ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีคนเลี้ยง บลูเทอร์เรีย ไหมครับ
  • อุดร ขอนแก่น หนองคาย มีคนเลี้ยง บลูเทอร์เรีย ไหมครับ
    ไฟล์แนบ
    1250529449.jpg 30K
  • ไม่รู้
  • ผมมีนะคับ
    ผมอยุ่อุดรนะคับ
    087-2244554
  • http://pitbullzone.com/community/comments.php?DiscussionID=11255&page=1#Item_8 เลี้ยงเหมือนกันครับ
  • เคยจะ ซื้อมาเลี้ยงแล้วแต่เห็นมันเห่ามากไปหน่อย
  • อยากดูรูป น้องหมา ของคุณ benva จังเลยครับเป็นตังผู้ หรือ ตัวเมียคับ ส่วนนี้ตัวที่อยู่บ้าน เป็นตัวเมีย ครับ
    ไฟล์แนบ
    jj.jpg 53K
  • อีกรูปครับ
    ไฟล์แนบ
    ll.jpg 61K
  • อีกครับ
    ไฟล์แนบ
    yy.jpg 52K
  • เลี้ยงแบบไหนครับนิ

เคยแต่เลี้ยงพิทบูล

ขอความรู้หน่อบนะครับพี่ๆ
  • จากประสบการ์ณที่เลี้ยงบูลเทอเรีย4ตัวและพิทบูล4ตัวมานะคะ
    คือพิทบูลใจดีกว่า เลี้ยงง่ายกว่า ให้อาหารง่ายกว่า ป่วยน้อยกว่า
    บูลเทอเรียค่อนข้างจะผิวหนังอ่อนแอ เวลาตัวเปียกแนะนำให้เช็ดตัวให้แห้ง
    เพราะถ้าเกิดอาการแพ้ขึ้นมา ตัวจะเป็นตุ่มแดงๆมีหนอง เต็มตัวไปหมด
    และบูลเทอเรียแพ้ง่ายซะด้วย ถ้าปล่อยไปไม่รักษาหรือ รักษาไม่ถูกวิธี
    อย่างเช่นตัวแรกที่ซื้อมาก็รักษาไม่ถูกวิธี หมอใช้เสตอรอยรักษาเพราะคิดว่าเป็นโรคยีส
    ปล่อยไว้เป็นเรื้อรัง กลายเป็นโรค ขี้เรื้อน ในที่สุด
    ตอนนี้รักษาอยู่ หมดไปเหยียบแสนแล้ว เพราะรักษายากมากในหมาพันธุ์นี้
    ต้องควบคุมอาหาร ให้อาหารเฉพาะสำหรับสุนัขที่เป็นโรคนี้

ท่านใดไม่พอใจ และคิดว่าบูลเทอร์เรียของท่านไม่เห็นเคยเป็นโรค
    หรือยุ่งยากอะไรเท่านี้ ก็ขออภัยด้วย
    ที่เขียนนี่คือแค่อยากเตือน ผู่เลี้ยงรายใหม่
    เพราะจะได้ไม่เกิดเรื่องราวแย่ๆซ้ำรอยอีก
  • เป็นอย่างที่ท่าน ผี ว่ามาจริงๆครับ ตอนนี้หมาผมเริ่มขนร่วงเป็นหย่อมๆแล้วครับ และที่ขอบตาเริ่มเป็นหนองแล้วครับ อยากจะขอคำ ชี้แนะ จากท่าน ผี อย่างละเอียดจะได้ไหมครับ ถ้าจะให้ผมมารักษาหมดเงินเยอะๆ คงไม่ไหวแน่เลยครับ หรือใครมีวิธีป้องกัน ก่อนที่มันจะเป็นเยอะ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยนะครับ ขอบพระคุณอย่างสูงครับ
  • เวลาอาบน้ำก็ต้องใช้แชมพูอย่างอ่อนเลย ตัวที่เลี้ยงเอาแชมพูผิดขวดมาอาบให้มัน ผื่นขึ้นทั้งตัวแล้วก็เป็นหนองรักษานานเลยงับ หายแล้วก็เป็นแผลเป็นอีกระวังกันไว้หน่อยนะงับ
  • หาหมออย่างเดียวเลยค่ะ ตอนนี้เพิ่งเริ่มมีอาการ ควรรีบไปปรึกษาหมอก่อนเลย
    ควรใช้แชมพูที่หมอแนะนำค่ะ
    และในอนาคตควใช้แต่แชมพู สำหรับผิวบอบบางและแพ้ง่าย
    ไม่ควรใช้ที่รุนแรง หรือกัดขนให้ขาว เพราะจะทำให้น้องหมาแพ้ได้

หมออาจจะให้ยาแก้แพ้ และแก้คันกลับมาด้วย
    บางตัวหมออาจจะต้องฉีดยาแก้แพ้เข้าตัวน้องหมาโดยตรง

อย่างไรก้ตามให้หมอ เป็นผู้วินิจฉัยดีที่สุดนะค่ะ
    และที่สำคัญ ควรไปพบหมอที่มีประสบการ์ณ เพราะโรคผิวหนังของบูลเทอเรีย
    ถ้าเป็นหนักแล้ว ไม่ใช่โรคที่จะรักษากันได้ง่ายๆ

โรงพยาบาลที่แนะนำ คือ โรงพยาบาล จุฬา และโรงพยาบาล ที่ปากช่องค่ะ
    ตัวฉันเองรักษามาหมดเกือบทุกที่แล้ว สุนัขจะกลับมาเป็นใหม่ในที่สุด

จนตอนนี้ยอมไปนั่งรอพบหมอเป็นวันๆ ที่จุฬา
    ยอมเสียเวลามากขึ้น แต่น้องหมาอาการดีขึ้นอย่างเห็นได้ชัดค่ะ
    ที่ๆไม่แนะนำเลย คือ โรงพยาบาลสัตว์ ตลิ่งชัน
    ชื่อเสียงด้านไม่ดีเยอะมาก และส่วนตัวสุนัขฉันตายไป 2ตัวแล้ว
    ตอนไปรักษาที่โรงบาล ตลิ่งชัน
  • อยู่ขอนแก่นครับ มีสองตัว ตัวผู้ ตัวเมียครับ มาดูได้ครับ

https://plus.google.com/104423248725130909746?hl=en#104423248725130909746/posts