ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

จำเป็นมั้ย ขึ้นชกต้องถึงตายเสมอ ?
  • เวลากัดต้องจบด้วยการตายตลอดไปรึป่าว ? ครับ

• image
    ไฟล์แนบ
    EE.jpg 52K
  • ไม่จำเป็นครับ
  • รบกวนขอข้อมูล เรื่องนี้หน่อยครับ : )
  • หมาบางตัว แพ้เพราะกระโดดหนี บางตัวแพ้เพราะสู้ไม่ได้จริงๆ เขาก็ยกออกครับ

แต่หมาที่แพ้กลับไป จะโดนฆ่าทิ้งหรือเปล่ามันก็ขึ้นอยุ่กับว่าแพ้เพราะอะไร
    หากแพ้เพราะไม่สู้ โอกาสรอดก็น้อย เขาคงไม่เก็บไว้ เพราะมันใช้ประโยชน์อะไรอีกไม่ได้
    แต่ถ้าแพ้เพราะฟิตมาไม่ดี เก่งกว่าเขา ใจดีกว่าเขา แต่หมดแรงก่อนเขา เขาก็เอากลับมาแข่งใหม่
  • อ่าว ถ้าเป็นหมาเราหละครับ เราไม่ฆ่ามันแล้วฝึกมันให้กลับมาแข่งต่อได้อีกมั้ย ?
  • หนึ่งชาติหนึ่งพิตบลู หนึ่งชาติหนึ่งเจ้านาย
  • เลี้ยงมันมาตั้งแต่ ตีนเท่าฝาหอย
    ให้ข้าวให้น้ำ
    บำรุงถนุดถนอม
    ฝึกฝน
    ผูกพันเข้าใจมัน

แต่แข่งแพ้ต้องฆ่าทิ้ง ???
    ไหนละ ความผูกพันระหว่าง สนัข กับ มนุษย์
    ทำมัยไม่ให้โอกาศ พิตบลู ได้แสดง ศักดิ์ศรี จริงๆ
    ไหนละที่บอกว่าพิตบลูมันมีเป่าหมาย มีความกระตือรือล้น มีความอยากเอาชนะ
    สัญชาติญาณนักรบ ในพิตบลูมันมีอยู่ทุกตัว
    คนแพ้ยังอยากชนะ แล้วหมาละมันก้อยากชนะ

**ถ้าพิตบลู มันพูดได้มันคงบอกกันเองว่า ไม่เป็นไรไอ้น้องแพ้เอาใหม่
    เพราะมัน enjoy to the fight

เลี้ยงด้วยรัก รับผิดชอบ(ความพ่ายแพ้ของมัน)
    พิตบลู มันฝึกเองไม่ได้ แต่เราำทำให้ฝันของพิตบลู เป็นจริงได้

คนล้มแล้วลุก แต่หมาล้มแล้วต้องตาย ?

• แพ้แล้วฆ่า มันก้อมีข้อดีส่วนนึ่งน่ะครับ
    ไม่ต้องมาทรมานกับการสู้อีกแล้ว
    แพ้แล้ว รักษาไปก้อเป็นหมาพิการ เอามาสู้อีกก้อไม่ได้
  • ขอโทษจริงๆครับ

ผมไม่ได้จะมาเปลี่ยนแปลงอะไร
    แค่ เสนอมุมมองของคนที่เขาไม่เห็นด้วยกับกีฬาแบบนี้ (แต่ผมเห็นด้วย)

กัดกันทีไม่ต้องถึงตาย
    ไม่ต้องถึงพิการ
    แต่ให้มันกัดกันแบบจริงจัง
    มีห้าม มีพัก
    มีคะแนน มีกติกา
    มีรุ่น มีพิกัด
    มีสาย มีลีกชิ่งแชมป์ เล็กใหญ่ว่าำไป

มันจะทำให้ยกคุณค่า หมามากเลย
    บางที่อาจเห็นพิตบลู แข่งกัด ออกช่อง 7 ก้ได้
    ไม่ต้องพูดถึงสปอนเซอร์ หมาตัวแชมป์ รับเละครับ
  • ด้วยความเคารพ ไม่มีทางครับ :-D
  • ผมว่าต้องดูนะครับว่าแพ้เพราะอะไร
    ไม่มีใจ................รอดยาก
    สู้ไม่ได้ม้ายทาง.............รอดยาก
    ทางดีไม่มีแรง...............กลับมาใหม่ได้
    .......... :-D ..................
  • มันเป็นเกม กีฬาที่มีมานาน จะเก็บหรือจะฆ่าขึ้นอยู่กับเจ้าของมันคับ

มันก็เหมือนมวยแพ้ก็ไม่ได้ไปชิงแซมป์โลก แต่ถ้าชนะก็ได้ไปไกลกว่าที่เป็นอยู่ทุกวันนี้

ทุกอย่างก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของนายคับ (เจ้านาย)

• มันไม่ใช่จะตายหมดครับ...
    เขามีกฎกติกาครับ... หมาเดินไม่ไหววิ่งไปหาคู่ต่อสู้ไม่ไหว นับ 10 วิ ถ้าไม่ออกไปเขาก็จับเเพ้ครับ...
    หมากัดเก่งเเต่ไม่มีเเรง เเรงไม่ถึง เจ้าของเห็นท่าไม่ดีก็ยอมเเพ้ เเล้วเอาไปฟิตใหม่ กลับมากัดอีกชนะก็มีเยอะครับ..
    บางคนหมาตายเพราะไม่ยอมเเพ้ เห็นๆว่าไม่ไหวเเต่ก็รั้ง...ต่อไป
    หมาบางตัวก็ตายเพราะมันโดนเข้าจุดจริงๆ เสียเลือดมาก

บางตัวกระโดด ออกสังเวียน...ก็ถือว่าเเพ้...ทั้งๆที่ไม่ได้เจ็บตัวมากนัก

ไม่จำเป็นต้องตาย.....ครับ

ลองศึกษาเเละสังเกตุให้เยอะๆครับ..

คำว่าหมาเเพ้ ต้องดูว่าเเพ้ยังไง... เเพ้เพราะเจ้าของยอมเเพ้ หรือเเพ้เพราะหมามันเเพ้
    ถ้าเเพ้เเบบสุดวิสัยเจ้าของยอมเเพ้... มันก็สามารถกลับมากัดได้อีก(เเพ้เเบบไม่ได้วิ่งหนี)

ปัจจัยมันเยอะ คุณไปหาข้อมูลอีกมากๆดีกว่า ก่อนกัดเขาต้องมีมัดจำอีก.......บางคนฟิตหมาไม่ทันเเต่ไม่อยากเสียค่ามัดจำก็เลยต้องกัดก็มี บางคนวันกัดจริงหมาดันไม่สบาย หรือเกิดเอ็กซิเดนหลุดไปกัดกับหมาอื่นก่อนลงเเข่ง หรืออะไรก็เเล้วเเต่ ต่างๆนาๆ ผมว่าผมชักจะตอบมากไปเเระเอาเป็นว่าดูรูปเถอะ ตัวอย่าง

ตัวนี้ ชนะ5 เเพ้1 อธิบายระเอียดเเล้วคงเข้าใจนะครับหมาเเพ้ทำไมถึงกัดได้อีก เเล้วก็กัดชนะด้วย

image
    ไฟล์แนบ
    O3XeT[1].jpg 58K
  • หมาที่เลี้ยงกัด เจ้าของหมาไม่จำเป็นต้องเลี้ยงเองนี่ครับ จ้างคนเลี้ยง / ซ้อม /ฟิตร่างกาย

ผมว่า หลักการเดียวกับไก่ชนนะ (ความคิดผมเองนะครับ)
  • แต่พิทบูลของผมมันคือ พิทบูลปัญญาอ่อน ครับ มันทำตัวเหมือนคนไม่เต๊ม 555 มันไม่กัดอะไรทั้งสิ้น ไม่ดุเลย ไม่มีวี่แวว ผมชอบมันตรงนี้ละ ^^
  • ของผมมันออกแนวติ๊งต๊องเหมือนกัน บางที นั่งขำมัน มันจะรู้มั๊ย555
  • พี่หิน ตอบไปหมดแล้ว อะ ๕๕๕๕แล้ว จะเอาไร ตอบเนี่ย อยากมีบทก๊ากกกกกกกกก๕๕๕๕๕๕๕๕๕๕

บางตัว จบทีี่2w 1L แต่ว่าท้ากัดไปทั่ว ไม่มีใครเอา ยังมีมาแล้วเลย ต้องอาสัย เปลี่ยนชื่อบ้างแอบอ้างเจ้าของบ้าง ยังมีเลยครับ ๕๕๕

มันไม่ต้องจบด้วยการตายเสมอไป บางตัว ที่เคยดู 7 นาทีพิชิตมาร ตายคาสังเวียน เพราะ เหตุการณ์ เกิดขึ้นเร็วมากจริงๆ
  • นานาจิตตัง ครับ :030:
  • Everything it's possible !!!
  • อยากรู้ก็เล่าให้ฟัง แต่ไม่ได้หมายความว่าสนับสนุน และก็ไม่สนด้วยว่าใครเห็นใครไม่เห็นด้วย จะเปลี่ยนกฎกติกาเป็นแบบไหนก็ไม่เอาทั้งนั้น การเอาหมามากัดกันในยุคนี้โดยเฉพาะหมาที่เลี้ยงเพื่อเป็นสมาชิกในครอบครัว แค่มีความคิดอยู่ในหัวก็แย่แล้ว

ถามแบบนี้อย่าบอกนะว่าจะหันมาเอาดีทางนี้ มันมีอะไรอีกเยอะครับ
  • เห็นด้วยกับพี่มาร์คครับ ไม่ควรอย่ายิ่งในการนำมันมากัด ผมว่าไปเอาดีด้านกิจกรรมดีกว่า ถ้าอยากจะให้มันโชว์พลัง
  • มีคนเลี้ยงพิตจำนวนไม่น้อย ที่เลี้ยงเพื่อความสะใจในการไล่กัดหมาจรจัด ผมว่าเป็นการกระทำที่ทุเรศมากๆครับ

คนแบบนี้ไม่เหมาะกับหมาพิตบูลเลยครับ
  • แถวบ้านผม มีคนเลี้ยงแบบที่พี่มาเฟียพูดเปะเลยครับ
  • ปอนด์ต่อปอนด์ไม่มือะไรเกินพิตบูล แน่นอน ของแท้ไม่จำเป็นต้องพิสูจณ์ในสังเวียนเสมอไป จงภูมิใจที่ได้ครอบครองพิตบูลถ้ารักมันจริงแล้วมันจะทำอะไรให้เราเห็นในสิ่งที่เราไม่เคยเห็นมากกว่าเอามากัดกัน
  • จำได้เมื่อสิบกว่าปีที่แล้วฮิตเหลือเกิน การเอาพิตบูลไปไล่กัดหมาจรแล้วเอามาลงเล่าให้ฟังในบอร์ด แต่เดี๋ยวนี้ไม่มีแล้ว เพราะมันเป็นเรื่องน่าอายมากกว่าน่าชื่นชม
  • 13ปีที่แล้วมันก็เป็นอย่างที่คุณมาร์คว่าจริงเดี้ยวนี้ดีหน่อยไม่งั้นคุณมาร์คปวดหัวเหมือนแต่ก่อนแน่ ชื่นชมไม่เปลี่ยนแปลงนะคับปกป้องให้ความรู้สุดยอดไม่เปลี่ยนแปลง14-15ปีผ่านไปเจตนาไม่เคยเปลี่ยนตามขอบคุณสำหรับเวปดีๆpit bull zone
  • พี่มาร์คพูดถูกคับ มีแต่คนบ้าเท่านันที่เอาหมามากัดกัน เก่งจริงเอาคนมากัดกันมั่งสิ ฮิฮิฮิ
  • ขอบคุณทุกท่านที่คอยสนับสนุนและติดตามครับ