ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ขายPitเฝ้าบ้านลูกสุนัขหลากหลายสี
  • บิ๊กบลูชอบกินถั่วฝักยาว กับกระหล่ำปลีมากๆค่ะ แรงก็เยอะด้วย ต้องเปลี่ยนปลอกคอกับสายจูงใหม่มา3เส้นแล้ว เพราะตะขอของสายจูงกับที่ปลอกคอเอาไม่อยู่ อยากรู้อยากเห็น แล้วก็ดื้อตาใส แต่ยังไงก็ยังเป็นขวัญใจของครอบครัวเหมือนเดิม

ตอน4เดือน
    image

ตอน5เดือน
    image
    ไฟล์แนบ
    64014_2655926651088_1643504200_1910422_150440164_n.jpg 79K
    12121.jpg 247K
  • บิ๊กบลู เป็นหนุ่มแล้วนะครับ ตัวใหญ่มากเลย ให้กินไรเหรอครับ ใจแอ้น กิน f1 ผสม โคลงไก่ครับไม่ใหญ่เท่านี้
    เลย......
  • ys :: บิ๊กบลูทาน F1 ผสมอกไก่ , ปลาโอ 3มื้อ สลับสับเปลี่ยนหมุนเวียนไปค่ะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะ พาเค้าเดินออกกำลังกายนิดๆหน่อยๆทุกเช้า-เย็นรึเปล่านะคะ มันทำให้เค้าเจริญอาหาร ฟาดเรียบชามแววไม่เหลือซากเลยค่ะ ;-)
  • สวัสดีคับ คุณ ys และ spesnaz
    บิ๊กบูลตัวใหญ่มาก55 ผมจะเปลี่ยนชื่อเจ้าบาเบลเป็นsmallbullละนะ55
    ชะตากรรมเดียวกันครับ ทั้งสายจูง ทั้งปลอกคอ กระชากกัดขาดหมด ตอนนี้กำลังหาซื้อสายจูงใหม่
    อยากเห็นเจ้าไจแอ้นเหมือนกัล^^
    ตอนนี้ผิวบาเบลมีอาการแพ้ ขนร่วงเป็นหย่อมๆ ยังหาสาเหตุไม่ได้เลยไม่ค่อยได้ถ่ายรูปเท่าไร ไว้พรุ่งนี้ว่างๆจะถ่ายมาให้ดู
  • xinal :: บิ๊กบลูก็เป็นค่ะ แต่หายแล้ว หมอบอกว่าเป็นขี้เรื้อนแห้ง ฉีดยาไปหลายเข็มแล้วค่ะ ตอนนี้ตุ่มหายแล้ว ขนขึ้นสวยเหมือนเดิมแล้วค่ะ หมอบอกอีกด้วยว่าเป็นอาการปกติของสายพันธุ์นี้ ผิวแพ้ง่าย บิ๊กบลูนอนบนหญ้ายังคันเลยค่ะ แพ้เกสรดอกไม้ แพ้กลิ่นโลชั่น :)>-
  • คุณ ys กับ คุณ xinal อย่าลืมเอาภาพเด็กๆมาลงให้ชมบ้างนะคะ
  • อื้ม แล้วอาการเป็นยังไงอะคับ เพราะผมไปหาหมอมาสองที่เค้าบอกว่าแพ้ แต่ก็ยังไม่ได้ขูดไปตรวจ กินยาแก้แพ้ก็ดีขึ้นแต่พอยาหมดก็กำเริบอีกเห็นด้วยว่าผิวแพ้ง่ายจิง แพ้ตั้งแต่เด็กๆเลย
    เดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดู
  • ของบิ๊กบลูเป็นตุ่มใสๆ แล้วก็ขนร่วงเป็นหย่อมๆ ใต้ท้องเป็นผื่นแดงๆ แล้วก็มีอาการคันร่วมด้วย ไปหาหมอคนแรก หมอบอกว่าเป็นอาการแพ้ธรรมดาๆ ให้เอายากลับมากินก็ไม่หาย แค่บรรเทาอาการเท่านั้นเองค่ะ พ่อกับแม่เลยลองเปลี่ยนคุณหมอดู หมอคนนี้แกบอกว่า เป็นขี้เรื้อนแห้ง ซึ่งพันธุ์นี้ถือว่าเป็นโรคยอดฮิต ฉีดยาตรงตามที่หมอนัดก็หายเป็นปกติค่ะ ซึ่งตอนนี้บิ๊กบลูกลับมาหล่อเหมือนเดิมแล้วค่ะ :-D
  • ><วันนี้เพิ่งไปหาหมอเดิมมาเพราะอาการกำเริบหนักแถมมีตุ่มบีบแล้วมีสิวหนองกับเลือดด้วย เลยได้แชมพูกันเรื้อนกับฉีดยากันเรื้อนมาด้วยพร้อมกับยาแก้แพ้ฆ่าเชื้อมาอีกชุด เฮ้อๆ รวมค่าหมอค่ายา ค่าอาหารตั้งแต่เริ่มเป็นก็จะ6000 เข้าไปแล้ว แต่วันนี้ได้ไปขี่จักรยานวิ่งเล่นกันเลยสบายใจขึ้นเยอะ เดี๋ยวผมถ่ายรูปมาให้ดูครับ ขอเวลาแปร๊บนึง
  • สายจุงกับปลอกคอนี่อุดหนุนร้านคิมเพทชอบรึป่าวคับ
    สวยจิงเข้ากับbigbullมัก
  • xinal :: เด๋ว barbell ก็กลับมาสวยเหมือนเดิมค่ะ อดใจรออีกนิด ปลอกคอซื้อที่ร้านแพทช็อปจตุจักรค่ะ ที่สตูลหาซื้อของเฉพาะพิทบูลไม่มีเลยสักร้าน :-D
  • มาทวงรูปบาเบลค่ะ อยากเห็นรูปไจแอ้นด้วย ;-)
  • โรคผิวหนังของสุนัขขนสั้นมีเยอะมากครับ ส่วนใหญ่เกิดจากการเเพ้ส่ิงต่างๆ พอเป็นเยอะๆเข้าก็จะหนักขึ้น ตามความสกปรก ให้รักษาไปตามอาการครับ ไม่ต้องไปเสียค่าใช้จ่ายมาก เพราะหมายังเด็ก ภูมิคุ้มกันยังน้อยครับ พอโตมา ปีกว่าปัญหาพวกนี้ก็จะหมดไปครับ ควรเน้นไปท่ีอาหาร อาบน้ำทำความสะอาด กับบริเวณท่ีหมาอยู่ ลูกหมาท่ีบ้านผมก็เป็นกันทุกตัว เดี๋ยวนี้ตอนเด็กผมก็ไปให้พวกคานิน starter,junior อะไรพวกนี้จนถึง3เดือนเพราะมีตัวยาภูมิคุ้มกันต่างๆให้ครบ พอ4-5เดือนก็เป่็นโรคผิวหนังน้อยลง เเละลดอาหารเร่งกล้ามเนื้อเเล้วก็พลังงานทั้งหลายลงหน่อย เพราะถ้ามากเกินใช้ไม่หมด กลายเป็นผลเสียมากกว่าดีครับ ตามประสบการณ์ครับไม่ใช่ผู้รู้นะครับลองเอาไปใช้ได้
  • อื้มขอบคุณคับ จะลองไปประยุกใช้ดูคับขอบคุณทุกคำแนะนำ แล้วเจ้าตัวเล็กเป็นยังไงบ้างคับ
  • ตามสัญญาเลยครับ

สมุนมือซ้าย
    image
    สมุนมือขวา
    image
    ง่วงละ
    image
    ง่วงด้วย
    image
    ไฟล์แนบ
    DSCN2850.JPG 115K
    DSCN2852.JPG 135K
    DSCN2802.JPG 167K
    DSCN2797.JPG 174K
  • เดี๋ยวมาลงให้เพิ่มอีก ตอนนี้ทำวีดีโออยู่ เดี๋ยวทำงานให้เสร็จแล้วจะให้สมุนมือขวามาช่วยลงให้เพราะผมลงไม่เป็น
    image
    ไฟล์แนบ
    DSCN2877.JPG 164K
  • วันเสาร์-อาทิตย์นี้ มีใครไปงานท่ีอิมพีเรียล สำโรงไหมครับ :032:
  • อันนี้ดูขำๆทำรายงานส่งอาจาร
  • :063: ชอบตอนที่ให้น้องหมาโดดขึ้นยางรถยนต์ กะตอนที่บาเบล โผล่ออกมาจากยาง น่ารักค่ะ
    แต่รูปบนนี่ บาเบล นอนอ้าซ่าเลยนะคะ ท่าทางกำลังจะกำลังฝันดี
    น้องหมารูปบนนี่ แจ่มแจ๋วจิงๆ เล่นคอมได้ด้วย :-D
  • ขอบคุณคร๊าบ
    เสียดาย ตอนนี้ลู่วิ่งเสีย โดนไอ้อ้วนฉี่ใส่ทุกวันเลย เปิดไม่ติด ว่าจะถ่ายวีดีโอมาให้ดูซะหน่อยสงสัยมันวางแผนเอาไว้แล้วเพราะขี้เกียจวิ่งแน่ๆเลย555
    จะพาไปป่ันจักรยานด้วย อากาศก็ร้อนเกินไป สองสามวันนี้เลยนอนกันสบายเลย
  • คลิปด้านล่างนี่ นั่งกันเป็นผู้ฟังที่ดีเลยนะคะ ว่าแต่บาเบลหายไปไหน???
  • อันล่างนี่คลิบเมื่อปีที่แล้วครับ ตอนยังเรียนมหาลัย บาเบลยังเป็นวุ้นอยู่ในท้องแม่อยู่เลย555
  • อยากจะสอบถาม คุณ xinal , roughsea , xy ค่ะ
    ไม่ทราบว่าเด็กๆ เวลาเค้าชวนเล่น แล้วเราไม่เล่นด้วย เค้าจะมีอาการคำรามด้วยมั้ยคะ(คำรามของบิ๊กบลู จะไม่แยกเขี้ยว ปากหุบ แต่จะมีเสียงจากลำคอเพียงอย่างเดียว) บิ๊กบลูเป็นทุกครั้ง แต่จะกระดิกหางด้วยนะคะ ไม่ได้คำรามเพียงอย่างเดียว แล้วถ้าเด็กๆเป็น คุณ xinal , roughsea , xy มีวิธีในการกำหลาบ หรือฝึกให้เค้าหยุกคำรามอย่างไร ไม้ให้เค้ารู้สึกเครียดบ้างคะ เพราะตัวก่อนที่เคยเลี้ยง ไม่เคยทำกริยาแบบนี้ค่ะ
  • สวัสดีปีใหม่ไทยบรรจบ วาระครบรอบปีศรีสมัย
    ขออำนาจคุณพระศรีรัตนตรัย อำนวยชัยบันดาลประทานพร
    ให้มั่งมีสมบัติพัสถาน สำเร็จงานรุ่งเรืองประภัสสร
    พูนและเพิ่มเติมค่าฐานันดร เกียรติกำจรยืนนานกาลเวลา
    ปราศจากเภทภัยสิ้นไร้โรค ประสบโชคคืนวันสุขหรรษา
    มีแต่คนรักใคร่และเมตตา เป็นที่รักปรารถนาของผู้คน
    ขอพรพระสัมฤทธิ์เพื่อมิตรสหาย ทั้งหญิงชายพรประเสริฐบังเกิดผล
    เถลิงศกสงกรานต์ผ่านมาดล ให้ทุกคน มีแต่สุข ทุกคืนวัน…

image
    ไฟล์แนบ
    2222.jpg 116K
  • สุขสันวันปีใหม่คร๊าบ
    ขอให้มีความสุขกันม๊ากมาก

ผมไม่แน่ใจว่าวิธีของผมมันจะทำให้สุนัขเครียดรึป่าวนะ

ลองศึกษาจากซีซาก็ช่วยได้เยอะนะผมว่า

อยู่ที่ใจคับต้องใจแข๊งไม่ใช่แค่เราแต่ทุกคนในบ้าน ถ้าเรารู้สึกว่าเล่นพอแล้วก็หยุดทันทีเลยคับ ถ้าเราเห็นสายตาออนวอนหรือคำราม แล้วเราก็ยอมเล่นกับเค้าต่อละก็ คุณเสร็จเจ้าตัวน้อยแล้วคับ ครั้งต่อๆไปเค้าก็จะทำกับคุณยังงี้อีก

ถ้าเป็นเด็กๆที่บ้านก็จะ ชู่ ครับเวลาทำผิด แต่เนื่องจากเป็นตัวเมียทั้งสองตัวเลยไม่ค่อยดื้อหรือวางอำนาจเหนือเราสักเท่าไร ถ้ายังไม่หยุดก็จะพูดว่า ไม่ เสียงแข๊งขึ้นมานิดนึง ถ้ายังไม่ฟังเราก็เข้าไปเอานิ้วจิ้มที่ตัว แล้วด่าไปแรงๆว่า ดื้อ เค้าก็จะหงอยเอง

แนะนำให้ฝึกหลังออกกำลังกายใหม่ๆช่วงหมดแรงจะฝึกง่ายขึ้นเยอะ
  • สวัสดีปีใหม่ไทยเช่นกันนะครับ ใจแอนท์ ผมไม่คำรามนะครับ แต่จะเห่าเวลาเล่นนะครับ..... :)
  • คุณ xinal ไม่ทราบว่าบาเบลหายรึยังคะ
  • เปลี่ยนอาหารแล้วอาการดีขึ้นคับ ไม่มีหนองแล้ว ผิวเนียนขึ้น แต่ก็ยังแอบเหม็นอยู่นิดหน่อย เมื่อวานฉีดยามาเข็มที่สอง แต่ขนร่วงไปเยอะเลย ตอนนี้ให้กินอาหารเสริมโอเมก้าอยู่

อยากเห็นไจแอนจังเลยคับ
  • เจ้าแอ้นครับ...ตอนนี้ก้อขนร่วงเหมือนกันสงสัยเป็นเพราะอากาศร้อนแน่เลยครับimageimage
    ไฟล์แนบ
    WP_001064.jpg 198K
    WP_001067.jpg 207K
  • เจ้าแอ้นน่ารักมากคับ ขนดำสวยเชียว

ช่วงนี้บาเบลไม่ได้ออกกำลังกายเท่าไร เพราะอากาศร้อนมากๆวิ่งแป๊ปเดียวก็หอบเลย เลยดื้อเอามากๆ ไม่ฟังเราเลย เพื่อนๆออกกำลังกายกันเยอะไม๊คับ
  • ครับ ก้อสีเดียวกับ บาเบลนะครับ สวยเหมือนกัน ไม่ได้ออกกำลังเหมือนกันครับ เล่นแต่น้ำที่บ้านอย่างดี่ยว
    เลย...เพราะช่วงนี้คนพาออกกำลังกายก้อร้อนเหมือนกันนะ 555
  • เจ้าแอ้นเหมือนพ่อบาเลียนมากมาย แต่น่าจะเตี้ยกว่า T.T

บิ้กบูลก็ตัวใหญ่มากมาย ครอกเดียวกันไหมเนี่ย หล่อคนละแนว - -"

บาเบลก็ขอให้หายเร็วๆนะครับ
  • ขอบคุณคับ

ที่บิ๊กบูลตัวใหญ่กว่าไจแอนกับบาเบลเพราะแม่มันมีชู้อ๊ะป่าว 555
  • ไจแอนท์หล่อมากเลยนะคะ จิงๆตอนที่เลือกพี่ชายชอบตัวนี้นะคะ แต่พ่อกับแม่ชอบบิ๊กบลู ก็เลยได้บิ๊กบลูมาดูแล
    ไจแอนท์กับบาเบลเบื่ออาหารบ้างมั้ยคะ บิ๊กบลูเดินเล่นเช้ากะเย็นค่ะทุกวันค่ะ ตอนนี้กำลังหาลู่วิ่งแล้วค่ะ กลัวว่าช่วงฝนตก บิ๊กบลูจะไม่ได้ออกกำลังกาย อยากเห็นพี่น้องตัวอื่นๆบ้างนะคะ ไม่รู้เค้าเป็นยังไงกันบ้าง อยากเห็นตัวสามสี ^^ ไม่รู้ไปอยู่ที่ไหนแล้ว
    :)
  • บิ๊กบลูอาจจะได้สัดส่วนของพ่อบาเลียนมามากกว่าตัวอื่นหน่อยมั้งคะ หรือไม่ก็อยู่กะแม่ร็อคซี่นานกว่าตัวอื่นๆเลยได้กินนมแม่เยอะ ว่าแต่......คุณ roughsea ข้างบ้านเลี้ยงสุนัขพิทบูลด้วยรึเปล่าคะ(ลูกพิทบลูข้างบ้านป่าวหนอ) :013:
  • อากาศร้อนเลยกินข้าวไม่ลงรึป่าวคับ ลองให้วิตามินบีหรือวิตามินรวมก็จะกินดีขึ้นบ้างมั้ง

บาเบลตัวเล็กก็ดีนะผมว่า กินน้อยไม่เปลือง ขี้น้อยดี แต่แรงเยอะฉิบ วิ่งชนนู่นชนนี่เละทั้งบ้าน
  • ตัวสามสีไปอยู่โคราช เฝ้าสวน ไม่ได้ข่าวคราวเหมือนกันครับ เป็นตัวเมียที่ตัวใหญ่กว่าพี่ๆน้องๆทั้งหมด (ใหญ่กว่าบิ๊กบูลอีกครับ)

ร็อคซี่ไม่ได้มีชู้นะครับ ตอนนั้นที่เลี้ยงก็มี ผู้1 เมีย 2 ข้างบ้านก็มีแต่หมาไทย ที่ไม่กล้าแม้แต่จะส่งเสียง- -*

ส่วน x-code ลูก bully แท้ๆ พ่อแม่15นิ้ว แต่ตอนนี้ทะลุ 16 นิ้วไปแล้วครับ ไม่รู้จะออกอีท่าไหน นานาจิตตังครับ พันธ์ุนี้ความหลากหลายยังเยอะอยู่

ที่บ้านซื้อหมาเด็กมาเลี้ยง ยังไม่เคยได้ตามที่คาดไว้เลยครับ 2 ตัวและ T T
  • image

นี่เป็นสายเลือดทางค่ายรามา3 ที่จะมาเข้ากับ roxy ทำลูกหมาในแนวใช้งานครับ น่าจะเข้ากับรูปร่าง และความคึกคักของ roxy ที่สุด :o019:

image
    ไฟล์แนบ
    2012-02-04 07.40.58.jpg 82K
    2012-02-04 07.19.39.jpg 94K
  • แล้ว X-code หล่ะครับ อัพเดทให้ผมดูด้วยอยากเห็นครับ.....
  • คุณ roughsea ได้ติดต่อกับเจ้าของ เจ้าสามสีหรอคะ รบกวนเอารูปมาโพสให้ดูบ้างนะคะ อยากเห็นว่าตัวใหญ่ขนาดไหนแล้ว
  • แล้วเจ้าตัวอื่นๆหล่ะคะ คุณ roughsea ได้เจอได้ติดต่อ บ้างมั้ย เอารูปเจ้าตัวอื่นๆมาโพสให้ชมบ้างนะคะ อยากเห็นพัฒนาการของพวกเค้า
  • ตัวสามสีติดต่อครั้งสุดท้ายก็ตอนโทรไปถามเรื่องทำใบเพดอ่ะครับ เขาบอกว่าไปเฝ้าสวนหรืออะไรนี่แหละที่โคราช

ส่วนตัวอื่นๆ แม่ผมเคยเห็น เขาพามาตลาดที่ลพบุรี แต่ผมก็ยังไม่เคยเจอ เดี๋ยวเจอจะถ่ายรูปมาฝากนะครับ รวมถึง x-code ด้วย :o015:
  • ตัวอืนยังอยูลพบุรีหรอคับ
  • มี3 ตัวครับ ที่อยู่ลพบุรี

ตัวสีน้ำตาล 2 ตัว อยู่กับคนที่แม่รู้จัก เขาขายของในตลาด

แต่อีกตัวนึงหายจ้อยไปเลย ไม่รู้ข่าวคราวเลยคับ
  • ไจแอนท์ อาการขนร่วงหายหรือยังคะ
  • ยังไม่หายเลยครับ แต่อาการดีขี้นมากแล้วครับผมคิดว่าหน้าจะเป็นเพราะอากาศร้อนแน่เลยครับ...
  • เอารูป x-code มาให้ตามสัญญาครับ
    image
    ส่วนพี่น้องตัวอื่นๆ รอก่อนนะครับ ตามหายังไม่เจอ :m08:
    ไฟล์แนบ
    photo.jpg 162K
  • x-code ตอนโตหน้าเปลี่ยนไปมากเลยนะครับ ผมว่าถ้าอัดอาหารหน้าจะหนา เหมือนตัวสามสี นะครับผมว่า
    เท่ดีครับ
  • roughsea :: สาวพลบุรี สวยนะคะ ;-) จะรอชมคร้า