ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ผู้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ
  • ผมได้รับเมล์จากผู้ที่อยู่ในวงการสุนัขมานานนนนนนน
    พอดีได้พูดคุยกัน พี่ท่านนี้จึงฝากบทความมาให้อ่าน
    กันนะครับ สำหรับผู้ที่คิดจะหาสุนัขพิทบูล/บูลลี่มาเลี้ยง
    กรุณาทำความเข้าใจในบทความนี้ให้ชัดเจนนะครับ

ขอแบ่งเป็น 3 ตอนจะได้อ่านกันง่ายๆ ไม่เยอะเกินไป
    เพราะบ้างคนเจอภาษาอังกฤษไปอาจจะเหนื่อยหน่อย
    จะได้ไม่เครียดกันครับ อิอิ

10 Easy to Remember Tips for Responsible Pit Bull/Bully Owners

1. Exercise your dog everyday. Pit Bulls are high
    energy dogs that need some way of burning off
    that pinned up energy. Even a short 10-15 minute
    walk or game of fetch in the backyard will help
    burn off energy that can lead to behavior problems.

2. Never leave pit bulls alone with other dogs (or
    any animal). Even if you're dog gets along great 99.9%
    of the time with other animals the Pit Bull is known
    for animal aggression and it is possible something
    will happen. A good piece of dvice I received a long
    time ago was, Never trust your Pit Bull not to fight.

3. Always have your dog on a leash in public. Most
    if not all towns, cities and states have leash laws.
    Obey these laws. This will help people see your dog
    in a positive light and keep accidents like getting hit
    by passing cars from occuring.

• 4. Always supervise your dogs and never
    allow them to roam free. Loose dogs are
    often hurt by cruel people and accidents
    can happen as well. Always know where
    your dog is.

5. Supervise your dog with small children.
    This is a must. Small children are often hurt
    by dogs not out of angry, but because
    dogs can scratch them, step on them, and
    otherwise injure them.

6. Spay or Neuter your dog. Unless you plan
    on doing something where the dog can not
    be spayed or neutered get it done. This will
    reduce accidental breedings and stop roaming
    males from getting loose.

• 7. Train your dog. Take your dog to
    obedience classes or hire a private
    trainer to help you train your dog.
    This is very important for Pit Bull owners.
    If you can not control your dog bad
    things will eventually happen. Get your
    dog into training as soon as possible.

8. Avoid dog parks. While your Pit Bull
    is a puppy and up to date on all their
    shots going to a dog park isn't a bad
    idea. However, when the dog gets older
    it turns into a bad idea. Because you
    have a Pit Bull is not the main reason
    for not going to places like these. Rather
    it's because other dogs and owners are
    not responsible and let their dogs run
    around like jackasses. This can cause
    friction between your dog and another
    dog at the park. Not a good scene rio.

9. Socialize your dog. Take your dog to
    as many places as you can, meet new
    people and while they are young meet
    as many other dogs as possible. Socializing
    your Pit Bull will help curb any future
    problems that might occur.

10. Keep your dog properly confined.
    Pit Bulls are known to be great escape
    artist. Make sure you have the means
    to keep them in your yard and properly
    confined. Installing a six foot privacy
    fence is not a bad idea either.

• Responsible ownership starts from
    the time your Pit Bull comes to live
    with you. Irresponsible owner's are
    one of the major causes for all the
    problems the breed faces today. It's
    our hope here at Pit Bull Lovers we
    can spread the word and educate
    more owners to take responsibility
    for their dogs actions.

In order for things to change, we must
    change the way we look at our own
    actions and how they affect the world
    around us. Until we do that, things will
    simply stay the way they are right now.
  • ถ้าจะกรุณาขอผู้เชี่ยวชาญภาษาอังกฤษมา
    แปลให้อีกทีนะครับ จะได้เข้าใจกันในวงกว้าง
    ผมไม่กล้าแปลกลัวเพี้ยนนนน
  • โหยาวโคตร ท่านมุก็ช่วยแปลมาตามความเข้าใจก็ได้ครับ ไม่ต้องเปะทุกตัวอักษรก็ได้
    เท่าที่อ่านผ่านๆก็ไม่อะไรมากมาย เป็นหลักปฏิบัติในการเป็นเจ้าพิตบูลที่ดี เช่น อย่าไว้ใจหมา 100% อย่าปล่อยหมาไว้กับเด็ก พาไปไหนควรอยู่ในสายจูงตลอดเวลา ไม่ปล่อยหมาอยู่รวมกันตอนไม่อยู่บ้าน การฝึกเบื้องต้นอะไรทำนองนี้ละครับ
  • ไม่เก่งภาษาแต่อยากช่วย
    1พาไปออกกำลังทุกวัน อย่างน้อย10-15นาที พาไปเดินเนในสวนหรือเล่นกับมันซะ เพราะพิทบลูเป็นสุนัขที่มีพลังงานเยอะ ต้องเล่นจนมันเหนื่อยหมดแรงไปเร๊ย เอาใหลิ้นห้อยตาเหลือกขี้แตกขาสั่นงั๊กๆๆ เพื่อลดปัญหาพฤติกรรมที่ไม่ดี
  • ยาวมาก :024:
  • 2ไม่ควรปล่อยพิทบูลไว้กับสุนัขตัวอื่น (หรือสัตว์อื่น เช่นแมว กระต่าย แฮมเตอร์ จิ้งจก ตุ๊กแก แมงหวี่ แมงวัน หมัด เห็บ จรเข้ สิงโต ปลาโลมา ปลาวาฬ ไดโนเสาร์ etc.) ตามลำพัง ถึงแม้ว่าพิทบูลตัวน้อยของคุณจะเข้ากันได้ดีกับสัตว์อื่นถึง99.99%ก็ตาม แต่พิทบูลก็ยังสามารถทำอไรที่คุณไม่ขาดคิดได้ อะไรก็เกิดขึ้นได้ อย่าเชื้อใจมัน เวลามันเสี้ยนขึ้นมาละก็..น่าดู
  • 3ควรใส่สายจูงไว้ตลอดเวลา เวลาอยู่ในที่สาธารณะ เพราะบางเมือง บางประเทศเค้ามีกฎหมาย และอย่างน้อยๆก็ลดปัญหา รถวิ่งไปตัดหน้าพิทบูลแล้วชนตาย
  • 4อย่าปล่อยให้เป็นอิสระและคาดสายตาจากพิทบูล เราเผลอเมื่อไร มันอาจไปฟันพุดเดิ้ลสาวข้างบ้านจนท้องก็เป็นไ
  • 5ควรฝึกพิทบูลให้คุ้นเคยกับเด็กตั้งแต่เนิ่นๆเพราะพิทบูลอาจทำร้ายเด็กๆได้ทั้งตั้งใจและไม่ตั้งใจ อาจะข่วน เดินข้ามเด็ก กระทืบหน้าเด็กetc.
  • เยี่ยมครับ ขอบคุณที่ช่วยแปล ครับ
  • 6เจี๊ยนปิกาจูมันซะ(ทำหมัน)จะได้ไม่สำส่อนเละลดปัญหามีลูกแบบไม่ตั้งใจหมือน พี่ฟิมกับแอนนู่น นอกจากซะว่าคุณจะวางแผนว่าจะผลิตลุกหมาขายหรือรู้วิธีสวมถุงยางให้ลูกคุณ การทำหมันช่วยลดความเสี่ยงที่จะเป็นมะเร็ง มะเส็ง มะเมีย มะแม และลดอาการหงุดหงิดได้เวลาไม่ได้จ้ำจี้ หรือไม่ดื้อ และเชื่อฟังมากขึ้นนั่นเอง (ถ้าเมียคุณท้อง แล้วคุณไม่มีตังไปหาหมอนวดคุณจะรู้สึกยังไง?)
  • 555 เจี้ยนปิกาจู อันนี้คนเลี้ยงบ้านเราส่วนใหญ่น่าจะยังรับไม่ได้นะ อิอิ
