ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

รับพิทแดง เรดโนส เพศผู้ 3000
  • อยากได้หมาพิทบูลตามที่บอกนะครับ ส่วนเรื่องสวยไม่สวยผมไม่สนใจครับ คืออยากเอามาเป็นเพื่อนตัวเก่า เป็นหมาแดงเหมือนกัน ตอนนี้อายุ 3เดือนล่ะครับ สนใจ
  • มาอีกหนึ่งราย เอาพิตบูลมาเลี้ยงเป็นเพื่อนพิตบูล กรรม :001:
  • พิทบูลเลี้ยงตัวเดี๋ยวก็เกินพอแล้วครับเดี๋ยวเวลามันโตขึ้นมามันจะกัดกันครับ
  • การเลี้ยงมันอยู่ที่ใจเราครับ ว่าจะเลี้ยงมันให้มันกัดกันรึป่าว ส่วนตัวผมได้หมาเรสโนสแล้ว ราคา 2500เดี่ยวว่างๆจะลงรูปให้ดูครับ ผมว่ายังไงก็ต้องหาได้อยู่แล้ว
    โดยส่วนตัวแล้ว ผมไม่ชอบพวกปั่นราคาหมาแดงของตัวเอง ในเมือคุณไมไ่ด้ซื้อหรือขายจะปั่นราคาหมาของตัวเองไปเพืออะไร ตัวเองมีแต่คนอืนไม่มีมันดูเท่มากหรอ ขอโทษด้วยนะครับ ผมแค่อยากระบาย ขอให้ได้ไวไวนะครับ ราคานี้เดี่ยวก็มีคนขาย ผมได้มาวันนี้ สวยมาก เตี้ยหัวใหญ่ สีแดงทั้งตัวไม่มีขาว
  • ครับ ขอบคุณมาก ผมพึงโทรไปคุยกับคนขาย แต่อยู่ไกลเกิน ค่าส่งแพง แต่หมาตัว 3000แต่ค่าส่งเครืองบินมันแพงเลยไม่เอา
  • ใครมีใกล้ๆ กรุงเทพ บอกเลยนะครับ ทิ้งเบอร์ไว้
  • หรือ รอบๆได้ ไม่เกิน 100กิโลเมตรนะครับ เพราะน้ำมันแพง
  • มีอยู่ที่เพชรบุรี สนใจไหมครับ
    ลองคุยกันได้น่ะครับ 085-2898966 ครับ
    น้องหมา 2เดือนนิดๆๆครับ
    M1
    imageimage
    F1imageimage
    ไฟล์แนบ
    12042012997.jpg 230K
    11042012973.jpg 204K
    11042012976.jpg 189K
    12042012993.jpg 237K
  • มีรูปพ่อแม่ ปู่ย่า ตายายมันไหมครับ แล้วไม่มีสีแดงล้วนหรอ ความจริงอยากได้ แดงล้วน แล้วตัวนี้ตั้งราคาไว้เท่าไหร่หรอครับ
  • คุณ benzhandsome ได้จากไหนที่ครับ และคุณ sittichai222 บอกว่าไกลช่วยแนะนำหน่อยครับเผื่อใกล้บ้านผม ขอบคุณครับ
  • คุณ sittichai222 ครับ คือตอนนี้เหลือแค่2ตัวนี้เองครับ
    ถ้าสนใจผมจะลงรูปพ่อกับแม่ให้ครับ
  • พ่อimage
    แม่image
    ไฟล์แนบ
    313072_209522925777294_100001587638865_601855_1769835672_n.jpg 75K
    777777777777777777.jpg 226K
  • มีบริการจัดส่งรึป่าวครับ
  • อันนี้ผมสนใจอยู่ครับราคา จะเท่าไหร่ครับนี่
  • i want to buy please send m an email to suy.vybol@hotmail.com thank u
  • หมาทุกตัวไม่สามารถเป็นพ่อแม่พันธุ์ได้ทั้งหมด
    การถ่ายทอดพันธุกรรมไปสู่รุ่นลูกหลานบรีดเดอร์ที่ดีให้ความสำคัญมาก โดยเฉพาะเรื่องจิตประสาท
    ขนาดเซียนๆในด้านการเลี้ยงดูแลเอาใจใส่อย่างดียังไม่สามารถแก้ไขปัญหาเช่นนี้ได้
    มันเป็นพันธุกรรมที่ติดตัวมากับพิทบูล เพราะในอดีตเค้าถูกบรีดมาเพื่อกัดยังไงอย่าประมาทนะครับ

