ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

พึ่งหัดเลี้ยงพิทบูลครับ
  • ตามภาพครับ ผมเลี้ยง หลังอาน กับพิทบูล อีกตัวเป็นหมาแถวๆบ้าน อยากเลี้ยงให้เข้ากับคนทั่วๆไปและสุนัขอื่นๆ แต่เวลาผมเดือนร้อนอยากให้เค้ามาช่วยป้องกันก็พอ ตอนนี้สอนให้สวัสดีเป็นแล้ว แต่ศึกษาในเวปเจอปัญหา

1 ผมเห็นผู้มีประสบการณ์ในเวปและเป็นเจ้าของสุนัข โดนสุนัขตัวเองกัดมือ โอกาสที่พิทบูลจะกัดเจ้าของมีสูงไหม

2 ถ้าผมเลี้ยงปล่อยให้คนเล่นด้วยตั้งแต่เด็กๆ เค้าจะเชื่องไหม

ขอถามสองข้อก้อพอครับ ขอบคุณครับ จากภาพเจ้าตัวน่ารักน่าชังนั่นแหละครับ พิทบูลผมimage
    ไฟล์แนบ
    รูปภาพ.JPG 48K
  • ภาพแนวตั้งครับ
    ไฟล์แนบ
    โบโบ้.JPG 69K
  • ทำได้หรือไม่ได้ก็อยู่ฝีมือในการเลี้ยงของเจ้าของครับ บางคนก็สามารถเลี้ยงพิตบูลให้อยู่ร่วมกับหมาอื่นได้ แต่ส่วนมากจะทำไม่ได้ครับ นี่ก็คือเหตุผลที่ผมมักจะพูดเสมอ ถ้าคิดจะเลี้ยงพิตบูล ต้องตัดใจจากหมาอื่นให้หมดเสียก่อน และเลี้ยงมันเพียงตัวเดียว
  • neouniversez ครอบครัวสุขสันต์ น่ารักมากๆ

ผมเองก็เพิ่งเริ่มเลี้ยงเหมือนกันครับแต่อาศัยอ่านและหาข้อมูลในนี้เรื่อยๆ

1ความคิดส่วนตัวนะครับ หมาทุกสายพันธุ์มีโอกาสกัดเจ้าของหรือคนเลี้ยงได้ทั้งนั้นเพียงแต่หากเป็นพิทบูลกัดมันจะอันตรายและบาดแผลมันจะฉกรรจ์กว่าหรืออาจถึงตายได้เพราะพิทบูลมีคุณสมบัติพิเศษกว่าเวลากัดมันจะปล่อยยาก(กรามล็อก)และหากยิ่งฝืนหรือตีมันจะยิ่งต่อต้านรุนแรงขึ้น

ในภาพมือท่านอาจาร์ยเฉลียวมีคำอธิบายไว้หากวันนั้นเป็นคนไม่มีประสบการณ์หรือกลัวดิ้นรนหนีหรือตีด้วยความตกใจเหตุการณ์อาจเลวร้ายกว่านี้มาก

2จากเหตูการณ์อาจาร์ยเฉลียวเป็นผู้มีประสบการณ์การเลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบอย่างสูงยังมีโอกาสพลาดพลั้งได้เพราะหมาเป็นสัตว์ จำเป็นต้องสอน ต้องฝึก ยิ่งเป็นพิทบูลยิ่งน่าต้องมีกฏระเบียบทีเข้มงวดกว่าหมาทั่วไป
    -คำสั่งพื้นฐาน ไม่ คอย นั่งหมอบ ชิด จำเป็นต้องฝึกให้คุ้นเคยกับคำสั่งเหล่านี้
    -ปลอกคอ ไม้งัดปาก หลักล่าม หรือกรงจำเป็นต้องมี
    - หากปล่อยให้อยู่ร่วมกันควรต้องอยู่ในการดูแลน่าจะดีกว่าปล่อยอิสระตลอดเวลา

