที่ดีที่สุดก็คือการเลี้ยงในบ้านที่มีรั้วรอบขอบชิดครับ
  • ขอบคุณมากครับแต่ผมอยากได้หมาที่เฝ้าวัวอะครับ
    ไม่รู้จะเอาสายพันธุ์ไรดีพี่ช่วยแนะนำที่ ที่ผมมองก็มีแต่พิทบูลที่ผมอยากได้มานาน
    แล้วเราร้ามเค้าไว้แล้วเวลาพาออกไปข้างนอกเจอคนเยอะๆเค้าจะดุป่าวครับ แล้วเจอหมาที่อยู่แถวไหนเค้าจะกัดป่าวครับโดนที่เราพ่ออกไปจูงเพื่อออกกำลังกาย
  • แนะนำร๊อตจะเหมาะกว่าครับ
  • พี่มาเฟียครับ ลูกหมาผมชอบเห่าผมเหมือนกับท่านด้านบนแต่มันชอบเห่าแบบไม่มีแสงอ่ะ เหมือนสะอึกอ่ะครับอันเนี้ยผมต้องลงโทษด้วยไหม แล้วจะต้องลงโทษจนมันหยุดหรือป่าวครับ
  • เอะอะก็จะลงโทษ แบบนี้หมาก็แย่ซิครับ ผมไม่กล้าให้คำแนะหากผมไม่เข้าใจว่าปัญหาที่ท่านเจอเกิดจากอะไร
    บางคนหมาเห่าเล่นๆ มันแค่คำรามในลำคอตอนหยอกกัน เจ้าของตีเอาเกือบตาย จัญไรจริงๆคน

ผมไม่เชื่อว่าลูกหมามันจะกล้าขู่เจ้าของครับ ส่วนมากที่เจอมันเล่นมากกว่า สังเกตดูลูกหมาเล่นกัน มีเห่า มีคำรามตลอด ทั้งพุดเดิ้ล ทั้งหมาไทย พิตบูล เป็นเหมือนกันหมด ได้โปรดอย่าประสาทแดกกันจนเกินไปครับ

ผมรู้สึกสงสารหมาพิตบูลจัง ตอนนี้เกิดเหตุการณ์เจ้าวิตกจริตมากจนเกินไปแล้ว ปัญหานี้จะไม่เกิดขึ้นเลย หากเราเข้าใจธรรมชาติของหมาครับ
  • พี่มาเฟียครับ ลูกสุุนัขของผมมันได้นมแม่ที่เป็นผิด อย่างนี้มันจะเป็นอะไรมั้ยครับ มันจะกลับมาสมบูรณ์ได้มั้ยครับ :-(
  • ขอบคุณความรู้ต่าง ๆ มากมาย ผมเป็นคนที่รักสุนัขมาตั้งเเต่เด็ก เเต่สายพันธุ์ที่ชอบตั้งเเต่เเรกคือพิทบูล เเต่ยังไม่มีโอกาสได้เลี้ยง ตอนนี้ผมทำงานอยู่ต่างประเทศ ได้มาสมัครสมาชิกของเว็บนี้ เเละได้เข้ามาศึกษาหาความรู้ คิดไว้ว่าเมื่อกลับเมืองไทยจะเลี้ยงสุนัขพิทบูลที่ชอบมานาน กว่าจะกลับไทย ผมคงเข้ามาหาอ่านกระทู้ความรู้เก่า ๆ ไปเรื่อย ๆ กว่าจะได้เลี้ยงคงศึกษาปัญหาเเละวิธีการเลี้ยงพิทบูล เเละทริปเทคนิคต่าง ๆ มีความรู้สำหรับการเลี้ยงสุนัขพิทบูลพอสมควร

ขอขอบคุณ พี่มาร์ค ไว้ในโอกาสนี้
  • ได้ความรู้มากพี่มาร์ค ผมคนนึงที่อยากจะเลี้ยงนั่งเข้าเวปพิทบลูโซนทุกวันเช้า-เย็น สอนการเลือกหมาน้อย ได้เจ๋งสุดๆพี่ เอาไปเลย10คะแนน *-*
  • คือว่าผมจะได้สุนัขมาตัวหนึ่งแล้ววิธีการเลี้ยงจะเลี้ยงยังไงดีครับ ผมบอกเลยนะครับว่าบ้านป๋มเป็นบ้านไม้ชั้นเดียวครับ แล้วมีครอบครัวทั้งหมด 14 คน ครับ รวมทั้งเด็ก 2 คน ครับ บริเวณบ้านกวางครับเป็นพื่นดินครับ แล้วมีคนแก่ อีก1คน ครับ ยังนี้น่ารักเลี้ยงยังไงดีครับ ถ้าผมได้มาแล้วผมจะปล่อยให้วิ่งเล่นในบ้านให้คุนกับสมาชิคในบ้านนี้จะดุหรือมัยครับ ช่วยบอกหน่อยนะครับ ผมเห็นแล้วอยากเลี้ยงพันธุ์นี้มากครับ
  • ผมเลี้ยงรวมกันเยอะหลายตัวผมก็ไม่เห็นว่ามันจะดุขนาดนั้นแต่ก็ไม่ปล่อยให้ละสายตา. เวลาจูงออกนอกบ้านเจอหมาอื่นก็ไม่มีอาการใดๆ ครับ เวลาปล่อยเล่นจะมีทั้งเชฟเฟิร์ด. บลูลี่. เรดโนส. บีเกิ้ลอีก3ตัว. แต่บลูเทอร์เรียเนี่ยดุมากกกก