ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอผู้รู้ เรื่องผินและ แผล
  • หมาที่บ้านโดนกัดแล้วเป้นแผลมากพอเอาไปอาบน้ำ ผื่นก็ขึ้นอีก กลายเป้นขนร่วงไปหมด
    แนะนำแชมพู หน่อยครับ
    แล้ววิทีแก่ขนร่วง
    หรือยาทาเร่งให้ขนขึ้น ขอบคุณครับ
  • ต้องดูแผลก่อนนะครับมีรอยเขี้ยวไหมถ้ามีระวังจะเป็นฝีถ้าเป็นฝีเดียวก็ต้องโกนขนอีกอยู่ดีเพื่อเจาะเอาหนองออกและทำความสะอาด ทราบเท่านี้นะครับผื่นอันนี้ไม่ทราบครับ
  • ครับขอบคุณครับ หมาผม โดนหมา ตัวเล็กๆ กัดบ่อย แผลแค่ ถากๆแต่ยาวพอสมควรครับ :-((
  • ยาม่วง หรือเบตาดีน
    ถ้าแผลอักเสบมาก ก็พาไปหาหมอ
    กินยาปฏิชีวนะ เผื่อมีการอักเสบ ติดเชื้อ
  • น้ำมันปลาครับ ที่มีโอเมก้า 3และ6 ซื้อตามร้านขายยาคนใด้เลยครับแต่ต้องคำนวนน้ำหนักสุนัขกับยาให้เหมาะสมครับ. L-)