ยินดีต้อนรับครับ

ขอแนะนำให้ทุกท่าน สมัครสมาชิก เพื่อป้องกันการแอบอ้างชื่อครับ

Mark Mafia

ใครมีวิธีป้องกันยุ่งได้บ้างคับ
  • ผมเลี้ยงหมาอยากให้หมาเฝ้าบ้าน มันติดอย่างเดียวตอนกลางคืนปล่อยมันไม่ได้เพราะยุงเยอะมากตอมเเต็มตัวหมา
    ใครมีวิธีดีๆๆช่วยบอกหน่อยนะคับ
  • ผมอยากเลี้ยงแบบปล่อยกลางคืนได้คับ เผื่อมีอะไรตอนกลางคืน หมาจะได้ช่วยได้ไม่ใช่นอนอยู่แต่ในกรงทำอะไรไม่ได้เลย
  • image
    ไฟล์แนบ
    DSC01728.JPG 25K
  • ลองซื้อหลอดไฟกันยุงมาติดบริเวณที่หมานอนสิค่ะ ไม่แน่ใจน่าจะยี่ห้อ Eve แต่ถ้าติดก็อย่าให้แสงหลอดไฟปรกติรบกวนแสงจากหลอดกันยุงน่ะค่ะ พูดง่ายๆ คือเปิดใช้แต่หลอดกันยุง อาจจะช่วยลดจำนวนยุงบริเวณนั้นได้บ้าง หรือจุดยากันยุงไว้แถวนั้นก็ได้ ถิาให้ดีเปิดพัดลมก็ได้
  • ยากันยุง ครับ ผมก็ใช้นะ ไม่เห็นมียุง
  • แล้วถ้านอกจากยุงแล้ว เวลาขโมยมันโยนอาหารคลุกยาเบื่อให้ หมาคุณจะกินไหม ที่ถามนี้ไม่ใช่อะไรหรอกครับ เห็นน้องที่รู้จักบอกว่าไม่กี่วันนี้แถวบ้านและบ้านเขา เพิ่งโดนยกเค้าไป ส่วนหมาเหรอครับ โดนยาเบื่อตายเรียบ อ้อ... ถ้ายุงเยอะต้องระวังพยาธิหนอนหัวใจด้วย อย่าลืมกินยา (ว่าแต่ยุงถ้ามันเยอะมาก เวลาโดนรุมกัดมันก็คันเหมือนคนนี่แหละครับ ไม่เชื่อคุณลองอยู่นอกบ้านทั้งคืนก็ได้ จุดยากันยุงด้วยนะครับ จะได้รู้ว่าช่วยได้จริงหรือเปล่า รับรองถ้าใครรักหมาจริง แล้วทำแบบที่ผมบอกสักอาทิตย์นึง จะเอาหมาไว้ไหนก็จะได้คำตอบเอง ขอย้ำว่าเฉพาะคนรักหมานะครับ)
  • ผมว่าให้เค้าอยู่ในกรงแล้วกางมุ้งดีกว่าครับ(ถ้ากรงไม่มีมุ้งลวด) เวลามีคนมามันก็เห่าให้เรารู้ตัว ไม่ต้องกลัวโดนวางยาด้วย
  • ผมใช้ สเปรย์ ตะไคร้ ครับ.
  • ตะไคร้ปักรอบบ้าน
  • หรือไม่ ซื้อที่ดักยุงเลยครับ ยุงหมดคนปลอดภัยหมาก็ปลอดภัย
  • ลองวิธีผมก็ได้อาจจะดูแปลกๆแต่ได้ผลดีมากๆ ใช้สุ่มไก่ครอบแล้วคลุมด้วยมุ้งไก่อีกทีรับรองไม่มียุงกวนได้เลยถ้าขโมยมาสามารถชนสุ่มออกได้เลย แต่ระวังโดนยาเบืออย่างเม้นข้างบนว่าละกันครับ
  • ผมว่าแค่สุ่มคงเอาไม่อยู่ เช้ามาอาจจะนอนแทะสุ่มเหลือแต่ซาก
  • ถ้ายุงน้อยๆ วิธีไหนก็คงอยู่ แต่ถ้ามันเยอะมาก ผมเลือกให้อยู่ในกรงมีมุ้งลวด แต่ถ้าอยากให้หมาปกป้องจริงๆ ก็เลี้ยงในบ้านเลยสิครับ จบทุกปัญหาที่ว่ามา นอนหน้าห้องนอนก็ได้
  • ถ้าเป็นสุ่มไก่ไม่เหลือโดนแทะแน่ๆๆๆ คับ
  • ของผมเคยเอามุ้งครอบอันใหญ่ครอบให้มันๆชอบครับ ตอนแรกคิดว่ามุ้งต้องพังแน่ๆ แต่สงสารหมาเอาไงเอากัน มุ้งครอบอันสามร้อยกว่าบาท พังช่างมัน วันต่อมาพอคํ่ามันมานั่งมองมุ้งเลยครับ แต่ก็ช้าไปแล้วครับมันติดเชื้อพยาธิเม็ดเลือดจากเราไปแล้วครับ อย่ามัวคิดมากหรือเสียดายกลัวของเสียหายเลยครับ ต้องลองครับก่อนจะสายเกินไป
  • ของผมใช้กรงดักยุงไฟฟ้าเลยครับ แขวนไว้หน้ากรงขัง เอาสูงๆนิดหนึ่งนะครับ เดี่ยวกระโดดกัดสายไฟเป็นเรื่องอื่นอีก เสียงดัง เปี่ยๆๆ ทั้งคืนเลย ตอนเช้าๆ ค่อยไปกวาดยุงทิ้ง แต่ละคืนหลายร้อยเลย แต่อย่างที่บอกต้องคำนึงถึงสายไฟฟ้าให้มากเลย พลาดมาตายยกคอกเลยและ เพราะถ้าสายรั่วไปโดนเหล็กละก็เรียบร้อยโรงเรียนพิทบูลเลย แต่ผมว่าดีมากเลยนะ แต่ละคืนกวาดได้หลายร้อย
  • ของผมใช้หลอดไฟไล่ยุงครับหมดปัญหาครับ
  • ก็ลองใช้ทุกอย่างไปเลยจิ ไม่ลองไม่รู้แล้วแต่นิสัยหมาด้วยว่าจะใช้ได้กับวิธีไหนได้มากที่สุด ที่น่ากลัวคือพยาธิเม็ดเลือดนี่แหละ