ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

เรื่องน้ำหนักเกรทเดนคับ
  • ตอนนี้น้องหมา อีก 5 วันอายุครบ 5เดือน ก็ตีไป 5 เดือน น้ำหนัก 20.75 กิโล :m64: น้ำหนักมันน้อยไปหรือเปล่าคับ อาหารตอนนี้ก็ f1ม่วง+กล้วยน้ำว้าวันละ2-4ลูกแล้วแต่อารมณ์อะนะ+น่องไก่สดหรือโครงไก่สด(มีเป็นบางวัน) ส่วนโยเกริต์ช่วงนี้ไม่ได้ให้มาครึ่งเดือนแล้วครับ :o037: สรุปหลักๆคือ f1ม่วง+กล้วยน้ำว้าอะครับ ส่วนการออกกำลังกายก็มีการโยนเชือกไปให้มันเก็บ และปั่นจักรยานให้น้องหมาวิ่งตามครับ แต่ไม่นานนะครับเพราะมานยังเด็กรบกวนพี่ๆและเพื่อนๆในเว็ปช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณพี่มาร์คสำหรับเว็ปบอร์ดดีๆมีสาระความรู้มากมายครับ
  • น้ำหนักเกรทเดนต้องถามเฮียหั่ง ชมรมเกรทเดนครับ ดูเบอร์ที่หน้ากลุ่มชมรมเลยครับ มีชมรมเกรทเดนอยู่ในบอร์ดเราด้วย
  • เข้ามารอฟังคำตอบด้วยคนคะ เพราะที่บ้านเลี้ยงฟิล่าอายุ3เดือนแต่ น้ำหนักใกล้20กิโลแล้ว กลัวมันจะอ้วนเกินไป เพราะเห็นคนบอกว่าหมาใหญ่ไม่ควรให้มันเจริญเติบโตเร็วเกินไป เพราะอาจมีผลต่อสะโพกและขา
  • :m25: พี่มาร์คคับ เฮียเค้าใจดีใช่ไมครับ คือเกรงใจเฮียเค้า แล้วกลัวว่าโทรไปเค้าจะหาว่าไร้สาระอะครับ :o004:
  • เขาเป็นประธานชมรม สมาชิกมีข้อสงสัยก็น่าจะพอช่วยได้ครับ พี่ไม่มีประสบการณ์จริงๆ
  • ขอบคุณครับพี่มาร์ค
  • คือ หน้าแรกที่เป็นหัวข้อแยกย่อย เข้ายังไงอะครับ ผมเล่นจากมือถือเข้ายังไงมันก็ขึ้นแต่หน้ากระทู้รวม อะคับ หรือรบกวน พี่มาร์คช่วยบอกเบอร์ เฮียหั่ง ทีครับ ขอบคุณครับ :o068:
  • 086 2233222 เบอร์เฮียหั่งครับ

ขออภัยถ้าเล่นจากมือถือจะไม่เห็นเมนูด้านข้างครับ
  • ไม่แน่ใจน่ะค่ะ แต่ช่วงที่เกรทเดนยังเด็กอยู่ควรจะถนอมส่วนสะโพกข้าหลังเขามากๆค่ะ เพราะพวก มาสทีฟมีปัญหาเรื่องข้อสะโพกเป็นอันดับแรกเลย ตอนยังเป็นลูกหมาอาจจะเลี้ยงเขาให้ออกสลิมๆดีกว่าออกหนาค่ะ ไม่ควรให้น้ำหนักเขามากไปเดียวสะโพกเสื่อมเร็ว พอเขาอายุสักปีขึ้นไปค่อยให้เสริมให้เขาหนาขึ้นก็ได้ค่ะ :)>-
  • ขออนุญาติตอบแทนเฮียหั่งนะครับ เฮียแกอาจจะไม่ค่อยได้เข้ามา
    สำหรับคนที่เลี้ยงเกรทเดนนะครับ
    ให้ลองเข้าไปดูที่ www.greatdanethailandclub.com

ส่วนเรื่องน้ำหนัก และส่วนสูง ข้อมูลที่เป็นตัวเลขนั้น
    มันเป็นค่าเฉลี่ยจากการเก็บข้อมูลของฝรั่งครับ
    ผมไม่อยากให้คนเลี้ยงหมาต้องมาเครียดกับเรื่อง
    น้ำหนัก และส่วนสูง (คนเลี้ยงเกรทเดนส่วนใหญ่มักสนใจเรื่องความสูงด้วย)

เพราะว่าร้อยทั้งร้อย พอรู้ตัวเลขแล้วก็จะเอามาเทียบกับหมาตัวเอง
    แล้วก็จะเครียด ไม่รู้จักจบสิ้น ถ้าหากว่าตัวเลขที่ได้รับมา มันไม่ตรงหมาเรา
    เรื่องน้ำหนัก และส่วนสูงนั้น มันขึ้นอยู่กับการเลี้ยงดู และพันธุกรรมครับ
    ถ้าหากว่าเราเอาหมาที่มีพันธุกรรมทางโครงสร้างสูงใหญ่
    แล้วมาเลี้ยงแบบอดอยาก ขังทั้งวัน ไม่ได้ออกกำลังกาย มันก็ไม่ใหญ่แบบเต็มที่
    ถ้าเราเอาหมาที่มีพันธุกรรมโครงสร้าง ผอมเพรียวบาง
    แล้วเรามันมาอัดอาหารให้ตาย วิ่งทั้งวัน มันก็ไม่ใหญ่เช่นกันครับ

มันต้องเหมาะสมทั้งสองอย่าง คือสายพันธุ์ และการเลี้ยงดู
    วิธีที่ผมดูลูกหมาของผมว่ามันเจริญเติบโต เหมาะสมกับวัยของมันหรือไม่
    คือ มันจะต้องได้รับการออกกำลังกายอย่างเพียงพอ กินอาหารอิ่มแบบพอดี
    มองดูด้วยตาต้องไม่เห็นซี่โครงเป็นซี่ๆ แต่ถ้าเอามือลูบด้านข้างลำตัว
    จะต้องรู้สึกได้ว่ามันมีซี่โครงอยู่ ถ้าลูบแล้วไม่เจอซี่โครงแสดงว่าอ้วนไป

ถ้าหากว่าคุณตรวจดูแล้ว ว่ามันตรงตามที่ผมบอกมา คือไม่เห็นซี่โครงแต่สัมผัสได้
    ก็แสดงว่าการเจริญเติบโด ของลูกหมาของคุณ เป็นปกติดีครับ
    ไม่ต้องไปสนใจน้ำหนัก หรือส่วนสูง ที่เป็นตัวเลขทางวิชาการครับ
    ไม่ต้องสนใจว่ามันจะต้องกินอาหารมื้อละกี่เม็ด กี่กรัม จะต้องกินแบบเป๊ะๆ
    ไม่มีใครบอกคุณได้ดีกว่าตัวคุณเอง เพราะว่าหมาอยู่กับคุณ คุณต้องสังเกตุเอง
    อย่าไปเครียดกับหมาของคนอื่น เพราะว่ามันอาจจะมีพันธุกรรมที่แตกต่างกัน

ของผมเมื่อก่อนผมให้กิน โรยัลคานิน ปัจจุบันให้กิน F1 พรีเมี่ยม บางครั้งก็ให้เนื้อวัวด้วย
    ผมไม่เคยสนใจเลยว่ามันจะกินไหม ไม่กินช่างมัน กินมากไปหรือน้อยไป ผมดูที่ภาพรวม
    ถ้ามันแข็งแรงดี ก็จบแล้ว หมาของผมบางตัวต้อง 3 ปีไปแล้วจึงจะเห็นโครงสร้างเต็มที่
    บางตัวก็ท่าทางล่ำบึ้ก กล้ามเนื้อ และ กระดูกใหญ่มาตั้งแต่เด็กทั้งๆ ที่กินเหมือนกันทุกอย่าง
    แต่ถ้าคุณไม่รู้เลยว่าพ่อแม่มันเป็นอย่างไร ปู่ยย่า ตายาย มีโครงสร้างอย่างไร
    บรรพบุรุษของมันมีลักษณะการเจริญเติบโตอย่างไร โครงสร้างของมันจะเต็มที่เมื่อไหร่
    ก็อย่าไปคิดมากเลยครับ แค่มันไม่อ้วน ไม่ผอมเกินไปก็พอแล้วครับ

อีกอย่างที่อยากฝากไว้คือ อย่าเอาหมาพันธุ์หนึ่ง ไปเปรียบเที่ยบกับอีกพันธุ์หนึ่งครับ
    มันจะไม่สามารถเทียบกันได้เพราะว่า มันถูกพัฒนาขึ้นมาคนละวัตถุประสงค์ครับ
    ลักษณะนิสัย การเลี้ยงดู และ ข้อมูลการเจริญเติบโตก็ต่างกันครับ
    อื่นๆ ก็ถามมาได้ครับ ถ้ารู้ก็จะตอบครับ ถ้าผิดไปก็ขออภัยด้วยครับ
  • อ่านแล้วได้แง่คิดดีๆเยอะเลย ขอบคุณมากครับ
  • ขอบคุณพี่มาร์คเช่นกันครับ ที่มีบอร์ดให้ใช้ มีอาหารหมาราคาสมเหตุสมผลให้ใช้ โทรสั่งทีไร พี่นภาก็ส่งให้ตามเวลาทุกที :)
  • ขอบคุณมากคับ คุณ miracle กระจ่างเลย ว่าจะโทรหา เฮียหั่งวันพรุ่งนี้ ไม่ต้องโทรละคับ จริงคับเลี้ยงแบบ สบายใจเราดีกว่า ดูว่าสุนัขของเราแข็งแรงสมบูรณ์ดีที่สุดครับ ผมดูแล้วครับ สุนัขของผมดูไม่เห็นซี่โครงแต่ลูบเจอ แสดงว่าสมบูรณ์ แต่ก็ขอถามสักนิดครับ
    1.สุนัขผมหนัก 20.75 กิโลสูง 23 นิ้วครึ่ง มันถืว่า balance ไมครับ
    2.คือสุนัขมีใบเพ็ดของ KCTH อะคับ พ่อ LAMB OF T.S. FARM KCTH B08110076 แม่ TANTA OF T.S. FARM KCTH B04110056 เลขทะเบียน KCTH 022011110069 เพศเมีย วันที่เกิด November 06,2011 วันที่ออกทะเบียน January 14,2012 คำถามครับ ผมจาไปขอดูรูปพ่อ และแม่พันธุ์จากไหนครับ ขอดูที่สมาคมได้ไมครับ คือเบอร์คนขายผมก็ดันลบทิ้งไปแล้ว ไปดูในเว็ป pantip ที่เค้าประกาศขายก็ไม่มีแล้ว สงสัยคงขายลูกสุนัขหมดแล้ว
  • คือต้องดูภาพรวมของลูกหมาด้วยครับ
    ถ้าคำว่าบาล้านซ์ของคุณหมายถึงรูปร่าง,โครงสร้าง
    ก็ควรรอให้หมาสองปีไปแล้ว แล้วดูจากด้านข้างว่า
    โครงสร้างเป็นสี่เหลี่ยมผืนผ้าแบบเกือบจะจตุรัสก็โอแล้วครับ
    แค่น้ำหนัก กับส่วนสูง บอกลำบากครับว่าเป็นอย่างไร
    ช่วงปีแรกถ้าไม่ผอมจนเห็นซี่โครงก็โอแล้วครับ
    ให้อาหารสัก สามมื้อต่อวัน (ถ้าทำไม่ได้ก็ควรจะสองมื้อต่อวัน)
    ปล่อยวิ่งอิสระ จูงวิ่งเหยาะๆ ก็ได้ครับ
    ของผมจะจูงวิ่งเหยาะๆ วันละประมาณ 5-7 กิโลเมตร
    กินเก่ง กินดี ไม่อ้วน ขาแข็งแรง กล้ามเนื้อก็โอนะครับ

การขอดูพ่อ แม่หมา ควรขอดูตอนก่อนซื้อครับ
    ซื้อมาเลี้ยงแล้ว ก็อย่าไปสนใจเลยครับ
    เลี้ยงมันให้ดี รักมันให้มาก แค่นี้เราก็มีความสุขแล้วครับ
    :)
  • :o010: ขอบคุณครับคุณ miracle ก็จริงแบบที่คุณบอกครับ :m01: หมาเรา เราเลี้ยง เรารักมีความสุข ก็พอแล้วครับ ชอบเว็ปนี้ก็ตรงนี้หละครับใครมีอะไรบอกกันไม่มีกั๊กความรู้ ช่วยเหลือแนะนำกันดีครับ อะไรถูกก็ว่าถูก อะไรที่ไม่ดี ก็ติและแนะนำกันไป :o005: นี่หละน้ำใจ โอ้วซึ้ง :m82: