ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครที่เป้นหมอช่วยบอกทีคับผม
  • ใครเคยพาสุนัขไปหาหมอที่ร้านตรงแถวๆหน้าคอนโดเมืองใหม่ ผมเอาสุนัขผมไปผ่าคลอดมาเมื่อวานลูกมีทั้งหมด 7 ตัว X-Ray ก่อนการผ่าด้วยตอนออกมาเนี่ยหายใจทุกตัวแต่พอเวลาผ่าไปเรื้อยตายไปทีละตัวทีละตัวหมอก็หาสาเหตุไม่ได้แต่ตอนจะเข้าไปดูหมาคลอดลูกก็ไม่ไม่เข้าพอแอบเปิดประตูไว้ก็ให้บอกรีบปิดประตูมันยังไงเนี่ยลูกหมาผมตายไป5 ตัว รอด 2 ตัว เสียดายและเสียความรู้สึกมาก

แม่หมา
    ฝากรูป
    เกมส์ทําอาหาร เกมส์ต่อสู้ เกมส์ปลูกผัก

พ่อหมา
    ฝากรูป
    เกมส์ทําอาหาร เกมส์ต่อสู้ เกมส์ปลูกผัก

บรรดาลูกที่เสียชีวิต
    ฝากรูป

ฝากรูป

รอดอยู่ 2 ตัว
    ฝากรูป

ฝากรูป

ฝากรูป

ฝากรูป

ค่าทำคลอด+X-Ray ทั้งหมด 4735 บาท ลูกหมาคลอดมา 7 ตัว ตาย 5 ตัว รอด 2 ตัว ผู้ 1 เมีย 1 เสียความรู้สึกแล้วสงสารลูกหมา(หายใจแผวๆตายไปทีละตัวถ้าเป็นพี่จะรู้สึกแบบไหนเรื่องขายหมาผมไม่สนใจหรอกนะผมสงสารลูกหมามากกว่าความรู้สึกตอนนั้น) ไปร้านตรงตลาดใหม่ก็ไม่รับผ่าตัดเพราะว่าต้องให้ลูกหมาคลอดลองออกดูก่อนถ้าออกไม่ได้ถึงค่อยเอามาแล้วถ้าหมาผมออกตอน กลางดึกล่ะจะทำยังไง แล้วที่ต้องผ่าเนี่ยเพราะว่าลูกหมาไปขวางทางเดินหายใจแม่มันอยู่แบบนี้จะไม่ผ่าให้อีกคิดเอาดูดิ

ใครที่เป็นคุณหมอช่วยตอบผมทีคับว่าลูกสุนัขผมเป็นอะไรถึงได้ตายช่วยหาสาเหตุให้ผมหน่อยคับผมเพราะอะไรเค้าให้ยาแรงไปหรือป่าวแล้วทำไมตอนทำคลอดไม่ให้เข้าไปดู
  • ผ่าคลอดหรือเปล่าครับ
  • ดมยา หรือ บล๊อคหลังครับ ??
  • ผ่าคลอดคับผมเพราะว่าลูกมันขวาง กลางตัวนึงแต่ หมอบอกว่าตอนเอาลูกออกจากท้องแล้วเนี่ย หมามีชีวิตทุกตัวถูงที่หุ้มตัวลูกหมาไว้ไม่แตกเลยแต่ว่าอายุครรร์เค้าเนี่ย 62 วันแล้วแล้วก็ขุดดินทั้งวันไม่กินอะไร แล้วอุณหภูมิ ก็ต่ำลงเหลือ 97-98 องศาคับผมก็คือว่าถืงเวลาต้องออกแล้ว
  • ดมยาคับผม
  • ผมไม่ใช่หมอน่ะครับ !!
    -คือว่าการผ่าตัด ต้องมีการวางยาสลบครับ ซึ่งยาสลบสามารถผ่านจากแม่ไปสู่ลูกได้ครับ โดยปกติแล้วลูกสัตว์ไม่ควรได้รับยาสลบครับเพราะอาจเป็นอันตรายได้
    -อีกอย่างครับ หมาถึงกำหนดคลอดแล้วหรือยังครับ ถ้ายังไม่ถึงลูกที่ผ่าออกมาอาจไม่แข็งแรงเท่าที่ควรได้ครับบวกกับได้รับยาสลบ จึงอาจเป็นสาเหตุการตายได้

นี้เป็นความคิดเห็นของผมเฉยๆน่ะครับ
  • ผมเองไม่ไช่หมอ แต่มีประสบการณ์มาบ้างเวลาหมาผ่าคลอด
    ถ้าวางยาแรงเกินไป ลูกหมาจะกระตุ้นให้ฟื้นยากครับ ขึ้นอยู่กับความชำนาญของหมอด้วย
  • ลูกหมาทุกตัวที่ออกมาอ้วนท้วนสมบูรณ์ดีทุกตัวคับ ส่วนเรื่องวางยาเกินขนาดไปเนี่ยผมว่าอาจจะเป้นไปได้เพราะลูกหมาออกมาทุกตัวหายใจหมดแต่ไม่ร้องเลยแต่หายใจแผวลงเรื้อย ๆ
  • ถ้าฟังอย่างนี้ ผม เชื่อว่า เกิดจากการใช้ยากับแม่สุนัขมากเกินไปครับ

เคยเจอมาเหมือนกัน หุหุ
  • แต่หมอปัดความรับผิดชอบว่า ไม่รู้สาเหตุว่าเกิดจากอะไร
  • ถ้าฟ้องหมอ ในกรณีแบบนี้ได้ ผมว่า หมอล้มละลายไม่น้อยแน่ ...
  • หมอคงพูดถูก ล่ะครับ เพราะถ้าเค้าเก่งจริง รู้จริง เค้าจะไม่ให้ปริมาณยามากขนาดนั้น

เสียใจด้วยครับ อย่าท้อ ลองใหม่ ส่วนตัวที่เหลือรอด ก็ เฝ้าระวังให้ดีครับ เด็กๆ คงใช้เวลาฟื้นตัวซักระยะ
  • ตัวที่เหลือเนี่ย แข็งแรงมากๆร้องดังตลอด และหมาผมที่ตายตัวใหญ่กว่าตัวที่รอดอีก ก็เลยสงสัยไงคับพี่
  • การเลือกที่จะผ่าคลอดมีความเสี่ยง หมาผมผ่าคลอดทั้ง 2 คอก
    ก็มีตายทั้ง 2 คอกครับ ฉะนั้้นเวลาจะเลือกสถานที่ผ่าคลอดควร
    จะต้องเลือกหมอหมาที่มีประสบการณ์ในการผ่า ความพร้อมของ
    อุปกรณ์ในการผ่าและหลังผ่า เช่น ตู้กอกไฟ อ๊อกซิเจน ฯลฯ

ถือว่าเป็นประสบการณ์ครับ
  • คับผมผม พลาดเองหล่ะสงสารแต่ลูกหมา
  • เป็นความรู้อย่างมากเลยครับ เสียใจด้วยนะครับกับลูกหมาที่ตายสวยๆทั้งนั้น เอาใจช่วยครับสู้ๆ
  • ขอบคุณมากคับผม
  • จริง ๆ น่าจะให้ลองคลอดเองดูก่อนนะครับ เพราะหมาขนาดใหญ่อย่างพิทบลูมักจะไม่มีปัญหาเรื่องคลอดเท่าไหร่ถึงแม้จะมีตัวใดตัวหนึ่งขวางก็ตาม(ถ้าไม่ใช่ตัวแรก) ถ้าคลอดเองจะเป็นผลดีทั้งแม่หมาลูกหมาและเจ้าของด้วยครับ
  • คือแบบนี้ที่ผม ผ่าคลอดเพราะว่า แม่หมาของผม หายใจไม่ทันเพราะว่า ลูกหมามันไปขวางตรง ใต้กระดูกสันหลัง นะคับ (เท่าที่ดูในฟิล์ม) ซึ่งถ้าผมไม่ผ่าออกมันก็จะมีผลกระทบต่อแม่หมาผมก็เลยลดความเสี่ยงของแม่หมาของผมโดยการผ่าออกเลย