ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

อยากรู้สรรพคุณของยาม่วง
  • เห็นน้องหมาชอบทายาม่วงกัน ไม่ทราบว่ายาม่วงรักษาอะไรได้บ้างค่ะ อยากรู้จริงๆน่ะค่ะ
  • เบตาดีนหมาเลียแล้วอันตราย เขาจึงใช้ยาม่วงทาแผลแทนครับ
  • ยาม่วง ชื่อทางเคมีคือ Gential violet ออกฤทธิ์ต้านเชื้อ แบคทีเรีย เชื้อรา และ เชื้อไวรัส ได้ครับ

หมอ พิทบูล
  • เอามาทา ใบหู ที่เพิ่งตัดมา2-3วัน ดีไหมครับ
  • :o001: ผมเอามาทาแก้คันของหมาครับ แต่อาการคันอาจเกิดจากเห็บหมัดครับ กัดแล้ว หมามันคันครับ เป็นแผล เช้อโรคเข้า มามันเลยคัน เกายิกๆ และมันไม่เป็นอันตรายเท่าไหร่ครับ เพราะคนยังใช้ทาปากเลย ไม่กลืนบ้างก้เกินไปครับ