ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ซาวด์เสียงพิทบูลอยุธยาหน่อยจ้ะ
  • ไม่ทราบว่ามีท่านไหนอยู่อยุธยาบ้างค่ะ...
    ใกล้กันจะได้พูดคุยกันบ้างและ แลกเปลี่ยนกันบ้าง
    น้องยังไม่เก่งสักเท่าไหร่
    ถ้ามีเพื่อน ที่อยู่ใกล้ๆกันคงจะดีมากเลยค่ะ
    แวะเวียนทักทายกันบ้างนะค๊ะ
    Zenam รออยู่ค่ะ...เผื่อวันไหนแม่เค้าเอาใจหนูไม่ถูก จะได้ไปขอคำปรึกษาได้ค่ะ
    ไฟล์แนบ
    zenam22.jpg 39K
  • :o001:อยู่เจ้าพรหมนี่เองค้าบ:m071:
    ไฟล์แนบ
    CC44.jpg 65K
  • ถ้าสุนัขให้ยามากๆเค้าจะซึมไม๊ค๊ะ
    เพราะตอนนี้ Zenam กินยาตั้งหลายอย่างที่หมอให้ค่ะ
    ตกก็ประมาณ 3-5 เม็ดแนะ
    -ยาปฏิชีวนะ (ปวดชื้น)
    -ยาละลายเสมหะ
    -วิตามินซี
    -ยาบำรุงร่างกาย
    -โปรตีน
    แล้วอย่าปฎิชีวนะ ที่แก้ปอดชื้นนี่..จะทำให้เค้าฉี่บ่อยขึ้นไม๊ค๊ะ
  • C4 เหมือนเราเคยเจอกันที่โรงบาลสัตว์เลยค่ะ
    แต่ตอนนั้นเอาลูกสาวไปหาหมอ (แต่เป็นแมวนะค๊ะ)
    ช่วยบอกชื่อรูปหล่อนี่ได้ไม๊ค๊ะ
  • คุณ น้อง
    ได้ zenam มาจากไหน
    ดูมันคุ้นๆ จังเลย
    ยินดีที่ได้รู้จักครับ
  • สวนจตุจักรค่ะ....ตอนแรกก็ไม่อยากได้เลยจากที่นี่
    เพราะกลัวต้องเสียใจกะมันอีก...
    ตอนแรกเคยเลี้ยงอยู่ตัวหนึ่ง
    ตอนนั้นซื้อจากเชียงใหม่ เค้าเีรียกว่าประตูหายยา หรืออะไรนี่แหละ แต่แล้วเอามาเป็นลำไส้อักเสบ
    พอรักษาหายก็เป็นขี้เรื้อนเปียก แต่ขอบอกจริงๆพิทบูลเป็นหมาที่รักเจ้าของมาก แม้จะอายุได้แค่ 40-50 วันเท่านั้น
    เชื่อไม๊ว่าเค้าไม่ยอมที่จะจากไป...จนต้องบอกให้เค้าไป ..เค้าถึงได้จากไปอย่างสงบ
    เข็ดมาเกือบปีเหมือนกันค่ะ แล้วมาเจอเอาเจ้า Zenam ชั่งใจอยู่นาน ไปดูมันมาตั้งแต่มันยัง2 เดือนกว่านิดๆ จนปาไป2 เดือนครึ่ง
    ก็ถึงไปเอาเค้ามาเนี่ยแหละค่ะ
  • เป็นสาวสวยครับ :m001:ม่ายช่ายรูปหล่อ
    ชื่อ ซีโฟร์ ถ้าเจอกันก็คงเป็นที่ รพ.สัตว์กรุงศรี
    ตรงคลองมะขามเรียง(สาขาเดิม)มั้งครับ
    เคยเอาไปทำวัคซีน และตัดไหมที่หูออกอะ
    ส่วนอาการซึมจากยาน่าจะมาจากยาละลายเสมหะ อะนะ
    ส่วนที่ฉี่บ่อยขึ้นไม่แน่ใจค้าบว่ามาจากยารึป่าว:m030:
  • :026::062:ขอบคุณมากค่ะ...
    แต่ยังดีนะค๊ะที่เค้ายังร่าเริงอยู่
    ตอนนี้ติดแจเลย อายุเค้าได้ประมาณ 3 เดือนแล้วค่ะ
    ยังไม่ได้เริ่มวัคซีนเลย กลัวมากๆ เพราะอากาศเปลี่ยนแปลงบ่อย
    กลัวเค้าเป็นหัด เพราะอ่านจากข้อมูลแล้วดูมันน่ากลัวมากเลย
    แล้วเนี่ยสิ้นเดือนก็จะย้ายไปอยู่อีกที่ค่ะ (บางบาล)
    แต่ยุงเยอะมากยังไม่รู้จะทำยังไงเลยค่ะ
    สงสัยงานจะเข้าแล้วล่ะค่ะ
  • ยินดีที่ได้รู้จักค่ะ อยู่เสนาค่ะคุณน้องและคุณc4
    ไฟล์แนบ
    IMAGE_040re2.jpg 22K
  • :m024:ยินดีที่ได้รู้จักชาวอยุธยาเพิ่มอีกครับ
    ตอนเย็นๆ ซีโฟร์วิ่งเล่นในเทศบาลครับ
    แต่เวลาไม่ค่อยแน่นอนตั้งแต่ :061: โมงเย็นขึ้นไป
    ถ้าผ่านมาเอาเจ้าตัวเล็กมา:m096:ได้ครับ
  • ยินดีที่ได้รู้จักทั้งสองคนเลยค่ะทั้ง คุณ c4 และคุณ kook kai
    มีเพื่อนเพิ่มขึ้นอีกคงต้องขอคำแนะนำแล้วนะจ๊ะ
    ส่วน mr.Jub เคยเจอzenam ที่ไหนเหรอค๊ะ...
    แถวอยุธยาหรือป่าว น้องพาเขาไปวิ่งที่ บึงพระรามบ้าง
    สวนสมเด็จบ้าง บางทีก็ หันตราบ้างค่ะ แล้วแต่เวลา
    ช่วงนี้ไม่ค่อยได้ออกไปค่ะ เพราะว่า เค้ายังมีน้ำมูกอยู่
    และอากาศก็เย็นบ่อย
    คุณ c4 แล้วจะแวะไปหานะค๊ะ
  • zenam คุณดูแลดี เค้าคงอยู่กับคุณได้นาน
    ผมก็เคยเสียเด็กๆ ไปก่อนนี้ด้วยโรคลำไส้อักเสบ
    คิดถึงแล้วเศร้าเหมือนกัน
    ระวังด้วยครับ ไวรัสตัวนี้ อยู่ในสภาพบ้านเราได้นาน
    ก่อนที่ผมจะเอาลูกๆ ชุดใหม่มาเลี้ยง ล้างฆ่าเชื่อ ทำความสะอาดบ้านใหม่ หมดเลย
    และก็ต้องเป็นสุนัขที่ทำวัคซีนเข็มแรก ผ่านมาแล้วไม่น้อยก้า 2 อาทิตย์ ผมถึงเอาเข้าบ้าน

ปัจจุบัน บ้านแทบแตก มี2 ตัว เปลี่ยนวิถีชีวิตไปเลย
    เข้ามาบ่อยๆ ละกัน ได้หาความรู้ เพื่อน พี่ น้อง ผี เยอะ ครับที่นี่
    ผมไม่ได้เจอคุณครับ แต่หมาคุ้นๆ
  • ผมก็อยู่ในพระนครแล้วจะแวะไปเยี่บม k.c4
  • คุณน้องคงต้องพาzenamไปฉีดวัคซีนได้แล้วค่ะ เพราะเคยเลี้ยงสุนัขบางแก้ว(ชาลี) คนรู้จักให้มาค่ะนจะพาไปฉีดวัคซีนมีอาการอาเจียนถ่ายเหลวไปหาหมอบอกให้ทำใจ เสียใจมาก
