ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิตบูลกัดเจ้าของเสียชีวิต
  • ข่าวร้ายส่งท้ายปีอีกแล้วคับ พี่น้อง

ท่านใดมีข้อมูลในเรื่องนี้

ช่วยลงด้วยนะคับ อยากรู้เหตุที่มาที่ไปคับ

ผมดูข่าวทางช่อง thai pbh คับ
  • พ่อแม่ผมเริ่มระแวงกับข้างบ้านแล้วครับใครทราบรายละเอียดบ้างครับ
  • ผู้ตายเป็นหญิงวัย71 ลองไปหาอ่านในคมชัดลึกดู ผมเล่นด้วยมือถือลากลิงคืมาไม่ได้
  • มีอีกแล้วหลอเนี่ย คนเลี้ยงมากขึ้น ความเสี่ยงก็ยิ่งมากขึ้น

ทุกคนพยายามทำให้ชื่อเสียงของพิทบูลดีขึ้น แต่ก็ต้องเจอกับข่าวน่าเศร้าแบบนี้

ไม่นานพิทบูลคงถูกห้ามเลี้ยง :-W
  • http://www.komchadluek.net/detail/20111214/117692/พิทบูลขย้ำเฒ่าวัย71ร่างเละดับสยอง.html

ลิ้งค์ข่าวครับ ใครหาคลิปที่ออกทีวีเจอ หามาให้ดูหน่อยน่ะครับ
  • http://www.me.in.th/live/
    ข้อมูลเพิ่มเติมคับ

• พิทบูล ร๊อตไวเรอ บางแก้ว อาเซเชียล ไว้ใจไม่ค่อยได้ มันไม่พอใจอะไรมันเล่นเจ้าของมาหลายรายแล้ว เล่นทีเล่นหนักครับ
    ผมเลี้ยงบูลี่ซอฟๆนิ่มๆสบายใจขึ้นเยอะ
  • image
    เห็นแล้วเพลีย
    ไฟล์แนบ
    หมา.jpg 128K
  • หุ หุ อากาศเปลี่ยนแปลงบ่อยครับ
  • ข่าวว่า พิทบูลวัย 2 ปี กัดเจ้าของตายคาบ้าน
    พาลให้ BM วัย 3 เดือน โดนแม่ไล่ออกจากบ้าน
    พอข่าวจบเท่านั้นแหละ แม่เดินมาเคาะประตูเลย ไอ้เราก็กะแล้วเรื่องนี้ชัวร์
    แล้วก็จิงๆด้วย พูดจาดุดันเอาจิงเอาจังมาก ว่าเอามันออกไปเลี้ยงที่อื่น และอีกยืดยาว
    เหตุเพราะข่าวที่ดูมา ทำให้ BM สุดหล่อโดนไปด้วยเลย
    เฮ้ออออ ทำไงดี ทั้งรักทั้งผูกพันกันมากขนาดนี้ จะแยกกันได้ยังไง
    ทั้งหล่อ ทั้งน่ารักขนาดนี้ จะให้ไปอยู่ที่อื่นได้ไง
    แปลกใจจิงๆ ข่าวเดียวจอดเลย พูดไม่ออก น้อยใจคะ :m07:
  • เหนื่อย และมันคงจะไม่ใช่ครั้งสุดท้าย
  • เพื่อน บอกมาเหมือนกัน นึกว่ามันมั่ว เรื่องจริงๆหรือเนี่ยๆๆๆ
  • วันนี้ เห็นที การเลือกสุนัข มาเลี้ยงต้องเล็ง เห็น เรื่องจิตประสาท และ การเลี้ยงดูเบื้องต้นให้มาก กว่าเดิมแล้วครับ หลายๆๆๆท่านยังเลี้ยงหมา แบบ ยอมหมา และ