ขออนุญาต อ.เฉลียวนำมาเป็นอุทาเห่า(หรณ์ คงไม่พอแล้วครับ)
    อ.เฉลียวไม่ใช่มือใหม่นะครับจัดอยู่ในกลุ่ประสบการณ์สูงเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบตัวจริงคนหนึ่ง
    ยังมีโอกาสเลยครับ โอกาสเปิดกว้างรอสำหรับอีกหลายคนแน่นอน
    เพราะปัจจุบันพิทบูลถูกเพาะขึ้นอย่างพร่ำเพื่อและผิดจุดประสงค์ส่งเสริมผิดสื่อว่าน่ารักน่าเอ็นดู

imageimageimageimage
    ไฟล์แนบ
    266990.jpg 45K
    266991.jpg 54K
    266994.jpg 45K
    266996.jpg 56K
  • สำหรับคนที่มองแต่ราคาหมาเป็นหลักอยากให้นึกถึงค่ารักษาตอนเกิดเหตุไม่คาดฝันด้วย
    ลองอ่านของอาจาร์ยดูครับ

เพื่อเป็นกรณีศึกษาผมจะอธิบายรายละเอียดต่างๆเพื่อจะได้เป็นประโยชน์แก่สมาชิกชาวPitbullzoneดังนี้
    -เหตุการณ์เกิดขึ้นเมื่อ 11 สค.ที่ผ่านมา ขณะนั้นผมเลี้ยงRednoseห้าตัว ขังกรงไว้สองตัว ปล่อยสามตัว(พ่อ,แม่,ลูก) บ้านผมอาศัยอยู่คนเดียว แม่บ้านและลูกๆทำงานต่างจังหวัด ผมกลับเข้าบ้าน 11.30น.เห็นเจ้าตัวลูก(ขณะนั้นอายุ 9 เดือนตัวโตกว่าพ่อ)กำลังกัดท่อแอร์(คอล์ยร้อนที่อยู่ในรูปข้างบน) ตัวแม่นอนพักผ่อนอยู่ใกล้ๆ ส่วนตัวพ่อนอนพักผ่อนในกรงซึ่งไม่ได้ปิดประตูอยู่ห่างออกไปประมาณ6-7เมตร
    -ผมเข้าบ้านเปลี่ยนเสื้อผ้าแล้วออกมาเอาสายจุงคล้องคอตัวลูกเอามาดมตรงที่มันกัดพร้อมกับใช้ไม้งัดปากตีที่ปาก ปรากฎว่าลูกมันร้อง ทันใดนั้นผมก็ได้ยินเสียงคำรามของตัวพ่อ แล้วมันก็พุ่งเข้ามาตอนแรกผมนึกว่ามันจะกัดตัวลูก แต่ปรากฎว่าตามันจ้องมาที่ผม ผมจึงปล่อยตัวลูกแล้วใช้มือซ้ายชี้ไปที่มันแล้วตะโกนคำว่า"เฮ้ย"พร้อมกันนั้นมันกระโดดงับข้อมือขวาที่ถือไม้งัดปากทันที
    -ขณะที่มันงับมันจะไม่ปล่อย ผมพยายามตั้งสติโดยการยกมือขวาขึ้นสูง มือซ้ายจับโซ่คอ(โช๊คเชน)แล้วบิดให้รัดคอพร้อมกับยกให้มันยืน 2ขาเพราะถ้ามันยืน 4 ขาผมคิดว่าคงจะเอาไม่อยู่หรือถ้าผมล้ม ผมคงจะเคราะห์ร้ายกว่านี้แน่ ขณะที่ผมเย่อกับมันผมก็ดันมันไปที่กรง หน้ามันกับหน้าผมแถบจะชิดกัน ตามันแดงก่ำแสดงว่าโกรธมาก
    -เวลาที่ผมเย่อกับมันจนถึงกรงประมาณ 3 นาทีมันคงหายใจไม่ออก มันจึงคายมือผมออกขณะนั้นมันไม่ดิ้น ม่านตาเหมือนจะปกติแล้ว ผมก็ดันมันเข้ากรง เมื่ออยู่ในกรงแล้วมันสงบไม่มีอาการคุกคามใดๆ จนตอนเย็นผมให้เพื่อนสมาชิกในกลุ่มมารับมันไป โดยผมจุงออกจากกรงไปขึ้นรถมันก็เดินปกติเหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