ขอบคุณอ.เฉลียวเจ้าของมือสำหรับอุทาหรณ์ดีๆ

neouniversez ยินดีกับความใส่ใจที่คุณมีให้หมาของคุณตรงกับจุดประสงค์ของเว็บที่มุ่งเน้น
    " พัฒนาคน " แล้วคนจึงได้นำความรู้ไป "พัฒนาหมา"อีกที
    หากเกิดอะไรขึ้นไม่ใช่ได้แต่โทษหมา เจ้าของและคนเลี้ยงควรต้องรับผิดชอบเองอย่างแมนๆๆ100%
    เดินไปด้วยกัน "เลี้ยงด้วยรักและรับผิดชอบ"
  • ส่วนใหญ่การถูกกัดที่มือ มักจะเป็นอุบัติเหตุเวลาเล่นกับมันนะ เช่นหยิบของให้วิ่งไปเก็บแบบเนี้ย แต่แก้ได้โดยการออกคำสั่งนั่งคอย หรือถ้าเป็นหมาเล็กมันชอบเล่นงับมือต้องคอยออกคำสั่งว่าไม่ให้มันรู้ว่าการงับมือเป็นสิ่งที่เราไม่ชอบ ให้มันรู้จักคำว่า ไม่ กับ ดี ก่อน ถ้าไม่ทำแบบนี้พอมันโตคงจะเล่นงับมือกับมันไม่ไหวหลอกครับ ผมก็ทำแบบนี้
  • โอกาสกัดเจ้าของแบบตั้งใจกัดน้อยมากๆ ผมเคยโดนกัด1งับ งับแล้วปล่อยเลย โดนตอนแยกมันจากคู่ต่อสู้ โดนเย็บ2เข็มห่างๆ ผมปล่อยเล่นกะลูกตั้งแต่ลูกอายุ9เดือน หมาประมาณ12เดือนเพื่อสร้างความคุ้นเคยแต่ต้องอยู่ในสายตาตลอด มันก็มีมาแทะๆก็ต้องคอยดุ
  • ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ผมจะพยายามฝึกให้พิทบูลเป็นหมาที่อยู่ในสังคมได้ แต่ยังคงความเป็นพิทบุลอยู่ในตัวครับ ประมาณ "อ่อนโยน แต่ไม่อ่อนแอ" ผมเชื่อว่าเพชร ย่อมเป็นเพชร ต่อให้เราฝึกให้ภายนอกดูอ่อนแอแต่ยามวิกฤตก้อไม่แพ้ใครครับ หุ หุ

อัพเดทภาพเล่นๆimage
    ไฟล์แนบ
    001.JPG 31K
  • ภาพนี้ตอน สวัสดี อิ อิ พิทบุล สาย คิกขุ image
    ไฟล์แนบ
    003.JPG 36K
  • พิทบูลก็คือพิทบูลครับ ป้องกันปัญหาไว้ก่อนเถอะครับไม่อยากให้มาแก้ทีหลังเมื่อมันเกิดเหตุ

พิทบูลจัดไว้ว่าเป็นหมาพันธุ์ดุนะครับตอนนี้ยังเด็กไม่มีปัญหา แต่โตขึ้นมันอาจจะไม่ใช่แบบนี้นะครับ
  • คับคุณ one_pit ลึกๆผมก้อยังไม่ประมาทครับ เพราะก่อนจะนำมาเลี้ยงก้อค้นหาข้อมูลมาพกอสมควรครับ ผมจะอัพเดทหน้าตาและนิสัย เรื่อยๆ ครับเผื่ออีกหน่อยคนรุ่นหลังๆเข้ามาค้นข้อมูลจะได้มีข้อมูลจากภาคปฏิบัติควบคู่กันไปครับ ประสบความสำเร็จแค่ไหนมาลุ้นกันเรื่อยๆครับ ^ ^

• ผมเองก็พูดไปเรื่อยอะคับ ความจริงผมเองยังเลี้ยงไม่ใด้เรื่องอะคับ :))
  • เอาใจช่วยครับ มือใหม่ตั้งใจจริง
    ยังไงก็ดีซะกว่า มือพระกาฬแล้วประหม่า
    สำหรับผมนะ 50-50 อยู่ที่การเลี้ยงของเรา
    กับ สัญชาติญาณ ของหมาน่ะครับ
  • ขอมือไ้ด้วย กี่เดือนแล้วครับของผมจะจับหัดสวัสดีมันชอบงับมืออ่าคับ
  • สองเดือนกว่าๆแล้วครับ ภาพนี้หัดให้ลงบันได ครับ ไม่รู้กลัวอะไรกับบันไดimage
    ไฟล์แนบ
    รูปภาพ[1].JPG 38K
  • หัดลงเองๆ ตอนเด็กๆขี้ขลาดมากๆ เด๋วตอนโตถ้าซ่านี่จะต้องสั่งสอนซะหน่อย ^ ^image
    ไฟล์แนบ
    a.JPG 40K
  • พยายามหน่อยหน่อยครับ ขอเป็นกำลังให้
    คนที่ไม่รู้แต่พยายามเรียนรู้เดี๋ยวก็ดีขึ้นครับ