หลายท่าน หลาย คอกบรีดหมา จน ลืมดูเรื่อง จิตประสาท
  • ข่าวนี้ ลบ ความไว้เนื้อเชื่อใจ พิทบุลแน่นอน
  • ลบเยอะด้วยครับ
  • ผม ดูแล้วพิทบุล นี้ แหละ เป็น สายพันธ์หมาใหญ่ พันธ์ นึงที่ ถูกผลิต มาโดยไม่ได้ คำนึง ถึง
    จิตประสาท ความสามารถ พอผลิต มาได้ คนซื้อๆๆ ไปเลี้ยง แบบ เลี้ยงคนอีก ...........
    ตามใจจนสุนัข ไม่เชื่อฟังคำสั่ง บางท่านเลี้ยง แต่ ให้ข้าว ไปวันๆๆ ไม่เคย ผูกมิตร ไม่เคยคลุกคลี
    กันเท่าที่ควร ......................ปัจจัยหลายๆๆๆอย่าง เรื่องหมากัด เจ้าของ ......
  • ขนาดหมาที่บ้าน ตอนนี้ปีหน่อยๆ
    พี่น้องสองคนแกล้งทะเลาะเสียงดัง ตีกัน
    หมาจามากัดคนน้องเรยอ่ะค่ะ กัดแบบงับๆ แขนน้องนี่เขียวเรยค่ะ
  • สาเหตุของเรื่องเศร้า ครั้งนี้ มันไม่ เพียงพอหรอกครับ ที่ ว่า ติดสัตว์อากาศเปลี่ยนแล้ว จะ ทำร้าย คน ความผิดนะ ครับโทษหมาไม่ผิดหรอก นะ ครับ คุณนำสุนัขพันธ์นี้เข้าบ้าน โดยไม่ได้ คำนึงถึงอนาคต ต่อไป ว่า จะเกิด อะ ไร ขึ้น ลักษณะนิสัยพันธ์นี้เป็นยังไง แรงจูงใจที่ทำให้มันกัดเจ้าของนี่ ผม ว่า เกิดจากการเลี้ยงโดยขาดสติ ของคนที่นำเจ้าตัวนี้เข้า มาในบ้านหลังนี้ จิงอยู่ที่สุนัขพันธ์นี้ มีความดุอยู่ในตัว แต่เค้า จะดุกับ สัตว์เท่านั้นแหละ ครับแถม ทนต่อแรงกดดันได้สูงด้วย พิตบูลไม่ใช่ ชิสุ นะ ครับ คำนึงถึง มันด้วย มันไม่ได้ดุร้ายอย่างที่ใครๆ คิด นี่เป็นบทเรียน ครั้งยิ่งใหญ่ของคนที่คิด จะเลี้ยงและกำลังเลี้ยงอยู่ ว่าเรา ควร ตระหนัก ถึงความรับผิดชอบที่ ทุกคนต้องทำ เราต้องรู้นิสัย ของเจ้าตูบที่บ้านเราให้ มาก ว่า มันเป็นยังไง เหตุการร้ายเกิดขึ้นมากมายสำหรับสุนัขพันธ์นี้ มันอาจจะเกิดขึ้นกับใครก็ได้ ขอร้องช่วยกันให้ วงการหมาพันธ์นี้ในบ้านเรา ยังคงอยู่ ต่อไปด้วยเหอะ" เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ " อย่าไป โทษหรือไปด่า ว่ามันเป็นหมาพันธ์ นรกเลย ครับ มันมี สมองแค่ เด็ก 7 ขวบ ใครที่กลัวหรือไม่พร้อม แนะนำ อย่าหามาเลี้ยงเลยครับ สงสารหมา ไม่งั้นก็ลองศึกษาอย่างลึกดูก่อน นะครับ และผมขอ แสดงความเสียใจ ต่อญาติของผู้เสียชีวิต ด้วยนะครับ
  • เจอข่าวแบบนี้เซ็งเลย แต่ครอบครัวผมดูแล้ว ไฟเขียวครับ
  • ผมก็เพิ่งดูเมื่อกี้นี้เองครับ...ดูจากหน้าตาสุนัขแล้ว...ประสบการณ์คงไม่เบา
  • เฮ้อ เซงจิต :-<
  • ปรกติผมก็ตอบคำถามสังคมคนที่ไม่เลี้ยงหมาลำบากอยู่แล้ว ขนาดกลุ่มที่เลี้ยงหมาเหมือนกันแต่ไม่ไช่พิทบูลยังมีแค่ส่วนน้อยที่เข้าใจ
    เจอข่าวนี้เข้าไป โอ้จอร์จ ยิ้มแล้วเดินหนีดีกว่า ไม่ไหวจะอธิบาย และไม่ไหวขึ้นไปอีกในการอธิบายซ้ำๆ
  • ก็อย่างที่พี่ๆพูดมาแหละคับ จะไปโทษหมามันก็ไม่ถูก เพราะคนเลี้ยง ยังไม่ใส่ใจในตัวของมันเลยคับ

หมาอยู่ในบ้านมีเจ้าของยังไม่มี ปลอกคอ ใส่ให้มันเลยคับ

อย่างน้อยก็หน้าจะ ใส่ปลอกคอ ไว้ ถ้าเกิดปัญหา หมาหลุดออกไปก็จะได้ง่ายก็การจับเข้าบ้าน

แต่นี้ไม่มี เลย คับ พอหมากัด ก็จะจับตรงไหนก็ไม่ได้ จะทำยังไงก็ไม่ถูก ตกใจกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น

ตามข่าวบอกว่า หมามันกัดแล้ว ปล่อยแล้ว ที่นึ่ง เจ้าของก็ยังทำอะไรไม่ถูก เพราะไม่รู้จะจับยังไง

ยังไงก็ตามเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นแล้วแก้ไขไม่ได้ เก็บไว้เป็นอุทาหรณ์สอนใจ ละกันคับ

สิ่งที่พวกเราช่วยกันทำได้ก็ คือ ช่วยกันรักษาสิ่งที่พวกเรารักไว้ เพื่อให้เขาอยู่กับเราไปนานๆ คับ

ปล.ขอแสดงความเสียใจกับญาติผู้เสียชีวิตด้วยคับ เสียใจจิงๆ ขอไว้อาลัย คับ
  • นี่แหละ สำหรับไอ้พวกที่ชอบเลี้ยงตามกระแสดูไว้เป็นอุธาหรณ์
    อยากทำตัวเก่งคิดว่าตัวเองเหนือกว่าหมา อย่าคิดว่าหมาเป็นแค่หมา
    แล้วจะมาเสียใจที่หลัง
  • สำหรับผม...เดาๆว่า

หมาที่เลี้ยงแบบนี้ซึ่งอยู่ในหมู่บ้านจัดสรร อาจจะมีหมาตัวอื่นวิ่งมากวนๆหมาตัวในบ้านก็เป็นได้
    แล้วมันอาจจะอยากออกไปจัดการหมาตัวข้างนอก...แต่ออกไปไม่ได้ พอดีกับยายวัย71 อาจจะเดินมาบริเวณนั้นพอดี มันก็เลยหันไปเล่นคุณยายซะงั้น...ซึ่งอาจเกิดจากอาการเครียดของตัวสุนัขเอง
    (สังคมบ้านจัดสรร ไม่เหมาะกับการเลี้ยงพิทบูล)

ขนาดในข่าวยังบอกว่า สุนัขตัวนี้ไม่มีทีท่าว่าจะดุร้ายแบบนี้มาก่อน

อย่างว่าแหละครับ เราไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ คงสรุปอะไรไม่ได้หรอก
    แต่ที่แน่ๆ แม่ผมจับเข่าคุยเลย ว่าหมาผมที่เลี้ยงอยู่ มันจะมีพฤติกรรมแบบนี้หรือไม่....อธิบายยาวเลยครับกว่าท่านแม่จะยอมรับได้...เฮ้อออออ
  • การเลี้ยงด้วยความรัก ความใส่ใจ ความรับผิดชอบ นี้คือข้อสำคัญในการเลี้ยงสัตว์ไม่ใช่แต่พิทบูล ผมอาจจะเป็นน้องใหม่ในวงการพิทบูล แต่ไม่ใช่น้องใหม่ในการเลี้ยงสุนัข ผมเคยเลี้ยงร็อทไวเลอร์ เช็พเพอด หรือแม้แต่กระทั้งพุดเดิ้ล (ของแฟน) แล้วก็มาจบที่พิทบูล ก่อนที่จะซื้อผมศึกษาเกี่ยวกับพิทบูลอยู่ประมาณหลายเดือนจนได้มารู้จักเว็บ Pitbullzone (ผมอยากให้คนที่ไม่ชอบสุนัขสายพันธุ์นี้ได้เข้ามาอ่าน) ตอนแรกแฟนผมคัดค้านว่าไม่ให้เลี้ยง แต่สุดท้ายก็ยอม เพราะเค้ารู้ว่าตั้งแต่ผมเลี้ยงหมามา หมาที่ผมเลี้ยงไม่เคยไปกัดใครนั้นคือความรับผิดชอบของผู้เลี้ยง จนทุกวันนี้เจ้า Shadow พิทบูลของผมเป็นที่รักของคนในบ้านและแถวข้างบ้าน แฟนผมเคยจูงเจ้า Shadow เดินเล่นแล้วมีคนเข้ามาถามว่าไม่กลัวมันกัดหรือ มันดุมากไม่ใช่หรือ แฟนผมตอบกลับไปแบบอารมณ์เสียนิดหน่อยว่า ถ้าคิดจะเลี้ยงหมาแล้วไปกลัวมันก่อน ก็ไม่ควรที่จะนำมันมาเลี้ยง นั้นคือความรักความใส่ใจที่เรามีให้มัน เหตุการณ์นี้ไม่มีใครอยากให้เกิด โดยเฉพาะคนที่เลี้ยงสายพันธุ์นี้ เวลาเกิดขึ้นมาแล้วมันรู้สึกไม่สบายใจ คุณมารค์พูดถูกนี้ไม่ใช่ครั้งสุดท้ายแน่ มันจะต้องมีอีก แต่อย่างหนึ่งที่ผมเชื่อคือทุกคนที่เล่นเว็บนี้เกินครึ่ง หรือทั้งหมดต้องมีความรับผิดชอบมาเป็นอันดับหนึ่งแน่ มาช่วยกันครับ ช่วยกันทำให้คนอื่นเห็นว่าพิทบูลไม่ได้ร้ายอย่างที่คนอื่นคิด

"ท้ายสุดขอแสดงความเสียใจกัแม่เฒ่าอย่างสุดซึ้ง" T_T
  • หลายประเทศ เขาใช้วิธีการตัดปัญหาโดยการห้ามเลี้ยงไปเลยครับ ผมก็ภาวนาว่าประเทศไทยคงไม่ถึงขนาดนั้นนะครับ เพราะถ้ามันเกิดขึ้นมาจริงๆ ยังคิดไม่ออกว่าผมจะทำอย่างไร เฮ้อออออ กลุ้มว่ะ :001:
  • เครียดโว้ย
    ไอ้สัส เพราะมึงเลี้ยงภาษาเหี้ยไรว่ะ
    เดือดร้อนหมด ไอ้ห่า
  • หมามันกัดมันต้องมีสาเหตุ อย่ามาโทดแต่หมา!!! ทำไมพวกมันไม่โทษตัวเองบ้างว่าเลี้ยงภาษาอะไร?หมาที่รักเราจึงทำร้ายเราได้ ลองย้อนมองตัวเองดูซิว่า ถ้าคุนรักใครแร้วคุณโดนทิ้งคุณจะรู้เครียดและเหงาบ้างมั้ยที่ต้องอยู่กับคนที่ไม่ได้รัก!!!วันๆก้อต้องนั่งรอคนที่รักจะกลับมาแต่เค้าก้อไม่กับมา.... :o019:
  • ปวดหัวแทนคับ คนไทยยิ่งเชื่ออะไรง่ายๆ ยิ่งดูผ่านสื่อ tv แล้วยิ่งไว ไม่พิจารณาชั่งน้ำหนักกันดูก่อน คนไทยชอบลือตามๆกัน
    เสียใจกับผู้เสียชีวิตด้วยคับ
  • ผมเป็นหลานของผู้ตายครับ ทราบข่าวแต่ไปไม่ทันที่เกิดเหตุตอนที่คุณย่าเสีย

หมาตัวนี้คุณอา (ลูกชายคุณย่า) เลี้ยงมาตั้งแต่เด็ก

ปกติแล้วหมาตัวนี้ก็ดุกับคนอื่นอยู่แล้ว ยกเว้นคุณอาผม และ คนดูแลบ้านอีกคน(ที่ตอนนี้ลาออกไปแล้ว)

นอกนั้นก็จัดว่าดุมาก เพราะในซอยก็มีแต่คนบอกว่าไม่น่าเลี้ยงเลยพันธุ์นี้ คนที่รู้จักหลาย ๆ คนก็ไม่เห็นด้วยเช่นกันที่จะเลี้ยง

เพราะเท่าที่ดูแล้วน่าจะเลี้ยงค่อนข้างทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ พอควร เนื่องจากแถวบ้านบอกว่าปากมันเปราะมาก เห่าทุกคนที่เดินผ่าน แต่คุณอาผมก็ไม่ได้สนใจใยดีอะไรกับคำท้วงติง

อีกอย่างอาจจะเป็นเพราะว่าเลี้ยงหมาไว้ในกรงด้วยบางที อาจจะทำให้หมาเครียดด้วย ประกอบกับคุณอาผมก็เพิ่งเดินทางกลับไปนอกเมื่อไม่กี่วันนี้เอง

แต่ในเวลาไล่ ๆ กันนั้น หมาตัวนี้ก็กัดคนไปแล้ว 2 คน

เป็นเพื่อนของคุณย่าผมคนนึง (น่าจะโดนกัดวันที่ 11 ที่ผ่านมา) และอีกคนก็เป็นญาติ ๆ กัน เพิ่งโดนกัดที่ข้อศอกเลือดสาด

จนมาวันนี้นี่เองก็ถึงคราวของคุณย่าผมซะเอง..

ผมเองก็คงไม่โทษหมาแน่นอน เพราะหมามันไม่รู้ไม่เห็นอะไรหรอก ในใจแล้วคิดว่าคุณอาผมเนี่ยแหละผิดเต็ม ๆ ผิดตั้งแต่เอามาเลี้ยงแบบทิ้ง ๆ ขว้าง ๆ ผิดที่ไม่ยอมดูแลหมาให้ดีกว่านี้ และสุดท้ายผิดที่ปล่อยหมาไว้กับคนแก่อายุ 71 ปี ซึ่งเป็นแม่ของเค้าเอง

บทเรียนคราวนี้มันเป็นบทเรียนราคาแพงมาก ๆ สำหรับเค้า แล้วก็อยากให้บทเรียนคราวนี้เป็นอุทาหรณ์ให้กับคนที่คิดจะเลี้ยงหมาที่มีนิสัยไปในทางดุร้าย ให้มีความระมัดระวังและ เอาใจใส่มากกว่านี้ด้วยครับ
    ผิดที่คน
  • ถ้าเป็นอย่างที่เฮียมาร์คพูดจิงๆละก่อ พวกคนที่นำเข้า บูลลี่ หรือว่า พิตตัวดังๆราคาแพงๆ เขาคงไม่ยอมแน่ คับ

ที่จะไม่ให้พวกเขาเลี้ยง และคงเป็นไปไม่ได้หรอกคับ ที่จะห้ามให้ พวกเราที่รักในสิ่งเดียวกันยอมรับมันได้คับ

ถ้าเป็นแบบนั้นจิงพวกเราคนรักในสิ่งเดียวกัน เราจะมารวมตัวกัน ก่อม๊อบกัน เลยก็เป็นไปได้คับ

เพราะว่าพวกเราก็ต้องทำทุกอย่างเพื่อที่จะให้คนส่วนใหญ่ได้รู้ว่าพิตบูลไม่ได้เป็นอย่างที่มันเป็นข่าวอยู่ทุกวันนี้

ในเรื่องดีๆมันก็มีกับเขาเหมือนกัน ไม่แพ้ สุนัขพันธ์อื่น คับ

หมาวัดกัดเจ้าอาวาส หมาข้างถนนกัดคนได้รับบาดเจ็บ หมาอีกหลายพันธ์ที่กัดเจ้าของ ทำไมถึงยังไม่เป็นข่าว

เพราะว่าสุนัขที่กัดไม่ได้มีความพิเศษอะไร ไม่ค่อยมีคนสนใจมัน นักข่าวก็เลยไม่นำเสนอ ออกสื่อ

พอเป็นพิตบูลหรือว่าสุนัขที่คนนิยมเลี้ยงก็เลย ต้องเป็นข่าว

เพราะว่ามันมีสิ่งที่น่าสนใจ มากกว่า หมาทั่วไปไงคับ

พวกเราก็ต้องทำใจยอมรับในสิ่งที่เกิดขึ้น คับ

ปล.รักแล้วจะให้เลิกรักมันคงอยาก คับ
  • อู้ว คนวงใน :-D

ขอบคุณครับสำหรับข่าวเชิงลึก
  • หลายๆคนกำลังช่วยกันพัฒนาและสื่อให้สังคมเปิดใจยอมรับ พร้อมทั้งเข้าใจในสุนัขพันธุ์นี้แท้ๆ เจอไปข่าวเดียวจอดเลย(และคงไม่ใช่ข่าวสุดท้ายอย่างที่พี่มาร์คพูด)

ต้องย้อนกลับไปสู่คำที่เคยพูดไว้อีกแล้วเหรอเนี่ย! ว่า"เกิดเป็นพิทบูล แค่ยืนหายใจก็ผิดแล้ว" เฮ้อ.......
  • งง จริงๆ เม้นบนด่าคนเลี้ยง เม้นล่างบอกเป็นหลาน ไม่เข้าใจๆ
  • ต้องขอแสดงความเสียใจกับหลานของคุณย่าด้วยคับ

ที่แท้ก็เป็นญาติๆกันใน pitbullzone นี้เองคับ

ข้อมูลข่าวสาร ความรู้ในการเลี้ยง พิตบูล ก็มีในบรอด์ หน้าจะอ่านแล้วให้คำปรึกษากับคุณอา ได้ไม่งั้นเหตุการณ์แบบนี้คงไม่เกิดขึ้นกับครอบครัว คับ

ส่วนตัวผมคิดว่า เฮียมาร์คทำเว็ปนี้ขึ้นมาก็เพื่อให้ คนที่คิดจะเลี้ยงพิตบูลได้ศึกษาหาความรู้กันคับ

ไม่ได้มีจุดประสงค์ที่จะให้มีแต่ กระทู้ ขายลูก สุนัข กันทุกวันหรอกคับ

ปล.เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบต่อสังคม คับ

• คุณHazal2d0uS คิดเหมือนผมเลยคับ งง เหมือนกันคับ

• "เกิดเป็นพิทบูล แค่ยืนหายใจก็ผิดแล้ว" บทความนี้เหมือนเคยอ่านในหนังสือ

คนเลี้ยงพิตบูลอยากบอก คิคิ ถ้าจำไม่ผิดนะคับ
  • เขาอาจไม่ถูกกันกับอาของเขาที่เลี้ยงหมาไม่ดีก็ได้ครับ ยังไงก็เสียใจด้วยเรื่องคุณย่านะครับ
  • เห็นข่าวว่าโดนตอนด้วยหนิครับ สงใสเครียดจัด
  • เห๊ออออ "เกิดเป็นพิทบูล แค่ยืนหายใจก็ผิดแล้ว" คำพูดนี้ของพี่หนิง ถูกที่สุดเลยยยยยยย
  • แบบนี้อาจมีหวังโดนข้อบังคับการเลี้ยงพิตบลูแน่ :o017:
  • เลี้ยงสุนัข ไม่มีปลอกคอเวลามันกัดอะไร แล้วจะไปแยกมันไงล่ะครับ
    เท่าที่เสพข่าว สุนัขกัดครั้งแรก และปล่อยแล้ว ไมไม่กันออกห่าง
    ปล่อยให้มันมากัดซ้ำ
    และก่อนหน้านี้มีคนโดนกัด[แยกหมายังไง? ทำไมไม่จำ?]
    ขึ้นชื่อสุนัข มันมีสัญชาตญาณนักล่าทุกตัวไม่ว่าจะพันธุ์อะไร
    บทเรียนก่อนๆก็มีไม่จำ จำแต่พิทบลูกัดคนตาย
    ไม่เคยมองปัญหาจากคนเลี้ยง โทษแต่สุนัข [สันดานคนไทย]
    บทเรียนครั้งนี้ต้องขอแสดงความเสียใจด้วยครับ
    แต่บอกได้เลย มันยังจะเกิดขึ้นอีก [ถ้าคนเลี้ยงปล่อยปละละเลย หรือเลี้ยงผิดวัตถุประสงค์]
    จะเลี้ยงสัตว์แต่ไม่มีเวลา จะหมูจะหมาก็ไม่ควรเลี้ยงครับ :064:

ปล.ผมคนหนึ่งที่อยากเลี้ยงสุนัขพันธุ์พิทบลูมากๆ แต่คิดว่าทั้งตัวเราและทางบ้านยังไม่พร้อม จึงยังไม่นำมาเลี่้ยง
    จึงอยากจะบอกผู้ที่สนใจจะเลี้ยง...ขออย่าตามกระแสหรือตามใจตัวเอง แต่อยากให้ดูที่ความพร้อม พร้อมที่จะรักและดูแลเขา [ไม่ใช่ตลอดเวลา แต่ดูแลตลอดไป]
    มุมมองผม ถ้ามันผิดแปลกไปหรือท่านใดไม่พอใจ ผมขอโทษ ณ.ที่นี้ด้วยละกันครับ
  • http://www.komchadluek.net/detail/20090503/11451/สบายๆสไตล์สีกากี:ดาบตำรวจ..ชีวิตเงินล้านกับพิทบูลปลาหมอสี!.html
    แต่ลุงดาบคนนี้อะครับ มีความสุขกับการเลี้ยง เพราะการเลี้ยงดูที่ถูกต้องนะครับหรือว่าเลี้ยงหมาเป็นนั้นเอง*****
    อย่าโทษ์ที่สัตว์เลี้ยงเลยนะครับ ควรโทษการเลี้ยงดูที่ผิดๆเพราะพิทบูลไม่ใช่ชิสุห์ เป็นความเห็นส่วนตัวนะครับไม่ได้มีเจตนาขัดเเย้งกับใคร *****image
    ไฟล์แนบ
    dba9aa6i5ak95fca7ca5i.jpg 38K
  • ****จากข่าวร้ายๆในวันนี้ความรู้สึกส่วนตัวของผมในตลอดปีที่ผ่านมา มีเเต่เรื่องพิตบูลในทางที่ไม่ดี ผมอยากให้นักข่าวตีแผ่ในส่วนที่คนผิดบ้าง วินิจฉัยข่าวบ้าง ยกประเด็นให้เหมาะสม อย่าสักแต่ว่าเขียนๆไปตามคำบอกเล่าของผู้ได้รับผลกระทบ คือ เจ้าของเพียงฝ่ายเดียว สังเกตุหลายครั้งแล้วเวลาที่พิตบูลเป็นข่าว การให้ข่าวที่เลวร้ายจนเกินไป ทำให้เราบางคนยอมรับได้บ้างไม่ได้บ้าง ทำไมเวลาทำข่าวการเมืองไม่ทำให้ประชาชนเค้าเห็นนักการเมืองที่มันโกงกินบ้าง แบบนี้หล่ะสังคมไทย คนเลววว ชอบแก้ไข คนอะไร ชอบแก้ตัว ถูกไหมนะ*-*
    ผมไม่ได้โทษสื่อนะครับ ส่วนดีก็มี แต่หลังๆก็นะ ไม่รู้เหมือนกัน
    ทำไมพวกคุณไม่โทษคนเลี้ยง หรือนักการเมืองบ้าง โทษแต่หมา i เวงงงง 555+++
  • พิตบูล มันเป็นหมาสายพันธ์พิเศษ คนที่จะเลี้ยงพิตบูลก็ต้องมีคุณสมบัติพิเศษด้วย

สิ่งที่ผมหนักใจมากๆในตอนนี้ก็คือ ยังมีเจ้าของพิตบูลหลายท่านที่ไม่สามารถควบคุม สั่งหมาของตัวเองได้
    ขนาดเจ้าของยังสั่งไม่ได้ แล้วคนอื่นคงไม่ต้องพูดถึง และเวลามันหลุดไปกัดคนก็คงเกิดเรื่องเศร้าแบบนี้อีกแน่นอน

ผมอยากให้เจ้าของพิตบูล ทำตัวเป็นนายหมา ทำตัวเป็นจ่าฝูงที่ดี และในบ้านมันต้องเป็นสมาชิกลำดับสุดท้าย
    ไม่ใช่เจ้าของโอ๋มันมาก จนมันคิดว่ามันมีตำแหน่งในฝูงเป็นลำดับที่สองรองจากคุณ เพราะวันหนึ่งมันจะชิงตำแหน่งจ่าฝูง

