ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ทำยังไงถึงไม่ให้กินอาหารจากคนอื่น?
  • อยากทราบว่าพอจะมีวิธีการฝึกสุนัขไม่ให้รับประทานอาหารจากคนอื่นบ้างไหมครับ

ขอบคุณมากๆครับ
  • อันนี้เขาบอกมาอีกนะค่ะเอาลูกชิ้นหรือของโปรดเขายัดใส้ด้วยพริกเผ็ดๆแล้วให้คนแปลกหน้า*ยำ้*ต้องแปลกหน้าจริงๆโยนให้เขากินอะค่ะเขาจะเข็ดจะกินของๆคนแปลกหน้าอันนี้สำหรับกันโดนยาเบือจากพวกโจรค่ะ
  • คุณ sasiton วิธีการน่าสนใจครับ แต่ผมเคยได้ยินว่าหมาไม่สามารถรับรสเผ็ดได้ ไม่รู้จริงหรือเปล่า
  • ของผมให้กินในกรงอย่างเดียวและไม่ให้เก็บจากพื้นกินหมามันจะชินกับการกินในกรงจะไม่ยอมกินที่อื่นลองดูครับ :*
  • สําหรับความเผ็ดของพริกได้ผลในกรณีที่ถ่ายไม่เป็นที่
  • ปัญหาของผมคือ ที่บ้านมีสุนัขทั้งหมด10ตัว พิทบูล2ตัวกินอาหารเม็ด ส่วนอีก8ตัวกินข้าวรวมกันในถาดใหญ่
    ปัญหาก็คือพิทบูลมันชอบแอบไปกินข้าว T T และมันก็ไม่ค่อยกินอาหารเม็ดครับ แล้วเวลามีเพื่อนหรือญาติๆมาก็ชอบเอาขนมยื่นให้พิทบูลกิน(ถ้าผมเห็นก็จะห้ามไว้) บ้านผมอยู่ในสวนเลี้ยงปล่อย แต่ปัจจุบันนี้จะล่ามเฉพาะตอนเย็นจนเช้าถึงจะปล่อย เพราะตอนเย็นพ่อจะเอาข้าวมาเลี้ยง8ตัวหน้าบ้าน(พิทบูล2ตัวอยุ่หลังบ้าน)
    .....ขอบคุณมากครับ
  • ถ้ามีวิธีฝึกให้สุนัขกินข้าวหรือกินอะไรก็แล้วแต่อยู่แต่ในจานของตัวเองได้จะเป็นผลดีมากๆเลยครับ
    ที่สำคัญป้องกันยาเบื่อด้วยครับ ขอบคุณมากครับ

***พอมีคนมาที่บ้านก็จะเห่าดุจะเป็นจะตายแต่พอเค้ายื่นขนมให้เท่านั้นแหละ........ - -"
  • เคยฝึกได้ แต่ท้ายสุดก็พ่ายลูกตื้อครับ ญาติพี่น้องแอบเอาขนมให้กินตอนหลังก็ต้องยอมครับ

ถ้าคุณเลี้ยงมันคนเดียว ไม่มีคนอื่นช่วยเลี้ยงก็ทำได้ครับ
  • เผ็ดรับรู้นะค่ะลองแล้วสบัดๆหน้าใหญ่เลย55เผ็ดจัด
  • อ่อครับ ผมก็ไม่รู้ว่าเผ็ดมั้ย มันไม่ยอมบอก อิอิ
  • บอระเพ็ดเลยค่ะ หายขาด เคยอ่านเจอในหนังสือว่ามันไปกินนำ้ในโถส้วม เจ้าของเลยใส่เข้าไป จากนั้นไม่กินอีกเลย