    -ขณะเกิดเหตุตัวแม่กับลูกวิ่งหนีเข้ากรง ถ้าตัวแม่มาช่วยตัวพ่อผมคิดว่าผมจะมีโอกาสมาเล่าเหตุการณ์ให้เพื่อนสมาชิกPitbulzoneได้ทราบหรือไม
    -จากเหตุการณืนี้ผมไม่ได้ทำร้ายพ่อหมา ผมคิดว่ามันคงปกป้องลูกของมันทั้งๆที่ลูกของมันอายุตั้ง9เดือนโตกว่าพ่อ ผมสังเกตุว่าทุกเช้าหลังปล่อยจากกรง พ่อนอนหน้าบ้าน ลูกนอนหลังบ้าน ลูกจะวิ่งมาหน้าบ้านเล่นกับพ่อก่อนโดยการกัดปากพ่อแล้วดึงแบบเจ็บๆสังเกตุจากพ่อมันร้องและขู่แต่ไม่ทำอะไรลูก ผมจึงให้โอกาศมัน บางคนบอกว่าผมใจดี แต่ผมคิดว่าเป็นอุบัติเหตุ
    -ผมเข้านอนโรงพยาบาล 5 คืนแผลติดเชื้อ ฉีดยาทั้งหมด 44 เข็มค่ารักษาประมาณ 60,000บาท ค่าทำกายภาพบำบัด ณ ปัจจุบันยังไม่คิด ตอนรักษาแผลติดเชื้อนั้นไม่เจ็บ แต่ตอนทำกายภาพ บอกได้คำเดียวว่า"สุดๆ"
    -ที่ผมอธิบายอย่างละเอียดนี้เพื่อเป็นข้อเตือนใจแก่มือใหม่ที่คิดจะเลี้ยงPitหรือมือใหม่กำลังเลี้ยง หรือผู้ที่เลี้ยงแบบปล่อยปะละเลยเพราะถ้าหมาท่านไปกัดคนอื่นแล้วไม่อยากคิดเลยว่าท่านจะต้องเสียค่ารักาษาเท่าไร ค่าทำขวัญอีกเท่าไร แล้วสังคมรอบข้างเขาจะมองPitbullของเราแบบไหน
    -หมาตัวที่กัดผมนี้ผมเลี้ยงมาตั้งแต่อายุ2เดือน วันที่กัดผมอายุ2ปี7เดือน ไม่เคยแสดงความก้าวร้าวกับคนไม่ว่าในบ้านหรือนอกบ้าน กับหมาด้วยกันก็ไม่มี เวลาไปมิตติ้งกันจะเป็นหมาที่สุภาพเรียบร้อยที่สุดในงาน
    -ปัจจุบันผมเหลือตัวเดียว(รูปล่างสุด)เป็นไปตามคำสั่ง ผบ.ทบ.ครับ
  • ขอแสดงความเห็นในแบบส่วนตัวครับ ไม่ว่าจะเรื่องหมาหรือเรื่องที่เกี่ยวข้องกับการซื้อขายหรือแลกเปลี่ยน หรือทุกๆเรื่องก็ตาม อยากบอกเพียงสั้นๆว่า"คนเรามีต้นทุนที่ต่างกัน" แต่มีจุดประสงค์เดียวกันก็คือ ความต้องการที่เหมือนกัน อเมริกันพิทบูล :-D image
    ไฟล์แนบ
    IMGP3551 (Small)_resize.jpg 37K
  • ท่านปอม พูดแบบนั้นมันก็คงจะไม่ถูกต้องเสียทีเดียว คนเรามีต้นทุนต่างกัน ดังนั้นก็ต้องรู้จักการประมาณกำลังของตนเองด้วยครับ ไม่ใช่เห็นเขามีก็ต้องมีตามเขา จะได้ไม่เดือดร้อน

คนที่ไม่มีความพร้อม ควรเอาเวลาไปจัดการตัวเองให้พร้อมก่อน อย่าหาภาระใส่ตัวเลย บางคนบ้านก็ยังต้องเช่า เอาหมามาเป็นภาระ วันไหนเกิดต้องย้ายที่อยุ่ และที่อยู่ใหม่ไม่อนุญาติให้เลี้ยงหมา ก็ไม่พ้นที่จะต้องทิ้งหมากันอีก

ผมอยู่ตรงนี้มานานและก็เห็นเรื่องทำนองนี้จนชิน ผมจึงไม่อยากฟังเหตุผลของคนที่กำลังจะทิ้งหมาครับ
  • ต้นทุนที่ต่างกัน รวมหมายถึงต้นทุนทางปัญญาที่ต่างกันด้วยมั่งครับ ถ้าต้นทุนเรื่องเงินทองมีเหมือนกัน
    บางคนรักพิทบูลก็เข้ามาศึกษาค้นคว้าหาความรู้เก็บข้อมูล บางคนก็เข้าบอร์ดหาซื้อลูกหมาอย่างเดียว
    แบบแรกก็จะมีต้นทุนทางปัญญามากกว่าเค้าก็จะรู้ได้เองว่าอะไรเหมาะไม่เหมาะกับเค้า คนแบบนี้ถ้าได้เลี้ยงเราก็จะได้เห็นพิทบูลดีๆเกิดขึ้นประดับวงการ
    แบบหลังก็รักพิทบูลมากมาย หมาราคาถูกรีบซื้อหมาก่อนแล้วค่อยมาศึกษาพอเลี้ยงไม่ไหว หมาโตขึ้นแล้วผิดหวังอกหัก รับไม่ได้ แม่งไม่เตี้ยไม่หนา แม่งหน้าแหลม ก็แจกบ้างทิ้งบ้างขายถูกๆทิ้งไป ไม่รู้ว่าจุดจบของหมาพวกนี้จะเป็นแบบใด และยิ่งหนักไปอีกเมื่อมันได้กลายมาเป็นพ่อพันธุ็แม่พันธุ์ สำหรับนักผสมหมาผู้ขาดประสบการณ์
    ต้องช่วยๆกันดูแลนะครับเพื่อพิทบูลที่เรารักจะได้มีที่ยืนในสังคมนี้ต่อไป
  • ดีนะที่ไม่ล็อคสเป็กด้วย :-))
  • เหนื่อยใจ
  • ต้นทุนทางปัญญา"ต่ำ"แยกไม่ออกรึไงว่าความเห็นส่วนตัว อ่านแล้วไม่สบอารมณ์ :064:
  • benzhandsome
    หมาแพง
    พ่อ หล่อ แม่ สวย ประวัติสายเลือดดี ลูกน่ารัก ไอคิว เป็นเลิศ (ลองเข้าไปดูตัวจริงของพ่อและแม่ )คนเลี้ยงมีคุณภาพ มีความรับผิดชอบ ตามหาตัวได้ มันก็ต้องแพงก็ไม่เห็นแปลก

ส่วนหมาถูก
    ก็ลองพิจารณาเองล่ะกันครับ เพราะประสบการณ์มันจะสอนคุณเองครับ พี่ๆเขาแนะนำเชื่อเขาเถอะ
    ใจลุ่มๆ น่ะ

ส่วนนี่เพราะคำว่า ไม่เป็นไร คอเกือบขาด

• ทุกวันนี้พยามทำให้พิทบลูสายแท้กลับมามีคุณค่าในสายตา คนเลี้ยงพิทด้วยกันเอง

image

หากไม่สร้างสรรค์ก็อย่าทำลายครับ ท่าน

ไฟล์แนบ
    bll.jpg 48K
  • ผมเห็นด้วยกับ ป๋ามาร์ค เลยครับ ว่าต้องพร้อม จริงๆ ถึงจะเลี้ยงได้ดีจริงๆ ............
    ให้ข้าวให้ปลา ใคร อย่างเดียวคงไม่ได้ ต้อง สนใจ ดูแล ควบคุมมันด้วยครับ

" แต่เชื่อมั๊ยว่าหมาพันธุ์นี้ มันโหยหา ความพร้อม จากเจ้าของอยุ่ทุกวัน ทั้งด้านกายภาพและด้านจิตใจ "
  • เข้าใจสิ่งที่คุณปอมสื่อนะครับ....และก็เห็นด้วยในความคิดเห็นของคุณปอม

และก็อยากให้ผู้เริ่มเลี้ยงคนใหม่ๆเข้าใจด้วยว่า "เพราะคนเรามีต้นทุนที่ต่างกัน"

ทางเว็บนี้และพี่มาร์คถึงพยายามเน้นว่า "เป็นเว็บพัฒนาคนมากกว่าพัฒนาหมา"

เพราะเมื่อเจ้าของรักที่จะเรียนรู้หาข้อมูลพัฒนาให้ตนเองไปสู่คำว่า "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"
    อย่างแท้จริงแล้วปัญหาต่างๆเกี่ยวกับพิทบูลที่เรารักอาจลดน้อยลงกว่าที่เป็นอยู่

(เน้นว่า"อาจ"นะครับเพราะผมไม่เชื่อว่าปัญหาจะหมดไปได้ เพราะปัจจุบันพิทบูลถูกเพาะขึ้นมาอย่างพร่ำเพื่อ ก็เพื่อมาตอบสนองความต้องการที่เหมือนกัน อเมริกันพิทบูล :-D ตามที่คุณปอมแสดงความคิดเห็นแต่ไม่มีใครยืนยันได้ว่าคุณภาพคนเลี้ยงและลูกหมาจะมีมากพอกับจำนวนลูกหมาในตลาดหรือเปล่า)

