ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

สงสัยค่ะ พาหมาไปตัดหู ตาย1รอด1
  • โอกาสเป็นเพราะหมอหรือหมาเองไม่แข็งแรงหรือร่างกายมีบางอย่างผิดปกติแต่กำเนิด บ้างมั้ยคะ
    กลัวไปเลยค่ะการผ่าตัดวางยาสลบ กลับจากพาหมาไปตัดหูแล้ว แพลนจะพาแมวที่บ้านไปทำหมันด้วยก็เริ่มไม่แน่ใจ ไม่อยากให้สัตว์เลี้ยงที่บ้านตัวไหนตายทั้งนั้น :022:
  • บอกไม่ละเอียด คือพอหมอเริ่มพ่นแก๊สยาสลบได้แปปนึงเครื่องหัวใจก็ดัง พยายามช่วยสุดกำลังแล้ว ตามที่หมอบอกมา
  • ตอนผมพาไปตัด ก็มีอีกคนไปตัดด้วย เขาเอาไปตัด 4 ตัว หมาอายุ 2 เดือน
    รอดหมด นะครับ
    แต่ไม่เป็นไร ครับ สู้ๆ
    ขอวั้ยอาลัยด้วย ครับ :-((
  • อดอาหารอดน้ำ 10-12 ชั่วโมง ก่อนหรือเปล่าครับ ผมเคยเห็นทำหมันหมาแมววัด ครั้งละเกือบ 100 ตัวหลายครั้ง ไม่เคยเห็นตายสักตัวครับ
  • พึ่งไปตัดมาวันนี้เหมือนกันครับ
    image
    ไฟล์แนบ
    ภาพถ่าย2251.jpg 33K
  • งดน้ำงดอาหารตามหมอบอกหมดค่ะ หมาเเข็งแรงดีไม่มีอาการบ่งชี้อะไรเลย

เสียความรู้สึกมากเหมือนอยู่ดีๆพามันไปตาย ไปกันสองตัวคึกคักมากได้นั่งรถ แต่ขากลับเหลือมาแค่ตัวเดียว คุยกับแม่เมื่อกี้นี้แม่เล่าให้ฟังเมื่อก่อนเคยเป็นพยาบาล มีคนไข้จะมาแค่ผ่าฝีเฉยๆ พอฉีดยาเข้าไปก็น็อกตายก็มี กับอีกเคส เด็กตัวเล็กๆเกิดอุบัติเหตุมาผ่าตัดเล็กๆ วางยาไปก็ไม่ฟื้นเหมือนกัน เป็นเคสหายากพบน้อยมากๆ คุณหมอที่ตัดหูให้ก็พูดอย่างนั้นค่ะว่าหัวใจของเจ้าตัวที่ตายอาจมีกลไกการทำงานไม่เหมือนกับหมาธรรมดาปกติทั่วไป มีชีวิตธรรมดาได้ปกติ แต่มาเจอยาสลบกลับต้านมัน ตอนแรกก็โมโหหมอ แต่ฟังๆไปก็เข้าใจหมอเหมือนกันไม่ใช่ความผิดใคร คงจะซวยจริงๆแหละค่ะ T__T

• เสียใจด้วยน่ะ เอ คงเป็นเพราะยาสลบอย่างที่ว่าอ่ะสู้ๆๆ
  • แผ่เมตตาทำบุญให้มันด้วยนะคับ เสียใจคับ
  • เสียใจด้วยค่ะ ทางคุณหมอเองก็คงไม่อยากให้เป็นเช่นนี้
  • ขึ้นอยู่กับความชำนาญของหมอด้วยครับ แต่ยังไงการผ่าตัดทุกชนิดมันมีความเสี่ยงอยู่แล้ว เสียใจด้วยนะครับ
  • หมอโรงบาลอะไรค่ะ บอกกันก็ดีค่ะเพื่อจะได้เลี่ยงได้
  • เดียวนี้มันมี2วิธีการทำให้สลบนะครับ
    1.ฉีดยาซึมแล้วก็ฉีดยาสลบเข้าตามเส้นเลือด(อันนี้เป็นวิธีเก่าครับอันตราย)แต่ราคาถูก
    2.ฉีดยาซึมก่อนแล้วให้ดมยาสลบ(อันนี้ปลอดภัย)แต่ราคาแพง

อันนี้คือราคาที่เชียงใหม่นะครับ
    วิธีที่1. 800-2200
    วิธีที่2. 3500-4500
    ครับอันนี้คือราคาที่เชียงใหม่นะครับ(เชียงใหม่แพงมาก)
  • เจอมาแล้วคับที่เชียงใหม่ คลีนิกหมอข้างแบ๊งกรุงเทพ
    ตัดหูได้ข้างเดียวตายคาเขียง หมอบอกว่าอยู่ท้องก็ป่องเลยตาย
    แล้วยังมีหน้ามาถามว่า ให้หมาไปทำอะไรมามั้ย หรือหมาป่วยรึป่าว
    แล้วหมอไมไม่ตรวจร่างกายก่อนว่าสุขภาพเป็นยังไง สมควรทำการวางยาสลบมั้ย
    ตอนนี้ก็ยังไม่ได้คิดจะหาตัวใหม่มาเลี้ยงคับ ยังทำใจไม่ได้
    หลายท่านที่เชียงใหม่คงทราบนะคับว่าหมอชื่อไร

เสียใจและเสียความรู้สึกมากคับ หมาอยู่ดีดี หมามันไว้ใจผม แต่ผมกลับพามันไปตาย
  • น้ำหนักเท่าไหร่ค่ะ ที่พาไปตัด อายุ อัตราการให้ยาสลบ แหมมมมมมม คุณหมอแถวไหนเนี่ย
  • ขอไม่บอกชื่อหมอนะคะ เเกผ่าตัดให้พิทบูลมาเยอะมาก คนต่างจังหวัด เข้ามาให้เเกทําให้เยอะ ตอนรุ้ว่าหมาตายคุณหมอไม่คิดตัง เเถมยังบอกจะให้หาอีกตัวมาให้ใหม่มั้ย การผ่าตัดเป็นการพ่นเเก็สค่ะ ซึ่งคุณหมอบอกว่าเป็นวิธีที่ปลอดภัยกว่าวิธีอื่นที่สุดเเล้ว ส่วนนน.ประมาน15กิโลค่ะ4ด. (ขนาดโตเเล้วยังไม่รอด) ถ้าจําไม่ผิดหลังชั่งจากให้วัคซีนครั้งสุดท้าย เปนบูลลี่ไม่หนักไม่อ้วนสมส่วนมากกว่าพาวิ่งหลายกิโลกันทุกวัน

อันนี้เป็นข้อสังเกตเฉยๆนะคะ ว่าตัวที่ไม่รอดเป็นหมาที่วิ่งไม่ออกเลยค่ะ เร่งให้วิ่งก้จะวิ่งเหยาะเเหยะเหมือนหมาขี้เกียจ เหมือนใจเค้าก็พยายามอยากวิ่งมาหาเราเเต่เหนื่อยไม่ไหว ถ้าเทียบกับตัวน้องที่รอดวิ่งอึด ควบสวยมากๆ ไม่ได้เอะใจอะไร เเต่ถ้าเรื่องว่ายนํ้า นํ้าทะเลนี่ชอบมาก ว่ายกับเราออกไปลึกเเค่ไหนเค้าตามได้ตลอด พอการวิ่งจะวิ่งไม่ค่อยได้เพราะหัวใจต้องสูบฉีดใช้งานหนักกว่ารึป่าว เเค่สงสงสัยค่ะ

เสิร์จหาข้อมูลในเวปมา เห็นมีเจ้าของหมาเป็นเหมือนกันเปะมาโพสบอร์ดหมา เจ้าของโวยวายไม่ยอมจะเอาเรื่องหมอ หมอเลยส่งไปให้เพื่อนเค้าอีกคน หมอใหม่จัดการฉีดยาปลุกช้างให้ เป็นยาในโรงพยาบาลต้องได้รับการเซ็นอนุญาตจากผอ.ก่อนจึงจะนํามาใช้ได้ ตามคลินิกทั่วไปไม่เก็บใช้กัน ผลคือฉีดไปสุนัขชักดิ้นเเรงมากเเล้วสลบ ฟื้นขึ้นมาเอ๋อจําเจ้าของไม่ได้อยู่อาทิตย์นึง :( ฟังดูน่าสงสารหมา เป็นเราคงยอมปล่อยให้เค้าไปสงบๆดีกว่า
  • ผมก็ผึ่งพาไปตัดหูที่โคราชครับ พิบูล 3 เดือนกว่า ปลอดภัยดีครับ ตัดสวยมากครับ หมออุ๊ข้างคลังเก่า
  • เสียใจด้วยครับที่่ต้องเสียเพื่อนที่ดีไป1แต่เราก้อยังเหลืออีก1 สู้ๆครับ
    :o055: :062:
  • เสียใจด้วยครับ อันตรายเหมือนกันนะครับเนี่ย
  • คลินิกเชียงใหม่ที่ไหนค่ะ
    บอกชื่อคลินิกเลย จะได้รู้กัน
  • เสียใจด้วยนะครับ