ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

มีวิธีแก้หมาเห่าพร่ำเผื่อมั๊ยค่ะ
  • ตอนนี้มึลูกบูลลี่อายุ 5 เดือนค่ะ เวลามีคนเดินผ่านหน้าบ้าน เค้าจะเห่าตลอดเลย แต่เวลาพาเค้าไปวิ่งออกกำลังกายข้างนอกก็ไม่เห่านะค่ะ จะทำยังไงดี แล้วเวลาเดินผ่านหน้าบ้านที่มีหมาเห่า เค้าก็ขนตั้งลุกตรงหลังค่ะจะเป็นอะไรมั๊ยค่ะ กลัวเค้าจะดุค่ะ....
  • มันก็เป็นปรกตินะครับหวงเขตหวงถิ่นฐานไม่เห่าซิแปลก อยากได้หมาไม่ดุแล้วทำไมไม่เลี้ยงพุดเดิ้ลละครับ
  • คุณไม่ได้รู้อะไรเกี่ยวกับหมาเลย ขอโทษที่พูดตรงๆแบบนี้นะครับ
  • ขอโทษทีนะค่ะ พอดีว่าที่บ้านเลี้ยงหมามาประมาณ20กว่าปี ทำฟาร์มบางแก้วมาเกือบ10ปีค่ะ ส่วนหมาพุดเดิ้ลเคยเลี้ยงแล้ว ประมาณ เกือบ10ตัว เห่าและดุหนักกว่าบูลลี่ตัวใหม่อีกค่ะ แต่พอดีว่า เมื่อไม่นานมานี้ไปดูฟาร์มบูลลี่ที่หนึ่งมา ขอชมเลยค่ะ ว่าไม่มีเสียงเห่าคนแปลกหน้าเลยสักตัว เลยแค่อยากรู้ว่ามีวิธีไหนบ้างที่จะทำให้สุนัขเป็นแบบที่ฟาร์มนั้นบ้างอ่ะค่ะ (ตอนนี้ที่เลี้ยงหมาที่บ้านกับแฟน 2 คนค่ะ ที่เลี้ยงมานานๆ และทำฟาร์มสุนัขคือที่บ้านพ่อแม่ค่ะอยู่มาตั้งแต่เด็ก ตอนนี้ที่เลี้ยงอยู่มีบูลลี่ บีเกิ้ล และพุดเดิ้นอายุ10 ปี เพิ่งจะเสียค่ะ)
  • แต่ก็แปลกนะ ผมไม่เคยได้ยินเสียงหมาผมเห่าเลย
  • ขอบคุณมากค่ะ คุณ pratit ที่เข้าใจ นั้นนะสิค่ะควรทำไงดีค่ะ หรือว่าเค้าทำตามบีเกิ้ลค่ะ
  • ถ้าวันหนึ่งมีคนจะเข้ามาในบ้านแล้วมันไม่เห่าคุณว่าดีหรอ อยู่บ้านเห่าคน ผมว่าดีแล้วครับ
  • หมาที่ต้องเจอคนแปลกหน้าในเขตบ่อยๆ ก็คงเห่าน้อยลงครับ
    แต่ส่วนตัวผมชอบให้มันเห่านะ เวลามีคนเข้าไกล้บ้าน หรือมีอะไรแปลกปลอม ดีกว่าไม่เห่าเอาซะเลย
  • ถ้าเราดุเค้าตั้งแต่เล็กๆ เช่น เห่าขออาหาร เห่าหมาเห่าแมวจร เห่าคนเดินผ่านหน้าบ้าน สาระพัดเห่า จนไปถึงใบตองแห้งก็ยังเห่าก็ไม่ไหว แน่ๆๆ สาเหตุ เพราะ เราไม่ได้ตำหนิ ดุ ในจังหวะที่เค้าเห่าเลย
    สุนัขจึงเกิดเป็นนิสัย ...............
    แต่ถ้าเรารุ้จักห้ามตั้งแต่ยังเล็ก สุนัข มันจะรับรุ้ได้ ถึงสิ่งที่เจ้าของมันไม่ชอบได้นะครับ..........

:)
  • แถมอีกนิด บางครั้งไปสนับสนุนเวลามันเห่าอีก ตอนเห่าหมา เห่าแมว มันจึงจดจำเป็น นิสัย
  • สงสัยหมาที่บ้านผมจะเป็นใบ้
  • ที่บ้านเห่าเฉพาะหมาแมว นก ไก่ เหี้ย กิ้งก่า เอาง่ายๆทุกสิ่งมีชีวิตที่ไม่ใช่คน แต่ถ้าห้ามก็จะหยุด ยกเว้นหมาด้วยกันจะเห่าจนตัวโดนเห่าขยับตูดพ้นเขตที่มันคิดว่าเป็นบริเวณของมันอ่ะ
  • สรุปพุดเดิ้ลดุกว่าพิทบูลวุ้ย :-))
  • ความรู้ทุกอย่างมีในอินเตอร์เน็ตครับ ถ้าพยายามหา (เล็กน้อย) รับรองไม่ต้องตั้งกระทู้ให้ใครตำหนิเลย

ส่วนเรื่องดุหรือไม่ พันธุ์ไหนดุกกว่ากัน จากที่ผมเคยคุยกับหมอหรือเจ้าหน้าที่ และอ่านมาจากหลายๆ ที่ หมาส่วนใหญ่ที่ดุเวลามา รพ.สัตว์ มักจะเป็นพันธุ์เล็กๆ ทั้ง ชิสุห์ พุดเดิ้ล ชิวาว่า ฯลฯ ส่วนพันธุ์ใหญ่ๆ อย่างพิตบูล ร็อตไวเลอร์ ฯลฯ มีน้อยมากที่ดุ สาเหตุหลักๆ เลยก็น่าจะมาจากวิธีเลี้ยง (คุณๆ ว่าคนเลี้ยงพุดเดิ้ล ชิวาว่า กับร็อตไวเลอร์ "ส่วนใหญ่" ใครมีวินัยและความเข้าใจการเลี้ยงหมามากกว่ากันล่ะครับ)

ในเว็บข้างล่างนี้มีเรื่องอื่นๆ ให้ด้วยนะครับ ลองพยายามศึกษาดูกันได้

http://www.bloggang.com/mainblog.php?id=yojajiji&month=30-12-2009&group=7&gblog=17

:o034:
  • ขอบคุณมากๆค่ะทุกๆคน สำหรับคำแนะนำ....
  • 1คอยดุมันเวลามันเห่าครับ ดุบ่อย หรือเดินไปไล่ไม่ให้มันเห่า
    2 สร้างความคุ้นเคยพาออกไปข้างนอกบ่อยๆ พาออกสังคม ให้เจอคนมากๆ
    3 มันอาจติดมาจากสายเลือดส่วนนึง
    4สภาพเเวดล้อมที่มันอยู่อาจเครียดหรือกดดันครับ
    5หวงถิ่น ระเเวง หรือป้องกันตัว

ปัจจัยมันเยอะมากครับ...

บางครั้งการดูเเต่ภายนอกมันก็บอกไม่ได้ครับ ต้องดูข้างในด้วยครับความเป็นมามันเป็นยังไง
    เเล้วเอามาประกอบกับ 5 ข้อที่บอกมา น่าจะพอช่วยได้ครับไม่มากก็น้อยลองๆทำดูครับ.

image
    ไฟล์แนบ
    562474_454484644566359_100000144813303_1926449_514080076_n.jpg 219K
  • ขอบคุณมากๆๆๆๆค่ะ สำหรัยคำแนะนำดีดีค่ะ จะนำไปทำตามนะค่ะ
  • ยินดีรับใช้ครับ..จ๊าก.......

ยินดีช่วยเหลือครับ มากน้อยเเค่ไหนไม่รู้ เเต่ไม่มั่วเเน่นอนครับ...
  • ขอบคุณมากๆจริงๆค่ะ...ดีกว่าที่จะมาพูดกระแทกกันไปมา ไม่มีสาระอะไรเลย เป็นมือสมัครเล่นค่ะ ครั้งแรกที่เลี้ยงบูลลี่เลยค่ะ พอดีศึกษามาพอสมควรเห็นบอกกันว่าไม่ดุ นิสัยดี ก็เลยตัดสินใจเลี้ยงเพราะชอบพันธุ์นี้มาก และพอได้มากลับเห่าเหมือนจะดุซะงั้น เลยวิตกกังวลพอสมควร....
  • บูลลี่ส่วนมากไม่ดุกับคนครับ เเต่ไอ้ที่ดุๆก็มีเเต่จะเป็นส่วนน้อยเเต่ถ้าดุมากก็ไม่เวิร์คครับ ตามฉบับบูลลี่ต้องนิสัยดีเข้ากับคนได้ดี เเต่ถ้าดุในยามวิการ หรือเป็นบางเวลาที่เขาทำหน้าที่ก็โอเค(ถ้าเลี้ยงเฝ้าบ้านนะ)

พฤติกรรมพวกนี้มันถ่ายทอดทางสายเลือดได้ครับ...มีส่วน เเล้วก็ขึ้นอยู่กับการฝึกด้วยครับ

ยิ่งหมาดุกับคนก็ต้องฝึกให้พูดให้รู้เรื่อง ต้องห้ามได้.. เพราะไม่งั้นเเล้วคงเเย่เเน่ๆ

หมาของผมเล่นได้กับทุกคนครับถ้าผมสั่งมันก็เล่น ยิ่งถ้าออกนอกบ้านเล่นกับคนดะเลย เล่นเเม้กระทั่งคนที่มันไม่รู้จัก อันนี้เรียกว่า พอเข้าสังคมได้ครับ ไม่อันตรายเกินไป เเต่กับหมาอื่นอย่าให้เห็นครับ......
    มันจะเปลี่ยนสีหน้าเเละพฤติกรรมเป็นหมาก้าวร้าวในทันที....
    พูดง่ายๆคือ เล่นกับคน เเต่จะดุกับสัตว์ เเต่ถ้าผมล่ามไว้ที่บ้านก็อีกเรื่องครับ ลองคนไม่รู้จักมันต้องเห่าจะเอาทันที ไม่ว่ากลางวันหรือกลางคืน เเต่ถ้าคนรู้จัก ไม่มีปัญหาครับ..

image
    ไฟล์แนบ
    429663_393799170634907_100000144813303_1735960_1110134013_n.jpg 42K
  • image
    ไฟล์แนบ
    426506_393810803967077_100000144813303_1736032_573268270_n.jpg 68K
  • ขอบคุณมากๆอีกทีค่ะ จะสอนฝึกดูค่ะ :-D