ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขอคำแนะนำหน่อยคับ
  • คือว่าลูกหมาที่บ้านมันดื้อมากเลยอ่ะคับ ห้ามก็ไม่ฟังตีแล้วก็ยังไม่ฟัง ลูกหมาอายุเกือบ 2 เดือนแล้วคับจะแก้ไขยังไงดีคับ
  • ไม่ต้องรีบครับเค้ายังเป็นแค่ลูกหมาอะครับ 2 เดือนเอง เลี้ยงให้เป็นทีเป็นทางถึงเวลากินก็กิน
    ถึงเวลาปล่อยออกมาเล่นก็ออกมาเล่นครับ หาพื้นที่ให้วิ่งเล่นออกกำลังกายตามประสาลูกหมาเลยครับ
    เหนื่อยก็เค้าก็จะพักผ่อนไปเองครับยังไม่ต้องรีปไปตีหลอกครับ เค้ายังเด็กอยู่ครับตามประสาเด็ก อีกอย่างช่วงนี้ช่วงกำลังซนเป็นปกติครับ ปรับเวลาให้เหมาะสม แค่ให้รับรู้ว่าอะไรไม่ควรแต่ไม่ต้องไปเครียดมากครับ กว่าจะ รู้เรื่อง โน้นครับ 6 - 8 เดือนได้ละมั้ง คิดซะว่าเค้าเป็นเด็กกำลังคลานครับ อยากรู้อยากเห็นไปเรื่อย สนุกดี
  • แรกๆผมก็เป็นครับไฮเปอร์มาก แต่ตอนนี้เริ่มนิ่งแล้วครับ สี่เดือนแล้ว คิดว่าน่าจะนิ่งขึ้นเรื่อยๆ
  • ช่วงนี้ก้อจะดื้อมากเป็นพิเศษค่ะ จะแทะประตูบ้าน จะกัดร้องเท้า จะฉีกกระดาษ

เราใช้วิธี ม้วนกระดาษหนังสือพิมพ์ เวลาทำอะไรไม่ถูกไม่ควร จะใช้กระดาษที่ม้วน
    ตีที่พื้นให้เกิดเสียงดัง ลูกหมาจะตกใจ และสักพัก เค้าก้อจะรู้เองว่า แบบนี้ ทำไม่ได้

• เหมือนกับสั่งเด็กปีนึงให้ไปกวาดบ้านนั่นแหละ มันไม่รู้เรื่องหรอกคับ
  • ลูกหมาที่ดื้อ ดีกว่าลูกหมาที่เซื่องซึม ถือว่าเป็นความโชคดีขอวเจ้าของ ใครก็รู้ว่าหมาตัวที่ดื้อมันคือสิ่งที่คนรักหมาต้องการ เพราะมันฉลาดฝึกง่าย และใช้ประโยชน์ได้ในอนาคต
    ส่วนหมาที่เซื่องซึมเป็นคุณสมบัติที่ควรหลีกเลี่ยง ใครได้ลูกหมาแบบนั้นไปถือว่าโชคร้ายมากๆ เพราะมันผิดไปจากธรรมชาติที่ควรจะเป็นครับ หมาแบบนี้จะฝึกก็ยาก ทำอะไรก็ไม่ได้ดี นอกจากเลี้ยงไส้กินข้าวกับเก็บขี้เท่านั้น เฝ้าบ้านก็ไม่ได้ด้วยครับ

ถ้ารับกับพฤติกรรมปกติของลูกสุนัข เช่นดื้อซน พูดไม่ฟัง กัดแทะ ขุดคุ้ยไม่ได้ก็ไม่ควรที่จะนำสุนัขมาเลี้ยงตั้งแต่แรกครับ
  • การกัดแทะลูกสาวผม หายหลังจาก8เดือนครับ การเชื่อฟังคำสั่งพื้นฐาน ไม่ ไป มา นั่ง คอย สามารถทำได้ตอน3เดือนครับ
  • ก็เป็นคุณลักษณะที่ดีแล้วค่ะ ที่ลูกหมาตื่นตัว ซน เล่น เรียนรู้. น่าจะดีใจนะคะที่มันเป็นแบบนี้. ถ้าอยากได้หมาเรียบร้อยไม่กัดไม่แทะไม่ซน พิทบูลไมน่าใช่ตัวเลือกที่ดีนะคะ
  • ธรรมดาครับเป็นเรื่องปกติของมันของผมยิ่งแทะยางมอเตอร์ไซล์ตืนขึ้นมาอ่าวชิบหายยางรั่วอีกเเล้วแต่ตอนนี้ก็เฉยเฉยลองเอามะพร้าวปรอกเปลือกนิดนิดดูสิครับรับรองรอกินน้ำมะพร้าวได้เลย
  • ขอขอบคุณทุกความคิดเห็นคับ