ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ข่าว ไทยรัฐเช้านี้
  • หมาพิตบูลแหกกรง ขย้ำบางแก้วดับคาเขี้ยว เจ้าของจำใจยิงทิ้ง

สุนัขพิตบูลหลุดจากกรงสูง 1.5 เมตร กระโจน เข้าบ้านเสี่ยรับเหมา ขย้ำหมาเฝ้าบ้านพันธุ์บางแก้วจมเขี้ยวดับคาที่ ก่อนจะไปทำร้ายผู้คน เจ้าของตัดใจยอมให้ยิงทิ้งป้องกันเหตุร้าย...

เมื่อเวลา 13.00 น. วันที่ 25 มี.ค. มีรายงานว่า ได้เกิดเหตุสุนัขพันธุ์พิตบูล สีน้ำตาล อายุราว 2 ปี ได้เกิดอาการติดสัด ในฤดูผสมพันธุ์ ฉีกกรงเหล็กขนาดใหญ่ภายในบ้านเลขที่ 115 เป็นบ้านสวน ซอยผู้ใหญ่กลอม หมู่ 2 ต.สำนักขาม อ.สะเดา ซึ่งเป็นของนายหนุ่ม (ของสงวนนามสกุล) ลูกชายเจ้าของคลินิกไทยมาเลย์ ย่านด่านนอก จนเป็นอิสระ พร้อมกับวิ่งกระโจนออกโลกสู่ภายนอก ไปตามซอยดังกล่าวจนสุดซอย โดยมีเจ้าของที่เลี้ยงมาคอยวิ่งตาม พร้อมเพื่อนๆ ชายฉกรรจ์อีก 3 คน

จนกระทั่งมาถึงบ้านของ นายสมชาย พัชระกอบชัย เสี่ยรับเหมาย่านด่านนอก พร้อมมีเสียงสุนัขเฝ้าบ้านเห่ากระโชก ทำให้เจ้าสุนัขพิตบูล เพิ่มความดุร้ายมากขึ้นปรี่เข้างับสุนัขเฝ้าบ้านพันธุ์บางแก้วผสม ชนิดไม่มีโอกาสได้ต่อสู้ ทีเดียวจมเขี้ยวพร้อมกับหมดลมหายใจในบัดดล โดยที่เด็กๆ และลูกสาวเจ้าของบ้านพากันวิ่งหนีจนตัวสั่นเข้าบ้านปิดประตู หน้าต่างได้ทัน เจ้าสุนัขพันธุ์พิตบูล ใช้กรามอันแข็งแรงลากซากสุนัขตัวที่ตายเข้าไปใต้ท้องรถกระบะเฝ้าซากสุนัขไว้ มิยอมให้ผู้ใดเข้าใกล้ พยามหลอกล่อ และใช้บ่วงคล้องก็หมดหนทางที่จะจับตัว

จนเวลาล่วงเลยผ่านไปประมาณ 30 นาทีเจ้าของบ้านและเจ้าของสุนัขต่างเห็นท่าไม่ดี ปรึกษากันว่าจะลงเอยอย่างไร ในที่สุดเจ้าของสุนัขจึงตัดใจให้นายโสภณ ญาติประชุม สมาชิก อส.ตร.ประสานไปยัง นายสมพร พรมฤิทธิ์ ผู้ช่วยผู้ใหญ่บ้านหมุ่ 7 ใช้ปืนลูกกรด ขนาด.22 ยิงเข้าที่ลำตัวหนึ่ง 1 นัด สุนัขพิตบูลดิ้นทุรนทุรายเป็นที่น่าเวทนายิงหนัก จึงจำใจยิงนัดที่ 2 เข้าหัวของเจ้าสุนัข สามารถสยบเจ้าพิตบูลลงไปได้สิ้นฤทธิ์ในทันที ส่วนเจ้าของพร้อมที่จะเจรจาให้ค่าเสียหายกับเจ้าบ้าน ก่อนนำซากสุนัขที่ขึ้นชื่อว่าดุร้ายที่สุดในโลกไปฝัง ท่ามกลางความเสียใจของเจ้าของ

เจ้าของสุนัขพิตบูล กล่าวว่า ขอเตือนผู้ที่เลี้ยงสุนัขพันธ์ดุร้ายให้ช่วยระมัดระวังการเลี้ยงให้มากขึ้น เนื่องจากช่วงนี้เป็นช่วงติดสัด และอากาศค่อนข้างร้อน ทำให้สุนัขมีอารมณ์หงุดหงิดฉุนเฉียว และอาจจะก่อเหตุสลดได้ พยายามให้เด็กเล็กอยู่ห่างๆ ไว้จะดีที่สุด.

แค่หมากัดหมาแต่เจ้าของไม่มีปัญญาแยก ไม่มีปัญญาเรียกหมากลับบ้าน ไม่กล้าเข้าไปจับหมาของตนเอง ก็เลยใช้วิธีแก้ปัญหาแบบง่ายๆคือ ยิ้งทิ้ง .... เศร้า
  • พูดไม่ออก ผมคนรักพิทบลู :022:
  • :012: .............เศร้า
  • image

image
    ไฟล์แนบ
    pit_dead.jpg 194K
    pit_dead1.jpg 87K
  • อ่านแล้วสงสารหมาจังครับ ...แค่รอเวลามันก็น่ารู้สึกตัวแล้ว หรือแค่นัดแรกมันก็น่ารู้สึกตัวแล้ว ....เล่นตั้งใจฆ่าเลย....
    ปล.ผมมักมีปัญหากับเพื่อนที่เลี้ยงพิตบูล ที่เลี้ยงหมาแบบอริครับ .เช่น มรึง ไม่เชื่อฟัง มึงกัด มึงขู่...ตาย..กรณียิงทิ้งมีหลายตัว บางตัวขู่เมียเจ้าของ โดนเลย
  • เขียนมาได้ไง "ฉีกกรงเหล็กขนาดใหญ่" :002:
  • เขียน โอเวอร์เกินจริง ฉีกกรงเหล็ก หมาหรือวูฟเวอรีน เนี้ย!!!
    เห็นด้วยกับป๋ามาร์คอย่างแรงครับ
    แสดงให้เห็นเลยว่า เจ้าของไม่มีเวลาให้สุนัขเลย
    แสดงว่าขังตลอด เพราะถ้าเจ้าของเรียกมันน่าจะฟังอยู่บ้าง
    เห็นแล้ว เศร้าแค่นัดเดียวผมว่าก็น่าจะได้พอนะครับ
    ไม่น่าเอาถึงตายเลย เศร้าเหลือเกิน
    :002:
  • ถ้าคนรู้จักพิตบูลจริงๆ ก็คงรู้ว่าไม่มีความจำเป็นต้องยิงมันเลย เอาโซ่ไปคล้องคอจูงกลับบ้านก็จบแล้ว และอ่านจากที่ข่าวลงมันแสดงให้เห็นเลยว่า เขาไม่มีความรู้เรื่องหมาเลยแม้แต่น้อยครับ
  • สงสารหมาตัวนี้จัง ที่ต้องมาเจอเจ้านายอย่ามึง ไปสบายเถอะนะ เจ้าหมาน้อย หมดเวรหมดกรรมกับคนแบบนี้ซะที
  • สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม...อนิจจัง
  • เลวจริง ยิงได้ลงคอ ได้งัย
  • หมาอยู่ใต้ท้องรถ ไม่ยอมออกมา ก็ขยับรถสิครับ คิดไม่ได้เหรอ หุหุ
  • โหถ้าคิดจะเลี้ยงพิทบูลก็น่าที่จะศึกษาการแยกสุนัขเมือเกิดเหตุการแบบนี้ เพราะคุณก็น่าทีี่จะรู้ว่าพิทบูลมันขึ้นชือเรืองการกัดอยู่แล้วแยกไม่เป็นแล้ว มายิ่งทิ้งแบบนี้สงสารสารหมาว่ะ :022: :039:
  • ผิดที่คนล้วนๆ ครับตั้งแต่ประมาท ชะล่าใจจนหลุดจากกรง ออกนอกเขตบ้าน ไม่มีปัญญาแยกหมา ไม่มีความสามารถในการควบคุมหมาเลยซักนิด

พอเกิดเหตุแล้วเป็นไง คนทั่วไปก็ด่าหมาตามเคย ทั้งๆที่มันยังไม่ได้กัดคนเลย
  • หมามันก็สัตว์ชนิดหนึ่ง ถ้าคนเลี้ยงดูแล และเข้าใจความเป็นหมาของมันคงไม่จบอย่างนี้ :064:
  • ไม่รักมันหรือกะรัย ทำไปได้
  • ปลอกคอก็ไม่ใส่ :003:
  • อ่านแล้วเศร้าใจครับ เวลาเกิดปัญหาโทษหมาทุกที :-q
  • การฝึกให้มันหยุดทันที่หรือเรียกมันมาหาสำคัญมากๆจะเห็นได้ว่าเจ้าของมันเอามันไม่อยู่แถมกลัวมันอีกมันเลยต้องจบชีวีตแบบนี้สงสารเพราะหมามันทำตามสันชาตญาของนักฆ่าคนที่มันควรจะฟังมันควรเป็นเจ้านายของมันแต่กลับไม่เศร้า
  • กรรมของหมามันครับ......เลี้ยงได้แต่ห้ามหมา แยกหมาไม่ได้ :-q
  • ยังงี้ต้องโทษเจ้าของคับถ้ามีการเลี้ยงดีคงไม่เกิดเหตุการณ์แบบนี้เกิดขึ้นหลอกคับ สงสาร หมามัน ผมว่าทำเกินไป
  • ต้องขอร้องให้คนอื่นยิงหมาตัวเองทิ้ง เพียงเพราะไม่มีปัญญาแยก อ่านแล้วเศร้าโคตรๆ
  • นี่คือเหตุผลที่ทำไม ผมถึงชอบที่จะบอกว่า พิตบูล มันโคตรดุ โคตรโหด โคตรอันตราย มันกัดตาย ถ้าไม่มั่นใจว่าจะคุมมันอยู่ อย่าสะเอ่อเสนอหน้ามาเลี้ยงหมาพันธ์นี้

แต่ก็มีเด็กเปรต ที่คอยตามกวนประสาท พยายามหักล้างคำพูดผม พยายามสื่อว่าพิตบูล มันน่ารัก มันเป็นมิตร เพียงเพื่อต้องการเอาชนะ :p
  • เซ็งเป็ด
  • ไม่น่ายิงมันเลย
  • นี่คือโทษอย่างนึงของการไม่ "ทำหมัน" สุดท้ายหมาที่เจ้าของบอกว่ารักนักหนาถึงต้องมีจุดจบเช่นนี้

รักหมา ต้องทำหมันหมา (หลายๆ) ปัญหาลดลง

:o034:
  • ป๋า มินว่านะ พอข่าวแบบนี้ออกมา อิเด็กเปรตที่ป๋าว่า มานก็ไม่สนใจหรอกนะ มันจะสนไรอะในเมื่อมันบอกว่า ถ้าเลี้ยงหมาน่ารักให้เลี้ยงพิท เลี้ยงหมาดุให้เลี้ยงพุดเดิ้ล .... เหยดดดดดด
  • นอกจากไม่เคยช่วยปกป้อง แต่กลับพยายามสร้างปัญหาเพิ่ม ... เซ็งจิต
  • โอ๊ยเศร้า รู้สึกแย่มากๆกับข่าวแบบนี้ :022:
  • เครียด... เศร้า... เซ็ง :o021:
  • ผมเชื่อว่าหากหมาติดสัด แต่การเลี้ยงดูเป็นมาดีตั้งแต่เริ่ม สภาพการเป็นอยู่ สภาพจิตใจหมา พาให้เค้าออกกำลังกายตามอัตภาพทุกวัน
    ฝึกให้เชื่อฟังคำสั่งแต่แรก เลี้ยงแบบเราเป็๋นจ่าฝูง
    ปัญหาแบบนี้ก็คงจะไม่เกิดขึ้น
  • นี้แหละคับต้อนนึกอยากจะเลี้ยงก็สันหามาที่จะเลี้ยงโดยไม่ได้คิดว่าตัวเองมีเวลาให้หมารึเปล่ามีความสามารถควบคุมหมาได้มั้ยแล้วศึกษาสายพันธุ์มาบ้างรึเปล่า..พอเวลามีปัญหาก็ตัดสินใจยิ่งหมาทิ้งสะงั้น ไม่ได้คิดเลยว่าหมามันก็มีชีวิตมีจิตใจเหมือนกับเรา..แล้วเลี้ยงมันมาตั้งราว2ปีไม่ได้มีความรู้สึกดีดีให้กับมันไม่ได้มีความรักความผูกพันกับหมาเลยรึยังไง เกิดปัญหาแค่นี้ก็ให้คนอื่นยิ่งมันทิ้งสะงั้น โอ้คนเราหนอไม่เห็นคุณค่าของชิวิตเลยรึยังไง ทำไปได้อ่านแล้วเศร้าใจจริง ไปดีเถอะน่ะน้องหมาผู้น่าสงสาร O:)
  • ทำใมไม่ยิงยาสลบ เอา ก็ตั้งท่า รอ กันตั้ง ครึ่งชัวโมงแล้ว กว่าจะคิดวิธีได้ ไม่ ยิงลูกดอกยาสลบ เอาล่ะ
  • สงสารมากครับ ....
    สะเดาไม่ไกลจากหาดใหญ่มาก ป๋ามาร์ค เคยไปแล้วนิ ต้อง ลองถามพี่น้องเรา เผื่อมีท่านใดรู้จัก ความเป็นมาของสุนัขตัวนี้ บ้าง
  • ....ถ้าไม่มั่นใจว่าจะคุมมันอยู่ อย่าสะเอ่อเสนอหน้ามาเลี้ยงหมาพันธ์นี้ ....
    อ่านแล้วเห็นด้วยจริงๆค่ะมาเฟีย อยากให้คนที่คิดจะเลี้ยงและที่เลี้ยงอยู่แล้วอ่านจัง.....
  • ...เอาสมองส่วนไหนคิด แยกหมาด้วยการยิงมัน...
  • ....แล้วอย่าคิดที่จะเอาพิทบูลมาเลี้ยงอีกล่ะ อย่างคุณพี่ต้องเลี้ยงพุดเดิ้ล
    เด็กแถวบ้านเรียกปอดแหก กลัวแม้แต่หมาของตัวเองมันไม่กัดคุณหรอก
    ....สวยด้วยนั่นนะ
  • อย่าริหาตัวใหม่มาเลี้ยงอีกเลย สงสารหมามัน
  • น่าสงสาร :o025:
  • ไม่สมควรจะเลี้ยงพันธ์นี้อีกต่อไป ใบแดง
  • เอาไว้ให้คนที่ เอาอยู่ อย่างพวกเราเลี้ยง ใจ ไม่ใจเลย ยังมากล้าเลี้ยง
  • สลดปีนี้มีแต่ข่าวแย่ๆมาหลายข่าวต่อเนื่อง ทุกคนคงต้องช่วยกันเลี้ยงสุนัขของตัวเองอย่างรับผิดชอบให้ดีที่สุด
  • เจ้าของแก้ไขผิดวิธีแล้วละครับผมว่า
  • สงสารหมาเป็นที่สุด ถ้าเจ้าของรักมันจริงเหตุการณ์คงไม่ทำเช่นนี้และก็ไม่ทำกับมันอย่างนี้แน่นอน น่าเศร้า
  • สงสารมันมากคะ
  • เลี้ยงหมาตัวเอง แต่ไม่รู้นิสัยหมาตัวเองกลัวหมาตัวเอง แล้วก็สั่งฆ่าหมาตัวเอง สมองคิดได้ยังไง จะเลี้ยงพิตบูลแต่ไม่รู้จักนิสัยไม่รู้จักศึกษาพฤติกรรมของมัน แล้วกลัวมันกัดขนาดไม่กล้าเข้าไปแยกเอาหมาตัวเองกลับบ้านถึงกับต้องให้คนยิงทิ้ง ผมว่าน่าจะเอาปืนตบกะโหลกเจ้าของมากกว่า ถ้ากลัวขนาดนั้นก็ไปเลี้ยงนกหงส์หยกดีกว่า เห็นแล้วหงุดหงิด :003:
  • ก็รู้ว่าพันธ์นี้พิเศษยังไง แต่เสือกไม่ใส่ปลอกคอ
    รอได้ 30 นาที แต่เสือกไม่ไปวิ่งเอาปลอกคอหรือโซ่ฝึกมาใส่แล้วเอามันกลับบ้าน
    มันคิดว่าสิ่งที่มันทำ คุ้มหรือ เฮ้อออ
  • เจ้าของหมา ฟายแท้หมาตัวเองยังดูแลไม่ได้ พวกอยากเท่คิดว่ามีพิทบูลแล้วเจ๋ง รู้แค่ตัวแต่ไม่รู้ใจหมา
  • แค่หมากัดหมา ต้องยิงทิ้ง
    ถ้าหมากัดคน สงสัยจับประหารทั้งโคตร