    แต่ชอบจังคำว่า "ปิกาจู"
  • 7ฝึกฝึกฝึก ฝึกมันซะ ฝึกอย่างสม่ำเสมอ ฝึกทุกวัน ทุกชัวโมง ทุกนาที ทุกวินาที นั่งขี้อย่ก็ต้องฝึก พวกจนๆฝึกไม่เป็นก็หาดูgoogle youtube มีหมดละแต่จะหากันรึป่าว บางคนหาเจอแต่ฟังไม่ออกอีก กูละกลุ้ม ใครรวยแต่ไม่มีปัญญาฝึกหมาก็จ้างครูฝึกแม่งเลย รึจ้างยาม จ้างทหารฝึกก็แล้วแต่คุณ ไม่มีสมองแต่มีตังซะอย่างก็ดูดีได้คับ เคเก้าk9 หรือ ดีหนึ่งd1 เลือกเอาใกล้บ้านก็ได้คับที่ไหนก็ได้ เพราะหมาพิทบูลต้องการระเบียบวินัยอย่างมากและต้องการระบายพลังงานออกจึงสมควรเอาไปฝึกอย่างยิ่งอย่างน้อยให้เข้าใจคำสั่งง่ายๆให้ได้ก็ยังดี ใครที่ยังไม่ได้เริ่มฝึกรีบเอาไปฝึกซะนะคับ
  • พี่แกแปลฮา
    =D>
  • 8อย่าปล่อยให้พิทบูลของเราวิ่งเล่นในสวนสาธารณะสำหรับสุนัข (เมืองไทยไม่ค่อยมีเท่าไร เท่าที่เห็นแม่งก็พาหมาวิ่งได้ทุกสวนอะละ)ในกรณีที่เป็นหมาเด็กไม่ค่อยเท่าไร แต่ลองคิดดูนะถ้ามันโตเป็นวัยรุ่นกำลังโตกล้ามบึกๆกำลังหื่นเต็มที่ละก็ หันไปเจอไซบีเรียนฮัสกี้หนุ่ม มันอาจจะไป....รู้ตัวอีกทีฮัสกี้อาจกลายเป็นบางแก้วก็ได้
  • ขอบคุณครับแปลได้ฮามากครับ พี่
  • =D> แปลได้สุโก้ยมาก (คนแปลพยายามขนาดนี้ "คนอยากเลี้ยงและมือใหม่" อย่าลืมอ่านๆๆๆๆๆๆๆๆ จนเข้าใจล่ะครับ)
  • แปลแบบนี้ อ่านมัน จำง่ายอีกต่างหาก สุดยอดครับ :-D :063:
  • เฮ้อเลิกงานซะที ได้เวลามาแปลต่อละแค๊บ
    ขอบคุณทุกความเห็นนะจ๊ะ และกำลังใจ
    ปักหมุดสิป๊าคนจะได้เห็นเยอะๆ ค่าแปล ขอบูลลี่แม๊กสักกะปุก>< อะล้อเล่ง
  • แปลได้มันมาก ที่รัก :m87: :m87: :m87:
  • ฮา อะ๕๕๕๕๕
  • 9สุนัขเป็นสัตว์สังคมคับ ต้องการดมตูดเพื่อนใหม่ๆ พาพิทบูลตัวน้อยของคุณไปเที่ยวบ้างได้พบปะผู้คนในสังคมไฮโซ พาไปเที่ยวงานสุนัขก็ได้ รึรวยหน่อยก็ไปนั่งจิบน้ำชาที่พารากอน เที่ยวทะเลที่ฮาวาย ชอบปิ้งที่ญี่ปุ่น ดูดปุ๊นที่ถ้ำกระบอก อะล้อเล่งเอาเป็นว่าพาออกนอกบ้านให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้วกัน ลองดูอย่างในหนังสิคับเรื่องจูราสสิคพาคอะ ตอนที่t-rexแม่งติดอยู่แต่ในเกาะก็ดุอยู่แล้วนะ พอโดนจับมาไว้ในเมืองแม่งแดกทุกอย่างเลยตั้งแต่กะบะ วีออส ยัน รถเมร์ เพราะตอนเป็นเด็กไม่ได้เจอคนคับติดอยู่แต่ในเกาะ ก็เหมือนพิทบูลละคับอยู่แต่ในรั้วบ้าน ออกนอกบ้านได้ก็แดกหัวเด็กซะเลย
  • 10เก็บเจ้าพิทบูลตัวน้อยของคุณให้ดีเพราะพิทบูลทุกตัวเรียนรู้ศิลปะการหลบหนีมาจาก ไมเคิล สกอฟิล คงไม่ต้องบอกนะว่าใคร แนะนำให้ทุกคนคอยเช็คกรงความแข็งแรงดูว่ามีสนิมไม๊ รึใครปล่อยไว้ที่รั้วควรเป็นรั้วสูงเกิน6ฟุตมีลวดหนามยิ่งดี ติดตั้งกล้องวงจรปิดซะ เปลี่ยนเป็นประตูเหล็ก ถ้าตังเหลือก็จ้างยามมาเฝ้าหมาก็ได้ ที่สำคัญที่สุดเช็คพิทบูลของคุณทุกวันว่ามันไปแอบสักแบบแปลนบ้านคุณไว้ที่หลังรึป่าว
  • 9สุนัขเป็นสัตว์สังคมคับ ต้องการดมตูดเพื่อนใหม่ๆ พาพิทบูลตัวน้อยของคุณไปเที่ยวบ้างได้พบปะผู้คนในสังคมไฮโซ พาไปเที่ยวงานสุนัขก็ได้ รึรวยหน่อยก็ไปนั่งจิบน้ำชาที่พารากอน เที่ยวทะเลที่ฮาวาย ชอบปิ้งที่ญี่ปุ่น ดูดปุ๊นที่ถ้ำกระบอก อะล้อเล่งเอาเป็นว่าพาออกนอกบ้านให้เยอะที่สุดเท่าที่จะทำได้แล้วกัน ให้เค้าได้รู้จักผู้คนเยอะ แนะนำให้สมัครเฟสบุ๊ค กับกูเกิ้ลพลัสให้พิทบูลตัวน้อยของคุณด้วย ลองดูอย่างในหนังสิคับเรื่องจูราสสิคพาคอะ ตอนที่t-rexแม่งติดอยู่แต่ในเกาะก็ดุอยู่แล้วนะ พอโดนจับมาไว้ในเมืองแม่งแดกทุกอย่างเลยตั้งแต่กะบะ วีออส ยัน รถเมร์ เพราะตอนเป็นเด็กไม่ได้เจอคนคับติดอยู่แต่ในเกาะ ก็เหมือนพิทบูลละคับอยู่แต่ในรั้วบ้าน ออกนอกบ้านได้ก็แดกหัวเด็กซะเลย
  • อ่ามาก จำง่ายดี
  • ความรับผิดชอบของคนเลี้ยงมันเริ่มตั้งแต่เสี้ยววินาทีแรกที่คุณนำเจ้าตัวน้อยเข้ามาสู้ชีวิตคุณ เข้ามาในบ้าน คุณเข้ามานอนข้างๆคุณ พิทบูลมันจะดีรึไม่ดีมันเกิดจากคนที่เลี้ยง
    พิทบูลเปรียบเสมือนรถยนยาริส
    เจ้าของก็เหมือนกับคนขับรถ
    คนที่ไม่รู้วิธีเลี้ยงก็เหมือนมือใหม่หัดขับ
    ขับยังไงก็ชนนู่นชนนี่ คนอื่นโดนชนเสียหายก็เหมือนโดนพิทบูลกัด มิหนำซ้ำคนขับยังเจ็บตัวอีกแล็วโทษรถว่ามันบาง
    คนเลี้ยงเป็น ก็เหมือนขับวอลโว่ขับเก่งไม่ค่อยชนคนอื่น
    พอคนอื่นมาชนเจ้าวอลโว่น้อยก็จะคอยปกป้องชีวิตคุณ
    อันนี้คิดเองถ้าไร้สาระก็อย่าไปสนใจ555
  • เสร็จซะที ขอตัวไปกินข้าวก่อนนะคับ ขอให้มือใหม่เลี้ยงและรับผิดชอบสุนัขของคุณดีๆนะคับ ไม่เฉพาะแค่พิทบูลแต่รวมถึงทุกพันเลย ขนาดชิวาว่ายังดุได้เลยคับถ้าคนเลี้ยงไม่เป็น
  • บอกได้คำเดียวว่าสุดยอดครับสำหรับเสียงภาษาไทยฟังง่ายได้ใจความครับ อินทรีย์นักพากษ์อ่านแล้วยังยกนิ้วให้เลย + ให้ครับ
  • แปลได้อารมณ์มากๆคับ จำได้ใจความกระทัดรัด
  • หลังๆเริ่มมันเลยพล่ามยาวไปหน่อย555
  • :063: แจ่มครับ
  • ขอบคุณ คุณ Xinal นะครับที่ช่วยแปลจนครบ ผมจะเอา
    ไปแชร์ต่อนะครับ เพื่อให้ทุกคนได้อ่านและทำความเข้าใจ
    ว่าจะต้องเลี้ยงและรับผิดชอบต่อเจ้าพิทบูล/บูลลี่ ยังไง
  • ตามสบายเลยคับ แต่ผมไม่ได้แปลตรงซะหมดทุกคำนะคับ เพี้ยนไปบาง(เยอะอยู่เหมือนกัน555) บอกแล้วว่าผมไม่เก่งแต่อยากช่วย อิอิ
  • พี่แปลซะเห็นภาพ หยั่งกะหนัง 3มิติเลย

ฮาขี้เยี่ยวราดอ่ะ.....
  • เยี่ยมเลยคะ :063:
  • ขอบคุณค๊าบ :m33: โดนชมมากชักเขิ้ล :m85:
  • เพิ่มเติมครับ พอดีผมเอาไปลงในเฟสของด๊อกฟันพาร์ค
    ก็มีผู้รู้อีกท่านหนึ่ง นาม "Vipada Kris" หรือเราหลายคน
    รู้จักในนาม ป้าวิ ผู้ฝึกสอนสุนัขสายพันธ์เชพเพรอท ได้
    ให้คำแนะนำเพิ่มเติมตามนี้ครับ

ตามข้อ 7. ในคำแนะนำ 10 ข้อ สำหรับเจ้าของหมาที่มี
    ความรับผิดชอบ...

".... Take your dog to obedience classes or hire
    a private trainer ....** to help.. YOU TRAIN YOUR DOG.
    // This is very important for Pit Bull owners.
    ** If you can not control your dog..... bad things will
    eventually happen."

สิ่งที่ป้าวิเพิ่มขึ้นมาคือ "YOU TRAIN YOUR DOG" นั่นหมายถึง
    นอกจากจะพาหมาไปเข้าคอร์ทฝึกแล้ว เจ้าของควรจะพาตัวเองไป
    ที่คอร์ทฝึกด้วย เพื่อที่จะฝึกให้เจ้าของมีความสามารถในการควบคุม
    สุนัขของท่านเอง ไม่ใช่ครูฝึกควบคุมสุนัขได้แต่เจ้าของควบคุมไม่ได้

ผมเห็นว่าเป็นประโยชน์เลยรีบเอามาลงให้เพิ่มเติมครับ
  • เยี่ยม เห็นด้วยคับ
  • ขอบคุณครับ คุณ dogfunparkและคุณ xinal :063: