ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

หมาผมมันเบื่ออาหาร
  • ควรทำไงดีครับอาการ คือกินนิดเดียว ไม่รู้ห่วงเล่นรึป่าว แต่เหมือนมันเบื่ออารหารเม็ดครับ แต่มันจะชอบพวกเนื้อไก่มากกว่า ทำไงให้มันกินอาหารเม็ดได้เยอะๆ ดีครับลบกวน

ด้วยครับ จะ4 เดือนแล้วน้ำหนักยัง น้อยอยู่เลย11 โลกลุ้ม ชิสมันยังไม่ค่อบชอบเลย ตัวอื่นในบ้านกินหมด ขนาดผมเอาตัวอื่นล่อให้เดินรอบๆ กรมมันยังไม่กินเลยครับ จะเล่น

กับตัวอื่นอย่างเดียว
  • หรือจะ ใช้ไม้เด็ดดีครับอดอาหารซัก 2 มื้อ ควรทำดีไหม ผมว่ามันโหดไปไม่รู้ทำไง
  • จะใช้วิธีไม้แข็งก็คือ ให้เวลา 15-20 นาที ไม่กินเททิ้ง ทุกมื้อ เดี๋ยวมันก็กินครับ
    จะใช้วิธีเสริมก็คือ อาหารเปียกคลุกผสมนิดหนึ่งพอเอากลิ่น D-DOK กล่องละ 35 บาทเอง

ปล.หมาป่วยรึเปล่าครับ
  • อดลยครับหมาผมอด 1 อาทิตไม่เห็นเป็นไรแต่ถ้าตามใจใช้ของหอมๆยั่วยุก้จะเรื่องเอยะครับจนโต ครับ
  • ไม่ป่วยครับ เล่นซนเหมือนเดิม ไม่ยักกินเยอะแปลก บลูเทอร์เรียที่บ้านมีเท่าไหร่ฝาดเรียบ
  • รูปเมื่อวานตอนเย็น
    ไฟล์แนบ
    Money990066.jpg 38K
    Money990075.jpg 57K
    Money990065.jpg 38K
    Money990071.jpg 42K
    Money990069.jpg 44K
  • 3 เดือน 25 วัน ตัวแค่เนี่ย กินได้น้อยครับ กลุ้ม
  • เนื้อไก่ต้ม ผสมข้าว เอาน้ำที่ต้มราด ใส่อาหารเม็ด หมดเกลี้ยง
  • ลองให้อาหารสดดูซิครับ

โครงไก่สดหั่นพอคำ
    น้องไก่สดหั่นพอคำ
    ไข่ไก่สด 1 ฟอง+เปลือก
    ผักใบเขียวหั่นเล็กน้อย
    คลุกด้วยน้ำมันงา

รับลองหมดเกลี่ยง แถมยังทำความสะอาดจานอาหารง่ายอีกด้วย.........^_^
  • ผมอยากใช้ สุตร ของเคนโด้ น่ะ

แต่ต้องถ่ายพยาธิใช่ไหมล่ะ หากมันกินดิบๆนะ

ของผมก็ไม่ค่อยกินเหมือนกันอาหารน่ะ เหมือนเมื่อเช้านี้น่ะ

มันไม่กินเลย พอไม่กินผมก็เก็บไม่ทิ้งน่ะ (เสียดาย) ถ้ามันไม่กิน

ผมก้เก็บ หากมันกินหมดก้ชมมัน แต่จะไม่เติมให้เพราะเห็นว่ามันกินได้

ผม ก็ ทำแบบนี้แระครับ จะไม่มเครียด ว่ามันไม่กินอาหารเท่าไหร่

เพราะเมื่อก่อนเครียดมากว่าทำไมของเรามันไม่ยอมกินอาหารเยอะๆเหมือน

คนอื่นว่ะ แต่ก็มาคิดๆดุในเมื่อมันอยากกินเท่านั้นก็มให้มันกินเท่านั้นแระ ไม่ต้อง ง้อมัน

ขอแค่มันไม่ผอมก็พอแล้ว เลี้ยงเพื่อเป็นเพื่อน ไม่ได้เลี้ยงเอาไว้เพื่ออวดใคร จำเอาไว้แค่นี้ก้ สบาย
  • ความเห็นส่วนตัวนะครับ จากรูปหมาของพี่ก็หุ่นสมส่วนดีแล้วหละครับ เพียงแต่ผมว่าพี่อยากให้มันเหมือน bully หุ่นหนาๆที่
    เค้า post showกันใช่ป่าวครับ:m001:

ถ้าอย่างนั้น อาหารอย่างเดียว ไม่พอครับ ต้องมีความเข้าใจด้วยครับ เพราะว่าบางที พี่อาจจะเอาไปเทียบกับตัวที่มันใกล้โตเต็มที่แล้ว
    หรืออาจจะไปเทียบกันคนละสาย:m022:

รอครับรอ พร้อมกับการออกกำลังกายไปด้วยครับ อาหารมันแค่ปัจจัยหนึ่งครับ แต่ถ้าสายพันธุ์มันดีแล้ว มันคงไม่หนีกันมากหลอกครับ
    เพียงแค่พี่จะรอมันไหวหรือเปล่าอะครับ:m007:

ส่วนเรื่องอาหาร ถ้ามันหิวมันต้องกินครับ แต่ที่มันเลือกกินหรือดื้อไม่ยอมกิน เพราะมันเบื่อครับ แต่คนเดือดร้อนคือคนเลี้ยงครับไม่ใช่มัน
    ดังนั้นไม่กินก็ไม่กินครับ ถ้ามันหิวจริงๆมันไม่ยอมอดหรอกครับ แต่คนเลี้ยงนั่นแหละครับที่อดไม่ได้

ขอให้เลี้ยงอย่างมีความสุขนะครับพี่ แต่อย่าไปคาดหวังมาก เพราะหมามันไม่ใช่ถั่วงอกที่เพาะไม่กี่วันมันก็ขึ้นเต็มที่ เรื่องกลัมเนื้อมันต้องใช่เวลาครับ พี่คงไม่เคยเห็นเด็กสองขวบมีกล้ามเหมือนนักกล้ามใช่ป่าวครับ หมามันก็เหมือนกันครับ 1 ปี ของมันเท่ากับ 7 ปีของเรา
    แล้วพี่คิดว่า มันควรหนาตอนไหนลองคำนวณเล่นดูครับ

โชคดีครับ :m110:
  • ลองดูหลายๆ สูตรนะป๊อบ สู้ ๆ ๆ ๆ
  • :o001: 555+ ถ้าโครงไก่สดล่ะก็หมา มันฟาดเรียบทุกมื้อแหละครับ แต่อาหารเม็ด วิตามินคุณค่ามันก็สำคัญ ยิ่งอาหารเม็ดเกรดต่ำ คุณค่าตัวสารอาหารจะน้อยครับ เรื่องกินพูดรำบาก ไปคลีนิคขอยาบำรุงมากินก็ใด้ครับ เช้าเย็น ยาอยากอาหารหมาครับ อิอิ ไอ้ตัวนี้ ครูฝึกทหารหมา บอกว่า พวกเกรดพรีเมี่ยมนอกทั้งหลาย มันผสมลงไปด้วย ทำให้หมาเจริญอาหาร อาหารเม็ดไทย คุณค่าน้อยกว่า บางยี่ห้อ แทบไม่มีวิตามินหรือคุณค่าเลย
  • ลองใช้เนยสด คลุกกับอาหารเม็ดดูครับ
  • :015:ขอบคุณ พี่ๆทุกคนครับ จะนำมาปรับ ใช้ครับแต่อาหารเม็ด ผมใช้F1 เนี่ยแหล่ะครับ พวกอาหารสด พวกโครงไก่เนื้อไก่ผมก็ให้นะครับ แต่ให้มันกินเองบางทีไม่หมด ต้องป้อน

ป้อนบางครั้งก็ไม่หมด กินเข้าไป คายออกมา เดินไปเล่นละ มันจะห่วงเล่นไรนักหนา เป็นเหตุผมนึงที่ผมกลัวมันผอมเลยให้ไม่เป็นเวลาเดี๋ยวจัด แผนเวลาอาหารใหม่ ถ้าไม่กิน

เก็บ ถ้าได้ผมยังไงจะมาบอกเล่าให้ฟังครับ แต่อาหารหมาผมหลายสูตรเหลือเกิน ทำไงแบ่งแยกดีเนี่ย ตอนนี้ถ้าใช้อาหารเม็ดผสมกับพวกโครงไก่อาหารกะป๋อง มันไม่กินเลย

ครับ สงสัยมันจะเบื่อเอามากๆเดี๋ยวต้องจัดเวลาอาหารใหม่ครับ ยังไงขอบคุณทุกท่านมากๆเลยครับ :015:
  • นี่เลยคับ สุดยอดสาระของสองจอมยุทธ

http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=75&page=1#Item_64

สุดๆแล้วคับลองอ่านดู

ถ้าไม่ได้ ให้ค้นหาเลยคับ สูตรอาหาร แล้วเข้าไปอ่าน (ปักหมุด)สูตรอาหารคับ

สาระเต็มๆ สุดยอดดดดดด!!
  • :065:มันเจ็บหูอยู่หรือเปล่าวครับท่านที่มันไม่ยอมกินเนี่ยลองนมลองท้องก่อนสิครับ
  • :013: มีคำถาม+ความเป็นห่วงเรื่องการกินอาหารสดแล้วต้องถ่ายพยาธิมากกว่าปกติไหม?

ผมมีคำถามบางประการมาให้เพื่อนๆคิดดูเล่นๆนะครับ.....^_^

-หมาท่านเคยกินหญ้าไหม
    -หมาท่านเคยกินหรือเลียเล่น พวกเศษหิน ดิน ทราย บ้างไหม

ถ้าเคย แล้วท่านต้องถ่ายพยาธิมากกว่าปกติหรือไม่
    นั้นละครับคำตอบ
  • ตอนนี้ เริ่มนำ ความรู้ที่คุณ นลนำมากฝาก มาใช้แล้วประทับใจมากๆครับ ได้ผล อย่างเห็นได้ ชัดแต่ผมอาจ รัดขั้นตอนนิดนึง หมดทุกมื้อครับ ฟาดเรียบหมด ขอบคุณ คุณนลมากครับผม ตอนนี้มีความสุขมากๆ อิอิ