    ชาลีไม่กินข้าว กินน้ำ ต้องเอาน้ำแข็งป้อนตลอกแต่เค้าชอบน้ำเย็นก็เลียบ้างต้องป้อนบ่อยบ่อย อาการดีขึ้น ตอนนี้ชาลีประมาณ 4 ขวบ แข็งแรงมากมากค่ะ เลยให้ความสำคัญกับการฉีดวัคซีนมาก กลัวเสียใจถ้าเค้าไม่สบาย วันเสาร์ก็จะพาดีเชลไปฉีดวัคซีนเข็มที่สองค่ะที่ ร.พ สัตว์กรุงศรี (เดิม)ค่ะ
  • ตอนน้ดีเชล 2 เดือนกับอีก18 วันค่ะ รูปไว้พาไปตัดหูแล้วจะอัพเดทให้ดูใหม่ รูปนั้นประมาณไม่ถึง 2 เดือนดีค่ะ
  • โอยๆๆ ยุดยามาแว้วววววววว
    รีบเรยเรา ฟีโร่คร้าบบบบบบบ
    อยู่สามเรือน แถวๆโรจนะ
    ไฟล์แนบ
    DSCF0011_resize.JPG 45K
    DSCF0003_resize.JPG 43K
    DSCF0038_resize.JPG 49K
    DSCF0063_resize.JPG 41K
  • ผมก็ขาประจำที่โรงบาลสัตว์กรุงศรีเหมือนกันครับ
    หมาป่วยก็ขอให้หายไวๆนะคร้าบบบบบบบ
  • c 4 หายน่าไปเลยนะ คิดถึงน้า ช่วงนี้เปนไงมั้ง ไปตัดหูมานานยัง ไม่ชวนเลยนะ งอลๆๆๆๆๆๆ
  • ว่างๆ จัดร่วมตัวกันดีกว่า อยากมีเพื่อนที่ชอบเหมือนกันเยอะๆๆ ผมอยู่แถวบิ๊กซี
  • ผมก็อยู่อยุธยา บางบาลครับ เดียวจะเอารูปลูกสาวมาอวดบ้าง
  • :m005:ขออภัยคุณ bung_ba ใครอะ
    จำไม่ได้จริงๆ ใช่เพื่อนเอ็กซ์ปะ:m014:
    ถ้าใช่พร้อมเมื่อไหร่บอกเลยนะ
    จะเอาของน้องอีกคนไปตัดเร็วๆนี้:m001:
  • :m083:
    ด้วยคนๆ... อยู่ไม่เป็นที่กะเขาซะด้วย
    แต่ก้อคนยุดยาคับ...
  • ขอบคุณค่ะ คุณ kook Kai น้องอยากให้เค้าทำวัคซีนไวๆค่ะ พอเค้าดีขึ้นเล่นซนเหมือนปกติ ก็พาไปหาหมอเพื่อเช็คสุขภาพ และจะทำวัคซีน
    แต่ไปมาก็ได้คำตอบเหมือนเดิมคือปอดยังชื้นอยู่ อยากให้ทานยาไปก่อน แต่พอทานยาแล้ว จากที่เค้าปกติ เค้ากลับแย่ลงเหมือนเดิม น้องก็ไม่รู้จะทำยังไงดีตอนนี้ อยากหยุดให้ยาแต่ก็กลัวเค้าไม่หาย แต่พอให้ยา เค้าก็กลับทรุดลงแทนที่จะดีขึ้น ค่ะ
    เวลาไม่กินยานะค๊ะ จมูกมัน ไม่ไอ ไม่หอบ เล่นทั้งวัน กินด้วย น้ำหนักขึ้นมา จาก 8 กิโลกว่าๆ มาเป็น 10 กิโล แต่พอให้ยาแล้วอาการอื่นๆกลับไม่ดีเหมือนเดิมซะแล้ว ..น้องไปโรงพยาบาลสัตว์ที่ ampo กะ ที่บ้านอิงอุ่นค่ะ ส่วนที่ไม่ได้ไปโรงพยาบาลสัตว์ กรุงศรี ตรงคลองมะขาวเรียง
    ไปแล้วก็คิดถึง ลูกชายตัวแรก มันยังทำใจไม่ค่อยได้ และยิ่ง zenam เป็นแบบนี้ น้องเลยไม่อยากให้ยาไม่รู้จะทำยังไงดี ช่วยแนะนำหน่อยนะค๊ะ
    อ้อ ถ้าเค้าตัดหูแล้วเค้าจะเป็นยังไงค๊ะ รบกวนด้วยค่ะ
  • อ้อ และก็ยินดีรู้จักทุกท่านที่อยู่อยุธยา และอีกหลายๆท่านที่ได้รู้จักผ่านทางนี้นะค๊ะ ไม่น่าเชื่อว่าจะเยอะขนาดนี้ อย่างน้อยก็ทำให้มีกะลังใจ
    ที่จะเลี้ยงเค้าให้ดีมากขึ้นค่ะ....เพราะได้รับคำแนะนำดีๆจากที่นี่ไงค๊ะ ....ขอบคุณหลายๆเลยค่ะ
    ไฟล์แนบ
    zenam5.jpg 115K
  • :062::062:คุณน้องก็ต้องคอยดูแลให้หายดีก่อนนะค่ะ แล้วถ้าZenam พร้อมก็ให้วัคซีนได้เลยค่ะ ต้องระวังเรื่องของที่จะให้zenam กินนะค่ะ ขอให้หายไวไวนะค่ะ มีใครอยู่เสนาเลี้ยงพิทบูลบ้างไหมค่ะ ไว้จัดรวมตัวซิค่ะ zenam กี่เดือนค่ะ เค้าตัดหูช่วงประมาณ 3 เดือนค่ะ ตอนแรกฝนนึกว่าเป็นสายกัดค่ะ:065::065::045::045:
  • คุณvigo พาฟิโร่ไปตัดหูที่ไหนมาค่ะสวยดีค่ะ
  • เข้ามีแต่ขาวๆแดงๆไม่รู้ว่าจะรับดำๆได้เปล่า เด็กอยุธยาเหมือนกันครับ
    ไฟล์แนบ
    ungus 075.jpg 55K
    ungus 069.jpg 55K
    ungus 055.jpg 51K
  • :022::022::022:ช่วยด้วยค่ะ เอาอีกแล้ว...ตอนนี้ไม่ยอมทานข้าวเลยค่ะ ไปหาหมอเมื่อวานนี้ เจาะเลือดไปตรวจค่ะ กว่าจะรู้ผลก็คงเป็นวันพฤหัส..
    กลัวจังเลยค่ะ หรือเป็นเพราะว่า ช่วงนี้เรากำลังจะย้ายบ้านกันทำให้ยุ่งๆเค้าเลยเครียดหรือป่าวค๊ะ.....มีน้ำมูกปอดชื้นอีกแล้ว...
    ทำทุกอย่างให้ดีแล้ว แต่ยังดีไม่พอแน่ๆเลย ตอนนี้หนักใจมากค่ะ ไม่รู้จะทำอย่างไร แล้ว...ไปหาหมอให้ยามาทานเหมือนจะแย่ลงกว่าเดิมค่ะ
    ไม่รู้จะทำยังไงดีแล้วค่ะ...สงสารเค้ามากเลย....เรื่องตัดหู ยังไม่กล้าให้เค้าตัดค่ะ แล้วใช้เวลารักษานานไม๊ค่ะ แล้วจะมีโอกาสติดเชื้อไม๊ ขอดูรูปดีเซลตอนนี้หน่อยค่ะ...โตไปถึงไหนแล้ว...zenam สู้ไม่ได้เลย ตอนนี้เค้าผอมลงเยอะ...นอนดูเค้าจนหลับไปทุกคืนเลยค่ะสงสารเค้าจัง
  • กดเเกเดเ
  • ผมอยู่อำเภออุทัยครับ ขอเป็นสมาชิกใหม่ในอยุธยาด้วยครับ
  • อยากรู้ว่าที่อยุธยามีคนเลี้ยงพิทบูลเยอะหรือเปล่าครับ
  • ผมทำเฟส สมาคมคนรักสุนัขพิทบลู อยุธยา อยากให้เพื่อนๆพี่ๆเข้ามาแอดกันหน่อยครับ จะได้เอาไว้พูดคุยปรึกษากันครับ จะได้เป็นช่องทางติดต่อระหว่างคนรักพิทบลูชาวอยุธยา ช่วยๆกันแอดหน่อยนะครับ