ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอความรู้เพิ่มเติมด้วยครับ
  • คือว่าผมเอาหมาพิทบูลตัวใหม่เข้ามาในบ้านนะครับ เป็นหมาโตครับ 2 ปีแล้วเป็นสายกัดครับฟิตอย่างดีพร้มกัด อยากได้วิธีกำราบมันหน่อยเวลามันเห็นเด็กๆมันจะขู่เอามากๆแต่ผู้ใหญ่มันจะไม่ขู่ ยกตัวอย่างผมมันไม่ขู่ถ้าขู่โดนอย่างเดียวครับ คืออยากรู้หลายๆวิธีครับ (ไม่ได้เอาไปกัดครับ) แต่อยากให้มันรักเด็กครับ ตอนนี้ก็กำลังสร้างความคุ้นเคย
  • ก่อนอื่น ทำให้สุนัขยอมรับว่าคุณคือนายก่อนเลย และคุณต้องครองใจมันให้ได้ จากนั้นคุณก็ทำให้มันเข้าใจสองคำสั่งสำคัญ คือ ไม่สำหรับสิ่งที่คุณไม่ชอบ และดี สำหรับสิ่งที่คุณชอบ

จากนั้นคุณต้องเริ่มทำให้มันรู้ว่าอะไรบ้างที่คุณชอบและอะไรบ้างที่คุณไม่ชอบ รวมถึงการขู่เด็กๆด้วยครับ
  • ทำแล้วได้ผล หรือไม่ได้ผลอย่างไรก็นำมาเล่าให้ฟังด้วยครับ

ผมพยายามนำความรู้และประสบการณ์ที่มีมาบอก แต่ก็ไม่มั่นใจว่าคนอื่นนำไปใช้แล้วได้ผลแค่ไหนครับ
  • ตอนนี้มันสยบต่ิผมและแม่ผมครับส่วนเด็กๆยังครับ ตอนนี้ผมก็เริ่มให้มันทำความรู้จักกับเด็กๆก่อนโดยที่มีตระกร้อครอบปากไว้ก่อนแล้วให้เด็กเดินรอบตัวมันแล้วหลังจากนั้นก็เขาไปทำความรู้จักกับมัน