เอาไว้วันหลังผมจะเล่าประสบการณ์จริงๆให้ฟัง เรื่องนี้มันเกิดขึ้นกับตัวผมเองด้วยครับ
  • เลี้ยงแบบทิ้งขว้าง.....ก็ชัดเจนอยู่แล้วค่ะ !!!!
  • ปล่อยปละละเลย ไม่เคยตีหมา ไม่เคยสอน ไม่พาไปออกกำลังกายบ้าง หมาไม่ได้พบปะเจอกับผู้คน
    คนยังเครียดเลยครับ วันๆนึงถามว่าถ้ามีคนให้คุณอยู่เเต่ที่บ้านคุณจะเบื่อใหม ขนาดบ้านคุณมี ทีวี มีคอมพิวเตอร์ มีเกมส์ คุณยังเบื่อเลย..
    เเล้วหมาล่ะ มันทำอะไร ให้มันนอนไปวันๆหรอครับ ความเครียดน่ะมันเกิดจากการสะสมครับ มันไม่ได้เป็นปุ๊บปั๊บหรอก เเต่มันสะสมวันละหน่อย มันต้องถึงจุดๆนึงเเบบว่าทนไม่ไหว การปลดปล่อยพลังคือการกัดครับ
    หมาเล็กๆ พวกหมากระเป๋า หมาชิสุ มันก็เป็นครับ. เเต่เหตุด้วยว่ามันเป็นหมาที่เล็กมากๆ การกัดจึงไม่ร้ายเเรง
    เเต่พิตบูลน่ะมันหมาใหญ่ เเล้วใจมันสู้อีกต่างหาก ผมเคยพูดหลายครั้งเเล้ว พวกที่เลี้ยงหมาเเล้วปล่อยให้หมาครอบงำ พวกที่ไม่เคยกำหราบหมา ไม่เคยสั่งสอน ไม่เคยตีหมา ไม่เคยฝึก ระวังให้ดีเถอะครับ..
    ขนาดพิตบูลที่เขาฝึกทุกวัน ฝึกบ่อยๆ บางครั้งมันยังดื้อเลย บางครั้งมันจะเเหวกเเนว หมาที่ได้ชื่อว่าเป็นหมานักฆ่า หมาที่ได้ชื่อว่าเป็นหมาที่อดทน เเละอึดที่สุด ลองคิดดู ถ้าคุณไม่เคยกำหราบให้มันจำ พอถึงเวลา คุณเอาไม้หน้าสามไปตี มันก็ไม่ปล่อย เคยเจอเเบบว่า เอาปืนยิงจนตายเเล้วยังฮึดสู้ ยังเลือกที่กัด ยอมที่จะตายอยู่ตรงนั้น
    อย่าคิดว่าเลี้ยงง่าย เลี้ยงเเบบหมาไทย หรือหมาจรจัด..
    ถ้าผมเข้าใจผิด ก็ขออภัยด้วยครับ..
  • เฮ้อ....ไม่รู้ทำไมอาทิตย์นี้ทั้งอาทิตย์ผมคิดแต่เรื่่องถ้ามีข่าวพิทบูลกัดคนตายจะมีผลต่อการเลี้ยงสุนัขที่บ้านผมไหม ที่ผ่านมามีคนรวบรวมตัวเลขพิทบูลทำร้ายคนหรือกัดคนเสียชีวิตไหม ถ้าเราปล่อยให้มันเป็นไปจะมีกลุ่มคนที่จะมาต่อต้านการเลี้ยงไหม สุดท้ายก็เกิดขึ้นจริง กลัวจริงๆถ้าสักวันหนึ่งมันถูกห้ามเลี้ยงจะทำยังไง

• ทุกวันนี้ มีคนกลุ่มหนึ่งพยายามจะสร้างชื่อเสียงให้เป็นที่ยอมรับ เเต่มันทำยากอยู่เหมือนกันที่ต้องให้คนทั่วๆไปเข้าใจ
    เเต่ก็มีคนอีกหลายๆคนที่กำลังจะทำลาย สร้างความเสียหาย เเละ ทำให้เกิดภาพลบ
    คนที่ทำดี ทำมาเเรมปี
    เเต่คนที่ทำลาย ทำลายเพียงชั่วคืน
    ผมว่าต่อไปนะ รณรงค์ไม่ต้องให้มันมีมากหรอกพิตบูลอะ ทำให้มันเป็นของหายากไปเลย..
    ใครอยากได้ ก็ขายมันเเพงๆไปเลย
    ทุกวันนี้พิตบูลมันถูกครอบครองง่ายเกินไป มีเงิน 2000-3000 ก็หามาเลี้ยงได้ ถ้าคนเลี้ยงดีก็ดีไป เเต่ทุกวันนี้ พิตบูลเหมือนยังกะดารา ดังทุกปีเลยดีเดียว เเต่ดังในด้านลบ....
    คนทำดีก็เหนื่อยต่อไปครับ......เซ็ง
    ต่อไปถ้าเขาห้ามเลี้ยงพิตบูลนะ ผมคงร้องให้...