ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ถึงผู้มีใจรัก 'น้องหมา'
  • ผมเลี้ยงเจ้าแสบทั้ง 2 มาได้ 3 เดือนแล้ว ตอนนี้อายุก็ซักประมาณ 5 เดือนในระยะเวลา 3 เดือนที่ผ่านมา ตั้งแต่สัปดาห์แรกที่นำมาเลี้ยงจนถึง
    วันนี้ผมต้องพาเจ้าแสบทั้งสองเข้าๆออกๆโรงพยาบาลสัตว์ทุกสัปดาห์ สอง
    สัปดาห์แรกก็โดนเจ้าพาโวไวรัสเล่นงานหมอบอกโอกาศรอด 10%ไม่รู้จะ
    ทำยังไง จนถึงขั้นต้องไปบนหลวงพ่อแล้วเอาน้ำมนต์มาให้กินจนพยาบาล
    เขาก็ขำๆกัน แต่คราวนั้นก็รอดนะทั้งคู่เลย หลังจากนั้นก็มีเรื่องให้ไปหา
    ตลอดเดี๋ยวเป็นโน่นเป็นนี่ สงสัยมากๆเข้าก็เลยถามคุณหมอเข้าว่าทำไมมัน
    อ่อนแอจัง คุณหมอก็บอกมาตามระเบียบว่าภูมิคุ้มกันมันน้อย ด้วยคำนี้หละ
    ทำให้คุยกับคุณหมอยาวเลย ก็พูดกันถึงตั้งแต่วันแรกที่ไปจองกันเลย ผมด้วย
    ความอยากเลี้ยงแอบแฟนไปดูแล้วตัดสินใจจองเลยก็ใครจะอดใจไหวน่ารัก
    ซะอย่างนั้น คนขายก็คอยแต่บอกว่าไม่ต้องห่วงนะครับสวยใหญ่แน่นอนผม
    กำลังอัดนมอยู่แล้วผมก็คอยไปดูอยู่เสมอขับรถไปกลับแค่400กว่ากิโลไปดูก็
    หลายครั้งอยู่จนกระทั่งครบ 50 วันก็ถึงวันไปรับตัว ทุกครั้งที่ไปผมก็เห็น
    ขวดนมอยู่ในปากทุกที แล้วก็สวยใหญ่จริงนะครับ ประเด็นมันอยู่ตรงนี้ครับ
    สุนัขแทบได้กินนมแม่เลย แล้วทำไมถึงไม่ได้กินล่ะ ก็แม่หมายังเล็กอยู่เลยนม
    มันไม่พอ(อันนี้ผมถามเขามา)คุณหมอบอกว่าหมามันก็เหมือนกับคนหละ
    ต้องการนมแม่ของมันไม่ใช่นมชงแล้วช่วงอายุที่มันจะสืบพันธุ์ก็เหมือนกัน
    ก็ต้องเหมาะสม มันมีผลกับความสมบูรณ์และแข็งแรงของสุนัขด้วย ตอนนี้ผม
    ก็ต้องพยายามดูแลแล้วก็เสริมอาหาร+วิตามินเข้าไปพยายามเล่นกับเขาให้
    เขาได้ออกกำลัง แต่ทั้งหมดที่ผมเล่ามาไม่เกี่ยวกับการเลือกซื้อสุนัขนะครับ
    แต่ผมอยากบอกผู้เลี้ยงสุนัขน่ะครับ ว่าขอให้เลี้ยงด้วยความรักและรับผิดชอบ
    ไม่มุ่งแต่จะรีบหาเงินกับพวกมันอย่างเดียว เห็นว่าเลี้ยงหมามีราคาทำเงินได้
    ก็ไปหาตัวที่พอมีชื่อหน่อยมาทับ โดยที่ไม่ดูเลยว่ามันควรรึเปล่า ผมกลับมองว่าที่เขามีอาชีพเพาะสุนัขจริงๆเขากลับมีจิตสำนึกมากกว่า รู้ว่าอะไรควรอะไรไม่ควร ผมสงสารพวกมันครับ พาไปหาหมอทีไรปวดใจทุกที มาร่วมกันเลี้ยงสุนัขด้วยความรักเถอะครับ
  • เป็นกำลังใจให้และร่วมด้วยครับผม
  • นี้ละครับถึงจะเรียกว่าเลี้ยงด้วยใจรักจริงๆครับนับถือนับถือ ^:)^
  • พีครับเป็นกำลังใจนะครับดีใจที่มีคนแบบนี้ =D>
  • ยกย่องๆ
  • :062: สู้ๆครับ
  • สู้ๆครับ :062:
  • ผมก็เคยเจอคับและที่สำคัญไม่สามารถระบุเชื้อสายพ่อและแม่ด้วยผมตัดสินใจไม่เอาดีกว่าพวกนี้มันไม่ใช้คนที่คลั้งใคร่พิทบูลอย่างเราคับมันเป็นพ่อค้าอีกอย่างเราต้องใจเย็นๆให้มันเป็นไปตามธรรมชาติคับ.จะคอยเป็นกำลังใจให้คับ
  • นี้ละครับถึงจะเรียกว่าเลี้ยงด้วยใจรักจริงๆครับนับถือนับถือ
  • มันต้องแบบนี้ถึงจะเรียกคนรักหมาจริงครับ
  • Like ครับ
  • สุดยอดครับ
  • ขอบคุณสำหรับกำลังใจทุกท่านครับ
  • ขอให้น้องหมาเเข็งแรง ปลอดภัยครับ
  • ขอให้หมาสุขภาพแข็งแรงคับ
  • จะร่วมด้วยอีกคนค่ะ
    เป็นกำลังใจให้นะค่ะ