ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อย่ามองข้ามวัคซีน แรกเกิด
  • วันนี้พาน้องหมาไปหาหมอมา เนื่องจากน้องอาเจียนจนเป๊นสีเขียว แล้วถ่ายเหลว หมอบอกว่า น้องเป๊นโรคลำไส้ ขั้นรุนแรง หมอจึงขีดยาแล้วให้น้ำเกลือจำนวน1ขวด แล้วจะต้องให้ทุกๆวัน เพื่อนำไปบำรุงร่างกายแทนสารอาหาร

แต่ผมกลัวน้องเค้าจะเป๊นอะไรหรือป่าวครับ เพราะน้องจะไม่ได้กินข้าวจนกว่าจะหายเป๊นปกติเลย ผมกลัวครับ หมอบอกว่า หมาที่เป็นโรคแบบนี้ มีรอด กับไม่รอด 3-4วันถึงจะรุ้ผล ผมกลัวมากเลยครับ อยากจะขอกำลังใจจากพี่ ๆ ในที่นี้ด้วยนะครับ หวังว่าน้องคงจะรอด T__T แล้วตอนนี้น้องผอมลงเยอะครับ กินอะไรก็ไม่ได้เพราะอาจจะอาเจียนผมจึงต้องใจแข็งเพื่อจะให้น้องหายปกติ

พี่ๆ ที่มีวิธีดีๆ หรือเบื้องต้น ที่ทำให้น้องฟื้นฟูได้เร็วได้โปรดบอกผมด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ

แล้วฟ้าทะลายโจรสามารถแก้อาการได้ไหมครับ
  • ส่งหมอชูศักดิ์เมืองอุดรด่วนๆ เลยครับ
  • อ้าว แล้วคนขายเขาไม่ได้ทำวัคซีนให้ก่อนหรือ
  • ให้น้ำเกลือ ตามหมอสั่ง นะครับ อย่าให้ขาด อย่าให้หลุดออก นะครับ............
    อย่า ให้ มัน กินอาหาร เด็ด ขาด ยิ่งกิน ยิ่งอาเจียน ยิ่งทำให้ขาดน้ำ เข้าไปใหญ่

รุ้ จักหมอตั้ม นครปฐมป่าว ครับ ลองโทรไปหา เค้าดู ............
    เค้าเคย ช่วย ชิบิงผม รอดมาแล้ว ...............

เป็นกำลังใจให้นะครับ
  • ฟ้าทะลายโจรใช้รักษาได้เฉพาะโรคแทรกซ้อน ไม่ได้รักษาเชื้อพาโรโดยตรง
  • ตอนไปซื้อลุงบอกทำวัคซีนรวมไปแล้ว ผมไม่แน่ใจ เลยมาทำอีก 4 เข็ม

แต่ก้อต้านทานโรคนี้ไม่ได้ หมอเค้าให้น้ำเกลือ 15 นาที ครับ แต่ทุกเย็น ๆ

ผอมอีกแล้วครับ แต่ยังสู้ครับ ขอบคุณพี่ ๆครับผม
  • เป็นกำลังใจให้ครับขอให้หายไวๆๆ....ผมซื้อมา ทำวัคซีนคนเดียวเลยครับ เข็มแรก ฉีดเอง ตอน 45 วัน
    เข็มสอง พ่อผมฉีดให้ผมเป็นคนจับเพราะแฟนผมเขาไม่กล้าจับตอนฉีดเข็มสองครับ
    ตอนนี้เหลือ พิษสุนัขบ้า รออายุ 3 เดือนค่อยฉีดครับ.... :045:
  • จำได้ว่าหมาคุณอายุ2เดือน ทำไป 1+4เข็มแล้วหรอครับ
  • ขอเป็นกำลังใจให้อีกคนครับ
  • เข้มแข้งไว้...
  • ขอให้หายไวๆนะครับ เป็นกำลังใจให้ครับ
  • ขอบคุณทุกกำลังในะครับ ถ้าจะให้ผมเดินทางต่างจังหวัดเพื่อไปหา หมอดี ๆ ตอนนี้คงไม่ดีโอกาสครับ

ต้องศึกษาเล่าเรียนต่อไป หายเมื่อไหร่ ผมจะอัดให้บวมเลยครับ 55

ผอมเหมือนหมาจรเลยตอนนี้
  • น้ำเกลืออย่าให้ขาดเด็ดขาดครับ
    ไอ้ตัวนี้ก็เจอพาโวมาเต็มๆ แต่ก็รอดมาได้ครับ ผมทั้งฉีดยาเองเจาะน้ำเกลือเองเฝ้าเอง
    สี่คืนเต็มๆครับimage
    ไฟล์แนบ
    _MG_3216.JPG 190K
  • พี่คนนี้เลยครับ ผมจะลองเอาวิธีนี้ไปลองดู หมาผมเป็นมาได้ 3วันแล้วลองอ่านดูกันนะครับ

พาไปหาหมอ ตรวจพบ พาโวไวรัส ไม่เจอโคโรน่าไวรัส ถ่ายเป็นมูก+เลือดนิดๆ ไม่กินข้าว ไม่เดิน นอนทั้งวัน เดินวนกระถางน้ำ พาไปหาหมอ หมอให้กินยาสร้างภูมิคุ้มกัน แล้วก็ให้น้ำเกลือที่คอ คอบวมน้ำเกลือเลย หมอบอกว่ามันจะดูดซึมไปเอง วันนึงน้ำเกลือ 2 รอบเช้าเย็น รอบละ 100 บาท ยาสร้างภูมิคุ้มกัน 400 บ วันละ 1 รอบ หลังจากคุยกับหมอ สรุปได้คือ เราไม่สามารถทำอะไรได้ ต้องรอให้น้องหมา สร้างภูมิคุ้มกันให้กับตัวเอง หมอบอกว่าถ้าผ่าน 10 วันไปได้โอกาสรอดจะสูงขึ้นเป็นลำดับ ไปวันแรกหมอบอกรอด 5% ผมพาไปหาหมอมา 3 วัน อาการแย่ลงเรื่อยๆ แย่แบบว่าคงจะไม่รอดจริงๆ ผมเองก็ร้อนใจ ข้าวปลาก็ไม่กิน กินแต่น้ำแล้วผมก็ต้องป้อนแต่น้ำหวาน มานั่งวิเคราะห์แบบชาวบ้าน ถ้าไม่กินข้าวจะมีแรงหรอ ขนาดยาคนยังมีก่อนอาหารหลังอาหารเลย ผมจึงหาข้อมูลในเน็ต+ถามคนแก่แถวๆบ้าน สรุปได้ว่า เลิกไปหาหมอ ต้มฟ้าทะลายโจรให้กิน ชมละ ครึ่งสลิง ผมใช้ฟ้าทะลายโจรแห้งซื้อมาจากร้านยาจีน 10 บาท ต้มน่ำให้เดือดรออุ่น แล้วก็ไม่ให้เขากินน้ำพร่ำเพื่อ วันนึงกิน 2 รอบ เพื่อลดการถ่ายของเสียบ่อย ให้นอนบนเก้าอี้ เพราะจะได้อึฉี่ลำบาก กรอกแต่ฟ้าทะลายโจรก่อนนอนก็ดูดอาหารเพ็ดดีกรีลูกหมา ใส่สลิงพ่นเข้าไปในปาก ใช้เวลา 2 วัน เริ่มกินข้าวได้ ถ่ายเริ่มดีขึ้นเรื่อยๆไม่เหม็นคาวเหมือนวันแรกๆ อึเริ่มเป็นก้อน และหายขาดจากโรคในที่สุด
    **ที่เขียนมาไม่ได้ลบหลู่ อาชีพสัตวแพทย์นะครับ แต่อยากถ่ายทอดประสบการณ์ตอนรักษาเจ้าโปโลตอนเกือบตาย ตอนนี้แข็งแรงสมบูรณ์ 10 กิโลได้แล้วมั้ง อิอิ ใครอยากทราบรายละเอียดเพิ่มเติม เมล์ฺมาสอบถามได้ครับ panu8@hotmail.com
  • แต่หมาผมไม่ได้กินอะไรเลยนะครับ ได้แต่น้ำเกลือ ๆๆๆ อย่างเดียวเลย

คนไม่สบายยังกินยามากๆจนเป็นโรคกะเพาะ แล้วหมาจะไม่เป็นอะไรหรอครับ
  • ถ้ามันกินแล้วไม่อ้วก ก็ไม่เป็นไร แต่ถ้ากินแล้วอ้วกจะยิ่งทำให้มันช็อค ได้นะครับ
  • ว่าน ขาสวย แท้ อิๆๆๆ
  • เข้าใจไหมครับคำว่าลำใส้อักเสบ อาการอักเสบมันก็ต้องมีแผล มีหนอง มีการติดเชื้อ ที่หมอเขาไม่ให้กินอาหารเพราะเขาต้องการให้ลำใส้มันสะอาดที่สุด แผลในลำใส้จะได้หายไวๆ และอาหารที่กินเข้าไปมันก็จะเป็นที่อยู่ของเชื้อโรค ยิ่งกินก็ยิ่งถ่าย ยิ่งอักเสบ เขาจึงงดอาหาร เหตุผลมันมีแค่นี้ละครับ

กรูละเบื่อ พวกนักวิชาเกิน รู้กันไม่จริงสักเรื่อง ถ้าเก่งกว่าหมอ ก็ไม่ต้องพาไปหาหมอ รักษาเองเลยครับ
  • น้ำเกลือมันมีสารอาหารที่สามารถทดแทอาหารได้อยู่แล้วแหละครับ
  • ขอบคุณครับ แต่เมียผมสงสารมัน วันนึงโดนเข็มไม่ต้ำกว่า 4 เขมต่อวัน

ขอไม่บอกละกันนะครับ ว่าอะไร แต่ไม่อยากให้มันทรมาร
  • หมอเขาต้องการให้มันหาย เขาไม่ได้ต้องการให้มันตาย และหมอเขาก็ร่ำเรียนมาทางนี้
    ดังนั้นวิธีการที่เขาใช้ มันต้องเป็นวิธีที่ดีที่สุดตามที่เขาเรียนมา ถ้าคุณไม่เชื่อหมอแล้วคุณจะเชื่อใครครับ
    ขนาดหมอเห็นอาการ ได้ตรวจกับมือ ได้เห็นกับตา เขาวินิจฉัยแล้วคุณกลับไม่เชื่อ
    แล้วคุณจะเชื่อเพียงคำตอบที่ลงโพ๊สไว้ในกระทู้และก็ไม่ใช่หมอด้วยหรือครับ
  • พี่มาร์คครับ ขอบคุณนะพี่ หมามันจะรุ้ไหมพี่ว่าเราก้อพยายามช่วยมันเต๊มที่แล้ว

กลัวมันจะตายแล้วจะคิดจองเวรกะเราไปหาว่าทรมานมัน ถ้าหากจะให้ทำตามหมอทุกวิธีแต่มันต้องโดนเขมทุกวัน ๆ เมียผมร้องไห้สุด ๆ ตัวแรกในชีวิตเลยพี่ เข้าใจผมน่ะ
  • หมาผมก็เคยเป็นครับ ตอนนั้นอายุได้ประมาณเกือบ 2 เดือน ผมก็พาไปหาหมอ พอหมอตรวจดูก็พบว่าเป็นลำไส้อักเสบชนิดพาโวไวรัส แล้วผมก็ให้อยู่กับหมอจนหายครับ (10 วัน) นอนโรงพยาบาลเหมือนคนเลย ผอมจนเหลือแต่หนังหุ้มกระดูกก็ว่าได้ แนะนำว่าเชื่อหมอดีที่สุดเหมือนที่พี่มาร์คแนะนำน่ะครับ ผมเอารู้มาให้ดูน่ะครับ ตอนก่อนป่วย ขณะที่ป่วย และหลังจากที่หายป่วยมาแล้วจนถึงปัจจุบันimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    DSC01230.JPG 158K
    1.jpg 177K
    DSC03404.JPG 151K
    DSC03405.JPG 157K
  • เชื่อหมอครับสำคัญสุด ของผมก็เคยเป็นโรคนี้โชคดีที่รักษาหาย โดนไป15000 บาท
    image
    image
    image
    ซึ่งทุกวันนี้กำลังเป็นนนักกีฬ้าลากน้ำหนัก
    ไฟล์แนบ
    011620111774.jpg 275K
    284250_10150736693525109_827140108_19953093_6553771_n.jpg 70K
    303277_10150805148745109_827140108_20664479_185587812_n.jpg 45K
  • ครับผมจะทำตามพวกพี่ๆนะครับ แต่ตอนนี้น้องเปนขั้นรุนแรงมาก ถ่ายเป็นเลือดตลอดเลยพี่ เหนแล้วตกใจ
  • ผมเคยเชื่อหมอ ครั้งนึง ..........หมาผมตาย(ไม่บอกสถานที่นะครับ) ......

ไอ้จิวยี่ ผมตอนเป็น พาโวร์แรกๆๆ อาการ ไม่หนัก ผมพาไปหาหมอ สถานพยาบาลสัตว์
    หมอจัดการฉีดยา ให้ยาทุกอย่าง ตอนนั่นหมาผมเริ่ม อาเจียนล่ะ

ก่อนกลับ หมอสั่ง id อาหาร พักฟื้นมาด้วย .... บอกกับผม ว่า ถ้าไม่กินอัด เข้าปาก ด้วย
    ผมทำตามที่หมอสั่ง หลังจากหมาอาเจียน อย่างหนัก เพราะ ยิ่งกินยิ่งอาเจียน และอาการหนักขึ้นเรื่อยๆๆ
    เปลี่ยน หมออีกคน ก้อสายเกินแก้ ..........

เรื่องอาหาร อย่างว่า นั่นแหละ ครับ ตัวการ ใหญ่ ที่ทำให้อาการทรุดหนัก (ตามที่พี่มาร์คว่านั่นแหละครับ)
    ท้ายสุด เชื่อหมอ ดี่ที่สุด แต่ ทางที่ ควรหาหมอที่มี ประสบการณ์ เรื่องนี้ อย่าง โชกโชน จะยิ่งดี ที่สุด

โรคนี้ รักษา ตามอาการ ขอให้หายไวๆๆๆนะครับ

• หากการแสดงความเห็นของผมตรงเกินไปก็ต้องขออภัย ผมอยากให้ท่านเลี้ยงหมากันอย่างมีสติ ด้วยหลักเหตุและผล เรื่องบางเรื่องมันก็เป็นเรื่องที่อ่อนไหวต่อความรู้สึก แต่การใช้ความรู้สึกโดยลืมนึกถึงข้อเท็จจริงมันก็ไม่ได้อีก แต่ผมก็มั่นใจว่าทุกความเห็นของผมทำไปด้วยความปราถนาดีอยากเห็นพวกเราเลี้ยงหมากันอย่างมีความสุขครับ
  • ครับ ตอนี้กำลังปรึกษากับหมอชูศักดิ์ อุดร เห็นเค้าว่ากันว่าเป็นหมอที่เก่งด้านลำไส้ที่สุด
  • วันนี้ดีขึ้นเยอะครับ เหนเราแล้วกะดิกหางรับ สามารถ ทานน้ำได้เอง

หมอชมว่าเก่ง รอดแน่ ๆ ตอนนี้กำลังรอดูผลเลือดเม็ดเลือดขาวครับ
  • ถ้าเริ่มกินน้ำได้ถือว่าอยู่ในเกณฑ์ที่ดี
  • ผมว่านะไม่ว่าหมอที่ไหนถ้าเจอโรคนี้ก็ทำเหมือนกันคือให้น้ำเกลือฉีดยาฆ่าเชื้อ
    แล้วก็รอดูอาการ