ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำไมสุนัขพิตบูลกัดเจ้าของ ?
  • ผมสงสัยน่ะครับว่าไข่ตุ่นเนี้ยพันธุ์ผสมหรือเปล่าทำให้สายเลือดมันแปลกๆไป
  • เมื่อวานติดงานไม่ได้ดูรายการที่พี่มาร์คออก ได้ดูแค่เรื่องเด่นเย็นนี้ หากใครมีลิ้งของรายการอื่น รบกวนโพสให้ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณมากครับ

สำหรับพี่มาร์ค สุดท้ายแม้เรื่องราวหรือสถานกาณร์จะเลวร้ายแค่ไหนพี่ก็ยังต่อสู้เพื่อคนที่รักพิทบลูทุกคน สละเวลาส่วนตัวเพื่อตอบคำถามสังคม ขอเป็นกำลังใจให้ครับพี่

• image

image

image

image

image

2 ตัวนี้อยู่ด้วยกันมาหลายปีไม่มีปัญหาอะไรเลย ( แต่ผมไม่่แนะนำให้ทำตาม )

ผมว่าขึ้นอยู่ที่การเลี้ยงดู ดูแล เอาใจใส่มากกว่า :-D

2 ตัวนี้ลูกรักตากล้า

ไฟล์แนบ
    388641_292538227456210_100001001059804_891083_880524275_n.jpg 109K
    373808_292538124122887_100001001059804_891082_1602196272_n.jpg 106K
    388839_292538410789525_100001001059804_891085_2125480225_n.jpg 108K
    377161_292538697456163_100001001059804_891088_1443454077_n.jpg 69K
    380138_292538784122821_100001001059804_891089_1131486481_n.jpg 97K
  • สมาชิกท่านใดมีคลิป ที่พี่มาร์คออกรายการ รบกวนช่วยแปะให้ชมหน่อยนะคับ ขอบคุณคับ
  • http://www.clipmass.com/movie/1590107720307077

