ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ซึ้งครับกับคำว่าเพื่อน
  • http://www.pitbullzone.com/community/discussion/6678/ซึ้งครับ-กับคำว่าเพื่อน#Item_24

สามปีก่อนผม ไม่สบาย เพื่อนไปเยี่ยม ถึงบ้าน ซึ้งครับ

มาปีนี้ เพื่อน โดน กล่าวหาจริงเท็จ ก็ว่ากันไป แต่ผมเป็นเพื่อน ผมไม่ปล่อยให้เพื่อนผม เดียวดาย แน่นอน

ผมขอบอกนะครับ ในฐานะที่ผมเป็นสมาชิกในบอร์ดนี้ ผมไม่เคยพูด หรือข่มขู่ใคร ผมพูดน้อย ถึงน้อยมาก

ถ้ามีโอกาส และพอปลีกตัวได้ ผมก็ไปร่วมกิจกรรมกับเพื่อน ๆ ชมรมคนรักพิทบูล

ใครที่ไม่รู้ คิดว่าผม หยิ่ง หรือเป็นคนไม่มีเพื่อน

ผมถือคติ อันเพื่อนดีมีหนึ่งถึงจะน้อย ดีกว่าร้อยเพื่อนคิดริษยา ครับ

image
    ไฟล์แนบ
    10011.jpg 126K
    10021.jpg 132K
    10031.jpg 146K
    10041.jpg 225K
    10051.jpg 156K
    10061.jpg 155K
    100212.jpg 124K
    100312.jpg 146K
    100412.jpg 225K
    100812.jpg 119K
    100912.jpg 125K
    101012.jpg 171K
    g00.jpg 74K
    gd.jpg 117K
    10011.jpg 126K
  • ภาพ การ สอน อีโกลเด้น ให้ เชื่อฟังคำสั่ง "คอย"

image

image

image

image

image
    ไฟล์แนบ
    1.jpg 132K
    2.jpg 155K
    3.jpg 156K
    4.jpg 146K
    5.jpg 225K
  • มาปีนี้ "หน้าแก่" เท่ากัน ละโว้ย เพื่อน

image
    ไฟล์แนบ
    100_4868 (Small).JPG 88K
  • เชื่อหรือไม่ว่า ถ้าไม่ได้เห็นรูปก็จำไม่ได้แล้วว่าผมเคยไปสอนอีโกลเด้นด้วย 555

สวัสดียามเช้าวันสุขแห่งชาติ ก่อนอื่นยินดีกับตำแหน่งใหม่ครับ

พูดถึงคำว่าเพื่อน คำนี้มันมีความหมาย มันอบอุ่น และเชื่อว่าทุกคนในโลกนี้ล้วนต้องการเพื่อน ดังนั้นนิสัยผม หากคบกับใครจะให้ใจไปเกินร้อยทุกคน เพราะเมื่อคิดจะคบกันมันต้องกล้าวัดใจกัน ส่วนเขาจะทอนคืนมาให้แค่ไหนก็แค่นั้นไม่เคยเรียกร้อง
    บางคนทอนคืนให้มาเยอะเกินก็ถือว่ากำไรโชคดีไป แต่บางคืนทอนคืนมาน้อยไปหน่อยก็ไม่เคยเสียใจ เพราะเขาอาจจะมีความจำเป็นบางประการที่เราไม่รู้ แต่ถ้าคบกับใครแล้วอึดอัด รู้สึกว่าไม่น่าจะเดินไปด้วยกันได้ วิธีที่ง่ายที่สุดก็คือถอยออกมา

ผมทำเว็บนี้เพราะต้องการเพื่อนไม่ได้ต้องการศตรู มีคนมากมายได้รู้จักได้เจอก็เพราะเว็บนี้ หลายคนทุกวันนี้ยังคบกันอยู่ เพราะมิตรภาพผูกกันไว้ด้วยอุดมการณ์และความเข้าใจ แต่หลายคนเข้ามาแล้วก็จากไป เพราะมิตรภาพมันผูกไว้ด้วยผลประโยชน์ ผลประโยชน์มันไม่ได้หมายถึงแค่เงินทอง แต่มันรวมถึง ชื่อเสียง การยอมรับนับถือ และการเกาะกระแส ใครคบเราเพราะอะไรมันดูกันไม่ยาก. เพื่อนบางประเภทต้องระวัง มันมีตัวอย่างให้เห็นอยู่บ่อยๆ ตอนดีกันอะไรก็ดีไปหมด ทำอะไรก็ชื่นชมสรรเสริญ แต่พอแตกคอกันทำอะไรก็ผิดไปหมดอีกเช่นกัน ขนาดทำในสิ่งที่ถูกต้องมันยังเอาไปด่า ใครมีพฤติกรรมแบบนี้เราควรต้องอยู่ห่างๆ มันอันตราย ขัดใจมันวันไหน มันไม่ปล่อยเราไว้แน่

เมื่อก่อนอยากมีเพื่อนเยอะๆ เพราะกลัวเหงา ยิ่งมากเท่าไรก็ยิ่งดี แต่ตอนนี้ขอมีน้อยลงหน่อยแต่ขอเป็นเพื่อนประเภทคุณภาพดีกว่า บางคนเราต้องเรียกว่าคนรู้จักก่อนแต่อาจจะยังไม่ใช่เพื่อน ดังนั้นผมพยายามชวนคนทำความดี ชวนคนให้ทำเพื่อส่วนรวม เพื่อที่คนรอบๆตัวผมจะได้มีแต่คน คิดดี ทำดี และมีจิตสาธารณะ ในวันข้างหน้า เขาจะได้กลายเป็นเพื่อนที่ดีของเรา

แต่เพื่อนบางประเภทที่ผมอยากเตือนให้ระวัง เพราะมันไม่แยกแยะว่าอะไรคือส่วนรวมอะไรคือส่วนตัว มันอาจจะรักเพื่อนแบบผิดๆ มันสร้างการยอมรับให้ตัวเองโดยการถล่มฝ่ายตรงข้าม เพื่อเอาใจเพื่อน แม้เขาจะทำในสิ่งที่ถูกต้องมันก็ไม่สน ใครมีเพื่อนแบบนี้มันจึงอันตราย เพราะวันไหนที่มันยืนอยู่ตรงข้าม มันก็คงทำต่อเราเช่นเดียวกัน

เพื่อนที่ผมเลิกคบไปแล้ว เหตุผลเพราะบางคนมันเอาแต่ใจ ไม่มาช่วยสร้าง นำแต่ปัญหาเข้ามาให้ พอขัดใจ มันเอาเราไปถล่มซะเละเทะ วันนี้นิยามของคนที่ผมจะคบเป็นเพื่อนจึงเปลี่ยนไป

ขอบคุณท่านรองมากครับ :-D
  • ไม่ชอบกัน ไม่สนับสนุนกัน ก็ไม่เคยว่า ไม่เคยอ้อนวอนร้องขอให้ใครต้องลำบากใจ
    สิ่งที่ขอก็มีเพียงอย่างเดียว คือต่างคนต่างอยู่ ต่างคนต่างทำในสิ่งที่ตนเองชอบ และอย่ามาเบียดเบียนกันอีกเลย
    หากมีอะไรที่ไม่เห็นด้วยหรือคิดว่าทำได้ดีกว่า ก็ทำมันออกมาแข่ง แล้วให้คนเขาตัดสิน
    แต่อย่าใช้วิธีการโจมตี ใส่ร้ายป้ายสี ตัดแข้งตัดขา หรือทำลายชื่อเสียงกัน มันจะได้ไม่มีปัญหา ^:)^
  • ดูภาพแล้ว รู้สึกอบอุ่นจริงๆครับ