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมยืนยันได้ทุกวันนี้ผมยังไม่ใช่เจ้าของพิทบูลที่ดี ยังต้องเรียนรู้และปรับปรุงการเลี้ยงอีกมาก
    เพราะหมาผมมันเลือกนายไม่ได้ และหากวันใดมันพลั้งพลาดไปทำผิดอะไรมาผมไม่อยากให้ใครมาว่าได้ว่าเป็นเพราะ"เจ้าของหมามันห่วย" หรือ "บอกแล้วว่าพิทบูลมันเลี้ยงไม่ได้"

ผมไม่อยากให้คนส่วนใหญ่ต้องมีปัญหาเพราะการเลี้ยงที่ขาดความเข้าใจครับ
  • :063: โดนมาก .. มันโหยหาเวลาจากเจ้าของทุกวันจริงๆ
  • ขอบคุณที่ยังมี"คน"เข้าใจในความหมายที่สื่อออกไปนะครับ :-D
  • อยากให้มีจัดกิจกรรมเล็กน้อยเพื่อให้พิทบูลและเจ้าของมีที่ระบายกันเยอะๆจังเลยครับ

เช่น ประกวดคลิปฝึกหมาอย่างที่คุณตี้นำเสนอ หรือ ประกวดภาพหมากล้าม

น่าจะมีประโยชน์และเป็นกำลังใจให้ผู้เลี้ยงคุณภาพแนวกิจกรรมอีกหลายๆท่าน

แต่ก็เข้าใจผู้จัดพอถึงเวลาขาดผู้ร่วมกิจกรรมซะอีก

งั้นผมไปจับหมามาฟิตก่อนดีกว่าเผื่อฟลุ๊กมีผู้จัดจะได้ส่งเข้าร่วมบ้าง

• อยากจัดให้ทุกกิจกรรม อยากทำให้ทุกอย่างตามที่ขอ อยากส่งเสริมให้คนรู้ว่าพิตบูลมันเหนือกว่าหมาอื่นอย่างไร ผมอยากเห็นพิตบูลเป็นหมาที่มีคุณค่า ยกระดับมันขึ้นมา มันไม่ใช่หมาที่ใครๆก็เป็นเจ้าของได้ แต่ทุกวันนี้มีเลหลังขาย มีไล่แจก มีหาบ้านใหม่กันแทบทุกวัน บางตัวราคามันต่ำกว่าหมาพุดเดิ้ลเสียอีก

ดังนั้นสิ่งที่ผมพยายามทำอยุ่ทุกวันนี้ เพราะอยากตอบแทนบุญคุณพวกมัน มันสอนอะไรผมหลายๆอย่าง มันเปลี่ยนทัศนคติในการเลี้ยงหมาของผม สำหรับหมาทั่วไปใครจะเลี้ยงอย่างไรก็ได้ แต่สำหรับหมาพิตบูล มันต้องการนายที่เหนือกว่ามาตรฐาน ต้อง มั่นคง เข็มแข็ง เด็ดขาด และมีวินัย

ผมเองก็เคยทำผิดพลาดมาเยอะ และหมาก็คือผู้รับผลจากการกระทำนั้น วันนี้ผมจึงไม่เคยพูดถึงการพัฒนาหมา ผมเน้นแต่เรื่องการพัฒนาคน เพราะผมเชื่อว่าคนมันคือต้นเหตุของปัญหาทั้งปวง คนเอาแต่ประโยชน์ใส่ต้น เอาเปรียบสัตว์โลก ผมจึงชวนคนให้ทำเพื่อส่วนรวม ส่งเสริมการมีจิตสาธารณะ พยายามสร้างคุณค่าให้แก่หมาพิตบูล เพื่อที่จะช่วยลดปัญหาหมาโดนทอดทิ้ง นิสัยคนยามอยากได้ก็ดิ้นรนไปเสาะหามา แต่ยามไม่ต้องการก็ยกสารพัดเหตุผลเพื่อให้ตัวเองรู้สึกดี โดยไม่ได้แคร์กับชะตากรรมของพวกมันเลย

แต่ก็อย่างที่พวกเราทราบ คนเลี้ยงพิตบูลแล้วเอาความสามารถมันมาใช้จริงๆมีน้อยเหลือเกิน แต่คนที่ทำลายคุณค่าความเป็น พิตบูล มีมากมายเพิ่มขึ้นทุกวันจนน่าตกใจ

แต่อย่างน้อยเวลานี้ผมก็รู้สึกดีใจ ที่ผมไม่ได้เดินไปคนเดียวอีกแล้ว ^:)^
  • การจัดกิจกรรมสนับสนุนครับ อยากให้มีบ่อยๆ

image

เอากันจริงๆหรือยังครับ
    ไฟล์แนบ
    B B.jpg 287K
  • ที่เอากรามล๊อคมาเลี้ยง เป้าหมายก็อยากให้มันช่วยสร้างแรงบันดาลใจให้คนเดินตามครับ

จะฝึกมัน สอนมัน ทำให้มันเป็นหมาที่มีคุณค่า เพื่อยืนยันคำพูดที่ว่า หมาสวยมีเงินก็ซื้อได้ แต่หมาถูกใจต้องลงมือสร้างเอง ครับ
  • พี่มาร์ค ... ผมสร้าง(บรีด)หมาสวยที่ถูกใจอ่ะ ... ไม่ผิด ช่ายมะ อิอิ
  • ใช่ครับ หมาสวยมีเงินก็ซื้อได้ แต่หมาถูกใจต้องสร้างเอง ครับ
    imageimageimage
    ไฟล์แนบ
    ค1.jpg 151K
    ค2.jpg 148K
    ค4.jpg 149K
  • power_pit เหตุการณ์สุนัขกัดข้อมือผมนำไปแชร์ต่อได้มั๊ยครับ :)
  • ผมอธิบายอะไรผิดหรือเปล่าแค่เสริมความคิดเห็นเฉยๆ
    มิได้มีเจตนาถึงใครเลย ลองไปอ่านใหม่ งงนะเนี่ยทำไมถึงไม่สบอารมภ์
  • tutie คุณตี้ครับเป็นภาพของ อ.เฉลียวซึ่งผมก็ขออนุญาตท่านผ่านหน้าจอมาอีกทีหนึ่งครับ

แต่ด้วยวัตถุประสงค์ที่ต้องการให้เป็นอุทาหรณ์ผมว่าอาจารย์น่าจะเต็มใจ
    เพราะเห็นเมื่อวานท่านก็ได้มาเล่าอาการล่าสุดให้ได้ติดตาม

chalieo
    "คุณCHE9 ...เส้นเอ็นตรงข้อมือขาดแค่ครึ่งเดียว แผลหมากัดเขาจะไม่เย็บเพราะถ้าเย็บแล้วเกิดติดเชื้อจะทำความสะอาดไม่ได้อันนี้สำคัญมาก(อาจถึงขั้นตัดมือ) ปัจจุบันบาดแผลหายหมดแล้ว แต่เอ็นตามนิ้วทั้งห้าถูกพังผืดยึดต้องไปทำกายภาพฯที่โรงพยาบาลสัปดาห์ละสองครั้ง"
  • ไม่อยากให้ภาระจัดงานต้องตกอยู่กับพี่มาร์คเพียงคนเดียว หรือต้องตกเป็นภาระผู้หนึ่งผู้ใด
    อยากให้เกิดจากความเต็มใจของผู้เลี้ยงและผู้รักในกิจกรรมร่วมมือร่วมใจกันเป็นกลุ่มเป็นก้อนมากกว่า
    น่าจะมีแนวทางที่ดีกว่านี้สำหรับพิทบูลที่เรารัก ยังงัยก็ขอความคิดเห็นทุกคนด้วย
    สำหรับผมยินดีสนับสนุนด้วยความเต็มใจทุกประการ
  • power_pit ต้องทำกายภาพเลยหรอครับ :001:

• ********ยิ่งคิดยิ่งปลื้มที่มีโอกาสได้เลี้ยงพิทบูล**********
    ***เคยไปเดินตามงานประกวดหมามาหลายครั้งหลายสายพันธุ์ ***
    ***เปรียบแล้วเหมือนไปดูประกวดนางงามโชว์สรีระความสวยงามตั้งใจทำทุกอย่างที่คิดว่าดีที่สุด***
    ******** แต่สุดท้ายผลและหรือคำตอบอยู่ที่คนไม่กี่คนเป็นผู้ตัดสินชะตาชีวิตของเรา********

ผิดกับพิทบูลประกวดสวยงามก็มีแต่ที่มากไว้กว่านั้นคือสามารถนำมาแข่งขันเรื่องความสามารถ
    ซึ่งเจ้าของและหมาเป็นผู้กำหนดชีวิตและผลการแข่งขันด้วยตัวของตัวเองได้.............. น่าภูมิใจจริงๆๆ
  • เชื่อว่าเราจะมีคนเลี้ยงพิตบูลเพราะรู้ว่ามันแตกต่างมากขึ้นครับ เพื่อให้พวกเลี้ยงตามแฟชั่นจะได้น้อยลง

ประกาศให้โลกรุ้ไปเลย ว่าพิตบูล มันโหด ถ้าไม่แน่ใจว่าจะควบคุมมันอยู่ก็อย่าเสี่ยง มันไม่ใช่สิ่งของที่จะทดลองกันเล่นๆ เบื่อก็โยนทิ้ง ขนาดมือเก่ายังพลาด แล้วมือใหม่ที่ขาดประสบการณ์ พวกคุณแน่ใจแล้วหรือว่าจะเลี้ยงพิตบูล

ไม่ได้ขู่แต่มันคือเรื่องจริงครับ
  • tutie อาจาร์ยท่านว่าพังผือเกาะเอ็นตามนิ้วทั้งห้าและแผลถูกหมากัดคุณหมอจะไม่เย็บเพราะกลัวติดเชื้อแล้วอาจถึงขั้นตัดมือทิ้ง น่ากลัวจังเนอะ สาธุ (เอ้าคุณพระคงช่วยไม่ได้คาถาที่ดีที่สุดอย่าประมาท)
    ค่าใช้จ่ายคาดว่าทั้งหมดน่าจะเฉียดๆแสน

**************ถ้ามันกัดคนอื่นคุณอาจมีเงินจ่ายเมื่อเวลาผ่านไปแล้วคุณก็จะลืม*******************
    ***********แต่ถ้ามันกัดลูกหลานคนในบ้านคุณมันจะเป็นตราบาปติดใจคุณไปตลอด***************
    *********************เพราะมนุษย์มองเรื่องตัวเองเป็นเรื่องสำคัญที่สุด***********************

Mafia ใครจะว่าเลียว่าประจบผมก็พร้อมรับฟังครับ ไม่พูดไม่ได้ ไม่ชื่นชมคนทำดีแล้ว จะให้ผมไปชื่นชมส่งเสริมอะไร?
    ผมรักและเคารพในความคิด การกระทำของพี่มาร์คจะมีซักกี่คนที่ทำกิจการเกี่ยวกับอาหารหมาแล้วยังจะร่วมส่งเสริมให้เลี้ยง ให้รัก ให้เอาใจใส่หมาที่เรามีอยู่ แค่ตัวเดียวให้ดีที่สุด ให้เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบสำคัญกว่าปริมาณ ถ้ามุ่งในเชิงการค้า แบบธุรกิจทุนนิยม ป่านนี้ด้วยความนิยมของเว็บpitbullzoneและพี่มาร์ค
    พิทบูลน่าจะต้องมีมากกว่านี้อีกหลายเท่าย่อมส่งผลดีแก่ธุรกิจส่วนตัวแน่นอน

เจ้าธุรกิจดีๆๆเค้าคิดเค้าทำและส่งเสริมแบบนี้แล้ว
    ผู้เพาะพันธุ์และผู้เลี้ยงที่รักในพิทบูลทั้งมือเก่าและมือใหม่ คุณล่ะ... คิดกันอย่า่งไร
  • คุณtute ด้วยความยินดีครับที่จะนำกรณีของผมไปเผยแผ่ต่อไปเพื่อประโยชน์ของชาวพิตบูล ผมยืนยันว่าผมทำกายภาพฯที่โรงพยาบาลตั้งแต่เดือนตุลาคมปีที่แล้วจนถึงปัจจุบัน ผมกำมือได้ประมาณ70%image
    ไฟล์แนบ
    IMG_0949.jpg 41K
  • ยังมีหน้ามาถามอีก! เงียบๆ ไปเลยดีกว่า :064:
  • ทำอะไรตามใจคือไทยแท้...

กูเก่งแล้วกูแน่อย่ามาเตือน คิดจะขัดขวางหรืออิจฉาที่กูได้ถูกล่ะสิ

ทำไมพวกมึงเลี้ยงได้คนอย่างกูจะเลี้ยงไม่ได้ล่ะ

ผมว่าคงมีคนอีกมากที่คิดแบบนี้ บางทีทุกอย่างดีๆ ที่มีคนเตือน มันคงใช้ไม่ได้กับทุกคน เพราะคนเรามี "ต้นทุนทางปัญญา" ที่ไม่เท่ากันจริงๆ อย่างที่บางท่านว่า

หลายปีก่อนผมเคยดูรายการทีวี สัมภาษณ์อดีตเด็กแว้น พิธีกรถามว่าเคยเห็นเพื่อนหรือคนอื่น ซิ่งแล้วตายต่อหน้าต่อตา ทำไมไม่กลัวไม่้เลิก คำตอบก็คือ เพราะตอนนั้นคิดว่าพวกที่เกิดเหตุ ไม่เก่งเท่าตัวเอง และตัวเองไม่น่าจะโชคร้ายขนาดนั้น อ้อ... ลืมบอกไปตอนที่สัมภาษณ์น่ะวันนั้นมันพิการ ไม่ก็อัมพาตกินไปแล้ว

ท้ายที่สุดนี้ขอให้ไม่เกิดเหตุร้ายกับคนที่ประมาทหรือไม่ฟังคำเตือนใครๆ เลยครับ หรือหากจะเกิดก็อย่าให้เกิดกับคนนอก หรือคนอื่นที่เขาไม่ได้เกี่ยวข้องด้วยเลย

เชื่อว่าผู้ใหญ่หลายๆ ท่านในนี้คงเริ่มอ่อนใจกันแล้วล่ะ
    :o034:
  • คุณอย่าใช้อารมภ์ดิ ผมอธิบายอีกครั้งมันไม่ได้มีอะไรซับซ้อนมากมาย คนมีต้นทุนต่างกันแต่ความต้องการเหมือนคือพิทบูล ถูกต้องผมก็เห็นด้วย มีเงินน้อยเงินมากก็มีพิทได้ ผมเองก็ทุนน้อยเลี้ยงหมาตัวละไม่กี่บาท
    แต่เสริมว่าก่อนจะรับมันมาดูแลน่ะนะความรักมันอาจไม่พอ รักเหมือนพวงคุณนายพุดเดิ้ล หรือคุณนายชิสุ ไปไหนก็ต้องอุ้มกันไป เลี้ยงพิทบูลมันก็ต้องมีความรับผิดชอบความรู้ความเข้าใจในสายพันธ์พิเศษนี้ก่อนคือทุนทางปัญญา เงินน้อยก็เลี้ยงได้ถ้ามีปัญญา สรรหาดัดแปลงอะไรแค่ไหนที่เหมาะสมกับเรา เงินเยอะมีปัญญาเลี้ยงก็ยิ่งดี
    ผมขอโทษจากใจจริงถ้าการสื่อสารบางครั้งมันสุ่มเสี่ยงต่อความเข้าใจผิด แต่ประเด็นหลักมันก็มีแค่เนี่ยแหละ
  • ขอแจมหน่อย
    ถ้าให้ผมเลือกตอนนี้ ผมคงไม่เลี้ยงพิทบุลแล้วละครับ
    เพราะมันต้องใช้ความรับผิดชอบและต้องมีเวลาให้กับมันมากๆ

ปล่อยให้คลาดสายตาก็ลำบาก
    ให้คนอื่นเลี้ยงก็ไม่ปลอดภัย
    ขนาดผมเองตอนนี้ยังกลัวๆหมาผมเองเลย ก็เสียวๆอยู่เหมือนกัน
    ขนาดเมื่อวานสั่งให้เข้ากรงก็ไม่ยอมไป คว้าไม้มา มีแยกเขี้ยวใส่ เลยต้องจัดการขั้นเด็ดขาด คือ แสดงพลังสูงสุด 555+

ผมกับมันคงต้องชิงเหนือกันอีกหลายยกแน่นอน ดูๆแล้ว
    ใอ้ตัวผมคนเดียวไม่ลำบากหรอก แต่คิดๆดูถ้าผมเกิดไม่อยู่บ้าน ใครจะดูแล
    ใครจะเอาข้าวให้มันกิน ใครจะพามันเข้ากรง
    แค่คิดก็กลุ้มละครับ

ขนาดผมเองตอนมันกินข้าว ยังไม่กล้าแหย่มือไปจับชามข้าวอีก แม้จะฝึกให้กินจากมือผม ฝึกให้ฟังคำสั่งก่อนกิน
    ให้เสร็จก้ออกเลย อีก 5 นาที ไม่หมดค่อยว่ากัน แต่ถ้าเป้นคนอื่นละ สำหรับเจ้าตัวนี้หนักใจจริงๆครับ

ใครจะเลี้ยงพิทบูลคิดดีๆนะครับ นี่ผมเลี้ยงตัวเดียวจากที่เคยเลี้ยงหลายตัวแล้วกัดกันเอง
    ขนาดตัวเดียว ยังเหนื่อยเลย .....