คลิป โกลเด้นผสมลาบราดอร์กัดเจ้าของคับ
    ทุกพันธุ์มันกัดได้หมดคับ หากเลี้ยงไม่รัก ไม่รับผิดชอบ หมาพันธุ์เล็ก กัดนักร้องมดโฟร์เข้าหน้ายังมีเลย
  • พี่มาร์คสุดยอดมากคับ :063: พี่พูดได้สวดยอดจิงๆ
  • ขอบคุณพี่มาร์คและเจ้าแมชชีน ที่ทำหน้าที่ปกป้องสายพันธ์นี้อย่างดีที่สุด
  • เมื่อวานผมได้ดู รายการเรื่องเด่นเย็นนี้ พร้อมกับครอบครัวของผมพร้อมหน้ากันทุกคนระหว่างตอนทานข้าวเย็น พ่อ แม่ แฟน และคุณยายผมวัย 70 ปี ทานข้าวไปดูทีวีไป พร้อมกับอธิบายให้คนในครอบครัวผมเข้าใจเหตุการณ์ที่พิตบลูกัดคนในบ้าน และทุกคนในครอบครัวของผมเข้าใจและอนุญาติให้เลี้ยง เจ้าร็อคกี้ต่อไปได้ เพราะมันเป็นสมาชิกในครอบครัวของผมไปแล้ว ทุกคนในครอบครัวจะมีส่วนร่วมในการให้อาหารเป็นประจำ โดยเฉพาะคุณยายผมจะให้อาหารมันตอนมื้อเที่ยง และพามันออกไปเดินเล่นในสวนเป็นประจำ พ่อ แม่ และแฟนจะผลัดกันให้อาหารในมื้อเย็น ส่วนอาหารมื้อเช้าผมจะเป็นคนให้มัน เสาร์และอาทิตย์ 6 โมงเช้าจะพามันวิ่ง ระยะทาง 4-5 กิโล เจ้าร็อคกี้มันนิสัยดีไม่ก้าวร้าวต่อทุกคนในบ้าน ขณะตอนมันกินอาหารมันยังไม่เคยขู่เลยเวลาเอามือไปดึงชามอาหารของมัน เพราะตอนมันยังเล็กเวลามันกินอาหารผมจะบอกให้ทุกคนในครอบครัวใช้มือลูบหลังของมันขณะกินอาหาร มันเลยไม่มีนิสัยก้าวร้าว เมื่อมันทำผิดจะผมจะใช้ไม้ตีมันจนกว่ามันจะหมอบก้มหัวต่ำติดพื้น กระดิกหาง และจะออกคำสั่งมัน มันจะรู้ของมันเอง. พอดูเรื่องเด่นเย็นนี้จบทุกคนในครอบครัวผมก็ไม่ได้กลัวเจ้าร็อคกี้ แต่กลับกันเรียกมันให้มาหาแล้วลูบหลังของมัน ให้อาหารมันกินตามปกติ ผมอยากให้คนที่จะเลิกเลี้ยงหรือคนที่จะนำมันไปปล่อย ใจเย็นๆสักนิด ทีอยากจะได้มันมาเป็นมาเป็นของเรา ราคาแพงแค่ไหนจะเอาให้ได้ หมามันอยู่ไกลจากบ้านเป็น 1000 กิโล ยังขับรถไปรับมันมาเป็นของเราให้ได้ ขนาดสมาชิกที่บ้านสั่งห้ามเลี้ยงยังดื้อนำมาเลี้ยงให้ได้เพราะกู...อยากได้ แต่ตอนนี้ทำยังไงก็ได้ ให้มันออกไปจากบ้านกู ชีวิตกู มันไม่มักง่ายไปหน่อยหรือครับ. เลี้ยงด้วยความรักและรับผิดชอบ.
  • ปัญหาทั้งหมดมาจากเงิน หรือการซื้อได้ง่ายๆ ขายได้ง่ายๆ ผสมได้ง่ายๆ สุดท้ายเรียกรวมกันว่ามักง่าย หากแม้แต่คนในเว็บนี้ยังมองว่ามันเป็นแค่หมาธรรมดา ใครๆ ก็เลี้ยงได้ ผมว่าเรื่องแบบนี้ก็จะมีไปเรื่อยๆ และนับวันยิ่งมากขึ้น
  • เมื่อหลายเดือนก่อน แถวบ้านผม หลานผมโดนบางแก้วกัด กัดเข้าที่อวัยวะเพศเย็บไป 7 เข็ม
    ส่วนตรงอื่นก็ฉีกเล่นเอาไปหลายเข็มเหมือนกัน แต่เจ้าไม่เห็นออกข่าวแบบนี้เลย
  • เพื่อปกป้องพิทบลู เราควรที่จะช่วยกันรณรงค์ ปลูกจิตสำนึก เรื่องความรู้ความเข้าใจในการที่คิดจะเลี้ยงหรือขายพิทบลูสักตัวนึง หรือแม้แต่คนที่เลี้ยงอยู่แล้วหลายคนก็ยังไม่มีความรู้ความเข้าใจที่ถูกต้องซะทีเดียว ต้องร่วมมือกันอย่างจริงจังอะค่ะ [-O<
  • เมื่อเช้าผมไปบันทึกเทป รายการทีวีดาวเทียมช่องเนชั่นแชนแนล เป็นสกู๊ปพิเศษที่จะออกอากาศตอนห้าโมงเย็นวันนี้ทางช่อง 79 ที่วีดาวเทียมจานดำ

ผมอยากให้เจ้าของพิตบูลทุกคนได้ดู รวมถึงคนที่เกลียดผมที่สุดและคนที่กำลังจ้องทำลายผมอยู่ในตอนนี้ด้วย ผมอยากให้เห็นสิ่งที่ผมพยายามทำว่า ใครคือผู้ที่ได้รับประโยชน์สูงสุดตัวจริง ไม่ว่าจะเรียกร้องให้มีการเปิดนำเข้าอย่างเสรี และการทำความเข้าใจถึงความพิเศษของสายพันธ์ ความจริงผมไม่จำเป็นต้องเรียกร้องถึงขนาดนั้นก็ได้เพราะผมเองก็ไม่ได้มีความจำเป็นที่จะต้องนำเข้าหมาอีกต่อไปแล้ว แต่ผมเห็นว่ามันเป็นประโยชน์ต่อทุกคนผมก็ยินดีจะทำให้ เพราะความสุขของผมก็คือเห็นวงการนี้เต็มไปด้วยรอยยิ้ม มิตรภาพ และความสามัคคี

อีกอย่างที่อยากจะเตือน เนื่องจากเหตุการณ์นี้กำลังแรงมากจนทางการกำลังเพ่งเล็งเรื่องการลักลอบนำเข้า ทั้งกรมปศุสัตว์และตำรวจ และก็มีสื่อบางสื่อที่กำลังจะเจาะประเด็น เปิดโปงขบวนการลักลอบนำเข้าสุนัขพิตบูล ถ้าผมคิดจะทำลายหรือแกล้งใครมันง่ายมากเลยตอนนี้

วันนี้ผมจึงอยากเห็นความสามัคคีมากกว่าการมุ่งทำลายกันและกัน และถ้าหากเกลียดขี้หน้ากันจริงๆทำใจยอมรับกันไม่ได้ ก็ต่างคนต่างอยู่ดีกว่าครับ
  • ชาว PitBull สู้ๆๆนะครับimage
    ผมมีลูกสาวอีก 2image
    ไฟล์แนบ
    รูป​ถ่0041.jpg 87K
    2011-12-04 21.48.46.jpg 263K
  • พอดีผมจะสั่งซื้อหมาที่ กทม อยากรู้ว่า สนามบินเค้ายังให้ส่งพิทบูลขึ้นเครื่องหรือเปล่าคับ

• ตอนนี้ห้ามครับ บีเจติดอยู่สนามบิน เลยยังกลับมาไม่ได้ครับ จะนำมาออกรายการ ส้มเลยหล่นใส่แมชชีน ตอนนี้ดังมาก เป็นขวัญใจแทบทุกคนที่สถานี มันอ้อนจนน่าตบ มีคนขอถ่ายรูปจนผมหมั่นใส้แล้ว อิอิ
  • "Punish the Deed, not the Breed!!!"
    ทําโทษเจ้าของ ไม่ใช่ลงโทษพิทบูล

ยามมีเหตุการฆาตกรรม นี่คืมคําคมของผู้รักพิทบูลชาวอเมริกัน
    ซึ่งเป็นเหตุเป็นผลมากที่สุด และทําให้มีพิทบูล ยังมีอยู่ถึงทุกวันนี้ครับ...

image

image
    ไฟล์แนบ
    pit.jpg 16K
    economy-paper-shredder.jpg 81K
  • ผมดีใจที่มีส่วนช่วยระงับพิตบูลเกือบห้าสิบชีวิตไม่ให้โดนเฉดหัวออกจากบ้าน เพราะข่าวนี้ครับ
    ขอบคุณที่ยอมรับฟังและตัดสินใจเลี้ยงพวกเขาไว้ต่อนะครับ
  • ผมว่าเป็นการดีที่ข่าวแบบนี้ออกมา และจะยิ่งดีกว่าหากทุกคนที่เลี้ยงจะบอกให้คนรอบข้างทราบว่า "พิตบูล" เป็นหมาพันธุ์ดุและอันตรายจริงๆ "หากไม่ได้รับการเลี้ยงดูและฝึกฝนจากผู้ที่เข้าใจสายพันธุ์เป็นอย่างดี" ที่สำคัญหมาของคุณเองก็เป็นอย่างนั้น ถึงแม้มันจะนิสัยดีมากแค่ไหนก็ตาม เพื่อจะได้ลดจำนวนคนที่คิดจะเลี้ยงตามแฟชั่น หรืออยากจะเลี้ยงเท่ๆ ลงไปจากสังคม

ไม่ใช่ว่าเราจะไปคอยด่านักข่าวที่เขานำเสนอ หรือบางคนก็พยายามทำให้คนอื่นๆ เข้าใจว่า พิตบูลมันเป็นหมาธรรมดาๆ นึกดูขนาดหลายคนในเว็บนี้ที่บอกว่าตัวเองเข้าใจในพิตบูล ยังมองว่าเป็นเรื่องปกติที่เจ้าของจะปล่อยพิตบูลของตัวเอง ออกมานอกบ้านโดยไม่ได้ควบคุม แถมหลายๆ คนผมยังเชื่อว่าปล่อยหมาตัวเองมาขี้นอกบ้าน นี่ยังไม่นับการให้เด็กหรือคนแก่ พาหมาออกไปนอกบ้านโดยที่ตัวเองไม่ได้อยู่ด้วยเพราะคิดว่าไม่เป็นไร (เจ้าของที่หมากัดคนแก่ตาย ผมว่าเขาก็คงคิดแบบนี้เหมือนกัน "ไม่เป็นไร")

ผมว่าหลายๆ คนที่เลี้ยงพิตบูลก็เพราะชื่อเสียงด้านความดุหรือพละกำลังของมันนี่แหละ จะมีสักกี่คนที่ชอบทำกิจกรรมจริงๆ หรือบ้านมีเครื่องวิ่ง หรือพามันออกกำลังกายจริงๆ เป็นประจำ อย่างมากหลายคนก็แค่พาเดินตอนซื้อมาใหม่ๆ เท่านั้นเอง และผมเชื่อว่าในเว็บนี้ก็มีคนอย่างนั้นอีกไม่น้อย (อย่างน้อยๆ ก็คนที่หาทางทิ้งหมา ซึ่งมีให้เห็นบ่อยๆ ด้วยสารพัดเหตุผล)

เชื่อไหมครับทุกวันนี้พิตบูลสวยๆ หาซื้อได้ง่ายและถูกกว่าหมา "ไทยหลังอาน" เสียอีก แค่นี้ก็น่าจะชัดเจนแล้วว่าเกิดอะไรขึ้นกับวงการพิตบูลในเมืองไทย หรือแม้แต่คุณมาร์คเองก็ได้รับโทรศัพท์จากคนที่อยากจะทิ้งหมาตัวเอง

ขอโทษที่เห็นต่างจากหลายๆ ท่านนะครับ
    :o034:
  • อย่างน้อยๆ คำพูดของคุณมาร์คก็ทำให้เห็นได้ชัดว่า มีไม่ต่ำกว่า 50 คน ที่เลี้ยงพิตบูลโดยที่ไม่ได้ศึกษามาก่อน เพราะหากรักและเข้าใจสายพันธุ์นี้จริงๆ คงไม่คิดจะทิ้งเพียงเพราะมีข่าวออกมา ทั้งที่ข่าวมันก็มีเรื่อยๆ อยู่แล้ว (ที่สำคัญคนที่คิดจะทิ้งหมาที่ตัวเองเลี้ยงอยู่ง่ายๆ เพราะหมาคนอื่นกัดเจ้าของตายเนี่ย ผมว่าทุกคนที่รู้จักควรจะต้องเปลี่ยนทัศนคติกับคนๆ นี้เสียใหม่แล้ว)
    :o034:
  • เป็นกำลังใจให้ครับ
  • ยินดีครับ ทุกความเห็นในเชิงสร้างสรรค์ล้วนมีประโยชน์ครับ :-D
  • คห.คุณ Rockkyboy เป็นตัวอย่างที่ดีเลยคับ
  • จะตามดุทุกรายการที่พี่มาร์คออกครับแต่ตอนนี้ได้ดูแค่เรื่องเด่นเย้นนี้เท่านั้น ใครมีลิงค์รายการอื่นๆรบกวนโพสให้ดุด้วยครับ ดุสดไม่ได้จิงๆกว่าจะถึงบ้านก้สองทุ่มและคับขอบคุนคับ
  • 555 ไม่ได้หมาเลย ทำไงดีล่ะทีนี้ เค้าไม่ให้ส่งภายในประเทศเลยหรอเนี่ย !!!!

:o005: โอ่วๆๆๆๆๆๆๆๆไม่ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
  • Mafia 2:53PM Permalink เมื่อเช้าผมไปบันทึกเทป รายการทีวีดาวเทียมช่องเนชั่นแชนแนล เป็นสกู๊ปพิเศษที่จะออกอากาศตอนห้าโมงเย็นวันนี้ทางช่อง 79 ที่วีดาวเทียมจานดำ

"""""""""""""""""""""
    ที่บ้าน คงดูไม่ได้ ถ้ายัง ฝากเป็น วิดีโอ ได้ป่าวครับ ป๋า อยากดู ด้วยครับ :001:
  • พี่มาร์คสู้ๆคับพี่..
    ....เเละเพื่อนๆพี่ๆด้วยนะคับช่วยกันอธิบายกับคนในครอบครัวเเละใกล้ตัว...เเค่นี้ก็ถือได้ช่วยสังคมพิทบูลของพวกเราเเล้วนะครับ..
    .......................pitbull-pathumthani
  • รายการบอกเก้าเล่าสิบ วันที่ 15 ธ.ค. 54 ภัยจากสุนัขพันธุ์พิทบูล

(ช่วงที่1)

http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/306352.html

(ช่วงที่2)

http://www.mcot.net/cfcustom/cache_page/306353.html
  • ผมก็ได้ดูรายการบอกเล่าเก้าสิบแต่ไม่ได้ดูเรื่องเด่นเย็นนี้ แต่มาดูข่าวเรื่องเล่าเช้านี้คุณสรยุทธสรุปเรื่องพิทบลูไดดีมากเลยทำให้คนที่ดูข่าวเข้าใจธรรมชาติของสายพันธ์นี้ในด้านบวกมากขึ้นว่าไม่น่ากลัวอย่างที่เป็นข่าวกัดคนตายเลย
  • http://www.dooeii.com/เจาะข่าวเด่น(%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%97%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%A5%E0%B8%82%E0%B8%A2%E0%B9%89%E0%B8%B3%E0%B8%84%E0%B8%99%E0%B8%95%E0%B8%B2%E0%B8%A2)15%E0%B8%98%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A12554.html

ลิงค์ต้องก็อปปี้ไปเลยนะคะ คลิกมันไปแค่ครึ่ง ไปแค่หน้าหัวข้อหลัก

รายการเจาะข่าวเด่นค่ะ พี่มาร์คพูดครั้งแรกก็เคลียร์แล้ว

// ตอนเย็นวันที่เกิดเหตุ พาหมาไปเดินพอดีค่ะ ยามหน้าหมู่บ้านแถวบ้าน ชี้เลย นี่แหละๆ หมาพันธุ์นี้แหละกัดคนตายวันนี้ - -"
  • เด็กที่บ้าน.. พิทบูลก็น่ารักเป็นนะคะ

http://youtu.be/Ykf97yAJb0A

• ขอบคุณพี่มาร์ค และขอเป็นกำลังใจให้ ในการให้ความความเข้าใจที่ถูกต้องแก่ทุกๆคน และพยายามผลักดันให้เกิดผู้เลี้ยงที่มีคุณภาพ และขอให้วงการพวกเราสามัคคีและรวมกันเป็นหนึ่งเดียวเหมือนเดิม
  • วันนี้ผมได้คุยกับผู้รู้ท่านหนึ่งเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ผู้รู้ท่านนี้เลี้ยง
    สุนัขอเมริกันพิทบูลแท้ๆ ที่เป็นสายกัด เลี้ยงมาเป็น 10ปี เล่นกีฬาหมา
    กัดหมามาตลอด แต่ตอนนี้เลิกแล้วนะครับ หมาเค้ากัดหมาทุกตัวในสนาม
    แต่ไม่เคยแม้แต่ขู่หรือกัดเจ้าของเลยสักครั้งตลอดระยะเวลาที่เลี้ยงสุนัข
    สายพันธ์นี้มา

สิ่งหนึ่งที่ผู้่รู้ท่านนี้บอกคือ วินัยและความรับผิดชอบและความไม่
    ประมาท อย่าได้ไว้ใจให้คิดว่ามัน "อันตราย" ไว้ก่อนเราจะได้ป้องกัน
    ได้ ถ้าคุณคิดว่า "เอาอยู่" คุณจะประมาท และถ้าวันที่มันเกิดควบคุม
    อามรณ์ไม่ได้และวันนั้นคุณเอามันไม่อยู่ คุณจะเสียใจมาเสียใจที่หลัง
    เพราะสุนัขพันธ์นี้เวลามันจะทำลายแล้ว มันจะหน้ามืด ตามัว ไม่ฟัง
    อะไรทั้งสิ้น เป้าหมายคือโจมตีและทำลายสิ่งที่มันโฟกัสไว้

สิ่งเหล่านี้ควรจะต้องมีสำหรับผู้ที่เลี้ยงสุนัขสายพันธ์นี้
    1. กรง สำหรับเก็บสุนัขตอนกลางคืน
    2. หลักล่ามสำหรับล่ามสุนัขให้อยู่ในบริเวณที่คุณกำหนดไว้
    3. อุปกรณ์สำหรับแยกสุนัข (ไม้งัดปาก) กรณีเกิดอุบัติเหตุ
    4. ปลอกคอ ควรจะใส่ปลอกคอทุกครั้งที่เอาออกจากกรง
    5. สายจูงกรณีปลดสุนัขออกจากหลักล่ามเพื่อพาออกมาอึหรือฉี่
    ควรจะให้อยู่ในสายจูงตลอดเวลา
    6. ควรจะต้องออกกำลังกายสุนัขเป็นประจำ อย่างน้อยพาเดินวันล่ะ
    ประมาณ 30 - 60 นาทีทุกวัน

• "ความประมาทคือหนทางแห่งความตาย" วลีนี้ยังคงใช้ได้ดีเสมอกับทุกเรื่องราวครับ
    =D>
  • ความพร้อมของผู้เลี้ยงสำคัญที่สุด หากบ้านไหนมีความพร้อมในการควบคุมดูแล รับรองได้พิทบูลเยี่ยมที่สุด
    เสียดายความพร้อมในการเลี้ยงพิทบูลของผมไม่มีเหลือแล้ว เลยได้แต่ปั้นอย่างเดียว
    พิทบูลคือเพื่อนที่ดีที่สุดสำหรับครอบครัวที่มีความพร้อมในการเลี้ยงimage
    ไฟล์แนบ
    DSCF3009.JPG 68K
  • ตอนนี้มีข่าวว่า ภาครัฐจะหยิบยกเรื่องพิตบูลมาปัดฝุ่นใหม่ และก็รวมถึงการขยายผลไปเรื่องการลักลอบนำเข้าด้วย ผมอธิบายไปว่าก็เพราะการห้ามนำเข้า มันก็จำเป็นต้องซิกแซกเอาเข้า ไม่อย่างนั้นคุณภาพลูกสุนัขที่ผลิตได้ก็จะมีแต่แย่ลง

มีคำถามหนึ่งที่ทำผมสะดุ้ง เขาถามผมว่าหมาตัวละล้านเอาเข้ามาเสียภาษีกันตัวละเท่าไร ผมไม่ได้ตอบคำถามนี้ แต่พยายามเลี่ยงไปพูดเรื่องปัญหาการห้ามนำเข้าแทน โดยชี้แจงไปว่า การห้ามนำเข้ามันไม่ได้ช่วยลดปัญหาหมากัดคน แต่มันจะยิ่งเพิ่มปัญหาหมากัดคน เพราะสายเลือดที่มีอยู่อย่างจำกัด ทำให้การพัฒนาพันธ์เป็นไปได้ด้วยความยากลำบาก และคนนำหมาเข้ามา ไม่มีใครนำหมาเลวเข้ามาปรับปรุงพันธ์ การเปิดเสรีในการนำเข้าจะช่วยยกระดับสายพันธ์ให้คุณภาพดีขึ้น และทุกวันนี้ประเทศไทยก็ผลิตลูกสุนัขส่งออกไปยังประเทศเพือนบ้าน นำเงินเข้าประเทศอีกทางหนึ่ง

การเปิดนำเข้าเสรีน่าจะมีผลดีมากกว่าผลเสีย และการห้ามนำเข้าไม่ได้ลงโทษคนเลวกลายเป็นปิดกั้นคนดีในการพัฒนาคุณภาพลูกสุนัข วงการสุนัขที่อเมริกาพัฒนาอยู่ตลอดเวลา ดังนั้นผู้เลี้ยงในประเทศไทยก็ต้องการสายเลือดใหม่ๆเข้ามาปรับปรุงสายพันธ์ เพื่อที่จะยังคงครองความเป็นศูนย์กลางในภูมิภาคนี้

ผมจึงอยากให้ทางภาครัฐทบทวนเรื่องการห้ามนำเข้าครับ
  • หากวันหนึ่ง จำเป็นต้องล่าลายชื่อ ผมก็หวังว่าพวกท่านจะให้ความร่วมมือแสดงพลังกันอย่างพร้อมหน้านะครับ
    ผมทำเรื่องนี้ไม่ใช่เพราะว่าผมจะหันมาผลิตลูกหมาขายนะครับ ยังยืนยันว่าไม่ทำครับ ผมรู้ตัวดีว่าผมเป็นคนขี้เกียจ รักความสบาย หากจะให้มานั่งอนุบาลลูกหมาผมคงทำไม่ได้แน่ๆ ดังนั้นขอเป็นเพียงผู้เลี้ยงหมาเพื่อความบันเทิงต่อไปดีกว่า ก็แอบหวังเล็กๆว่าเหตุผลที่ผมได้อธิบายไป อาจจะมีใครรับฟังบ้าง ความหวังของผมมีเพียงอย่างเดียว คืออยากให้หมาพิตบูลหลุดจากบัญชีอัปยศนี้เสียที และหมากัดคนไม่ใช่ความผิดหมา แต่เป็นความผิดของคนครับ

ตอนนี้เหล็กกำลังร้อน เมื่อเขากำลังเพ่งเล็งเรา แต่เราก็ไม่ใช่จะอยุ่นิ่งเฉยแล้วยอมรับสภาพ ผมอยากให้พวกเราสู้ครับ
  • คุณมาร์คจะไปไฟต์เพื่อพวกมันทำไม นำเข้าเสรีคนได้ประโยชน์ก็คือพ่อค้าหมาที่กำลังด่าคุณมาร์คอยู่อีกบอร์ดทั้งนั้น
  • ผมทำเพื่อหมาไม่ได้ทำเพื่อคนครับ เขาอยากด่าก็ด่าไป ผมคงห้ามไม่ได้ เพราะสำหรับคนที่จิตใจมืดบอด ขี้อิจฉาริษยาแบบนั้น ถึงผมอยู่เฉยๆ เขาก็หาเรื่องจับผิดผมตลอดเวลาอยู่แล้ว แต่ถ้าเกิดผมทำได้จริงๆ แล้วคนที่ด่าผมก็คือคนที่ได้รับผลบุญในสิ่งที่ผมทำมันสะใจดี และการด่าผมก็คือการด่าตัวเองครับ :-D
  • เฮ้อ ดื้อจริงๆ
  • โปรดอย่าถือสาคนบ้าแบบผมเลย ผมก็ทำอะไรเพี้ยนๆแบบนี้เป็นปกติครับ :p
  • หากจ้องคิดแต่จะทำลายกัน จองล้างจองผลาญกัน วงการมันก็ไปไม่ถึงไหนเสียที แกล้งทำเป็นหูหนวกตาบอดบ้างก็ได้ครับ :005:

ขอบคุณทุกความเป็นห่วง ผมจะพยายามไม่ต่อล้อต่อเถียงแล้วครับ (จะพยายามนะ) อิอิ
  • หวัดดี เพื่อน

ฝากการบ้าน ข้อหนึ่งว่ะ

ถ้าเขาห้ามเลี้ยง พิทบูล เราจะทำไงดีวะ

image

โก้ง โป้งเดียวจอด
    ไฟล์แนบ
    100_1603 (Small).jpg 35K
  • พิทบลูกัดเจ้าของตาย ทำให้กระแสพิทบลูกลับขึ้นมาพูดถึงกันมากในสังคมส่วนใหญ่อีกครั้ง แต่ไม่ใช่ในแง่ที่ดี แต่เป็นในแง่ร้าย (ผมเฉยๆไม่ซีเรียสอะไรมาก เพราะนี่ไม่ใช่ครั้งแรก)ถ้าเปรียบก็คงเหมือนดารา นางแบบสาว ที่ออกมาแก้ผ้าโชว์หวิวถ่ายแบบ เพื่อเรียกเรดติ้งให้คนมาสนใจหรือว่าเป็นข่าว พิทบลูวันนี้เองก็คงเหมือนกัน เป็นข่าว และคนก็พูดถึงกันมากเช่นกัน ผมเข้าใจว่าคนที่เลี้ยงพิทบลูทุกคนจะต้องเจอกับคนที่เข้ามาถามคำถามอยู่ไม่มากก็น้อย ผมเลยมีความคิดที่ว่า นี่เป็นโอกาส อีกอย่างนึงเหมือนกันที่จะให้ความรู้และความเข้าใจเกี่ยวกับสายพันธ์พิทบลูที่เราภูมิใจเลี้ยงแและสร้างมันขึ้นมา ตอบคำถามคนเล่านั้นให้ดี ให้ความเข้าใจคนเหล่านั้น ช่วยกันประชาสัมพันธ์พิทบลูในแง่ที่ถูกต้องและเข้าใจได้ ผมหวังว่าทุกคนมีส่วนร่วมครั้งนี้ไม่มากก็น้อย ช่วยกันนะครับ คนเลี้ยงพิทบลูสู้ๆ :033:
  • ก็ต้องลักลอบเลี้ยง หรือไม่ถ้ามันออกมาเป็นกฏหมายก็ต้องยอมรับสภาพ

แต่เขาคงไม่ฆ่าหรอก อาจจะห้ามขยายพันธ์ ห้ามนำเข้ามาอีก
    ใครที่ครอบครองอยู่ให้นำไปทำหมันทั้งหมด จำนวนหมาก็จะลดลงไปเรื่อยๆจนหมดไปจากประเทศ
    คาดว่าหนักสุดคงโดนแค่นี้
  • ผมคนหนึ่งละครับที่ได้เริ่มมาเล่นบอร์ดนี้เพราะรักในสิ่งเดียวกันทำไมคนถึงโทษสุนัขไม่โทษมนุษย์บ้างเหรอครับอย่างผมกับเจ้าแรมโบ้เมื่อวานผมโดนไป 2 แผลไปดึงกระดูกออกมาไม่ทันระวังและเป็นกระดูกชิ้นแรกตั้งแต่มันลืมตามาดูโลกที่มันไำด้รองสัมผัสซึ่งปัจจุบันแรมโบ้อายุได้ 2 เดือนกว่าๆ เพราะตั้งแต่ผมเลี้ยงมาไม่เคยให้กระดูกมันเลย...แต่ผมก้อจัดการสั่งสอนมันด้วยการแนะนำของเจ้าของที่ผมไปซื้อมาโดยการจับหงายท้อง+กดที่ลำคอ
    ให้มันยอมจำนนประมาณ 1 นาทีกว่าจนลิ้นมันห้อยออกมาด้านนอกผมจึงยอมปล่อยพร้อมมีเสียงร้องหงิงๆๆออกมาเป็นระยะวันนี้รองไปทดสอบได้ผลเลยครับตะคอกทีเดียวหางจุกตรูดวิ่งเข้ามุมยอมปล่อยกระดูกโดยไม่หวง..แต่ผมรองให้แม่ผมเข้าไปมันกระดิกหางใส่รัวๆแล้วก้อคาบหนี..แสดงว่ามันไม่ยอมแม่ผมเพราะแม่ผมไม่กล้าไปหยิบกระดูกมันออกมาผมก้อบอกให้รองแม่ผมบอกว่ากลัว...ไม่รู้จะว่าไงดี...โทรไปหาเจ้าของที่ซื้อมาผมเพื่อที่จะโทรไปสอบถามเรื่องที่พิทบูลกัดคนตาย....เท่านั้นแหละครับเจ้าของเขาบอกผมเลยว่าถ้าพี่เลี้ยงไม่ได้พี่ก้อขายคืนผมได้เลย....ผมรับผิดชอลกับสุนัขที่ขายออกไปทุุกตัว...ให้ตายเถอะครับผมยอมตายดีกว่าครับที่จะให้ผมขายเจ้าแรมโบ้คืนไปในเมื่อเราเอาเขามาแล้วเราก้อต้องรับผิดชอบแรมโบ้ 2-3 วันที่ผ่านมานี้ดีขี้นมากครับเพราะก่อนหน้าผมไม่เคยจัดหนักให้มันเลยสักดอก ...เพราะผมกลัวมันเจ็บแต่เมื่อมันเป็นแบบนี้สงสัยปล่อยไว้ไม่ได้แล้วครับต้องสั่งสอนใช้ไม้แข็งรักคับสุนัขแต่สงสารมันไม่ได้แล้วผิดเป็นผิดต้องจัดให้หนัก...ไม่งั้นเอาไม่อยู่ีพอดีโทรไปหาเจ้าของคนที่ขายสุนัขให้ผมเขารองให้ผมไปดูซีซ่ามิลาน...คนฝึกสุนัขที่เก่งที่สุดที่จูงพิทบูลเป็น 10 ตัวโดยไม่กัดกันวันนี้เลยเอามาให้เพื่อนๆพี่ๆน้องๆได้ชมครับสำหรับมือใหม่หรือมือเก่าแล้วก้อตามอดทนต่อความเจ็บใจอย่าหวั่นไหวต่อความยากลำบากครับ...เพราะเรารักในสิ่งเดียวกัน :045:
  • ผมว่าถ้ารัฐออกกฏหมายห้ามเลี้ยงพิทบุล..น่าจะคิดใหม่นะ..
    น่าจะออกกฎหมายห้ามเลี้ยงพวกโกงกินชาติมากกว่า หรือพวกหมิ่นสถาบัน..เอาให้ได้ก่อนเถอะ..แล้วจะดู..
  • ไม่มีใครออกฏหมายมาฆ่าตัวเองหรอกครับ
  • อยากให้ตอนนี้คนช่วยกันโปรโมตพิทบูลในภาพลักษณ์ที่เป็นหมาดูเฟรนลี่ ฉลา ดรักเด็ก อะไรแบบนี้กันหน่อย ลความเป็นเอ็กส์ตรีมลงนิดนิงน่าจะดีน่ะ ค่ะตอนปวดหัวปวดใจมากปกติพาหมาเดินเล่นทุกวันไม่มีปัญหา แต่พอหลังข่าวนี้เวลาลงขับผ่านจะชอบชลอกันมองหมาเราแบบเยียดๆเกรียจๆ ไม่ต้องพูดก็รู้ว่าเค้าคิดอะไรกันอยู่เห็นแล้วมันเจ็บแทนหมาเราที่ถูกรังเกียจ สื่อไทยเราก็ไร้จรรณยาบรรณจริงๆ ไม่มีมูลจริงแล้วชอบมาทำข่าวมั่วๆ ขึ้นหน้าหนึ่งไทยรัฐซะว่า พิทบูลหมาปีศาจ.... เหอออออ คนเราก็นะ...ตามสื่อซะจน...
  • ทุกข์ใจมากเรื่องนี้ ไม่รู้ว่ารัฐบาลจะทำยังไง กับพิทบูล แล้วบูลลี่ มันจะโดนเหมือนกันมั้ยนะ
    :o005:
  • ถ้าทุกคนคิดว่าพิตบูลน่ารักเฟรนลี่ ลองนึกดีๆ นะครับ ว่าจะเกิดอะไรตามมา ทุกวันนี้ขนาดภาพลักษณ์ไม่ดี...