ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

บอม บอมหมาใต้
  • บอมเป็นหมาที่นิสัยดีมาก เป็นพิทบูลโดนหมาอื่นรังแกเจ้าของต้องช่วยตลอดไม่ยอมสู้ เค้าว่าพิทบูลดุแต่หมาเราไม่ดุเลย อยากให้มันสู้ตัวอื่นไม่อยากให้เจ็บตัว ทำไงดีช่วยบอกที(บอมห้าเดือนกว่าเเล้ว)
  • มันไม่ดุอะดีแล้วครับ พอถ้ามัน สตาร์ทขึ้นมา มันจะยุ่งจะแย่เอาป่าวๆ แต่ไม่มีทางหรอกที่ว่ามันจะไม่ดุ เพราะถ้ามันถึงเวลา เดี๋ยวมันก็มาเอง อีกอย่าง หมาวัย 5 เดือน ก็ไม่ต้องรีบร้อนครับ ตัวอย่างก็มีให้เห็นแล้วว่าถ้ามันสตาร์ทขึ้นมา รับมือได้ไหม เพราะสิ่งสุดท้ายที่จะเหลือไว้ก็คือความสูญเสียครับ

ง่ายๆเลยคือข่าวล่าสุด รับได้ไหมครับผม แบบนี้อะดีแล้ว ไม่ต้องรีบ เดี๋ยวมันก็มาเอง
  • เมื่อวานพาไปเดินตลาดนัดฝูงพุดเดิ้ลรุมเกรียวเลย(เฮ้ยเซ็งโคตรๆ)
  • ใจเย็นๆครับ ถ้าถึงเวลาเดี๋ยวมันก็ดุเอง
  • หมา 5เดือน เหมือนเด็ก 5-6ขวบ จะรีบให้มันดุไปไหนครับ . . .
    เดี๋ยวครบปีครึ่ง สองปี เอาให้อยู่นะครับ ถึงเวลานั้นอยากได้หมาขี้กลัวตัวเดิม ก็ไม่ทันแล้ว
  • บอมอายุ5เดือน14วันหนัก21กิโลกว่าๆมันอ้วนหรือผอมไปคะ(อยากทราบจริงๆพึ่งเลี้ยงตัวแรกคะ)
  • ถ้าเป็นสายโชว์ ก็ไม่ถือว่าอ้วนมาก แต่ถ้าเป็นสายกัดถือว่าอ้วนมากๆๆเลยครับ
  • การเลี้ยงพิตบูล มันไม่จำเป็นว่าจะต้องพาไปไหนแล้วไม่มีใครกล้ามาตอแย อย่าคิดเลี้ยงพิตบูล เพื่อแสดงอำนาจ
    เหมือนคนมีปืนก็ไม่จำเป็นต้องเอามาโชว์ เอามาขู่ เพราะมันไม่จำเป็นและไม่ใช่เรื่องที่น่าชื่นชมสักเท่าไรครับ

หมามันไม่รู้หรอกว่าใครเป็นพิตบูลใครเป็นหมาไทย ดังนั้นมีหมาแปลกหน้าเข้ามาในถิ่นมันก็เห่า
    เราเป็นคน รู้ทุกอย่าง ผิด ถูก ชั่ว ดี อะไรควรอะไรไม่ควร เมื่อรู้ว่าเข้าไปแล้วมันจะโดนรังแก ก็อย่าพามันเข้าไปมันก็จบแล้ว ไม่ต้องพยายามที่จะแสดงว่าหมากูพิตบูล หมากูเจ๋ง อายเขาครับ

อีกอย่างพิตบูลถ้าลองได้กัดแล้วตายสถานเดียว จะไปเสี่ยงให้มันกัดไปเพื่ออะไร และถ้ามันกัดหมาเขาตายก็เดือดร้อนอีก ชื่อเสียงพิตบูลก็คงเสียหายไปกันใหญ่ แค่วิธีการคิดก็ผิดแล้วครับ

• ผมว่าอ้วนไปสักหน่อยครับ เพราะของผมหนักไม่ถึง 555+
  • พี่มาร์คมาเตือนสติ อิอิ เยี่ยมครับ ของผม(9เดือน)เคยหลุดออกจากบ้านแล้วข้ามถนนไป โดนหมาจรจัด4-5ตัวไล่กัด วิ่งหนีหางจุกตูด หัวซุกหัวซุน กลับมาที่บ้าน ในหัวแวบขึ้นมาว่าสักวันพวกนั้นโดนดีแน่ๆๆ ยังดีนะที่พี่มาร์คเคยด่า เอ้ย แนะนำ ไว่ว่ามันเป็นความรับผิดชอบคนเจ้าของ ผมเองแหละที่พลาดให้มันหลุดออกไป โชคยังดีที่ไม่โดนรถชน เห้อ เกือบไปแล้ว
  • อย่างที่พี่มาร์คบอกครับ ถ้ากลัวตัวอื่นรุมก็ไม่ต้องพาไปก็จบ หรือถ้าเวลามันรุมคุณก็หาไม้เล็กๆเอาไว้ถือขู่ก็ได้ครับ
  • ตอนเป็นลูกหมามันฝากชีวิตไว้กับเรา เราเป็นนายมัน ยามมันมีภัยเราควรปกป้องมัน ไม่ใช่ให้มันดูแลตัวเอง
    เราเลี้ยงหมา หากเราต้องการให้มันปกป้องเรา เราก็ปกป้องมันก่อน เมื่อถึงเวลา มันก็ทำหน้าที่ของมันเองครับ
  • ด่านิดด่าหน่อยทำเป็นบ่น ด่าแบบพี่ไม่เป็นพิษเป็นภัยนะ มีแต่ช่วยให้แง่คิด ให้มีความเป็นผู้ใหญ่ขึ้น อิอิ
  • ตามที่พี่มาร์คบอกแหละครับ ผมเองก็เคยเป็นโดนหมาข้างทางขู่ มันก็หางจุกตูดนั่งนิ่งแล้ว แต่นั่นมันตอน5 เดือน ตอนนี้ 8เดือน ไม่มีกลัวใครหน้าำไหนอ่ะ กระชากสายจูง แต่ดีอย่างที่หมาผมมันไล่อย่างเดียวมันไม่กัีดตอบ โดนกัดมันก็เฉยๆ แค่หลบไปหลบมา แต่ไม่หงอ ขนหลังพองหางชี้ ก็อย่างว่าอ่ะครับ หมาไม่กัดดีเป็นที่สุดแล้ว พอมันลองได้กัด ที่นี้แหละเจ้าของมีปัญหาตามมาแน่ๆ แล้วอีกอย่าง จขกท. เลี้ยงพิท เพื่ออ่ะไรครับ? โดนหมาอื่นกัดอาการเซ็งอ่ะมีอยู่แล้วผมก็เป็นแต่ต้องเตือนสติตัวเองเอาไว้ว่าเราเลี้ยงพิท ถ้าอย่างที่บอกมันโดนพุดเดิ้ลรุมกัดถึงเวลามันสวนขึ้นมาซักดอกนึงแล้วไม่ปล่อย คุณจะทำยังไงต่อถ้าพุดเดิ้ลมันตายขึ้นมา.... ฝากไปคิดครับ
  • ขอบคุณคะัสำหรับทุกความคิดเห็นและพี่ๆที่เตือนสติจ้า :-D
  • อย่าใจร้อน หมาผม 6 เดือน ไม่ทำหมาอื่นก่อน แรกๆมันจะกะดิกหางเหมือนจะอยากเล่นด้วย แต่ถ้าหมาตัวอื่นกัดก่อน มันจะกัดเหมือนกัน แต่ ! หมาผมมันจะไม่กัดตามกล้ามเนื้อ มันจะกัดบริเวณ หลอดลมอย่างเดียว ดีนะที่พกไม้เงะปากไปด้วยไม่งั้น ตายสถานเดียว !!!!
    image
    ไฟล์แนบ
    2012-03-25 18.25.22.jpg 168K
    2012-03-25 18.25.25.jpg 180K
  • ใจเย็นๆ ครับ มันยังไม่ถึงเวลานะ หมาผมตอนเด็กๆ ขี้กลััวมากๆ แค่ได้ยินเสียงเห่า ก็ว่ิงหนีแล้ว แต่ตอนนี้ ขวบคร่ึงแล้ว หมาข้างทางมาเป็นฝูง ยังว่ิงใส่เลย ต้องคอยดึงตลอด
  • เหนด้วยกับน้าๆหลายท่านครับ ไม่จำเป็นต้องให้หมาเราดุเลย ยิ่งช่วงนี้ข่าวพิทบลู กำลังแรง แค่หมาผม8เดือนพาเดินเล่น มีคนถามว่าพันธุ์อะไร แค่รู้ว่าพิทบลูเท่านั้นละ ไม่มีใครเดินใกล้เลย ผมว่าเราสร้างพื้นฐานความเข้าใจให้คนในครอบครัวเราก่อนดีกว่าครับ ปรับมุมมองให้คนในครอบครัวเราสะใหม่ รับรอง มีแต่คนเอ็นดูทั้งนั้น เพราะตอนนี้หมาของผมก็เข้ากับคนในบ้านฉมได้หมดแล้วแบบนี้ละทีว่าเลี้ยงด้วยรักของจริง
  • ดีครับ ช่วยๆกัน สังคมเราต้องการคนเลี้ยงหมาด้วยความรัก รับผิดชอบ และไม่สร้างปัญหาแก่สังคม
    เราต้องการคนประเภทนี้เยอะๆ ส่วนคนที่เข้ามาแล้วไม่พยายามศึกษา ไม่รับฟังคนอื่น ก็ต้องช่วยกันผลักดันออกไป
    ผมเองก็กลัวคนเกลียด เพราะเป็นคนชอบพูดอะไรตรงไปตรงมา แต่ถ้าไม่กล้าพูดกันที่ความจริง ปัญหาเดิมๆก็วนกลับมาไม่มีที่สิ้นสุด วันนี้ดีใจที่เห็นสมาชิกในบอร์ดเรา เป็นคนมีเหตุมีผลมากขึ้น กล้าที่จะพูด กล้าที่จะติงในสิ่งที่ไม่ถูกต้องครับ
  • ผมชอบเวบนี้เพราะพี่มาร์คแหละครับ ที่พูดตรงไปตรงมา ด่าก็ด่า ชมก็ชม ตรงไปตรงมา ชัดเจนดี อิอิ
  • ขอบคุณครับ
  • พี่มาร์คคะทำใบเพดเจ้าบอมทำยังบ้างคะเสียค่าใช้จ่ายเท่าไรคะช่วยตอบที
  • พุดเดิ้ลกัดเหมือนยุงกัดถ้าหมาเราขบเลือดสาดไม่มีเรืองดีเเล้ว
  • น้องจ๋าก่อนถามคำถามที่คำตอบมีให้อยู่แล้วในบอร์ด รบกวนอ่านด้วยตัวเองก่อนสักนิดได้ไหมครับ

พี่บอกตามตรงว่ารู้สึกหงุดหงิดและเบื่อมากๆ กับคนที่ไม่พยายามทำอะไรด้วยตนเองเลย ทั้งที่พี่ก็เขียนอธิบายไว้หมดแล้ว
    อย่าเอาสบายแต่ตนเอง พี่เองก็อยากเล่นบอร์ดแบบสบายใจ อยากอ่านอะไรแบบเพลินๆบ้าง แต่ต้องมาคอยตอบคำถามซ้ำๆบางทีมันก็เบื่อครับ
    พี่พูดตรงๆแบบนี้ละ จะโกรธก็ไม่ว่าหรอก เพราะเจอคนแบบนี้เยอะมาก รู้สึกว่าเข้ามาเล่นแล้วเป็นภาระมากกว่ามาช่วยสร้างครับ

ยกตัวอย่างให้ชมสักตัวอย่างนะครับ

สมาชิก: พี่ครับ อยากได้เครื่องวิ่งไม่ทราบว่าจะไปหาซื้อได้ที่ไหน
    พี่ตอบ: ลองหาดูในบอร์ดก็น่าจะมีครับ พี่เห็นลงขายอยู่บ่อยๆ
    สมาชิก: พี่พอจะแนะนำให้ได้ไหมครับ กลัวได้ของไม่ดี
    พี่ตอบ: เอาเบอร์ไปคุยเองก็แล้วกัน รายนี้เขาทำมานานแล้ว ให้เบอร์ไป xxxxxxxx. คนทำเขาชื่อก๊อก
    สมาชิก: ราคาเท่าไรครับพี่
    พี่ตอบ: ประมาณหมื่นบาทครับ
    สมาชิก: หมื่นต้นหรือหมื่นปลายครับ
    พี่ตอบ: ไม่แน่ใจครับเพราะของพี่ซื้อนานแล้ว. ราคาน่าจะหมื่นนิดๆ
    สมาชิก: เขามีบริการส่งไหมครับ
    พี่ตอบ: น้องครับพี่ไม่มีเวลามาถามคำตอบคำกับน้องแบบนี้หรอกครับ อยากรู้อะไรโทรไปถามคนขายเองดีกว่าไหม พี่ก็ให้เบอร์โทรไปแล้ว พี่ออนไลน์ก็อยากหาอ่านอะไรที่มันบันเทิงใจบ้าง แต่ถ้าออนทีไรก็โดนรบกวนแบบนี้ต่อไปพี่คงไม้กล้าออนแล้วครับ รำคาญ

ผมตอบแบบนี้ ผมผิดไหมครับ :p
  • ผิด แต่ก็น่าเห็นใจ พี่กลายเป็นบุคคลสาธารณไปแล้ว 55555555 เราก็กำลังจะเป็นเหมือนน้องที่พี่ยกตัวอย่างนี้หน่า 55555555 แต่ผมไม่ได้รอพี่ออนไลน์นะ แค่ฝากคำถามไว้ใน whatsapp 5555 ยกโทษให้ด้วยนะ จะไม่ทำแล้ว
  • สังเกตุดูถ้าเป็นคำถามซ้ำๆเดิมๆที่เคยตอบไปแล้ว พี่มักจะไม่ค่อยตอบ ให้คนอื่นช่วยตอบบ้าง อิอิ
    แต่ถ้าเป๋นคำถามที่เป็นประโยชน์และนานๆเจอทีก็จะช่วยตอบให้ตลอดครับ :-D

แต่บางครั้งพี่ก็ค่อนข้างยุ่ง อาจจะออนไลน์เพื่อรับไฟล์งานที่มีขนาดใหญ่ส่งผ่านเมล์ไม่ได้ ไม่ได้ออนไลน์เพราะว่าง แล้วคนทักเข้ามาถามทีเป็นสิบหน้าต่างบางทีมันก็ตอบไม่ไหวไม่ทันเหมือนกัน แต่ถ้าเจอคำถามที่มันจำเป็นและคนกำลังเดือดร้อนก็ไม่เคยปฎิเสธที่จะตอบครับ แต่ถ้ามาชวนคุยเฉยๆหรือถามคำถามแบบที่หาอ่านได้เองอย่างง่ายๆ ยอมรับเลยว่าถ้ากำลังยุ่งมันก็ต้องหงุดหงิดเป็นธรรมดา มันเหมือนกับว่าทำไมหนอแค่เรื่องง่ายๆแค่นี้ไม่พยายามช่วยตัวเองกันก่อน แล้วจะเลี้ยงหมาพิตบูลกันไหวหรืิอ

อยากอธิบายให้เข้าใจเท่านั้นเองครับ
  • ขอโทษจิงๆพึงเข้ามาเล่นในพิทบูทโซนไม่ได้แกล้งมาถามขอโทษจิงๆบางทีคนมันก็ไม่รู้ขอโทษนะคะจะไม่รบกวนคะ
  • คิดว่าพี่ทำใบเพดเองพึงเข้ามาดูเว็บนี้เลยไม่ดูรายละเอียดขอโทษนะคะโดนด่า
    ซะเยอะเลยเราอยากโง่เอง

ุู
  • ไม่ได้ด่า แค่ตำหนิครับ

พี่อยากให้คนเลี้ยงพิตมีความแตกต่างจากคนในสังคมอื่น. เราเลี้ยงหมาอันตราย ดังนั่นเราต้องมีความรับผิดชอบเหนือคนอื่น
    สิ่งหนึ่งมี่จำเป็นมากก็คือ การหมั่นศึกษาและช่วยเหลือตัวเองให้เยอะๆ เพราะในสถานการณจริงประจำวัน เราพลาดไม่ได้ครับ