ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พิบูลผมชอบกินกล้วย
  • เจ้าพริกไท เพศเมืย 3 เดือนแล้วครับชอบกินกล้วย ตอนเช้าผมจะให้กิน 2 ลูก ตกเย็น 2 ลูก ให้ลูกหมากินกล้วยจะมีผลเสืยอาไรไหมครับ
  • เหมือนกันเลยคะโดยเฉพาะกล้วยไข่
  • ดีครับมีวิตามินสูง ช่วยระบบขับถ่ายใด้ดี ลองเปิดหาตามกระทู้เก่าๆดูครับ..
  • กล้วยไข่ คาร์โบไฮเดต เยอะดีครับ
    กินเยอะ ออกกำลังกายด้วยนะ ^^
  • เรื่องปกติครับ
  • ที่บ้าน 3 ตัวกินกล้วยน้ำหว้าค่ะ ทานเป็นหวีเลยล่ะ
  • กล้วย

กล้วยประกอบไปด้วยธาตุแมกนีเซียมสูงครับ
    ในกระดูกจะ ประกอบด้วย แคลเซียม แมกนีเซียม และฟอสฟอรัส
    อย่างใดอย่างหนึ่งมากเกินไปไม่ดีนะครับ ให้มันสมดุล
    ไม่งั้นถึงช่วงอายุหนึ่งที่แสดงผลของการที่มีอย่างใดอย่างหนึ่งมากเกินไป
    จะทำให้คุณเสียเงินรักษาเขาในอนาคต

แมกนีเซียมคืออะไร
    แมกนีเซียม เป็นสารอาหารประเภทเกลือแร่ ชนิดหนึ่ง จัดอยู่ในกลุ่มเกลือแร่ที่มีมากในร่างกาย
    ซึ่งมีความสำคัญอย่างมากต่อร่างกาย โดยเฉพาะในโครงสร้างกระดูกมีธาตุ แมกนีเซียม เป็นองค์ประกอบประมาณ 25 กรัม หรืออาจมากกว่านี้ และเป็นส่วนประกอบสำคัญของเซลล์ต่างๆ กล้ามเนื้อ สมองและเนื้อเยื่อเกี่ยวพันต่างๆ แมกนีเซียม ส่วนใหญ่ในร่างกาย (60-70%) พบในกระดูก ส่วนที่เหลืออีก 30% พบในเนื้อเยื่ออ่อนและของเหลวในร่างกาย แมกนีเซียม มักอยู่ในของเหลวที่อยู่ภายในเซลล์ เช่นเดียวกับโพแทสเซียม ประมาณร้อยละ 35 ของแมกนีเซียมในเลือดจะรวมอยู่กับโปรตีน

ผลการรับประทานแมกนีเซียมมากเกินไป
    ในกรณีปกติหากได้รับ แมกนีเซียม มากเกินไป ไตจะทำการขับออกนอกร่างกาย แต่ในคนที่เป็นโรคไต แมกนีเซียม ที่มากเกินไปอาจไม่ถูกขับออกมาอย่างพอเพียง จึงทำให้เกิดอาการเป็นพิษ คือ ท้องร่วง และอัตราส่วนของ แคลเซียม-แมกนีเซียม ไม่สมดุล เป็นผลให้เกิดการซึมเศร้าเนื่องจากระบบประสาทกลาง
    อาการไตวายมักมีการคั่งของแมกนีเซียม จึงต้องระวังที่จะไม่ให้ได้รับแมกนีเซียมมากเกินไป
    ปริมาณที่เหมาะสมของการให้สุนัขทาน ในกรณีที่เป็นกล้วย ไม่ควรจะเกิน2-4ลูกต่อวัน(ตามขนาด)
    มากกว่านั้นจะเป็นปริมาณที่สะสม เพราะส่วนที่เหลือไม่ถูกดูดซึมนำไปใช้ประโยชน์
    กล้วย (ขนาดกลาง) ½ ลูก จะมีแมกนีเซียมประมาณ 15 mg
    สุนัขเล็กควรได้รับปริมาณแมกนีเซียมไม่เกิน 40 มิลลิกรัมต่อวัน
    ส่วนสุนัขโตประมาณ 60 มิลลิกรัมต่อวัน

ปล.
    ข้อควรระวังในการรับประทาน แมกนีเซียม คือ ควรควบคุมปริมาณของ แคลเซียม ควบคู่ไปด้วย โดยอัตราส่วนของ แคลเซียม ต่อ แมกนีเซียม ในอุดมคติ ได้แก่ 2 ต่อ 1 ถึง 3 ต่อ 1 ปริมาณ แคลเซียม ที่ได้รับต่อวัน
    ควรใส่ใจกับปริมาณของ แมกนีเซียม ด้วยเช่นกัน ผู้ดื่มนมในปริมาณมาก ควรหันมาบริโภค แมกนีเซียม ให้มากขึ้น หากได้รับ แคลเซียม มากเกินไป จะไปขัดขวางการดูดซึม แมกนีเซียม ในร่างกาย
  • เหมือนกันค่ะ ทั้งกล้วย มะม่วง มะเฟือง อันหลังนี้เห็นแล้วยังเปรี้ยวปากแทนเลย
  • :026: น่าอิจฉาจัง ของผมไม่กินเลยทั้งให้เพรียวๆทั้งผสมอาหาร หางตาก็ไม่แล ใครมีเคล็ดลับดีๆช่วยบอกหน่อยครับ :026:
  • :063: ให้น้องยศยครับ
  • หมาเน้อ บ่อแม่นลิง กินกล้วยเยอะไม่มีประโยชน์หรอกครับ ให้กินสเต็กเนื้อสันเห็นผลทันตาครับ
  • ให้กินสเต็กเนื้อสันเห็นผลทันตา :-D :063:
  • ทันตาจิงๆคับ จนทันตาเห็นเลย f1 ล้วนสะบายกะเป๋า
  • ผมถามจริงๆนะครับ อยากรู้มากๆ ว่าทำไมอยากให้หมากินิกล้วย และคาดหวังอะไรจากกล้วยครับ

ใครมีประสบการณ์เรื่องนี้ได้โปรดเอามาแชร์เพื่อเป็นวิทยาทานด้วยเถอะครับ
    ผมสงสารหมามาก ที่เจอมาลูกหมาบางตัวโดนเจ้าของบังคับให้กินกล้วยผสมอาหารเม็ดเพราะเชื่อว่ามันจะอ้วนเหมือนเด็ก
    แต่ไม่รู้เลยว่า กระเพาะมันมีขนาดเล็กนิดเดียว มันควรจะได้อาหารที่มีคุณค่ามากกว่าปริมาณ กล้วยหนึ่งลูกก็เกือบเต็มกระเพาะแล้ว

ผมมั่นใจว่า อาหารเม็ดหนึ่งกำมือ หรือเนื้อปริมาณเท่ากล้วย สุนัขได้ประโยชน์มากกว่ากล้วยแน่นอนครับ
  • แฟนต้าก็กินกล้วยน้ำหว้าครับ ผมให้กินเช้าและเย็น วันละ 2 ลูก กินกล้วยแล้วหมาไม่อ้วนหลอกครับ แต่จะทำให้กล้ามเนื้อเขากระชับขึ้น อันนี้ผมสังเกตุเห็นเองครับ (แต่ต้องพาเขาออกกำลังกายบ้างนะครับ)
    image
    ไฟล์แนบ
    แฟนต้า.jpg 184K
  • ขออนุญาติลงรูปครับ (thank you pitbullzone)
    image
    ไฟล์แนบ
    update.jpg 134K
  • ลืมบอกไปครับ สุนัขแต่ละตัวเรื่องระบบการย่อยอาหารไม่เหมือนกัน หากกินกล้วยแล้วถ่ายเหลวบ่อยๆ ให้หยุดทานนะครับ อาจทำให้สุนัขท้องเสียได้ครับ