ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

คิดอย่างไร สมาคมสุนัขแห่งประเทศไทย
  • คุณคิดอย่างไรกับ สมาคมสุนัขแห่งประเทศไทย (ในยุคปัจจุบัน) ที่ไม่ให้ พิทบลู บูลลี่ หมาแดง ขึ้นทะเบียน หรือทำใบเพ็ดดีกรี ?
  • ความรักและซื่อสัตย์ของมันต่อเจ้าของก็ยังมีให้เหมือนเดิม
  • ผมรู้สึกเฉยๆนะครับ เพราะปกติมันก็ขึ้นไม่ได้อยู่แล้วไม่ใช่หรือ?

สมาคมบ้านเราขึ้นตรงต่อ FCI สุนัขภายใต้การรับรองของ FCI จะไม่ครอบคลุมถึง อเมริกัน พิตบูล และ อเมริกันบูลลี่ครับ
  • ไม่มีความคิดเห็นครับ เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ ไม่สนใจใบเพ็ดแต่สนใจที่ตัวสุนัขมากกว่า
  • อย่างที่คุณมาร์คพูดก็ถูกครับ แต่ที่ผ่านมามีการทำให้อย่างนี้ถือว่าผิดหรือไม่ และเงินที่เสียไปในการทำครั้งก่อนใครจะรับผิดชอบ
    สมมุติว่ามีการทำต่อเนื่องไปแล้วเป็นสิบๆเจนเรชั่นเงินทั้งนั้นนะครับ อย่างนี้ใครจะรับผิดชอบในเมื่อที่ทำๆกันมามันเป็นเพียงกระดาษเช็ดขี้หมาราคาแพง
  • กระทู้เช่นนี้คือกระทู้ข่าวสารในวงการ พิทบูล เจ้าของบอร์ดเห็นควรอย่างไรที่จะนำปักหมุดเพื่อเป็นประโยชน์โดยรวมแด่เพื่อนร่วมวงการ " สมาคม(ไทย) ไม่รับรองพันธุ์สุนัขอเมริกัน พิทบูล" ประเด็นนี้เรื่องใหญ่หรือไม่แล้วแต่ท่านจะพิจรณาเห็นสมควร
  • " สมาคม(ไทย) ไม่รับรองพันธุ์สุนัขอเมริกัน พิทบูล"

ข้อเท็จจริง คือ ไม่มีการรับรอง Am Pitbull มาแล้วตั้งแต่ต้น
    ที่ทราบ คือ ขอขึ้นกันเป็น Am Staff ใช่หรือไม่

ผิดถูกอย่างไร ช่วยบอกให้ผมทราบด้วยครับ
  • สมาคมพัฒนาพันธุ์สุนัข(ประเทศไทย) ไม่รับรองพันธุ์สุนัข Am Pitbull ตั้งแต่ต้นอยู่แล้ว
    แต่รับรอง Am Staff คนส่วนใหญ่หรือเกือบทั้งหมดที่ขึ้นทะเบียนกับสมาคมฯก็เลยเลี่ยงมาใช้ชื่อพันธ์
    Am Staff แทนเพราะคล้ายกันจนแทบแยกไม่ออก จนมามีข่าวพิทบูลกัดคุณยายตาย(ธันวาคม 54)
    ผู้ใหญ่ของสมาคมฯเลยระงับการขึ้นทะเบียนสุนัขAm Staff กับสมาคมฯไว้เพื่อรอพิจารณาต่อไปครับ
    ข้อมูลนี้ผมได้โทรสอบถามกับสมาคมฯเมื่อปลายเดือนมกราคม 55 ครับ ปัจจุบันเป็นอย่างไรไม่ทราบครับ
  • ถ้าเรายอมรับว่าสุนัขเราไม่ใช่อเมริกันพิตบูล แต่เป็นอเมริกันสแตฟฟอร์ตไชน์ ก็สามารถใช้ใบเพดที่เป็นของสมาคมได้ครับ เพราะสมาคมเขายินดีให้การรับรอง อย่างไม่มีเงื่อนไข สามารถได้รับสิทธิทุกอย่างเหมือนกับสุนัขสายพันธ์อื่นๆทุกประการ เพียงแต่ใบเพดที่โอนมาจากต่างประเทศควรจะเป็นใบเพดของสมาคมที่สังกัดอยู่ ภายใต้ FCI

แต่เนื่องจากผมเลี้ยงพิตบูล และ FCI ก็ต่อต้านพิตบูล นโยบายเขาก็ชัดเจน ผมจึงไม่ได้ติดตามข่าวสารของสมาคม ไม่ได้มีความคิดที่จะแปลงชื่อสายพันธ์หมาของผมไปเป็นอเมริกันสแตฟฯ ผมจึงไม่มีความเห็นครับ และการนำอเมริกันพิตบูล ไปขึ้นทะเบียนเป็นอเมริกันสแตฟฟอร์ต ผมก็ไม่ทราบว่าทำไปเพื่อเป้าวัตถุประสงค์อะไร เพราะหมามันคนละต้นสังกัดกันครับ
  • แล้วถ้าคนที่บรีดหมาในตอนนี้ก็ไม่สามารถขึ้นทะเบียนตัวลูกๆได้อย่างนั้นหรือครับ
    และบรีดเดอร์จะตอบยังไงกับลูกค้า
    และสมาคมมีคำตอบอะไรให้กับสมาชิก
    ผมเชื่อว่าคนเลี้ยงพิทบลูส่วนใหญ่เป็นสมาชิกของ สมาคมฯ ผมคิดว่านับพัน และเชื่อว่าทุกคอกต้องนำสุนัขตัวเองขึ้นทะเบียนทั้งใบเล็ก ใบใหญ่ รวมๆกันแล้วมากมายมหาศาล เราคิดซิครับว่าเราควรทำอะไร เหตุใดถึงไม่สามารถทำใบเพ็ดให้หมาเราได้ในเมื่อเราเสียเงินเป็นสมาชิก เพ็ดทุกใบเราใช้เงินทำและในใบเพ็ดมีการเซ็นยินยอมอณุมัติในการทำทุกครั้งจาก นายกสมาคม

และที่สำคัญ สมาคมไม่ยินยอมออกใบเพ็ดให้กับ พิทบลู บลูลี่ และหมาแดง แล้วจะจัดงานประกวด พิทบลู เพื่ออะไร สรุปว่าเอาหรือไม่เอา ?

ด้วยความเคารพ
  • ถามผมแล้วผมจะไปถามใครละครับ ? ก็อธิบายไปชัดเจนแล้ว เรื่องนี้มันไม่ได้มีอะไรซับซ้อนเลย

ตามหลักเกณฑ์ทั่วๆไป ถ้าเจ้าของเป็นสมาชิกถูกต้อง พ่อแม่มีใบเพดถูกต้อง แจ้งผสมถูกต้อง และสายพันธ์ตรงตามมาตรฐานเขากำหนด ลูกหมาออกมามันก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรไม่ใช่หรือครับ

แต่ถ้าจะเอา พิตบูล กับ บูลลี่ ไปขึ้นทะเบียนกับสมาคมที่ไม่ได้รับรองพิตบูลกับบูลลี่อันนี้มันก็แปลกๆอยู่นะ
    และถ้าเขาไม่ยอมขึ้นให้ มันก็ว่าอะไรเขาไม่ได้จริงไหมครับ เพราะสมาคมเขาไม่มีสิทธิทำแบบนั้นครับ

ส่วนเรื่องการจัดการประกวด มันคนละเรื่องกับใบเพดครับ ใครจะจัดงานประกวดก็ได้ ไม่จำเป็นต้องสมาคมเป็นผู้จัดเสมอไปครับ
  • ตามหลักเกณฑ์ทั่วๆไป ถ้าเจ้าของเป็นสมาชิกถูกต้อง พ่อแม่มีใบเพดถูกต้อง แจ้งผสมถูกต้อง และสายพันธ์ตรงตามมาตรฐานเขากำหนด ลูกหมาออกมามันก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรไม่ใช่หรือครับ
    ................................................................................................
    แต่มันมีไงครับ หมาที่ขึ้นทะเบียนโดยตรงกับสมาคมในชื่อ อเมริกัน สแตฟฯ ไม่สามารถขึ้นทะเบียนได้แล้วในตอนนี้ ทุกอย่างเป็นโมฆะ หวังว่าข้อนี้คงกระจ่างนะครับ
    และอีกอย่างคุณเองก็เคยพูดออกไมค์ตามงานมิตติ้งต่างๆว่า ไอ้สมาคมหัว....เสียเงินทำให้มันเป็นสิบๆปีแต่ไม่เคยทำอะไรให้เรา ตอนคุณเริ่มก่อตั้ง ABC แต่เหตุผลใดในตอนนี้คุณเปลี่ยนลำ การตอบของคุณทำให้ผมเริ่มสงสัยว่า คุณจะปกป้องพิทบลูได้จริงหรือ ?
  • ถ้าคุยด้วยอารมณ์แบบนี้ผมไม่คุยด้วยแล้วครับ

ผมปกป้องพิตบูลโดยการรณรงค์ให้คนเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ เพราะไม่ต้องการให้มันกลายเป็นปัญหาของสัมคม จนอาจจะเป็นเหตุให้โดนห้ามเลี้ยงครับ

แต่การที่หมาออกใบเพดกับสมาคมไม่ได้มันเกี่ยวอะไรกับผมครับ และหมาไม่มีใบเพดของสมาคมมันเกี่ยวอะไรกับการปกป้องพิตบูลหรือไม่ปกป้องพิตบูล และในใบเพดสมาคมเขาไม่มีทางที่จะออกใบเพดในชื่อ อเมริกันพิตบูลได้ครับ

ไปไล่เชคดูได้เลย ผมไม่เคยมีหมาตัวไหนที่ขึ้นทะเบียนกับสมาคมและผมก็ไม่เคยเป็นสมาชิกของสมาคมด้วยครับ เพราะผมเลี้ยงพิตบูล หมาพิตบูลมันไม่สามารถขึ้นทะเบียนกับสมาคมได้ ผมจึงทำใบเพด ABC ครับ

ขอโทษจริงๆที่มายุ่งกับเรื่องนี้ ผมปราถนาดีอยากช่วยหาทางออกให้ แต่คุณมาพาลใส่ผมแบบนี้ ต่อไปคุณไปตามเรื่องเอาเองก็แล้วกันนะครับ ผมไม่อยากเปลืองตัว ขอบคุณครับ :001:
  • สังคมไทยมันก็เป็นเสียแบบนี้ละครับ อะไรที่ไม่ใช่เรื่องของตนเองแม้ว่ามันจะไม่ถูกต้องแต่คนก็มักจะเพิกเฉยไม่ใส่ใจ เพราะไม่อยากเปลืองตัว แต่พอเป็นเรื่องของตนเองบ้างถึงจะเริ่มรู้สึกตัวและเห็นคุณค่าของคำว่า การมีจิตสาธารณะ สังคมไทยในวันนี้จึงเป็นแบบตัวใครตัวมัน พวกใครพวกมัน มือใครยาวสาวได้สาวเอา ระบบคุณธรรม จริยธรรม จึงเสื่อมลงทุกวัน.

ขอฝากไว้ให้เก็บเอาไปคิดกันนะครับ ^:)^
  • ขอโทษคุณมาร์คที่เมื่อคืนขาดสติอย่างแรง และเป็นเยี่ยงอย่างที่ไม่ควรทำ
    เอาเป็นว่าถามสมาคม แต่สมาคมหุบปากเงียบ
    คนที่คอยออกหน้าก็คือคุณ
  • ไม่เป็นไรครับ อารมณ์ชั่ววูบยามที่โมโหมันเกิดได้กับทุกคนครับ แต่พอสติกลับมาเราอาจจะรู้สึกเสียใจกับสิ่งที่เราได้ทำไป ผมก็เคยเป็นครับ

ใจจริงผมก็ไม่อยากยุ่ง เพราะผมเลี้ยงพิตบูล การใช้บริการจากสมาคมคงมีน้อยมาก อาจจะมีแค่การได้ไปจัดงานร่วมกันในบางโอกาสเท่านั้น ส่วนเรื่องนโยบายของสมาคมผมไปก้าวก่ายเขาไม่ได้จริงๆครับ ผมเป็นคนนอกและสมาคมเขาก็ไม่ได้มาก้าวก่ายอะไรผม ต่างคนต่างบริการสมาชิกของตนเอง

แต่ผมเห็นมาตั้งกระทู้ในบอร์ดนี้ ผมก็เข้ามาร่วมสนทนา มันอาจจะช่วยให้ประเด็นนี้มีคนให้ความสนใจมากขึ้นเท่านั้น ผมก็ไม่รู้ตื้นลึกหนาบางว่าเหตุผลที่แท้จริงมันมีอะไร และ ถ้าสมาคมเขาเห็นถึงความเดือดร้อน เห็นถึงความจำเป็นของสมาชิก เขาก็อาจจะมีมาตรการบางอย่างเพื่อบรรเทาให้ได้

ก็ขอเอาใจช่วยให้เหตุการณ์คลี่คลายไปในทางที่ดีนะครับ
  • อัพเดท ล่าสุด คือ จะไม่มีธุรกรรมใดๆ เกิดขึ้นได้ จนกว่า คณะกรรมการบริหารสมาคมฯ จะมีมติ เป็นเอกฉันท์ เปลี่ยนแปลงไปจากปัจจุบัน

ชัดเจนพอไหมครับ ?
  • 1.แล้วพวกที่บรีดหมาในชื่อ อเมริกัน สแตพฯ จะทำอย่างไรในเมื่อมันขึ้นทะเบียนไม่ได้
    2.และจะให้รอในนานแค่ไหนเพราะในประเทศนี้ปีๆหนึ่งก็หลายสิบคอก
    3.ถ้ามติไม่เป็นเอกฉันท์ ใบเก่าจะทำอย่างไร
  • รอ ครับ.....

จนกว่าจะมีมติ เปลี่ยนแปลงไปจากปัจจุบัน

ผมขอตอบเอง นะครับไม่ใช่ในฐานะ หรือ ตัวแทน หรือ อะไรของสมาคมทั้งสิ้น เป็นคำตอบที่ไม่มีความผูกพันธ์กับสมาคมว่า
    1. พวกที่บรีด แอมสแตฟ "จริงๆ" เค้าก็บรีดต่อไปครับ หมา Am Staff ได้ BIS ก็มีให้เห็นครับ โด่งดังไปไกลถึงเมกาด้วยครับ ผมว่า เค้าไม่เดือดร้อนอะไร ส่วนพวกที่ ไปแจ้งเท็จ (ขอโทษที่ใช้คำตรงๆ เพราะตอนไปแจ้ง ขอขึ้นทะเบียนตัว ไปแจ้งสมาคมฯ ว่าเป็น แอมสแตฟ ทั้งๆที่ รู้ๆอยู่ ว่า เอกสารในมือ คือ พันธุ์อื่น) เพื่อใช้ชื่อ แอมสแตฟ อันนี้แหล่ะครับ ที่จะต้องคิดว่า จะ "ทำอย่างไร"
    2. รอ จนกว่าคณะกรรมการบริหารจะมีมติออกมาใหม่ล่ะครับ ตามนั้น
    3. ใบเก่า ยังไม่ได้ถูกยกเลิกครับ แต่ทางสมาคมฯ ยังไม่ให้ดำเนินการใดๆ เพราะคงต้องใช้ระยะเวลาในการตรวจสอบ พอสมควร...

คงตอบได้เท่านี้ล่ะครับ มากกว่านี้คงต้องรอ...
  • แสดงว่าสมาคมเขาไม่รับทำให้ ก็เฉพาะแค่หมาที่ไม่ได้เป็นสมาชิกอย่างถูกต้องมาตั้งแต่แรก
    ส่วนสมาชิกที่ทำทุกอย่างถูกต้องมาตั้งแต่ต้น ก็ไม่มีผลกระทบแต่อย่างใด ผมเข้าใจแบบนี้ใช่ไหมครับ
  • คือ ตอนนี้ Am Staff ที่มาด้วยวิธีพิเศษ จะยังทำอะไรไม่ได้ครับ ถือใบไว้กับตัวไปก่อน ทำนองนั้น
  • ก็ขอให้มีทางออกที่ดีสำหรับทุกๆฝ่ายนะครับ :001: