ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เด็กดื้อชว่ยทีค่ะ
  • พิทที่บ้านดื้อค่ะเรียกไม่เคยมาเวลาทำอะไรไม่ถูกใจก็จะนอนมองทำเป็นไม่สนใจแต่ไม่มีนิสัยก้าวร้าวนะค่ะ
    ทำไงดีกลัวว่าวันหนึ่งเราจะสั่งเขาไม่ได้
  • ของผมก็เป็นนะคับ ตอนนี้ 2 เดือน เรียกบางทีก็มาบางทีก็ไม่มา แล้วแต่อารมณ์เค้า คงต้องสอนกันเหนื่อยเลยทีเดียว ใครมีคำแนะนำดีๆ ช่วยชี้แนะด้วยคับ :025:
  • :064::064::064::006:ว๊ากๆๆๆๆมันเลยตามด้วยตบกะบานเดียวมันเข้าใจลองดูคับ
  • มันเรียกไม่มาก็อย่าไปเรียกมัน ทำให้ไม่ถูกใจก็นอนมองเฉยๆก็ช่างมันอีก เดี๋ยวมันโตกว่านี้ก็ดีเองแหละครับ ของผมนี่ซิกลับกันเลย เมียที่บ้านเมื่อก่อนใช้อะไรก็ทำ เรียกก็มา เดี๋ยวนี้ใช้อะไรก็ไม่ยอมทำ เรียกมันมันก็ว่า มึงนั่นแหละมาหากูนี่ ทำให้ไม่พอใจก็บ่นแม่งไป3บ้าน8บ้าน เรื่องของคุณๆทั้งหลายนี่เด็กๆครับ เย้!
    ไฟล์แนบ
    pitbull 037.jpg 15K
  • ต้องฝึกบ่อย ๆ ค่ะ ฟาโนก็เป็นเหมือนกันค่ะ ตอนเด็ก ๆ ตอนนี้บางครั้งเขาขี้เกียจก็เป็นดิฉันก็ต้องเรียกอยุอย่างน้้นแหละค่ะ แล้วเขาคงทนรำคาญดิฉันไม่ไหวมั๊งค่ะ อิอิ เขาก็จะมาแต่ก็ไม่บ่อยนะค่ะหลังจากเขาเข้าใจคำสั่ง เขาก็จะมาค่ะ
  • ของผม 4เดือน เรียกมาบ้างไม่มาบ้าง แต่ที่แน่ๆมันขี้งอนมากกกถ้าไปดุมัน:m073:
  • ถ้ามันยังเด็กก็แปลว่า มันยังไม่ค่อยรู้เรื่องอ่ะครับ แต่ถ้ามันโตแล้วแสดงว่ามันมึน อย่าไปเจ้ากี้เจ้าการมันมากหมาเด็กอ่ะครับ

พอโตแล้วมันก็จะรู้ประสาเอง สังเกตุจากการขับถ่ายตอนเล็กๆปวดตรงไหนก็ตรงนั้นเลย พอโตมาถึงจะรู้เรื่อง ประมาณนั้น
  • ผมใช้วิธีเรียกเขาแล้วเราก็นั่งลงครับ

เขาจะวิ่งมาหาเราเอง..........^_^
  • เลี้ยงพิท ต้องมีระเบียบวินัยและ ควบคุมได้ อันดับแรก อย่าตามใจ ต้องฝึกตั้งแต่เล็กครับเริ่มตั้งแต่3เดือนเลยบางอย่างก็ทำได้บ้างไม่ได้บ้างก็ต้องฝึกต่อไป เดียวโตมาแล้วจะเอาไม่อยู่
  • ของคุณpitdeerเหมือนที่บ้านผมเลย
    "เรียกนิไม่อยากจะกระดิก แถมยังเสือกด่าสวนมาอีก 555"
  • แบบนี้และครับ
    ไฟล์แนบ
    ภาพ044.jpg 16K
  • ผมไม่รู้จะเหมือนกันกับสนัขทั่ว ๆ ไปหรือเปล่า เพราะถ้าเราเรียกเค้าแต่เรายืนเค้าจะไม่ค่อยเข้ามา ลองเปลี่ยนเป็นนั่งลงแล้วเรียกเค้า (ที่บ้านผมไม่ใช่pit แต่ใช้วิธีนี้ครับ) แล้วค่อย ๆ กันเรื่อย ๆ แบบต่อเนื่องครับ หลังจากนั้นพอคุ้นเคยก็ค่อยยืนเรียกเค้าได้ครับ
  • ไม่เป็นไรคุณpitdeer

เดี๋ยวเราไปขับรถเล่น แถวพระรามเก้า
    ให้น้องๆ เรียก กันดีกว่า
    ได้ไม่หนวกหู ข้างบ้าน..........
  • กฏข้อสำคัญที่เจ้าของพิทบูลต้องปฏิบัติ

เมื่อสั่งพิทบูลแล้วมันไม่ทำตาม ห้ามยอมแพ้ หากคุณยอมมันครั้งหนึ่งคุณก็จะต้องยอมมันตลอดไป

ผมเคยเรียกไทเกอร์ประมาณ สิบนาทีกว่ามันจะยอมเดินมาหา โดยเหตุการณ์ทั้งหมดมีดังนี้

วันนั้นผมเรียกไทเกอร์ ให้มันมาหา มันก็นอนเฉย ทำเป็นไม่รู้ไม่ชี้ ผมก็เรียกอยู่อย่านั้นว่า ไทเกอร์ มานี่ ไทเกอร์ มานี่ ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    มันไม่ยอมลุก ผมก็เรียกมันไปเรื่อย ๆ ทำอยู่แบบนั้นประมาณสิบนาที จนคนในบ้านรำคาญ ตะโกนมาว่า มันไม่มามรึงก็เดินไปหามันซิวะ กรูรำคาญเสียงมรึง กรูดูทีวีอยู่

ผมก็บอก มรึง อย่า เษือก กรูกะลังฝึกหมากรูอยู่ ถ้ากรูไม่ทำแบบนั้น วันหลังกรูก็ต้องเดินไปหามันทุกครั้ง

ผมก็เรียกต่อไปเรื่อยๆ เจ้าไทเกอร์ ตอนแรกก็นอนเฉย แต่หลังๆเริ่มกระสับกระส่าย ตามด้วยการถอนหายใจ และค่อยๆ ขยับมาทีละนิด ช้าๆ จนในที่สุดก็มาที่ผมจนได้ เมื่อมันมาถึง ผมรีบชมมันทันที

ตอนหลังทุกครั้งที่ได้ยินเสียงผมเรียก ถึงมันกำลังนอนอยู่ ก็เหมือนติดสปริงกระเด้งดึ๋งยืนขึ้นทันที ประเภทได้ยินเรียกปุ๊บก็วิ่งมาปั๊บเลย ฮ่าๆๆๆๆ

จำไว้ พิทบูลต้องการเจ้านายที่เด็ดขาดและมีวินัย หากมันขัดคำสั่งเราได้หนึ่งครั้ง ก็จะขัดคำสั่งเราตลอดไป
    ฉะนั้นเราต้องไม่ยอม จนกว่ามันจะยอมทำตามคำสั่ง ทำแบบนี้ไปเรื่อยๆ มันจะเรียนรู้เองว่า ขัดขืนไป เจ้านายก็ไม่ยอมเลิก ครั้งต่อๆไปมันก็จะทำตามแต่โดยดี
  • เยี่ยมมากค่ะ......พออ่านบทความพี่มาร์คปุ๊บเราก็เลยลองใช้วิธีนี้ทันทีได้ผลค่ะ
    จะพยามต่อไปเรื่อยๆๆๆๆๆๆสู้ สู้:m109::m109::m109::m109::m109:
  • ใช่แล้วค่ะ เป็นเหมือนฟาโนเลย ดิฉันก็ต้องเรียกอยู่อย่างนั้นแหละ แล้วมันก็ถอนใจด้วยแหละ แบบว่า เรียกอยู่ด้าย....มาก็มา (ว่ะ) อิอิ